ขอความรู้การทำสีครับ

ชื่อกระทู้: ขอความรู้การทำสีครับ

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอความรู้การทำสีครับ

ขอความรู้การทำสีครับ เช่นทางได้โครงที่เป็นสนิม อยากได้แบบเดิมๆแต่งแบบเก่าๆ ควรทำไงบ้างหรือถ้าทำสีใหม่ควรทำไง ขอแนวทาง เชิญท่านผู้มีความรู้ครับ ขอบคุณครับ
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

ลองเข้าไปดูที่บอร์ดเก่าสิครับกระทู้คนบ้ารถถีบคุยกั นนี่แหละ มีค่อนข้างละเอียดเลย....แต่คิดให้ดีก่อนทำนะครับ???
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 21-05-2011 เมื่อ 08:50

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

ขอเสริมนิดนึงนะครับ เมื่อทำสีเรียบร้อยแล้ว สติ๊กเกอร์น้ำก็สำคัญไม่แพ้กัน ผมมีวิธีง่ายๆในการติดครับซึ่งผมเรียนรู้ด้วยตนเองมา ฝากครับ
    1.ตัดสติ๊กเกอร์น้ำติดตรงส่วนที่สำคัญ (ควรวางให้เสมอกันและอย่าให้เลื่อนไปไหน)
    2.ใช้น้ำยาฉีดกระจก ฉีดตรงที่ส่วนที่เป็นสติ๊กเกอร์น้ำ (ฉีดให้ชุ่มๆยิ่งดีครับและอย่าให้เลื่อนไปไหนเด็ดขาด )
    3.รอให้แห้ง(น้ำยาอาจจะย้อยได้ ให้กระดาษชำระซับตรงที่ไม่ใช่บริเวณที่ติด)
    4.การแกะกระดาษออกนี้ยากมากๆ เราก็ใช้น้ำยาฉีดกระจกฉีดเลี้ยงไว้แล้วค่อยๆแกะกระดา ษออก(วิธีนี้ต้องใจเย็นๆ ใจร้อนไม่ได้ ถ้าพลาดนิดเดียวอาจจะทำให้เลื่อนได้ วิธีแก้ ถ้าเลื่อนเราก็ใช้น้ำยาฉีดกระจกนี่แหละครับฉีดตรงที่ เลื่อนแล้วเอาเศษกระดาษเขี่ยให้เสมอกัน)
    5.เมื่อแกะกระดาษเสร็จแล้ว รอให้แห้งสนิท
    6.ขั้นสุดท้าย เมื่อแห้งสนิทแล้ว นำมาพ่นด้วยแล็คเกอร์ทับอีกครั้งเพื่อป้องกันการหลุด ลอกแล้วก็ตากให้แห้ง

นี่คือวิธีที่ประหยัดที่สุด เพราะว่าแถวบ้านผมไม่มีใครเขาทำกันแล้วครับ ถ้าเกิดมีอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ ส่วนการตีเส้นทองนั้น ให้ผู้ที่มีความชำนาญทางด้านนี้มาสาทยายให้ฟังครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โกตี๋ : 18-01-2006 เมื่อ 21:34

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ
    คือไม่มีความรู้เรื่องนี้หรอกครับ แต่จำได้ว่าเคย save วิธีการของท่านผู้รู้ไว้หลายปีแล้ว
    เอามาลองให้อ่านดูเผื่อจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่พอจ ะช่วยได้นะครับ ต้องขออนุญาตท่านที่ให้นามแฝง
    ว่า Vintage bicycle ด้วยนะครับ
    :)

