อยากรู้ว่าpolini Kit, Pinasco Kit, Malossi Kit มีข้อแตกต่างกันอย่างไร

ชื่อกระทู้: อยากรู้ว่าpolini Kit, Pinasco Kit, Malossi Kit มีข้อแตกต่างกันอย่างไร

Junior Member aor_px's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation อยากรู้ว่าpolini Kit, Pinasco Kit, Malossi Kit มีข้อแตกต่างกันอย่างไร

อยากรู้ว่าPOLINI KIT, PINASCO KIT, MALOSSI KIT มีข้อแตกต่างกันอย่างไร มีข้อดี และข้อเสียอย่างไร ช่วยบอกด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
    em95

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองแล้วคุณจะติดใจพวกชุดคิทเนี่ย

จากที่เคยเห็นคนใช้PINASCOนะครับเห็นแล้วก็ไม่ค่อยมี ปัญหาไรอะครับแถมวิ่งดีมาก มันเบามาก ทั้งเสื้อสูบฝาสูบก็เป็นมีเนียมและ ในกล่องโฟมกล่องนึงของความแรงโดยมีนามPINASCOซึ่งแฝง ด้วยความแรงจะมีลูกสูบ แหวน เสื้อสูบ ฝาสูบ ปะเก็นมีเนียม และข้อดีของพวกเสื้อมีเนียมมันดีตรงที่หายร้อนเร็วกว ่าพวกเสื้อเหล็กอะครับ แถมลากได้ยาวๆๆๆสะใจเลยอยากจะขอให้ลองก่อนครบสำหรับค ิทตัวนี้ แต่malossi ก็ดีนะครับ แต่ก็ต้องจ่ายแพงกว่าอีกหน่อยถ้าอยากมาลองพวกชุดคิทน ี่ก็ลองดูครับถ้าได้ลองแล้วจะติดใจจริงๆครับ ขอบอกๆถ้าได้ลองsizeสุดท้ายแล้วอย่าคิดเลยว่ารถจะไม่ แรงขอบอกน้ำตาไหลแน่ๆๆๆมันจริงๆพวกเสื้อมีเนียมเนี่ย แต่ผสมออโต้ลูปเยอะๆหน่อยแล้วกันนะครับถ้าพังขึ้นมาเ สียตังอีกเยอะอะครับเพราะพวกลูกสูบของพวกนั้นราคา200 0ขึ้นครับ ผมแนะนำในสิ่งที่เคยรู้เคยเห็นมานะผิดพลาดประการใดก็ ขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ครับ เอาใจสาวกอยากแรงค้าบบบบบ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nine_px177 : 06-06-2007 เมื่อ 14:45

Senior Member name's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เจอมาคับ

R a c i n g K I T…!!!
    ผลิตภัณฑ์อิมพอร์ท...อัพ "ม้า" อัพ "รอบ"

…ผม...ให้ "ของขวัญ" กับตัวเองสำหรับต้นศักราชใหม่ โดยเดินเข้าไปในร้าน "ของแต่งอิมพอร์ท" ที่กำลังทะลักเข้าเอาใจ "ขาซิ่ง" ที่เริ่มจะเปลี่ยนเทรนด์ขยับเข้าหาเรื่องความ แรง...ง...มันเป็นเรื่องของ "เด็กมือซน" ที่อยากอัพเกรดสมรรถนะรถล้อเล็กๆ ให้ก้าวผ่านวัตถุประสงค์การผลิตดั้งเดิม…"เรซซิ่งคิท" วัสดุสำเร็จรูปหลากหลายแบรนด์แพ็คห่อมาให้เปิดกินกัน ตามอัธยาศัย...ผมหยิบมาแบรนด์หนึ่ง...และ...ก็รีบกลั บไปที่อู่...ทำการศัลยกรรมอัพ "ม้า"…อย่าง...ตื่นเต้น!!!

