อยากทดลองถอดฝาสูบกับเสื้อ c92

ชื่อกระทู้: อยากทดลองถอดฝาสูบกับเสื้อ c92

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทดลองถอดฝาสูบกับเสื้อ c92

เรื่องราวเป็นอย่างนี้ครับ คือรถผม สต๊าท ไม่ยาก ควันขาวมันออกท่อด้านขวาท่อเดียว วิ่งไปได้สักพักรถเร่งไม่ค่อยขึ้น ถอดหัวเทียนด้านขวาออกมาดูพบว่าหัวเทียนมีน้ำมันเครื ่องอยู่ที่เขี้ยวเต็มเลย เอารถไปให้ช่างดู เขาบอกว่า เพลาลูกเบี้ยว กับ ตัวกดวาล์ว มันไม่ดี แต่ผมเลยสงสัยว่าบูช วาล์ว สึกหรือเปล่า เลยอยาก ลองถอดมาดูด้วยตัวเองจะได้เรียนรู้ระบบด้วยพอดีพอมีพ ื้นฐานทางช่างนิดหน่อย ช่วยแนะนำวิธีการ mark เพลาลูกเบี้ยว หรือผมต้องการทราบว่า ลูกสูบซ้ายขึ้นบนสุดเพลาลูกเบี้ยวควรจะอยู่ลักษณะใหน จะได้ใส่กลับไปถูกแล้วไม่พังที่หลัง5555 เลยอยากผ่าเครื่องมันเองซะเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

วาล์วรั่วเป็นอย่างแรกที่ต้อง พุ่งประเด็นไปมองครับ ดู บ่าวาล์ ดูวาล์ ว่ามีตามด สึกบางหรือไม่ถ้าบางเกินก็ต้องทำใหม่หมด
    ดูหลอดวาล์วก้านวาล์วว่าโยกได้มากน้อยเท่าไหร่ แสดงถึงหลอดวาล์วหลวม ก็รั่วได้
    ถ้าโชคดี ไม่มีตามดลึกก็บดวาล์วใหม่

ส่วนการตั้งCamshaft เสียบเข้าไปแล้วบิดหา มาร์ค ให้เป็นสามเหลี่ยม มองจากด้านรูน๊อตยึดจานโซ่Sprocket หมุนไปตำแหน่งที่เป็นรูปสามเหลี่ยมปิรามิท จะมีรูหนึ่งที่แตกต่างจาก สองรู นั้นคือมาร์คของมันครับ ส่วน จานโซ่ ถ้าจำไม่ผิด ก็ลองหมุนดูรูที่สัมพันธ์กับ Camครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 14-12-2010 เมื่อ 21:48

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จะมีรูหนึ่งที่แตกต่างจาก สองรู ท่านvolum_c ครับ มันแตกต่างกันอย่างไรครับ อธิบายหน่อย และอธิบายวิธีการบดวาล์วด้วยครับ ช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานให้แก่ผมและผู้สนใจสักนิดนึง อ้ออีกอย่างนึงครับรถผมมันมีเสียงก็อกๆที่เพลาลูกเบี ้ยวด้วยครับ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ่ายรูปลงให้ดูด้วยนะ

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

ถ้ารวบรวมกระทู้ก็จะเป็นวิธีการซ่อมหมูแบบบ้านๆได้เล ย
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ได้เลยครับเดี๋ยวผมยอมเอา หมูผมเป็นหมูทดลองเอง จะถ่ายและอธิบายทุกขั้นตอนเลย

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

การบดวาล์วที่ผมทำนะครับ
    คือ จะ มีกากเพชร อยู่ของ ประเภท คือ หยาบกับละเอียด
    เอากากเพชรทาที่บริเวณ บ่าวาล์ว แล้วก้เอา
    สว่านเมื่ออะครับ จับที่กว้านของวาล์ว แต่ต้องดึงให้
    วาล์วกับบ่าวาล์วแนบกันให้ได้มากที่สุด
    ใช้เบอร์หยาบก่อนแล้วก็ใช้เบอร์ละเอียด
    จากนั้นก็ทำความสะอาด แล้วก็ประกอบชุดสะปลิง
    แล้วหงายผ่าสูบขึ้น แล้วใช้นำ้มันเบลซิลเทลงไปใน
    ผ่าสูบให้ท่วมวาล์วเลยครับ แล้วสังเกตุดูว่าน้ำมัน
    รั่วเข้าไปในช่ิองไอดีไอเสียหรือเปล่า ถ้ามีรอยรั่วก็
    ทำการถอดวาล์วมาบดใหม่อีกครับจนมันไม่รั่วครับ
    ตามปกติเขาจะกดที่หน้าของวาล์วนะครับ
    แต่ผมไม่มีเครื่องมืออันนันเลยใช้สว่านแทน
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กระทู้ของผมก็มีนี่เกี่ยวกับระบบฝาสูบวาล์ว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รบกวนช่วยอธิบายการถอดตัววาล์วออกจากฝาด้วยได้เปล่าค รับเอาแบบละเอียดเลยนะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tid_champ อ่านข้อความ
    จะมีรูหนึ่งที่แตกต่างจาก สองรู ท่านvolum_c ครับ มันแตกต่างกันอย่างไรครับ อธิบายหน่อย และอธิบายวิธีการบดวาล์วด้วยครับ ช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานให้แก่ผมและผู้สนใจสักนิดนึง อ้ออีกอย่างนึงครับรถผมมันมีเสียงก็อกๆที่เพลาลูกเบี ้ยวด้วยครับ
    สังเกตุดีๆครับ รูบนสุด ขอบจะใหญ่กว่าสองรู ล่าง ตามรูปจะมีขอบที่ชิดกับ รูแกนใหญ่ ลองหยิบ แคมขึ้นมาค่อยๆพิจาณาครับ