vintage bicycle
    22 ธ.ค. 46
    เวลา 11:00:43

การทำสีโดยใช้สีสเปรย์นั้นไม่ยากหรอกครับ ขอแนะนำนะครับไม่ควรใช้น้ำยาลอกสีโดยเด็ดขาดเนื่องจา กว่าถ้าเราล้างคราบน้ำยาลอกสีออกไม่หมดแล้ว ผลที่ตามมาคือ พ่นสีไม่ติด ใช้วิธีกระดาษขัดดีกว่า ถ้าเนื้อเหล็กมีรูมาก ก็ให้ใช้การเชื่อมทองเหลืองโดยวิธีไร้ เอา แต่การลอกสีไม่สมควรอย่างยิ่งคือการใช้แก๊สเป่า(ความ ร้อน) เพราะคุณสมบัติของเนื้อเหล็กจะเปลี่ยนไป เมื่อเหล็กเกิดการขยายตัวเนื่องจากความร้อน เมื่อเย็นลงโอกาสเป็นสนิมค่อนข้างง่าย รอยเล็กๆน้อยให้ใช้สีโป๊ว ก็พอครับ ไม่ต้องถึงขนาดใช้กาพ่นหรอกครับใช้สีกระป๋องก็ได้ของ นิบปอนก็ดีมากครับ การพ่นก็ควรพ่นกลางแดดแต่ตากในร่ม หรือถ้าพ่นในร่มก็ควรใช่สปอตไล้ทส่อง เพื่อให้เห็นความหนาบางของเนื้อสี พ่นใกล้ได้เนื้อสีมากระวังเยิ้ม พ่นใกล้ได้เนื้อสีน้อยไม่เยิ้มแต่ไม่เงา ระยะประมาณ 10-12 นนิ้วกำลังเหมาะ อย่าพ่นโดยวิธีกดแล้วสาดเด็ดขาด เพราะจะเจอปัญหาคือเยิ้ม แล้วก็เป็นเม็ด ให้พ่นไปเขย่ากระป๋องไป นิ้วชี้ที่ใช้กดปุ่มสีให้กดปล่อยกดปล่อยขณะพ่น อย่าลืมพ่นรองพื้นก่อน เมื่อแห้งแล้วให้มาสำรวจความเรียบของพื้นสีผิวถ้าตรง ไหนไม่ดีให้ใช้กระดาษทรายน้ำ(เบอร์400-500) ขัดออกแล้วพ่นใหม่ มีอีกเยอะครับเทคนิค พ่นแล้วเหมือนสีรถยนต์เลยก็มี.......

