ทำไม jx-cg

ชื่อกระทู้: ทำไม jx-cg

มาตรฐาน ทำไม jx-cg

ขอถามแบบคนไม่รู้จริงๆ ทำไมรถjx110กับcg110 มันถึงมีแค่สี่เกียร์ครับ
    แต่กับgl100-125 cb100-125มันยังทำห้าเกียร์ได้ครับ
    วอนผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างให้ทีครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ผมไม่ได้รู้อะไรมากนากแต่จากประสบการณ์ที่ใช้รถพวกนี ้มา

cg jx เป็นรถตระกูลก้านกระทุ้ง ซึ่งเน้นในรอบต้นหรือการออกตัว และแรงกระชากที่ดี แต่ไม่เหมาะกับการวิ่งความเร็วในรอบสูง
    เนื่องจากการทำงานของก้านกระทุ้ง ซึ่งถ้ามีความเร็วมากเกินไปอาจเกิดอาการวาล์วลอย หรือวาล์วค้าง และอีกอาการคือก้านกระทุ้งหลุดร่อง
    จะเกิดความเสียหายถึงขั้นยกเครื่องใหม่ทั้งลูกได้

ส่วนในตระกูลอื่น พวก cb gl จะเป็นโซ่ราวลิ้น ซึ่งจะมีรอบที่แน่นอนและมีการชักกลับของวาล์วแน่นอนเ ครื่องพวกนี้จึงพังยาก

เคยเจอพวกเอาลูกเกียร์ gl ไปใส่ jx วิ่งกระจุย 120 ผลสุดท้ายวาล์วค้าง ก้านกระทุ้งหลุดร่อง เครื่องพังยกชุดครับ ลูกสูบตีวาล์วหัก บ่าวาล์วพัง ลูกสูบแตก ข้อเหวี่ยงคด เรียบร้อยโรงเรียนช่างครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ konhaha อ่านข้อความ
    ผมไม่ได้รู้อะไรมากนากแต่จากประสบการณ์ที่ใช้รถพวกนี ้มา

cg jx เป็นรถตระกูลก้านกระทุ้ง ซึ่งเน้นในรอบต้นหรือการออกตัว และแรงกระชากที่ดี แต่ไม่เหมาะกับการวิ่งความเร็วในรอบสูง
    เนื่องจากการทำงานของก้านกระทุ้ง ซึ่งถ้ามีความเร็วมากเกินไปอาจเกิดอาการวาล์วลอย หรือวาล์วค้าง และอีกอาการคือก้านกระทุ้งหลุดร่อง
    จะเกิดความเสียหายถึงขั้นยกเครื่องใหม่ทั้งลูกได้

ส่วนในตระกูลอื่น พวก cb gl จะเป็นโซ่ราวลิ้น ซึ่งจะมีรอบที่แน่นอนและมีการชักกลับของวาล์วแน่นอนเ ครื่องพวกนี้จึงพังยาก

เคยเจอพวกเอาลูกเกียร์ gl ไปใส่ jx วิ่งกระจุย 120 ผลสุดท้ายวาล์วค้าง ก้านกระทุ้งหลุดร่อง เครื่องพังยกชุดครับ ลูกสูบตีวาล์วหัก บ่าวาล์วพัง ลูกสูบแตก ข้อเหวี่ยงคด เรียบร้อยโรงเรียนช่างครับ
    ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง แต่ขอถามอีกนิด รถรุ่นนี้มันจะค่อยๆไหลไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ จะเสียหายไหมครับ ถ้าเราลากเกียร์ยาวๆ แล้วที่บางคนชอบเอาชุดเกียร์gl100มาใส่jx มันมีผลเสียต่อเครื่องยนต์ไหมครับ ยางหลัง90/90-18 สวิงอามเดิม ใส่ได้ไหมครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

่รถตระกูลก้านกระทุ้งถ้าจะลากทางไกลยาว ๆ เร็ว ๆ อย่าดีกว่าครับ วาล์วพังแน่ ๆ วิ่งประมาณ 80 หรูสุดแล้ว แต่ถ้าใส่ชุดวาล์วทั้งชุดใหม่ก็ลากได้ยาวขึ้นกว่าเดิ มครับ
    ส่วนที่ใส่ลูกเกียร์ gl มาใส่ จะช่วยส่งผลให้รอบเกียร์สุดท้ายเบาลงวิ่งเร็ว ๆ จะได้ระยะไหลมากขึ้น เครื่องยนต์ทำงานเบาลง และที่สำคัญอาการขอเกียร์หายไปครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Bookmarks