เปรียบเทียบความต่างของแต่ล่ะรุ่น

ชื่อกระทู้: เปรียบเทียบความต่างของแต่ล่ะรุ่น

-mooton-'s Avatar
    สถานที่
    Volentieri
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เปรียบเทียบความต่างของแต่ล่ะรุ่น

คือผมกำลังศึกษาอยู่อ่ะครับ อยากทราบว่า รุ่น 59 62 64 พวกนี้มันมีจุดต่างอยู่ตรงไหนหรอครับ

พาเพลิน's Avatar
    สถานที่
    AF.Service
    ขอบคุณ
    0

59 จะมีจุดตรงหัว มี 3 เกียร์ บังโคลนหน้าไม่มีตะเข็บ
    62 เลขโครงเลขเครื่องเป็น vbb1t,m แล้วตูดจะมน ถังจะจม
    64 เลขโครงเลขเครื่องเป็น vbb2t,m แล้วตูดจะตัดเหมือนสปริ้น
    ล้อเล็กเวียงโกศัย
    125 ES by AF.Service
    ++++++++++++++++++++
    Tel : 087-566-1428
    บัญชี : นายภุชงค์ สายศร 512-2-14070-9 บ.ออมทรัพย์ ธ.ทหารไทย
    ที่อยู่ : นายภุชงค์ สายศร 1/4 ซ.ป่าห้า ถ.ห้วยแก้ว ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

จุดเด่นของ 59
    59 มี 3แบบนะ
    1. 59หัวประกบ ไมล์จะเป็นไมลเหลี่ยม หัวมี2ชิ้นประกบกัน เปิดหัวได้
    พบได้น้อยในประเทศไทย ไม่น่าจะมีเกิน 20คัน ที่เชียงรายเคยมี1คันสวยมากๆ
    2. 59ไมล์เหลี่ยม หัวจะทรงเหมือน64 แต่เล็กกว่านิดหน่อย ไมล์เป็น4เหลี่ยม
    พบได้น้อยในประเทศไทย เคยเห็นที่เชียงราย1คันเช่นกัน ปัจจุบันยังเห็นอยู่
    3. 59หัวจุด หัวเหมือน64ทุกประการ แต่หัวจะมีจุดสีแดงอยู่เหนื่อยไมล์ ใต้ครีบหัว
    มีค่อนค้างเยอะในไทย แต่ส่วนมากเป็นรถแปลง

59ทุกรุ่นบอดี้จะเล็กกว่า64เล็กน้อย
    ถังน้ำมันเป็นถังจม
    บอดี้ไม่มีตะเข็บ
    เบรคเป็นระบบขาเบรคหลักเดียว มีปัญหาในการลงเขา
    เครื่องเป็นระบบ 3เกียร์ มีตราปั้ม Piaggio ข้างเครื่อง
    ขาเบรคสั้น มือเบรคเซาะร่อง ตัวPเป็นเซรามิค แตรหอยทองเหลือง ครอบโชคมีขีด
    ไฟท้ายเล็กกว่า64 มีเลนส์2สี แดงส้ม (ถอดเปลี่ยนหลอดยากมาก ต้องเกะจากด้านหลัง)

62-64 บอดี้แทบไม่ต่างกัน ต่างกันนิดหน่อยเช่น
    ต่างกันที่ท้ายรถ 62จะมน 64จะตัดรับกับป้ายทะเบียน
    เบรคหลัง62 ยังเป็นเบรคหลักเดียว

ปล. ผมรู้เท่านี้ รอผู้รู้จริงแนะนำอีกที
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

สถานที่
    Volentieri
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆเลยครับ
    แล้วรุ่นอื่นๆล่ะครับ
    มันจะแตกต่างกันตรงไหนครับ
    อยู่ในช่วงศึกษาครับ

สถานที่
    Volentieri
    ขอบคุณ
    0

up em97

T@nOo ScOoter CluB OonjikunG's Avatar
    สถานที่
    Phetchburi Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking

64 ของผมตูดมนครับ เจ้าของเดิมเค้าทำเอาไว้ สมัยก่อนตูดมนเค้านิยมเล่นกัน คนไทยทำได้ หิหิ เพราะมันทำให้เข้ากับโครงรถดี แต่ถ้าตูดตัดมันจะดูแปลกๆ อันนี้แล้วแต่ความชอบสามารถทำให้ได้ดั่งใจที่ชอบได้ค รับ รายละเอียดปีกย่อยมีมากมาย ต้องค่อยๆ ศึกษาว่ากันไป