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมรวบรวมจากท่านผู้รู้ในส่วนของคนบ้ารถถีบมาให้นะครั บเพื่อมีคนสนใจขออนุญาตครับ
    ...แนะนำการทำสี
    โดยส่วนตัวจะไม่ชอบรถทำสีใหม่นะ แต่อยากจะแนะนำเพราะมีประสบการณ์มาบ้าง 1...ถ้าเราไม่มีอุปกรณ์พ่นสีเลย และมีทุนต่ำ
    ....ให้ใช้กระดาษทรายขัดเหล็กเบอร์ 320เอาไว้ขัดหยาบ 1 แผ่น กับ 600 ละเอียด 1แผ่น และเบอร์ 2000 ขึ้นไปเอาไว้ขัดสีก่อนพ่นแลคเกอร์ และก็ใยขัดพลาสติกเคลือแข็ง เอาไว้ขัดสนิม กระดาษทราย แผ่นละ 10 - 20 บาท ใยขัดเล็ก 190 บาท (ใยขัดเอาไว้ใส่กับสว่านไม่เปลืองแรงขัดและไม่กินเนื ้อเหล็ก ขัดสนิมอยู่มัด) สีโบ๊วแดง กระป๋องเล็ก 90 บาท
    ....เริ่มต้นถ้าสีเดิม+สนิมเหลือเยอะ ให้เอาไฟเผาก่อน โครงจักรยานแข็งกว่าพื้นรถยนต์มากไม่ต้องกลัวบิดเสีย รูป แต่อย่าเผานานเกิน เอาแค่สีไหม้ให้หมด ระหว่างรอควรทำน้ำจิ้มรอ...เฮ้ยไม่ใช่ ให้เตรียมสว่านจับกับใยขัด( ควรใส่แว่นตาป้องกันเศษฝุ่นเข้าตา) ทิ้งเหล็กให้เย็น ลงมือใช้ใยขัดได้เลยขัดให้หมดทั้งคัน ย้ำนะครับต้องขัดให้เหล็กขาวไม่มีสีอื่นปน แต่ถ้าไม่ใช้ใยขัด ก็ใช้กระดาษทราย 320 ขัด อย่าใช้กระดาษทรายหยาบกว่านี้เพราะจะทำให้เป็นรอยมาก จากนั้นให้ใช้กระดาษทรายละเอียด เบอร์ 600 ขัดอีกที (หลังขัดเสร็จควรพ่นสีรองพื้นทันที) โปรดอ่านการพ่นสีต่อ......
    ....การพ่นสี
    ...หลังจาขัดเสร็จต้องพ่นสีรองพื้นทันที่ วิธีการนำเอาชิ้นงานที่ต้องการพ่น เอาผ้าชุบทินเนอร์(ขวดละ25บาท) เช็ดชิ้นงานให้ทั่วไม่ต้องชุ่มนะ และหาที่แขวน
    หลังจากเช็ดทินเนอร์แล้ว ห้ามถูกชิ้นงานโดยเด็ดขาด รอประมาณ 5- 10 นาที จึงพ่นสีรองพื้น (ควรเป็นสีรองพื้นชนิดเกาะเหล็ก ถ้าไม่มีก็ธรรมดาก็ใช้ได้ (ได้ยี่ห้อ ไฟล์แลค์ได้ยิ่งดีครับ แต่แพงหน่อยกระป๋องประมาณ 60 บาท พ่นสัก2-3 ครั้ง แต่ละครั้งควรห่างกัน 10 นาที แล้วแต่สภาพอากาศ สีจะได้ไม่เยิ้ม รอจนแห้ง 24 ชั่วโมงขึ้นไป
    .....การโบ๊ว(แดง) เพื่อปิดทับรอยบุบต่างๆของรถหรือรอยขุมสนิมที่เป็นรอ ยลึกทำให้ชิ้นงานเรียบ
    ให้ผสมสีโป๊วที่อยู่ในกระป่องกับตัวอ๊าคที่แถมมาเป็น ชุดอยู่ในหลอดคล้ายยาสีฝัน ประมาณ เนื้อสีโปว 7 ต่อ ตัวอ๊าค 3 ส่วน เพื่อให้สีโปวแห้งและเกาะตัวแข็ง ผสมให้เข้ากัน จากนันเอาสีโบ๊วใส่เกรียงพลาสติก (อันละ 10 บาท) ป้ายตามหลุมหรือรอยต่างๆทีละนิดจนเป็นพื้นพอเสมอกัน จากนั้นทิ้งไว้ให้แห้งประมาณ1- 2 ชั่วโมงให้สีโปวแห้งและเกาะตัว ถ้าทิ้งไว้นานกว่านี้ จะแข็งขัดยาก
    ....การขัดน้ำ
    ให้เตรีมกระป๋องใส่น้ำหรือขันน้ำก็ได้ จากนั้นพับกระดาษทรายเบอร์ 600 ให้พอดีมือ จุ่มน้ำแล้วนำมาขัดที่โป๊วไว้ให้เรียบเสมอกันตลอดชิ้ นงาน ควรจุ่มน้ำบ่อยๆ และการขัดให้ขัดเบาๆๆห้ามกดแรง เพราะจะกินสีโบ๊วมากเกินไปและต้องให้ทั่วที่โป๊วไว้ จนเรียบดีแล้วจากนั้น นำชิ้นงานมาแขวนให้แห้ง ห้ามตากแดดโดยตรงเพราะเหล็กจะร้อนไม่เหมาะที่จะพ่นสี พอแห้งให้นำผ้าสะอาดเช็ดอีกครั้งให้ทั่ว จากนั้นให้พ่นสีรองพื้นอีก 2-3 ครั้ง รอจนแห้ง เก็บชิ้นงาน หรือจะพ่นสีจริงต่อเลยก็ได้ ขั้นตอนนี้ห้ามใช้ทินเนอร์เช็ดเด็ดขาด
    ....การพ่นสีจริง
    ลืมบอกไป การโป๊วสีถ้าใครขี้เกียจโป๊วก็ไม่จำเป็น แต่ทำทั้งทีให้ดีไปเลยดีกว่าครับ
