พูดคุยเรื่องอดีต ของคนเคยครับรถเก่า สมัยที่มันเดิม ลองเข้ามาครับ - หน้า 9

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 18 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: พูดคุยเรื่องอดีต ของคนเคยครับรถเก่า สมัยที่มันเดิม ลองเข้ามาครับ

ashold's Avatar
    สถานที่
    ย้อนรอยคลาสสิค The Past of Classic
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวัสดีปีใหม่ทุกๆคนครับ

สวัสดีปีใหม่ขอให้ประสบความสำเร็จร่ำรวยเงินทองไม่มี โรคภัยไข้เจ็บกันทุกคนนะครับส่วนเรื่องปีเก่าๆนี้ที่ ผ่านมาสิ่งไหนไม่ดีก้อให้มันผ่านๆไปอย่าไปจดจำคิดถึง แต่สิ่งดีๆกันดีกว่าครับอิอิอิ.....ปล.อย่าน้อยใจไปเ ลยครับพี่คนเราใช่ว่าจะรู้ทุกเรื่องไปถ้ารู้เรามาแบ่ งปันความรู้กันถ้าผิดพลาดเราช่วยกันแก้ไขจะดีกว่านะค รับ....กระทู้นี้ก้ออย่างที่บอกนะละครับพูดคุยเรื่อง เก่าเรื่องรถที่ขี่ในอดีตกันบางคนรู้มากบางคนรู้น้อย บางคนยังเกิดไม่ทันก้อว่ากันไปตามเรื่องราวที่จดจำกั นได้นะครับอย่าไปซีเรียสกับมันมากเลยครับแต่โดยรวมแล ้วกระทู้นี้ดีนะครับผมชอบตรงที่ว่าทำให้เราได้หวนคิด และจดจำวันเวลาในช่วงๆหนึ่งของชีวิตเราที่สนุกไปกับม ัน
    สนใจอะไหล่ชิ้นไหนโทรสั่งหรือสอบถามได้เลยนะครับ 086-1055246 หรือ 02-8162453(รับจัดส่งทั่วประเทศ)
    โอนเงินสั่งซื้อของได้ที่ ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาพระประแดง เลขที่บัญชี 303-2-717-71-0 ชื่อบัญชีนางลำเจียกหรือนายชัยญา จันทร์พุ่ม เท่านั้นนะครับ(ไม่มีบัญชีอื่นครับ)
    ร่วมย้อนรอยไปกับเราได้ที่กลุ่มย้อนรอยคลาสสิค The Past Of Classic แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้นะครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ast-of-Classic

ให้มองตอนจอดนิ่งๆ ถ้าวิ่งอาจมองไม่ทัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ติดตามอยู่
    อ่านสนุกมากเลยครับ

VERIFIED MEMBER
    ขอบคุณ
    0

2000 แล้วขึ้นหน้าใหม่ดีกว่า
    ::::::::::

ขอบคุณ
    0

ขึ้นหน้าใหม่เฮอะ

ขอบคุณ
    0

ขึ้นรึยัง

ขอบคุณ
    0

ไปต่อ

ขอบคุณ
    0

อ่ะ

ขอบคุณ
    0

ไม่รู้จะช้าไปใหม เพื่อนๆ ที่เดินทางไกล ช่วงปีใหม่

มีการถามกันมากหลายกระทู้เรื่องการเติมน้ำมัน แก็สโซฮอล
    ว่าเติมได้มั๊ยหลายคนมาตอบจากประสบการณ์ตนเองว่าได้

ช่างบางคน บอกลูกค้าว่าได้

จะมาอธิบายให้ชัดๆซะทีครับ ก่อนเครื่องพังกัน

คือเติมไม่ได้นะครับ

แล้วทำไมละเนี่ย

คือ แก็สโซฮอล์ = แก็สโซลีน(ก็คือน้ำมันเบ็นซินเรานี่แหละครับ ชื่อ ประกิดเค้า) + อัลกอร์ฮอล์(เอธานอลหรือเอธิลอัลกอฮอล์ ตัวเดียวกัน)

เอธานอล เป็นอัลกอฮอล์ ชนดที่กินได้ หมักจาก อ้อยบ้าง มันบ้าง ข้าวก็ได้
    ในเหล้าก็มี
    เอธิลอัลกอฮอล์

อัลกอฮอล์ อีกตัวเรียกว่า เมธานอลหรือเมธิลอัลกอฮอล์ อันนี้กิน ไม่ได้ ซึ่งเคยมีข่าวว่า
    ชาวบ้านเข้าใจผิดเอามา ผลิตเหล้ากันเอง กินแล้วตาบอดบ้างตายบ้าง

ทีนี้ อัลกอฮอล์ มีการเผาไหม้ที่ดีและสมบูรณ์ เพื่อลดการนำเข้าน้ำมัน ลดการเสียดุลย์ ประเทศเราก็เอามาผสมกับ น้ำมัน เลยกลายเป็น แก็สโซฮอล์

