คุยกับลุงแดงเรื่อง wing - หน้า 8

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง wing

king2529's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลุงครับ กาวบรอนธรรมดาๆ ทาปะเก็นฝาสูบอยู่ป่าวครับ หรือ ชแล็กทาปะเก็นของรถยนดีครับ

ธนาคารกรุงไทย สาขาแม่สอด

ชื่อบัญชี สาโรจน์ แซ่อุน
    เลขบัญชี 604-0-20211-4
    ออมทรัพย์
    หมายเลขโทรศัพ 083-6257287

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    กำลังสร้าง ครับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nattawit125 อ่านข้อความ
    เด่วผมไล่ไฟให้เอามั้ยครับไม่เอาสักบาทช่วยกันไปขี่ว ิงเหมือนกัน อยู่เชียงใหม่อยู่แถวๆสนามกอฟล์ลานนาครับ 0861878428
    น้ำใจงาม แต้ๆ คนเชียงใหม่เหมือนกันครับ ขี่ วิง เหมือนกันด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [email protected] : 07-03-2011 เมื่อ 21:17
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    เลขบัญชี 524-0-02234-8
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ king2529 อ่านข้อความ
    ลุงครับ กาวบรอนธรรมดาๆ ทาปะเก็นฝาสูบอยู่ป่าวครับ หรือ ชแล็กทาปะเก็นของรถยนดีครับ
    ใช้ได้ทั้งสองอย่างและครับ แต่กาวบรอนด์จะดีกว่าครับ แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดต้องไม่ใช้กาวอะไรเลย อัดน๊อตฝาสูบดีๆก็อยู่ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nattawit125 อ่านข้อความ
    เด่วผมไล่ไฟให้เอามั้ยครับไม่เอาสักบาทช่วยกันไปขี่ว ิงเหมือนกัน อยู่เชียงใหม่อยู่แถวๆสนามกอฟล์ลานนาครับ 0861878428
    อย่างนี้แหละครับที่ผมต้องการเห็นความมีน้ำใจที่หยิบ ยื่นให้แก่กัน เยี่ยมครับ ขอให้รักษาความมีน้ำใจอันดีนี้ตลอดไป

Senior Member
    สถานที่
    หนอนกินใบ_คลาสสิคคลับ
    ขอบคุณ
    0

อ.เเดงครับ wing125เลูกเดิมเเต่ไซร์100ผมจะไส่N-Pro ต้องใส่คอหรีดคาบูร์ของไรอะครับให้มันพอดีอะครับ หรือว่าต้องไปกลึง

เเล้วถ้าผมใส่เเล้วไล่เสตอร์เบอร์ไรดีครับ

ขอบคุณ
    0

ลุงครับ มีเรื่องถามอีกแล้วครับ คือว่าผมซื้อฝาสูบมาครับแล้วหลอดวาล์วไอดีมมันเป็นแบ บกลมๆยาวๆไม่มีล่องให้ไส่ซิลหมวกวาล์วครับ ผมบอกให้เค้าเปลี่ยนหลอดวาล์ว แต่เค้าบอกว่ายังใช้ได้อยู่วาล์วไอดีไม่จำเป็นต้องไส ่ซิลหมวกวาล์วเพราะน้ำมันเครื่องขึ้นไปไม่ถึง
    แต่..ปัญหามีอยู่ว่ารอบเครื่องผมลงช้าแบบหน่วงๆครับ คาร์บูก็ดีก่อนเปลี่ยนฝาสูบก็ยังนิ่งปกติครับ
    เป็นไปได้ไหมที่ลมจากแรงอัดลงของลูกสูบรั่วเข้าทางหล อดวาล์ลไอดีที่ไม่มีซิลหมวกวาล์วกันอยู่ จึกทำให้เครื่องลวน ตอนสตาร์ทครั่งแรกๆจะมีควัญขาวออกมาครับแล้วจะค่อยๆจ างลงไป
    ขอบคุณครับ

ออมทรัพย์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ king2529 อ่านข้อความ
    ลุงครับ มีเรื่องถามอีกแล้วครับ คือว่าผมซื้อฝาสูบมาครับแล้วหลอดวาล์วไอดีมมันเป็นแบ บกลมๆยาวๆไม่มีล่องให้ไส่ซิลหมวกวาล์วครับ ผมบอกให้เค้าเปลี่ยนหลอดวาล์ว แต่เค้าบอกว่ายังใช้ได้อยู่วาล์วไอดีไม่จำเป็นต้องไส ่ซิลหมวกวาล์วเพราะน้ำมันเครื่องขึ้นไปไม่ถึง
    แต่..ปัญหามีอยู่ว่ารอบเครื่องผมลงช้าแบบหน่วงๆครับ คาร์บูก็ดีก่อนเปลี่ยนฝาสูบก็ยังนิ่งปกติครับ
    เป็นไปได้ไหมที่ลมจากแรงอัดลงของลูกสูบรั่วเข้าทางหล อดวาล์ลไอดีที่ไม่มีซิลหมวกวาล์วกันอยู่ จึกทำให้เครื่องลวน ตอนสตาร์ทครั่งแรกๆจะมีควัญขาวออกมาครับแล้วจะค่อยๆจ างลงไป
    ขอบคุณครับ
    ถ้าเป็นเสื้อเดิมบรู๊ชวาวล์ไม่มีร่องใส่ซีลนะถูกแล้ว แต่ที่บอกว่าน้ำมันเครื่องวิดไม่ถึงนะไม่ถูก ลมจากแรงอัดไม่สามารถขึ้นมาได้หรอกครับนอกจากวาวล์ยั นหรือรั่ว ส่วนตรงนี้ต้องดูให้ดี สำหรับเครื่องที่เดินไม่สะดวกผมว่าต้องตรวจดูใหม่อีก ทีผมว่าน่าจะตั้งโซ่ราวลิ้นไม่ตรงมาร์คมากกว่า เดินหน้าหรือถอยหลังสักฟันก็จะเป็นอาการอย่างที่ว่า ส่วนควันขาวออกนะถ้าเดิมไม่ออกแล้วละก็บรู๊ชวาวล์สึก แน่นอน