เริ่มกระบวนการชำแหละ :
    1. เริ่ม...ศึกษาคู่มือที่แนบมาพร้อมอุปกรณ์หลากหลาย... จน...แจ่มแจ้ง เรารู้ว่าต้อง เปิดแคร็งค์ แยงโรตารี่ และ เปิดข้อเหวี่ยง ตามค่าที่กำหนดที่แจ้งมา
    2. รื้อ...รื้อ...และ รื้อ เครื่องยนต์โรงงานออกอย่างที่เข้าใจว่า...เข้าขั้นผ่ าเครื่อง!!!
    3. ศัลยกรรมข้อเหวี่ยง (ตับเป็ดฝั่งใน) ตามค่าที่กำหนด (ในที่นี้คือ 20 มม./Pinasco PX125/ 150)
    4. เปิดแคร็งค์ตามเสื้อสูบชุดใหม่...มาร์คเครื่องหมาย.. .แล้วเจียระไนจนเนียน!!!
    5. แยง...ง...โรตารี่ ตามค่าที่กำหนด (ในที่นี้คือเปิดเพิ่ม 4 มม.ทั้ง 2 ด้าน/Pinasco PX125/ 150)
    6. ประกอบ "คิท" ชุดใหม่ด้วยความประณีต และต้องมั่นใจว่าชิ้นส่วนทุกชิ้นสะอาดหมดจด ไร้ฝุ่นผง (ไหนๆ รื้อแล้ว เปลี่ยนลูกปืนข้อเหวี่ยง/ซีลต่างๆ ไปด้วยจะดีมาก)
    7. ประกอบคิทเข้าที่!!!...ทีนี้ก็มาไล่ส่วนควบ ซึ่งหมายถึง คลัตช์ ชุดไฟ และ คาร์บูเรเตอร์
    7.1 คลัตช์ : เพราะข้อเหวี่ยงที่ถูกตัดออก จึงได้รอบเหวี่ยงปลายที่จัดจ้านขึ้น คลัตช์เล็กโรงงานมักรับไม่ไหว (คลัตช์ลื่น) ต้องโดนคลัตช์ใหญ่ 3/4 แผ่น กับสปริงแข็งจึงจะแมตช์กัน
    7.2 ชุดไฟ : ลองติดเครื่อง จะรู้ว่ามาร์คเดิมใช้ไม่ได้ ลองขยับ...จน...กว่าจะเข้าที่เข้าทาง (ควรอยู่ในความดูแลของช่างที่มีทักษะ)
    7.3 คาร์บูเรเตอร์ : ตามแมน่วล "คิท" บอกให้เจาะกรองอากาศขนาด 5 มม. 1 รู...แต่นั่น!!! เซียนบอกเอาไม่อยู่ เครื่องยนต์ใหม่มันใหญ่ขึ้น เลยต้องกินส่วนผสมมากยิ่งขึ้น คาร์บิวฯขนาด 24 มม. (ของรุ่น PX200) จึงเข้ามาประจำการแทน...ติดเครื่อง!!!...แล้วลองไล่ห าเบอร์ "นมหนูน้ำมัน" และ "นมหนูอากาศ" ที่เหมาะสม เพราะแต่ละคันมาก/น้อย แตกต่างกัน ซึ่งบทสรุปสำหรับคันนี้...ลงตัวที่ขนาดเบอร์ 110 และ 55/160
    8. เมื่อคิดว่าทุกอย่าง...แมตช์!!! กันดีแล้ว คิดเครื่อง Run-in สัก 4 ชั่วโมง (ฝรั่งเค้าบอกงั้น) หรือขับเซฟๆ ในช่วง Run-in สัก 500-1,000 กม. (ขับไป จูนไป)....ก่อน...อัดแบบเต็มสมรรนะตามอัธยาศัย!!! (แต่ต้องอยู่ภายใต้กฎหมายของภาครัฐ)...แล้ว...คุณจะอ ุทานว่า...รู้งี้...ใส่ตั้งนานแล้ว...!?!?!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย name : 14-06-2007 เมื่อ 20:49
    Stage-1 สายหัวเทียน,เปลี่ยนคาร์บู,ใส่ CDI

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ดี

1. Pinasco kit : เมื่อตกลงปลงใจเลือกชุดคิทของ Pinasco แพ็คในกล่องโฟมแบบนี้ ซึ่งภายในประกอบด้วย เสื้อสูบ ฝาสูบ ลูกสูบขนาด 63 มม. แหวนลูกสูบ 2 ตัว สลักลูกสูบ กิ๊บล็อก และนอตล็อกฝาสูบเกลียวยาวอีก 4 ตัว และปะเก็นฝาสูบอะลูมิเนียมอีกตัว ทั้งชุด ราคา 9,000 บาท

รูป รูป    
    Stage-1 สายหัวเทียน,เปลี่ยนคาร์บู,ใส่ CDI

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 555

2. Polini kit : แพ็คห่อในกล่องโฟมขนาดย่อมเยากว่า ประกอบด้วย เสื้อสูบ ฝาสูบ ลูกสูบขนาด 63 มม. เท่ากัน แหวนลูกสูบ 2 ตัว สลักลูกสูบ กิ๊บล็อก ชุดนี้ราคาย่อมเยากว่าเล็กน้อยที่ 8,000 บาท

รูป รูป    

33_SERVICE's Avatar
    สถานที่
    33 รวมมิตร ขับ
    ขอบคุณ
    0

ใครมีข้อมูล 200 บ้าง เอามาลงให้ดูบ้าง
    - รับ ผ่าเครื่อง ถอด - ประกอบ ทำสี vespa&Lam พร้อมจำหน่อยอุปกรณ์ตกแต่ง
    - รับจำนำรถ vespa&Lam ทั้งทีมีทะเบียนและไม่มี
    T.087-808-8817
    ID Line iee33
    http://facebook.com/iee33service

Senior Member marin's Avatar
    สถานที่
    Bangsaen Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iee_33 อ่านข้อความ
    ใครมีข้อมูล 200 บ้าง เอามาลงให้ดูบ้าง
    แล้วจะเล่าให้ฟังนะพี่ตอนนี้ทำเครื่องอยู่ พี่ไอ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบว่าซื้อร้านไหนครับ????ชุด kit Picasso