PHETCHBURI SCOOTER CLUB

E-mail : [email protected] // Tel. 081 - 5718900 < ตานู๋ >
    Facebook : [email protected] // [email protected]

ชื่อบัญชี นายวีรพล ยิ้มแย้ม (Weerapon Yimyam)
    เลขที่บัญชี 118-2-14300-6 (ออมทรัพย์)
    ธนาคารยูโอบี จำกัด (มหาชน)
    สาขาเพชรบุรี

สถานที่
    Volentieri
    ขอบคุณ
    0

upem97

Senior Member marin's Avatar
    สถานที่
    Bangsaen Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ •maniac• อ่านข้อความ
    จุดเด่นของ 59
    59 มี 3แบบนะ
    1. 59หัวประกบ ไมล์จะเป็นไมลเหลี่ยม หัวมี2ชิ้นประกบกัน เปิดหัวได้
    พบได้น้อยในประเทศไทย ไม่น่าจะมีเกิน 20คัน ที่เชียงรายเคยมี1คันสวยมากๆ
    2. 59ไมล์เหลี่ยม หัวจะทรงเหมือน64 แต่เล็กกว่านิดหน่อย ไมล์เป็น4เหลี่ยม
    พบได้น้อยในประเทศไทย เคยเห็นที่เชียงราย1คันเช่นกัน ปัจจุบันยังเห็นอยู่
    3. 59หัวจุด หัวเหมือน64ทุกประการ แต่หัวจะมีจุดสีแดงอยู่เหนื่อยไมล์ ใต้ครีบหัว
    มีค่อนค้างเยอะในไทย แต่ส่วนมากเป็นรถแปลง

59ทุกรุ่นบอดี้จะเล็กกว่า64เล็กน้อย
    ถังน้ำมันเป็นถังจม
    บอดี้ไม่มีตะเข็บ
    เบรคเป็นระบบขาเบรคหลักเดียว มีปัญหาในการลงเขา
    เครื่องเป็นระบบ 3เกียร์ มีตราปั้ม piaggio ข้างเครื่อง
    ขาเบรคสั้น มือเบรคเซาะร่อง ตัวpเป็นเซรามิค แตรหอยทองเหลือง ครอบโชคมีขีด
    ไฟท้ายเล็กกว่า64 มีเลนส์2สี แดงส้ม (ถอดเปลี่ยนหลอดยากมาก ต้องเกะจากด้านหลัง)

62-64 บอดี้แทบไม่ต่างกัน ต่างกันนิดหน่อยเช่น
    ต่างกันที่ท้ายรถ 62จะมน 64จะตัดรับกับป้ายทะเบียน
    เบรคหลัง62 ยังเป็นเบรคหลักเดียว

ปล. ผมรู้เท่านี้ รอผู้รู้จริงแนะนำอีกที

59 สามเกียร์ ที่เป็นหัวจุดน่ะครับ เครื่อง150 รหัสรุ่น vba
    57 58 59 ไม่รู้จะเรียกปีอะไรหัวประกบไมล์เหลี่ยมน่ะมันเครื่อ ง 125 รหัสรุ่น vna มี vnb ด้วยนะครับแล้วแต่ช่วงปี น่าจะเรียก 59 หัวประกบกันนะครับ แต่ vnb นี่มียาวถึง 1t-6t ไม่รู้มันเปลี่ยนหัวเปลี่ยนหัวไม่ประกบตอนไหนผมไม่ทร าบจริงๆแต่ตัวปลายๆๆเค้าว่าเป็นสี่เกียร์แล้วนะครับ
    แต่ที่รู้ๆๆมา 1958 ฝาเว้าน่ะ หัวไมล์เหลี่ยมน่ะครับหัวไม่ประกบ เครื่อง 150 รหัส vb1t ไม่ใช่ gs ล้อดาวนะครับ นั่นมัน vs5

ส่วนจุดอื่นๆๆ ก็ตามนั้น แต่ผมว่ามันเปลี่ยนกันได้น่ะครับ หัวของตัวไหนใส่อะไร ส่วนขนาดเล็กใหญ่ เวลาไปดูก็จะแยกแทบไม่ออก คนมีรถพวกนนี้เองยังงงเลย แนะนำไปดู ดูรหัส ดูเลขว่าเลขแท้มั้ย และก็ไล่ๆดูจากกว้างๆไปแคบๆๆ

รถแท้ดูง่าย ไม่มีข้อกังขา รึชวนสงสัย มากนักผมเชื่อแบบนั้น (คล้ายๆดูพระเครื่อง)

Bookmarks