ส่วนเสียงก๊อกๆ ต้องกลึงบู๊ททองเหลืองรับ Cam แล้วละครับ ทั้งซ้ายและขวา คือเนื้อฝาสูบมันสึกหมดแล้วครับ บู๊ทเล็กๆแกนกระเดืองด้วยก็ดีครับ ทำทั้งที

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 16-12-2010 เมื่อ 10:53

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tid_champ อ่านข้อความ
    รบกวนช่วยอธิบายการถอดตัววาล์วออกจากฝาด้วยได้เปล่าค รับเอาแบบละเอียดเลยนะ
    การถอด วาล์ว ต้องใช้เครื่องมือ ถ้าไม่งั้นก็ ใช้บล๊อคหัวเทียนตอกฆ้อมปอนด์ หนักๆ ระวังครีบระบายจะหักด้วยละครับ ตอกไปย้ำๆ เล็บล๊อควาล์วจะหลุดออกมาระวังหล่นหายเก็บดีๆ พอเล็บล็อกหลุดก็เอาสปริงกดวาล์วออก ดึง วาล์วออกทางด้านล่าง ถ้าจะทำแนะนำให้ซื้อเครื่องมือ กดวาล์ก่อนนะครับ เพราะเอาออกง่าย แต่เข้าประกอบกลับต้องใช้เครื่องมือครับ

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    การถอด วาล์ว ต้องใช้เครื่องมือ ถ้าไม่งั้นก็ ใช้บล๊อคหัวเทียนตอกฆ้อมปอนด์ หนักๆ ระวังครีบระบายจะหักด้วยละครับ ตอกไปย้ำๆ เล็บล๊อควาล์วจะหลุดออกมาระวังหล่นหายเก็บดีๆ พอเล็บล็อกหลุดก็เอาสปริงกดวาล์วออก ดึง วาล์วออกทางด้านล่าง ถ้าจะทำแนะนำให้ซื้อเครื่องมือ กดวาล์ก่อนนะครับ เพราะเอาออกง่าย แต่เข้าประกอบกลับต้องใช้เครื่องมือครับ
    ไม่แนะนำให้ตอกออกครับ เพราะขาวาล์วจะงอ ...งอเล็กน้อยก็ถือว่า งอครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จากข้อตามมูลที่ได้ผมทำการยกเครื่องลงแล้วครับ จึงได้เปิดฝาบน กับ ฝาข้างดูตามรูปพบว่าโซ่ขับแคม หย่อนมาก ที่สำคัญกระเดื่องกดวาล์วไอดีฝั่งสูบซ้ายขยับซ้ายขวา มากกว่าตัวอื่น แต่ยังไม่กล้าที่จะถอดโซ่ราวลิ้นออกเพราะยังไม่แน่ใจ ว่าผมเข้าใจถูกเปล่า ตามที่ผมเข้าใจคือหมุนล้อแม่เหล็ก(CDI) จนและ mark 0 ที่สเตอร์ แคม ขึ้นบนพร้อม กับ ลูกสูบซ้ายขึ้นสุด นี่คือจังหวะจุดระเบิด จากนั้นก็ทำการถอดโซ่ออก เอาลวดผูกโซ่ไว้ จากนั้นทำการถอดฝาวาล์วออกมาดูเมื่อประกอบกลับก็ทำกา รหมุน mark 0 ที่สเตอร์ แคม ขึ้นบน แล้วจึงใส่โซ่ ที่ผมเข้าใจนี่ถูกต้องใหมครับName:  DSC00217.jpg
Views: 1976
Size:  59.9 KB
    รูป mark 0 ที่ผมหมุน

Name:  DSC00216.jpg
Views: 1712
Size:  41.6 KB
    กระเดื่องวาล์วที่ขยับได้มากที่สุดอยู่ทางขวาบนของรู ปครับ
    รอคำตอบอยู่ครับ

ขยับ ซ้ายขวา ไม่เป็นไรครับ ของผมบางตัวก็ขยับได้เหมือนกัน (เครื่องมันโบราณ) สำคัญที่การตั้งวาล์วมากกว่า

0 คือมาร์ค ตายบน ครับ

น๊อต8สามตัว หาของแท้มาใส่จะดีกว่านะครับ อันตราย เห็นหัวใสๆ มีขาดได้นะครับ

โซ่หย่อน ยางกดโซ่ ท่าทางจะหมดสภาพ นี้ก็สามารถทำให้เครื่องดังได้นะครับ ผมเคยงมหากับเสียงแปลกปลอมตั้งนาน ที่แท้ ยางของตัวกดโซ่ราวลิ้นเสื่อม
    เปลี่ยนตัวใหม่พันกว่าบาท เงียบกริ๊บ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สรุปว่าที่ผมเข้าใจนี่ถูกต้องช่ายใหมครับจะได้ทำการถ อดซะทีนึง55555

Bookmarks