ทีนี้ แก็สโซฮอล์ มันมีฤทธิ์กัดกร่อนยาง ยางที่โดนมันนานจะ แข็งกระด้าง การยืดหยุ่นเสียไป ถ้ายางบางๆ จะยืดอ่อนเสีย

หลังจากปีทีรัฐกำหนด รถต่างๆ ค่อยผลิตลูกยางต่างๆ ที่ทน แก็สโซฮอล์ ออกมา
    เพราะฉะนั้น รถที่ใช้ได้เค้าจะระบุไว้ครับ ในในโบชัวส์เค้าก็จะบอก
    ถ้าไม่ได้ระบุไว้ ใช้นานๆไป ยางต่างๆ ที่สัมผัสจะเสีย เช่น คาบูร์ กอ๊กน้ำมัน อื่นๆ....

แรกๆไม่มีอาการครับ นานๆไปพัง ไม่คุ้มครับ
    บอกเพื่อนๆ กระทู้นี้ไว้ รถที่ใช้ได้ เก่าสุดตั้งแต่ ฮอนด้าดรีมขึ้นไป
    ์ิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รถก็เก่าคนดันแก่อีก : 31-12-2009 เมื่อ 17:53

Junior Member chippy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากรู้เอาไฟเลี้ยวไรใส่คับ ช่วยตอบทีคับ กำลังทำอยู่คันนึง

อยากรู้เอาไฟเลี้ยวไรใส่คับ ช่วยตอบทีคับ กำลังทำอยู่คันนึง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashold อ่านข้อความ
    อืมครับ...ผมอายุน้อยกว่าพี่ทอยแน่นอนครับที่รู้เยอะ เพราะผมมันคนบ้า 2 จังหวะครับ 55555555 เจ็บมาเยอะเล่นมานานทำมานานจากดูไม่เป็นจนจำใจต้องเป ็นคับ....55555 ส่วน Kawasaki GA5 ผมนี่ไปได้มาจากพิจิตรจอดเป็นซากอยู่ใต้ถุนบ้านตามบ้ านนอกๆจิงๆในสภาพสุดบรรยาย...ถามขอซื้อลุงบอกว่าขายแ พงนะ....แพงของลุงนะเท่าไหร่อ่ะ(คิดในใจว่าเกือบหมื่ นแน่ๆ)...ลุงแกบอกมา 1200 บาท(หนึ่งพันสองร้อยบาทถ้วน)คุยไปคุยมาเหลือพันนึงเล ยตกลง...ขำตอนที่แกไปเอากุญแจนี่ละครับก้อแกเล่นเอาไ ม้ที่สอยมะม่วงสอยไปเอากุญแจที่ห้อยอยู่บนต้นไม้มาหล าย 10 ปี(ยังอุส่าอยู่นะ)ตอนยกรถขึ้นนี่ไม่ต้องมัดครับนอนล งเป็นซากไปเลย(คิดในใจว่ากรูเอาเศษเหล็กมาทำไมวะนิ.. .พอมาถึงบ้านลองมาถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วเปลี่ยนหัวเท ียนดูขี่ได้เฉยเลยกะไอ้รถราคาพันนึงเนี่ย.....เวลาผ่ านพ้นไป 5 ปีตอนนี้หมดกะมันไปเกือบ 30000 แล้วครับไอ้ GA5 เนี่ยซื้อถูกแต่ทำแพง............................แต ่เรื่องคุณค่าทางจิตใจมันสูงคับ(ปัจจุบันคันในรูปเลย ครับ)

สถานที่
    ย้อนรอยคลาสสิค The Past of Classic
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อืมครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chippy อ่านข้อความ
    อยากรู้เอาไฟเลี้ยวไรใส่คับ ช่วยตอบทีคับ กำลังทำอยู่คันนึง
    ไฟเลี้ยวเดิมๆของแท้ตรงรุ่นเลยครับ
    สนใจอะไหล่ชิ้นไหนโทรสั่งหรือสอบถามได้เลยนะครับ 086-1055246 หรือ 02-8162453(รับจัดส่งทั่วประเทศ)
    โอนเงินสั่งซื้อของได้ที่ ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาพระประแดง เลขที่บัญชี 303-2-717-71-0 ชื่อบัญชีนางลำเจียกหรือนายชัยญา จันทร์พุ่ม เท่านั้นนะครับ(ไม่มีบัญชีอื่นครับ)
    ร่วมย้อนรอยไปกับเราได้ที่กลุ่มย้อนรอยคลาสสิค The Past Of Classic แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้นะครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ast-of-Classic

