ขอความรู้ประกอบการตัดสินใจครับผม

ชื่อกระทู้: ขอความรู้ประกอบการตัดสินใจครับผม

Red face ขอความรู้ประกอบการตัดสินใจครับผม

คือผมต้องการ สปริ้นวี 150 แบบประกอบใหม่ สีใหม่ทำเครื่องใหม่ อยากขอความรู้จากผู้ที่เคยทำมาแล้วครับว่า จะไปสั่งประกอบร้านไหนดี เห็นมีร้านให้เลือกมากมาย ราคาแตกต่างกันไป อยากจะรู้ว่าร้านไหนทำงานดีกว่ากัน ตรงเวลาตามที่กำหนดมากกว่ากัน

ขอความรู้หน่อยนะครับ จะได้ไม่เจ็บตัวมากเวลาซื้อ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

เรียนให้ทราบดังนี้ครับผม

ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ที่เล่นรถเก่า มาเป็นเวลาหลายปี
    ส่วนใหญ่ก็น่าจะเคยผ่านช่วงเวลาถูกหลอก ถูกฟันค่าแรง ค่าของ และอื่นๆ

ผมขออนุญาติแนะนำแบบผู้มีความรู้อันน้อยนิดดังนี้ครั บผม
    รถเป็นสิ่งของซึ่งซื้อมาเพื่อการเดินทาง
    ดังนั้น รถซื้อมาหลักๆควรจะมีทะเบียน และโอนได้ตามกฏหมายครับ

ข้อต่อมา เมื่อท่านซื้อรถมาแล้ว แนะนำให้เอาไปขับซัก 3-4 เดือน
    ให้ท่านทราบอาการของรถท่านก่อนว่า
    รถของท่านมีอาการอย่างไรบ้าง

แล้วท่านก็ถ่ายรูปหรือเข้ามาตั้งกระทู้ถามอาการในเว็ บแห่งนี้ครับ

เมื่อท่านทราบอาการทั้งหมดแล้ว
    ท่านก็ให้ท่านผู้รู้ทั้งมวลในเว็บนี้ช่วยประเมินราคา ค่าซ่อมครับ

ส่วนเรื่องสีรถนั้น มิใช่เรื่องยากแต่อย่างใด
    คนไทยทำได้หมดครับผม
    ตั้งแต่สีกระป๋องไพแลค ไปจนถึงสีพ่นยานอวกาศ
    ในจุดนี้มันก็จะขึ้นอยู่กับงบประมาณของท่านครับ

ดังผู้รู้ท่านหนึ่งในเว็บนี้เคยว่าไว้ว่า
    อยากสวย อย่ากลัวแพง อยากแรง อย่ากลัวพัง ครับผม

ผมขออนุญาติตีราคาคร่าวๆเพื่อเป็นแนวทางดังนี้ครับผม
    1. ค่ารถเน่าๆมีทะเบียนโอน 35,000-45,000
    2. ค่าทำเครื่อง 6,000
    3. ค่าจิปาถะ ไม่รวมของแต่ง 4,000
    4. ค่าทำสี 12,000

คร่าวๆน่าจะประมาณนี้ครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับผม

เวลาเค้าผ่าเครื่องท่านก็ไปนั่งดูเค้าทำครับ ใช้เวลา 15 นาทีก็ผ่าเสร็จครับ
    อะไรเสียก็เปลี่ยนครับ

อย่างสุดท้ายคือรถเก่าหลายปี ขี่ๆไปเดี๋ยวก็มีจุกๆจิกๆ
    เดี๋ยวก็ตั้งทองขาว เดี๋ยวก็ตั้งคาร์บู
    ท่านก็อ่านๆดูจากในเว็บนี้ครับผม

แต่ถ้าท่านกลัวซ่อมจุกจิก แนะนำเวสป้าใหม่ หรือ สเตลล่า หรือ สตาร์ ซื้อมาเปลี่ยนมัดไฟสตาร์ท กับแบตก็น่าจะดีครับผม

ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับคำแนะนำครับ

Bookmarks