    มาถึงการพ่นสีจริงสำคัญมากครับ สวยไม่สวยอยู่ตรงนี้ครับ ย้ำนะครับ ไม่ควรตากชิ้นงานกลางแดดโดยตรง ทำความสะอาดชิ้นงาน โดยใช้แค่ผ้าสะอาดเช็ดก็พอ จากนั้น ก้อพ่นสีจริงได้เสีย เฮ้ย*ได้เลย การพ่นสีควรลงบางๆๆๆๆก่อนนะครับ จากนั้นทิ้งไวสัก 10 นาที ห้ามใจร้อนนะครับ พ่นสัก 3 - 4 ครั้งก็พอ ถ้าพ่นแต่ละครั้งหนาและเร่งเกินไปจะทำให้สีเยิ้มไม่ส วย แต่ถ้าใครฝีมือดีๆนะครับ ควรพ่นจนเกือบเยิ้ม แต่ห้ามเยิ้มสีจะออกมาสวยมาก แต่ไม่แนะนำเพราะทำยากส่วนมากจะเยิ้มมากกว่าสวย การพ่นต้องก้มดูตามซอกมุมให้ดี บางที่เราลืมหรือไม่ทันสังเกตุครับ เดี๋ยวจะเป็นทูโทนซะ
    จากนั้น ถ้าไม่ติดลายน้ำก็ รอให้แห้ง 24 ชั่วโมงขึ้นไป นำมาขัด กระดาษทราย เบอร 2000 ขึ้นไป บางเบาๆๆๆที่สุด แล้วก็พ่นแลค์เกอร์ได้เลย การพ่นก็เหมือนกับพ่นสีจริง แต่ไม่ควรเกิน 3 ครั้งครับ หรือไม่ขัดกระดาษทราย เบอร์ 2000 จะพ่นเลยก็ได้ไม่ต้องรอ24ชั่วโมงพ่นต่อได้เลย แต่ถ้าจะติดลายน้ำต้องติดก่อนพ่น
    แลค์เกอร์ครับ รอแลค์เกอร์แห้ง(จับได้) ประมาณ 24 ชั่งโมงครับ ห้ามวางบนพื้นก่อน 48 ชั่วโมง เพราะจะเป็นรอยกดทับ แล้วจึงนำมาขัดสี ด้วยยาขัดสีรถยนต์ทั่วไปครับ เป็นอันเสร็จขันตอนการทำสี
    .....การติดลายน้ำต้องถามผู้รู้ท่านอื่นนะครับเพราะท ำไม่เป็นจริงๆๆ
    เจริญพร...
    - ข้อแนะนำ
    คิดให้ดีก่อนทำสี เพราะถ้าทำไปแล้วความเก่า สนิม+ บาทยัก จะหายไป เพราะส่วนตัวจะไม่ทำสีรถครับชอบเดิมๆๆ ถ้าทำไปแล้วเรียกคืนไม่ได้แล้วนะ ซึ่งมันจะผิดกับภรรยานะ
    ใช้เวลาทุกขั้นตอน ไม่เกิน 1 อาทิตย์ครับ
    เวลาโป๊วสี ทิ้งไว้แค่ 1-2 ชั่วโมงพอ แล้วขัดทันที ไม่งั้นขัดยากมากเพราะมันจะแข็ง
    ปรกติ ผมจะใช้กาพ่นเหมือนสีรถยนต์ครับ เพราะสีมีให้เลือกมากกว่า ผสมได้ตามที่เราต้องการ ราคาก็ไม่แพงเกินไป เรื่องสีเนี่ยใช้สีอะไรก็ได้ ตามกำลังของคนเองจะได้ไม่หมดเงินมาก พอทำรถใหม่อย่างอื่นก็ต้องใหม่ตามไปด้วย เช่น ชุบโครเมื่ยม เบาะ ซี่ลวด อื่นๆๆอีกมากมาย ซึ่งก็หลายเงิน การทำควรค่อยๆทำครับ
    และที่สำคัญ อย่าให้เดือดร้อน ตัวเอง ครอบครัว และคนอื่นๆๆ หรือไปเบียดเบียนของคนอื่นๆๆเช่นการ ขโมยเพลทและอุปกรณ์รถอื่นๆของชาวบ้านเขา เพราะของใครใครก็รักครับ ที่สำคัญของเขามีไว้สะสม มีไว้ขาย ไม่ใช่มีไว้ให้ขโมยครับ ไม่ต้องแข่งกับใคร แค่นี้ก็แล่นรถอย่างเป็นสุขแล้วครับ
    การติดลายน้ำสูตรเฮียสมภพแห่งซอยแปดทหารบกมีวิธีการท ำดังนี้
    อุปกรณ์
    1.น้ำมันวานิชชนิดแห้งช้า
    2.พู่กัน
    3.ผ้าสะอาด
    4.น้ำมันก๊าด
    5.กรรไกร
    หลังจากทำสีตีเส้นพ่นแลคเกอร์แล้วทำดังนี้
    1.ตัดสติกเกอร์ให้ได้ขนาดตามต้องการ
    2.ลอกสติกเกอร์เอากระดาษชั้นหนาๆออก
    3.นำพู่กันจุ่มน้ำมันวานิชทาบางๆตรงสติกเกอร์ทิ้งไว้ ให้หมาดๆ
    4.นำสติกเกอร์ติดในจุดที่ต้องการ
    5.ทิ้งไว้สักครู่ใช้ผ้าจุ่มน้ำถูตรงสติกเกอร์เพื่อลอ กกระดาษออก
    6.ใช้ผ้าจุ่มน้ำมันก๊าดหมาดๆแล้วเช็ดคราบรอยเปื้อนขอ งน้ำมันวานิชออก
    7.ทิ้งไว้ให้แห้ง
    ปล.ขอขอบคุณเฮียสมภพที่มอบความรู้ในการติดสติกเกอร์ใ ห้ ขอให้ดวงวิญญาณของท่าจงไปสู่สุขติ และวิชาของท่านขอมอบเป็นวิทยาทานแด่ผู้รักจักรยานทุก ท่าน
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

Bookmarks