ให้มองตอนจอดนิ่งๆ ถ้าวิ่งอาจมองไม่ทัน

เอ้y80's Avatar
    สถานที่
    เขื่อนพระราม 6 / อยุธยาชาลี
    ขอบคุณ
    0

ชอบมากเลยครับ กระทู้นี้

ขายอะไหล่ yamaha mate y80 หลายรายการ คลิ๊กลิ้งค์นี้เลยครับ
    เฟสบุ๊คครับสั่งอ่ะไหล่ง่ายกว่าเดิมด้วยช่องทาง FACE BOOK
    ทางไลน์ก็มีนะครับ LINE ID : 0878300295

Senior Member sanuche's Avatar
    ขอบคุณ
    0

085-846-5492,083-780-2294 พุทธมณทลสาย5
    เลขบัญชี 883-0-01330-7 ธ.กรุงไทย สาขาย่อยเทสโก้โลตัส ศาลายา
    [email protected]
    นาย เชิดพงศ์ เมืองปรางค์
    55/7 ม.12 ตไร่ขิง อ.สามพราน จ.นครปฐม 73210

ถึงรถไม่แรง แต่............มันก็เก่า..........555

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ดูเล่นๆกันครับ

เอ้า...พี่ทอยมาต่อหน่อยครับมีข้อมูลอารายมาเล่าน้อง ๆฟังต่อหน่อยครับมีคนรออ่านกันเยอะ...อิอิอิผมก้อเริ ่มไม่ถูกเลยแฮะ

ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashold อ่านข้อความ
    เอ้า...พี่ทอยมาต่อหน่อยครับมีข้อมูลอารายมาเล่าน้อง ๆฟังต่อหน่อยครับมีคนรออ่านกันเยอะ...อิอิอิผมก้อเริ ่มไม่ถูกเลยแฮะ
    ย้ายมาอยู่ กาญจนบุรีครับ กำลังยุ่งๆ ของยังไม่ได้ขนเลยครับ
    ยังไม่ลงตัว อาศัยบ้านเค้านอนอยู่ ไว้สะดวกจะมาต่อ C70 ให้จบ ซีรี่ครับ
    พี่ๆน้องๆ ผ่านมา ห้วยกระเจา หรือ อู่ทอง แวะทักทายได้ครับ โทรมาก็ได้ 085 1822816

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มีข้อมูลของ Yamaha LS3 มั้ยครับ ฉายา กังฟู อะครับ ปี 1972 อยากรู้มาก
    แม่ผมเค้าไปขุดมาจากไหนก็ไม่รุ ได้ราคามา 1900 มีทะเบียน บอกให้ผมซ่อม
    อยากจะขี่ ตอนแรกผมไม่รู้ว่ารุ่นอะไรเลยซ่อมไม่ได้ จอดไว้ 2 ปี แม่เค้าเอาไปให้รุ้นพี่ซ่อม
    กลับมาเริมมีเค้า ผมเลยหาข้อมูลใน Google ก็เลยรู้ว่าเป็น LS3 ก็เลยสั้งอะไหล่ใหม่ ยกเครื่องใหม่
    ทำสีใหม่ เสร็จแล้วก็ออกมาตามรูปครับ หมดไปประมาณ 15000 วิ่งขึ้นปายสบาย แต่ข้อนข้างกินน้ำมันอะ

Name:  LS3 2.jpg
Views: 1507
Size:  109.8 KB
    Name:  LS3 1.jpg
Views: 1698
Size:  113.1 KB
    Name:  LS3 4.JPG
Views: 1558
Size:  138.9 KB

ถึงแม้ผมจะไม่ใช่คนรุ่นเก่า(พึ่ง18)แต่ผมก็มีความรู้ สึกว่ารถรุ่นใหม่มันไม่มีจิตวิณญาน
    ของวิศวะกรสมัยก่อน ที่มีความมุ่งมั่นในการที่จะ คิดค้น พัฒณาและสร้างรถ ให้เป็นที่
    ชื่นชอบของทุกคน อยากให้คนที่ซื้อไปใช้ได้รู้สึกสนุก รู้สึกว่ามันมีคุณค่า กับการได้ขี่มัน
    ผมรู้สึกว่ารถสมััยนี่ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์หรือรถมอไซ มันสร้างมาเพื่อขายอะไหล่ ดูมันไม่ค่อยทน
    แต่ต่างจากรถสมัยก่อนที่สร้างเพื่อให้เข็งแรงทนทานใช ้ได้นาน การใช้สอยหลากหลายสามารถซ่อมได้
    ไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ทั้งชุดราคาเป็นหลายๆร้อย หลายๆพัน

ขอความกรุณาด้วยครับ อยากรู้จริงๆ ขอบคุณครับ
    [SIZE=3]สูตร ฟิสิก 2TกำลังD

รถทุกคัน น้ำมันทุกหยด อย่าใช้ทิ้งขว้าง เป็นของมีค่า ขุดเจาะเหนื่อยยาก ลำบากหนักหนา สงสารบรรดา คนไม่มีตัง...

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 18 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks