สอบถามปัญหา ด้ามเกียร์ที่แฮนด์เวสป้าหลวม

ชื่อกระทู้: สอบถามปัญหา ด้ามเกียร์ที่แฮนด์เวสป้าหลวม

Junior Member sukcharean's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามปัญหา ด้ามเกียร์ที่แฮนด์เวสป้าหลวม

ด้ามเกียร์ที่แฮนด์เวสป้ามีอาการหลวม ด้ามเกียร์สามารถโยกได้ ขับเร็วๆ พอปล่อยมือจากด้ามเกียร์มันจะสั่นดังกึกๆๆ
    ผมลองสังเกตุ ตัวด้ามเกียร์มันสั่นกระทบกับรูที่ใส่ด้ามเกียร์
    เบื้องต้นผมแก้เอากระป๋องน้ำเบียร์มาตัดใส่ที่ด้ามเก ียร์เพื่อไม่ให้มันหลวม
    แต่ใช้ซักพักกระป๋องที่ตัดมันก็เลื่อนหลุดออกมา มีอาการหลวมอีก

อยากสอบถามว่าเพื่อนๆ พี่ๆ มีวิธีแก้ปัญหาด้ามเกียร์หลวมวิธีอื่นๆ อีกบ้างไหม

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

สวัสดีครับผม ขออนุญาติตอบครับ

แก้ได้2แบบครับผม

1. เปลี่ยนมือเกียร์ใหม่
    1.1 ซื้อของใหม่มาใส่ ถ้าใส่แล้วพอดี ก็ส่งไปทำสี จบครับ
    1.2 ถ้าใส่แล้วไม่พอดี ส่งไปเชื่อมพอกตัวแกน ที่โรงกลึง เอาจนกว่าจะพอใจ แล้วไปทำสี จบ

2. ตีปลอก รูที่ใส่แกนของมือเกียร์ใหม่ โดยใช้เวอร์เนียร์วัดขนาด
    ส่งไปให้โรงกลึงตีปลอกทองเหลืองให้ใหม่ ก่อนใส่เข้ากับหัวรถ ให้ใส่กาวกันคลายก่อนครับผม

โดยส่วนตัว รถที่ผมช่วยเพื่อนทำ เคยเปลี่ยนมือเกียร์ใหม่ แต่มันบางมาก ขับๆอยู่ตกหลุม
    มือเกียร์หักออกมาเลยครับ

อยากแนะนำว่า ให้เอามือเกียร์เดิม ไปให้โรงกลึง เอาแกนอันเดิมออก
    แล้วสั่งให้เขาทำแปปเหล็กให้หนาๆ โดยเจาะช่องลอดสายตามตำแหน่งเดิมครับผม
    น่าจะเสียเงินไม่เกิน 200 บาทครับผม

Junior Member sukcharean's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    สวัสดีครับผม ขออนุญาติตอบครับ

แก้ได้2แบบครับผม

1. เปลี่ยนมือเกียร์ใหม่
    1.1 ซื้อของใหม่มาใส่ ถ้าใส่แล้วพอดี ก็ส่งไปทำสี จบครับ
    1.2 ถ้าใส่แล้วไม่พอดี ส่งไปเชื่อมพอกตัวแกน ที่โรงกลึง เอาจนกว่าจะพอใจ แล้วไปทำสี จบ

2. ตีปลอก รูที่ใส่แกนของมือเกียร์ใหม่ โดยใช้เวอร์เนียร์วัดขนาด
    ส่งไปให้โรงกลึงตีปลอกทองเหลืองให้ใหม่ ก่อนใส่เข้ากับหัวรถ ให้ใส่กาวกันคลายก่อนครับผม

โดยส่วนตัว รถที่ผมช่วยเพื่อนทำ เคยเปลี่ยนมือเกียร์ใหม่ แต่มันบางมาก ขับๆอยู่ตกหลุม
    มือเกียร์หักออกมาเลยครับ

อยากแนะนำว่า ให้เอามือเกียร์เดิม ไปให้โรงกลึง เอาแกนอันเดิมออก
    แล้วสั่งให้เขาทำแปปเหล็กให้หนาๆ โดยเจาะช่องลอดสายตามตำแหน่งเดิมครับผม
    น่าจะเสียเงินไม่เกิน 200 บาทครับผม
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Bookmarks