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    กำลังสร้าง ครับ
    ขอบคุณ
    0

แวะมา ทัก อาจารย์ แดง ครับ
    กำลังจะ ลองผ่า เครื่องให้เพื่อนครับ เดี๋ยวติดขัด ยังไง จะโทร ไปรบกวน อาจารย์นะครับ
    คงไม่ว่ากัน นะครับ 55+
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    เลขบัญชี 524-0-02234-8
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    แวะมา ทัก อาจารย์ แดง ครับ
    กำลังจะ ลองผ่า เครื่องให้เพื่อนครับ เดี๋ยวติดขัด ยังไง จะโทร ไปรบกวน อาจารย์นะครับ
    คงไม่ว่ากัน นะครับ 55+
    ยินดีครับ จัดไป

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับขอรบกวนหน่อยครับ
    ผมได้วัดรอบของ Yamaha Sr มาจะเอามาใส่ Wing ของผม
    ขั้วสายมันไม่เท่ากัน ผมจะทำไงดีครับ
    เอาสายวัดรอบของยามาฮ่ามาแปลงใส่ได้ป่าวครับ...
    หรือลุงแดงมีคำแนะนำอะไรดีครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับขอรบกวนอย่างด่วนทีครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=536916
    ชุดหน้าชุดนี้ของรถรุ่นอะไรหรอครับ เเล้วแผงคอมันยาว-กว้างเท่าแผงคอวิงเดิมๆไหมครับ
    ผมดูไม่เเน่ใจว่าแผงคอมันเป็นของวิงรึเปล่าเเต่เปลี่ ยนกระบอกโช๊ค ผมเลยไม่รู้ว่ามันเป็นของรถอะไรครับ
    พอดีว่าจะเปลี่ยนชุดหน้าใหม่เเต่ไม่รู้ว่าแผงคอนี้มั นใช่ของวิงเดิมๆรึเปล่าอ่ะครับ
    ถ้าชุดหน้าเดิมๆของวิงใส่ยางหน้ากว้างสุดได้เท่าไรคร ับ ขอบคุณลุงแดงมากๆครับ

ขอบคุณ
    0

ลุงครับมีเรื่องถามอีกแล้วครับ ไอ่แผ่นชาร์ติวิงแบบ12Vที่มี6เส้น มันต่อกับชุดแปลงcdi LEK CDI ได้ป่าวครับ ถ้าได้แล้วมันต้องต่อยังไงครับ

ออมทรัพย์

ขอบคุณ
    0

อยากทราบว่าน็อตด้านบนกระบอกโช้คหน้ามีจุ๊บลมเอาไว้ท ำไรครับ แล้วถ้าอยากเปลียนซีลและเซตน้ำมันใหม่ต้องทำไงบ้างคร ับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vitsilenzer อ่านข้อความ
    อยากทราบว่าน็อตด้านบนกระบอกโช้คหน้ามีจุ๊บลมเอาไว้ท ำไรครับ แล้วถ้าอยากเปลียนซีลและเซตน้ำมันใหม่ต้องทำไงบ้างคร ับ
    เอาไว้ไล่ลมออกจากกระบอกโช้คเพื่อทำให้โช้คนิ่นนวลมา กยึ่งขึ้น ถอดเหมือนกับทั่วไปครับถอดน๊อตฝาล๊อคสปริงโช้คถอดเอา โช้คออกมาคลายน๊อตด้านล่างข้างในรูตรงกลางกระบอกโช้ค ถอดปริ้นงัดซีลเปลี่ยนซีลแล้วประกอบกับเข้าที่เดิมเว ลาเติมน้ำมันก็เอาสปริงโชคออกกดแกนลงให้สุดแล้วเติมน ้ำมันโช้คลงให้เต็มดึงแกนขึ้นใสสปริงปิดน๊อตฝาครอบเส ร็จ แล้วประกอบเข้าในรถแล้วทำการไล่ลม โดยขึ้นนั่งบนถังบีบเบรคหน้ากดรถให้ยุบตัวลงให้มากที ่สุดแล้วปลอยลมออกตรงน๊อตที่ถามมานั่นแหละ งงไหม

ขอบคุณ
    0

ขอถาม หน่อยครับ
    ซิลคอยล่าง (ซิลมัดข้าวต้มที่สายไฟ อ่ะ) ที่ไหนมีขายมั้งครับ พอดี สายไฟ ขาดเก็บหมดแล้ว เหลือ อยู่ 2 เส้น เอง
    ทำไงดีครับ

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks