ดัทสันช้างเหยียบ - หน้า 9

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ดัทสันช้างเหยียบ

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นความคิดที่ดี ผมเองยังนึกไม่ได้
    ผมยังไม่เคยทดลองเลยนะว่าถ้ากลับหัวแล้วจะใช้งานได้
    ถ้ามีให้ทดลองก็จะดี
    วิธีทดสอบง่ายๆก็โดยการกดดูครับ เอาในแบบปกติก่อน
    ใช้ความรู้สึกนี่แหล่ะเป็นตัววัด กดยุบลงเป็นอย่างไร เวลาคืนตัวราบเรียบดีหรือไม่ ระยะเวลากว่าจะคืนสุดขนาดไหน
    แล้วก็ลองกดในแบบกลับหัว ถ้าอาการออกมาเหมือนกันก็ใช้ได้
    อย่างของมอเตอร์ไซค์บางรุ่นก็ใช้ได้ บางรุ่นก็ใช้ไม่ได้ บางรุ่นพอกลับหัวแล้วดีกว่า
    ผมยังไม่เคยทดลอง จึงไม่กล้าตอบ
    วันนั้นไปขอเขากดก็ไม่ได้ลองกลับหัวดู
    ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมจะกลับมาบอกครับ
    โดยปกติผมไม่ชอบโช๊คแก๊ส เพราะไม่นุ่มนวล ตอนนี้ถอดวางเรียงเป็นแถวเลย ใช้โช๊คน้ำมันนุ่มกว่า เพียงแต่โช๊คน้ำมันกลับหัวไม่ได้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOY_620 อ่านข้อความ
    สอบถามพี่บานหน่อยครับ
    โช๊คแก๊ส kayaba กระบอกเทาถ้าเราใส่กลับหัวจะได้หรือป่าวครับ
    จะเอาของ big m มาใส่ด้านหลังช้างเหยียบครับ

Member
    สถานที่
    www.LiteaceClub.net
    ขอบคุณ
    0

พอดีกำลังจะไปสู่ขอช้างยาวมาน่ะครับ เห็นน้องๆเพื่อนเจ้าของรถบอกว่าเป็นเกียร์คอ เลยไม่รู้ว่าช่วงล่างหน้าจะเป็นดิสกื หรือดรัม แล้วยังเห็นเขาว่ามีแบบลูกหมากกับอีกแบบระบบคิงปรินซ ์นี่เป็นอย่างไรครับ หมายถึงแบบในรูปซ้ายหรือเปล่า หากใช่จะแปลงเป็นดิสก์ได้หรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องเครื่อง3sนั้น ผมใช้อยู่2ตัวแล้วใน2คัน ไมตี้ กับตู้liteaceคันเล็ก อึดดีครับเรียบๆง่ายๆ กำลังดี
    แต่เฟืองท้ายจริงๆแล้วมีตั้งแต่ 3.909 4.100 4.300 แล้วอีกเบอร์จำไม่ได้ครับ แต่ไม่ถึง4.500แน่นอน

คาดว่าเร็วๆนี้คงได้เป็นสมาชิกใหม่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย poddpodd : 12-10-2010 เมื่อ 01:14

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ขายดัทสัน 620สภาพจบแล้ว

ขออนุญาตินะคร้าบบบบบบบบ ต้องการขายรถดัทสัน 620 เครื่อง3เอส ดิสหน้าหลัง ช่วงล่างเซ็ตใหม่หมดแล้ว
    เกียร์ออโต้ พร้อมเครื่องเสียงและแอร์ และแม็กซ์17 ตอนแรกทำสีเหลืองเข้ม แต่ตอนนี้เป็นสีเหลืองอ่อน
    สนใจโทรมาคุยกันก่อนได้นะครับ ติดต่อมาเบอร์นี้นะครับ 081 390 7992 โอนะครับ

รูป รูป      

aon_lek's Avatar
    สถานที่
    หนองบัวฮีคลาสสิคคลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ฝากถามด้วยครับ

พี่พี่ครับ รถคันนี้รุ่นอะไรครับ เป็น 5 ขอ

เพลทมันหายครับ อยากทราบว่าเป็นรุ่นไหนครับ รบกวนพี่พี่ด้วยครับ

รูป รูป      
    ของซื้อของขาย ต่อรองได้ไม่ต้องเกรงใจครับ
    นายณรงค์ วันทวี (อ้นเล็ก) โทร. 081-6606240 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ 3612260663 นายณรงค์ วันทวี
    email: [email protected]

ขอบคุณ
    0

เป็นดัทสัน 620 ช้างเหยีบยช่างยาว(5ขอ)ครับ เครื่องยนต์จะมี 2ขนาดคือ 150 กับ 1600ซีซี

