ยังมีของดี ที่สุราษฎร์

ชื่อกระทู้: ยังมีของดี ที่สุราษฎร์

มาตรฐาน ยังมีของดี ที่สุราษฎร์

ผ่านฝน ผ่านน้ำท่วม ผ่านแดดเผามานานหลายปียังอยู่ในสภาพนี้แต่ก็ยังอดทนร อและก็รอ แต่ตอนนี้ถึงเวลาแล้วที่ต้องมีใครสักคนต้องเก็บคันนี ้มาดูแลก่อนที่ทุกอย่างจะสลายไปกับกาลเวลา และก็เป็นหลานชายที่หลงไหลในเรื่องราวเก่าๆอยู่แล้วร ับอาสาทำหน้าที่คืนชีพโดยเหมาะสมที่สุด หลังจากนี้ไปเราจะพยายามช่วยกันค้นหาและคืนชีพใหม่ให ้สุดความสามารถสมกับที่รอคอยครับ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 19-04-2011 เมื่อ 00:19

พร้อมพูดคุยและรับข้อมูลครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 19-04-2011 เมื่อ 00:21

ก่อนอื่นก็ขอขอบคุณพี่วิฑูรย์ที่ช่วยเข้ามาดูรถให้คร ับ หากไม่มีพี่และเต้ที่สมุยผมก็คงไม่เสาะหาจักรยานแบบเ ป็นจริงเป็นจังอย่างนี้
    เรื่องใจกับจักรยานเก่าๆ มันก็พอมีและชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ยิ่งได้มีพี่,เพื่อน,และน้องๆมาพูดคุยด้วย ตัวผมก็ยาวเลย
    ได้คันนี้มาแบบไม่ตั้งใจ กลับบ้านไปกะจะแค่แจ้งความเรื่องน้ำที่ท่วมสวน ก็คุยๆกันไปเรื่อยๆกับพ่อตา
    พ่อตาบอกมีจักรยานคันหนึ่งท่านเคยขี่เล่น พับได้มีมาก่อราเลย์อีก อยู่ที่บ้านลุง ผมได้ยินก็ตาลุกแต่ไม่ถึงกับออกนอกเบ้าตา
    ต้องไว้ฟอร์มกันหน่อย ระหว่างพ่อตากับลูกเขย

ไม่คิดไม่ฝันว่าจะได้ครอบครองBSAถึง2ตัว

เพียงแต่คันหนึี่่งมีเครื่อง และออกมาหลังสงครามโลกจบแล้ว และอีกคันหนึ่งที่ได้มา เป็นรุ่นสงครามโลก แต่ไม่ใช่มอเตอร์ไซค์BSA M20 แต่มันเป็นจักรยานพับได้

พี่วิฑูรย์มาช่วยดูให้ครับ

จากการลองศึกษาแบบมือใหม่ พอจะทราบว่ามันเป็นรุ่นLate model(ผิดถูกอย่างไร ช่วยชี้แนะด้วย) สำหรับจักรยานโบราณ ผมยังมือใหม่ เด็กหัดเดินมากๆ แต่ทางสายมอเตอร์อังกฤษพอจะรู้เรื่องบ้างครับ(พูดคุย ได้ครับ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน คอโบราณเดียวกันคุยกัยง่ายครับ)^^

การได้มา ได้มาชนิดที่เรียกว่า ไปแย่งบ้านเขามาเลย(สิงสาราสัตว์อยู่กันเต็ม)

มีสนิมขึ้นบ้างตามกาลเวลาครับ

พี่ๆท่านใดมีความรู้และรู้แหล่งชิ้นส่วนจิ๊กซอร์นี้ ช่วยกรุณาชี้เป้าในกระทู้นี้ด้วยครับ คิดว่าจะปลุกปั้นมันขึ้นมาให้สมบูรณ์ให้ได้มากถึงมาก ที่สุด (แต่คงต้องอาศัยจัีงหวะและเวลาตามกำลังทรัพย์ขณะนั้น ด้วยครับ)

มันพับได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iamfree : 19-04-2011 เมื่อ 01:01
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

ยินดีด้วยครับ กับการค้นพบ

หลังจากนี้คงมีภาระให้ทำหนักมากถึงมากๆผมว่า แต่ก็ต้องลองกันไปเรื่อยเขาส่งมาให้แล้วคงทดสอบมาในท างลึกเรียบร้อยแล้ว กำลังสงสัยว่ารถยังถีบครบๆอยู่ในตอนที่พ่อตาใช้ทำไมไ ด้เหลือแค่นี้ ลองหาสาเหตุกันก่อนกำลังคิดว่าน่าจะถอดทำสีใหม่หรือซ ่อมใหญ่ไปๆมาๆยุ่งๆเลยไม่ได้ซ่อม ผมคิดว่าน่าจะต้องย้อนรอยกลับไปที่เดิมอีกครั้งเผื่อ โชคดีได้กลับมาสักชิ้นก็ยังดีผมยังเอาใจช่วย เห็นว่าตัวนี้มีของให้ตามน้อยมากทั้งที่จริงbsaมีอุป กรณ์ไม่เยอะ ถ้ามีความตั้งใจเก็บแบบเดิมๆปรึกษาพี่นงค์(ผู้ลิขิตช ะตาฟ้า)ช่วยล่ะ ยังงัยก็ฝากๆข้อมูลให้น้องสายสุราษฎร์กันบ้างนะ สร้างฝันน้องๆให้เป็นจริงผมว่า ( ไปขอซื้อคันที่ครบๆมาถอดเอาอะไหล่55 ล้อเล่นคิดได้งัย)

รูป รูป  

ไม่น่าเชื่อนะครับถ้าเราชอบอะไรมักจะได้สิ่งนั้น แต่เที่ยวนี้มันมาข้ามขั้นไปหน่อย พอดีน้องเขาเล่นมอไซค์bsaโบราณตัวยงอยู่ด้วย

หลังจากอาบน้ำ นวดน้ำมันกันแล้วก็ดูขลังขึ้นอีกเป็นกอง (จะติดทองให้ด้วยดีไหมนะ^*^)

ไขว้ไว้ก่อน ยังไม่มีเวลาทำหิ้ง :D

ปล.พี่วิฑูรย์บอกว่ารูปที่ถ่ายไว้ไม่หล่อเลย ผมเลยมาลงซ้ำให้จมอีกรอบครับ(ล้อเล่งงง)|0/
    แต่ต้องขอบคุณพี่วิฑูรย์เป็นอย่างมากที่ใหเ้ความรู้แ ละคำปรึกษาที่ดีเสมอมาครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iamfree : 19-04-2011 เมื่อ 15:02
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ได้แอดไวเซอร์เป็นช่างไฟเทวดาซะด้วยฮิฮิ ไว้ไปบ้านแม่ยายมีโอกาสรบกวนแวะไปชมนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ

ไขว้ไว้ก่อน ยังไม่มีเวลาทำหิ้ง :D

ปล.พี่วิฑูรย์บอกว่ารูปที่ถ่ายไว้ไม่หล่อเลย ผมเลยมาลงซ้ำให้จมอีกรอบครับ(ล้อเล่งงง)|0/
    แต่ต้องขอบคุณพี่วิฑูรย์เป็นอย่างมากที่ใหเ้ความรู้แ ละคำปรึกษาที่ดีเสมอมาครับ
    วันนี้ห้ามล้อเล่น กำลังใส่ลูกปืนอยู่พอดี แฮ่ๆๆๆกำลังใส่ลูกปืนคอคานโค้งเพิ่งจะมาถึงแวะเล่นสง กรานต์แถวๆชุมพรหลายวัน คุณไก่ดูสิให้คนแก่ไปดูต้องใช้แว่นขยายตั้ง2อัน ตอนถ่ายก็ไม่ทันยืดแขวนหสวงปู่หนักไปหน่อย แถมทีนี้เพื่อนยิงไม่ผิดตัวแน่555+-+- เออเดี๋ยวน้ำมันทาปืนพี่ศักดิ์(lemon)มาถึงใด้ลองคัน แรกเลยผมได้รายงานสรรพคุณให้พี่เขาไปด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 19-04-2011 เมื่อ 23:23

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mix&Max10 อ่านข้อความ
    ยินดีด้วยครับ กับการค้นพบ
    ขอบคุณครับ แต่คงต้องใช้เวลาปลุก ตามของกันอีกยาวเลยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ได้แอดไวเซอร์เป็นช่างไฟเทวดาซะด้วยฮิฮิ ไว้ไปบ้านแม่ยายมีโอกาสรบกวนแวะไปชมนะครับ
    ช่างเทวดาคนนี้ ยังมีวิชาช่างและประสบการณ์ชีวิต ที่น่าศึกษาเรียนรู้อีกเยอะมากเลยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    วันนี้ห้ามล้อเล่น กำลังใส่ลูกปืนอยู่พอดี แฮ่ๆๆๆกำลังใส่ลูกปืนคอคานโค้งเพิ่งจะมาถึงแวะเล่นสง กรานต์แถวๆชุมพรหลายวัน คุณไก่ดูสิให้คนแก่ไปดูต้องใช้แว่นขยายตั้ง2อัน ตอนถ่ายก็ไม่ทันยืดแขวนหสวงปู่หนักไปหน่อย แถมทีนี้เพื่อนยิงไม่ผิดตัวแน่555+-+- เออเดี๋ยวน้ำมันทาปืนพี่ศักดิ์(lemon)มาถึงใด้ลองคัน แรกเลยผมได้รายงานสรรพคุณให้พี่เขาไปด้วย
    เดี๋ยวช่วงเย็นๆ เสร็จงานจะเข้าไปชมรถหน่อยนะครับ เล่นลูกปืน1/4" อะไรอย่างนี้ได้ครับ แต่เล่น.22,.38,.357 อย่างนี้ม่ายไหวๆๆ กลัวครับ^^

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    เอาช่างไฟไปดูจักรยานเดี๋ยวก็รู้ผล bsaจะเป็น bmxซะมั่ง มีโอกาสได้นั่งชมนั่งโม้กันก็okแล้ว มันน่าจะอย่างนั้นมันน่าจะอย่างนี้ มีเรื่องราวให้คาดเดาก็สนุกไปอีกแบบ ส่วนที่ว่าช่างไฟเทวดาไม่ใช่รู้มากนะครับ ถ้างานเขาทำกัน3วันของผมปประมาณวันเดียวเสร็จอ่ะครับ (เสกได้ทันใจเจ้าของอิอิ)ถ้ามาสุราษฎร์ก็เลยมาเกาะหม ุยนะครับมาเยี่ยมชมกันมีตั้งแต่เพนกวิน สแตนดาร์ด ตราม้า ราเล่ย์ เฮอคิวลิส ฮัมเบอร์ นอร์แมนยันบีเอสเอ เลยครับ

รูป รูป  

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

รถตามหาเจ้าของครับพี่..................ทำเสร็จเเล้ วเอามาชมนะครับ...............555+

ยินดีด้วยครับพี่ ยังมีของดี ที่สุราษฎร์ จริงๆด้วยถึงจะได้มาไม่ครบก็เหอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YUT MCOT : 31-07-2011 เมื่อ 05:41

Bookmarks