ขอบคุณ
    0

น้าบานนี่ ครับ

ผมมีช้างเหยียบเครื่อง j16 อยู่ อยากจะโอเวอร์ฮอลให้เหมือนเครื่องใหม่เลย เพราะมันเริ่มเยิ้มแล้ว ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ ครับ
    และมีอู่แนะนำมั้ย ครับ ถ้าทำเองแบบน้าบานนี่ เนี่ยจะยากเกินไปมั้ยครับ พยายามหาวิธีโอเวอร์ฮอลจากในอินเตอร์เนต แบบ diy อ่ะครับ
    คือมีเพื่อนผมหลายคนแล้วที่เจอช่างไม่ดี เสียทั้งเงิน ทั้งเวลา และความรู้สึกอีก เลยอยากลองทำเองครับ (ตอนเรียนเคยทำในช็อป แต่เค้ายกเครื่องออกไว้แล้ว)
    ช่วยแนะนำด้วย นะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ
    0

น้าบานครับ

ที่ว่าเรียงเกียร์ใหม่ มันเป็นยังไงเหรอครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    เครื่องแดงไม่ได้แรงฤทธิ์อย่างที่เห็น ทุกอย่างเดิมๆ ผมเพียงแต่รื้อ ผ่าออกมาแล้วก็จัดการเปลี่ยนอะไหล่ เช่นลูกสูบ แหวน ชาร์ฟ ประมาณว่า โอเวอร์ฮอล์ใหม่ มีขัดลื่นช่องทางไอดี ไอเสียนิดหน่อย วิ่งได้ราวๆ 110กม./ชม. แต่ที่เน้นก็คือทำสีแดงที่ตัวเครื่อง กับชุบโครเมี่ยม ทำให้สมบูรณ์เท่านั้นเอง
    อะไหล่ยังมีขาย แถบวรจักร ไม่แพงอย่างที่คิด
    ทีแรกผมก็คิดจะวางใหม่เช่นกัน แต่ดูไปดูมา เล่นเครื่องเดิมดีกว่า ก็ไหนๆจะทำรถคลาสสิค ทำไมจะต้องเปลี่ยนเครื่องกันด้วย
    กระบะอีกคันที่วางเครื่องแรงๆผมก็มีอยู่แล้วจึงคิดว่ าคันนี้ แต่งเครื่องเดิมดีกว่า
    เครื่องนี้เป็น j15 จริงแล้ว 2รุ่นนี้เหมือนกัน แต่ต่างกันที่ช่วงชัก j16จะให้แรงบิดที่ดีกว่า
    สิ่งที่จะแต่งเติมสำหรับ j15 คงเป็นการเปลี่ยนลูกสูบให้หัวนูนกว่านี้ กับเปลี่ยนใช้ข้อเหวี่ยงของรุ่น j16 รวมทั้งว่าจะพอกแคมให้องศากว้างขึ้นกับระยะยกสูงอีกส ักหน่อย น่าจะพอ
    อ้อว่าจะเรียงเกียร์ใหม่ เพราะเกียร์ 3ไป 4ห่างเกินไป
    ส่วน j16 ของคุณจะทำแบบผมก็ได้นะครับ แต่ห้ามยัดเทอร์โบเด็ดขาด เพราะอะไหล่รถรุ่นนี้ทนแรงดันไม่ไหว สมัยหนุ่มๆผมเคยยัดแล้ว กระจายครับ
    อีกจุดที่ผมคิดไว้ก็คือยัดชุดหัวฉีด เบื่อคาร์บูเรเตอร์แล้วครับ รวมทั้งจะได้เติมแก๊สโซฮอล์ได้บ้าง

ขอบคุณ
    0

แบบว่าพึ่งเข้ามาดูนะพี่สวยดีอันนี้ของผมคับ
    Name:  22112010454.jpg
Views: 2152
Size:  54.9 KB

ขอบคุณ
    0

Name:  22112010455.jpg
Views: 2159
Size:  62.2 KB
    อันนี้ที่หน้าร้าน
    Name:  22112010457.jpg
Views: 2227
Size:  32.6 KB
    อันนี้กำลังซ่อมเบรกเลยพี่ต้องทำเองไม่งั้นไม่ถูกใจ

powerball's Avatar
    สถานที่
    love machine
    ขอบคุณ
    0

ขอ อณุญาติเรียกว่าพี่บานน่ะครับ เพิ่งรู้ว่าใช้ รุ่นนี้ด้วย เจอพี่ที่งานเชียร์ฟิล์มอยู่บ่อยๆไม่รู้มาก่อนเลย ไว้มีอะไรปรึกษาถ้าเจอพี่บานว่างๆจะขอคำชี้แนะน่ะครั บ ....
    แล้วไงอ่ะ.em94.............มาได้...............

ขอบคุณ
    0

เรืองงบประมาณนั้นไม่เท่าไหร่ เพราะเครื่องรุ่นนี้ทำง่าย หากเรียนช่างยนต์ก็ไม่ยากครับ เพียงแต่ต้องรู้จักร้านอะไหล่และซื้อชิ้นส่วนได้ครบ ไม่ว่าจะเป็นลูกสูบ แหวน ชาฟอก ชาฟก้าน วาล์ว และประเก็นของแท้
    จะให้ง่ายไปอู่ของเพื่อนผม(เรียนช่างยนต์มาด้วยกัน) ผมไปใช้บริการบ่อย อยู่แจ้งวัฒนะ หลักสี่ แถวๆแมคโคร โทรไปครับ 081 929 3732 ชื่ออู่เสือยานยนต์
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Wuttichai_ler อ่านข้อความ
    น้าบานนี่ ครับ

ผมมีช้างเหยียบเครื่อง j16 อยู่ อยากจะโอเวอร์ฮอลให้เหมือนเครื่องใหม่เลย เพราะมันเริ่มเยิ้มแล้ว ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ ครับ
    และมีอู่แนะนำมั้ย ครับ ถ้าทำเองแบบน้าบานนี่ เนี่ยจะยากเกินไปมั้ยครับ พยายามหาวิธีโอเวอร์ฮอลจากในอินเตอร์เนต แบบ diy อ่ะครับ
    คือมีเพื่อนผมหลายคนแล้วที่เจอช่างไม่ดี เสียทั้งเงิน ทั้งเวลา และความรู้สึกอีก เลยอยากลองทำเองครับ (ตอนเรียนเคยทำในช็อป แต่เค้ายกเครื่องออกไว้แล้ว)
    ช่วยแนะนำด้วย นะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ
    0

การเรียงเกียร์ตามภาษช่างก็หมายความว่า ทำอัตราทดของแต่ละเกียร์ให้ต่อเนื่องและสัมพันธ์กับค วามเร็วในแต่ละเกียร์ครับ
    ระยะห่างของความเร็วในแต่ละเกียร์ ไม่ควรห่างหรือชิดกันเกินไป เช่น เกียร์ในรถรุ่นใหม่ที่ต่อเนื่องกันดี ไม่รู้สึกว่าเปลี่ยนเกียร์แล้วรอบเครื่องตกลงเยอะ หรือรอบเครื่องสูงเกินไป
    เกียร์ 1 ถึง 3 ในช้างเหยียบค่อนข้างสัมพันธ์กันดี มีนิดหน่อยที่ 1 ไป 2 นั้นชิดกันไปนิด คือบางครั้งเราอาจออกรถด้วยเกียร์ 2ก็ได้ แต่ในรถรุ่นใหม่ บางทีออกด้วยเกียร์ 2 เครื่องกระตุกดับเลย
    และช่วงเกียร์ 3ไปเกียร์ 4 พอเปลี่ยนปุ๊บ รอบเครื่องยนต์จะตกมากจนกลายเป็นอืดไป กว่าจะไต่ความเร็วขึ้นไปได้ต้องใช้ระยะทางยาวเลย
    วิธีการเรียงเกียร์ก็คือเปลี่ยนอัตราทดให้เกียร์ที่ห ่างกันนั้น ใกล้ชิดขึ้น ส่วนเกียร์ที่ชิดก็ทำให้ห่างขึ้น โดยการกัดเฟืองเกียร์ให้มีจำนวนฟันที่มากขึ้นหรือน้อ ยลงนั่นเอง ซึ่งต้องมีสูตรคำนวน แต่ถ้าเรียนคณิตศาสตร์ช่างยนต์มาก็คิดไม่ยากครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Wuttichai_ler อ่านข้อความ
    น้าบานครับ

ที่ว่าเรียงเกียร์ใหม่ มันเป็นยังไงเหรอครับ

ขอบคุณ
    0

ยินดีครับ ผมอาจจะไม่ค่อยยิ้ม แต่ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เห็น ทักทาย สอบถามปัญหาได้ตลอดเวลาครับ ส่วนใหญ่จะเรียกผมว่าน้าบานหรือจะเรียกพี่บานก็ไม่ขั ดข้อง
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerball อ่านข้อความ
    ขอ อณุญาติเรียกว่าพี่บานน่ะครับ เพิ่งรู้ว่าใช้ รุ่นนี้ด้วย เจอพี่ที่งานเชียร์ฟิล์มอยู่บ่อยๆไม่รู้มาก่อนเลย ไว้มีอะไรปรึกษาถ้าเจอพี่บานว่างๆจะขอคำชี้แนะน่ะครั บ ....

ขอบคุณ
    0

ล้างให้สะอาดแล้วไปบันทึกภาพกันสักนิดแถวๆ north park หลักสี่ กรุงเทพฯ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ibanny : 08-01-2011 เมื่อ 23:51

Junior Member zameaw001's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช้าง นี้ เนียน ๆ เรย คั๊บ

นาย ณัฐวุฒิ รายศิริ <โน๊ต>

โทร 087-6050745

99/1 ม.5 ต.บ้านนา อ.แกลง จ.ระยอง 21110

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks