รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 8

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

ผมตั้งกระทู้แล้ว ค่อยมาเห็นกระทู้คุณvespalia ผมจึงรีบลบทู้ผมโดยไวแล้วมาถามเอาในนี้ดีกว่า
    (ชอบวิธีตอบครับชัดเจนดี) เรื่องของผมก็ ตามนี้ครับ
    เรื่องราวมีที่มาครับ เพื่อนผมแกมีเวสป้า 50 สมอลเฟรม
    เป็นลูกรักของแกเลยล่ะ ก่อนหน้านั้นแกก็ไปไหนมาไหนด้วยกันบ่อยๆ
    อยู่มาวันนึงแกไปได้ ชุดคิท เพิ่มกำลังให้ลูกแก ไม่รอช้า แกมุ่งมั่นเต็มที่ จัดแจง ลงมืออัพเกรดลูกชาย
    ด้วยตัวเอง(ม่ะมีตังไปอู่) ปัญหามาเลยครับ มันเป็นเรื่อง "ไฟ" ครับไฟที่ตามปรกติจะออกจาก จานไฟ ไป คอยล์
    แล้วไปที่ ปลั๊กหัวเทียน สู่ห้องเผาไหม้ แต่งานนี้ ไม่มี!! ครับ ไม่มีไฟ(หมดไฟ55)

แกไล่เช็คตั้งแต่ 1.ปลั๊กหัวเทียน 2.คอยล์ ทั้งสองชิ้นทำงานปรกติ(เอาไปลองกะคันอื่น)จนสุดท้าย หน้าทองขาว+คอนเดนเซอร์
    แกซื้อมาเปลี่ยนทั้งสองชิ้นก็ไม่มีวี่แววว่าไฟจะมา มืดแปดด้าน ผมเลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่น้อง ที่มีความรู้ทางด้านนี้
    ถ้าไม่ไหวจริงๆคงต้องไปร้านซ่อมแล้วล่ะครับ ผมแยกออกเป็นข้อๆนะครับ

1.สายไฟที่ออกจากมัดไฟมีประมาณ4-5เส้น เส้นสีแดงที่ต้องเข้าคอยล์ไม่มีไฟมาเลยครับ ที่เหลือ มีไฟมา หมายความว่าไงครับ
    2.มีกี่สาเหตุที่จะทำให้มัดไฟทำงานผิดพลาดได้ครับ
    3.อยากรู้วิธีถอดจานไฟคอซ่า ที่น๊อตตรงกลางหวานแล้ว ไม่สามารถใช้ตัวดูดจานไฟได้(อันนี้ถือว่าแถมนะครับ)
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อบเชยทีทีเคเบิล อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ เรื่องเกียร์ตอนเข้าแล้วกระชากดับ ยังมีอยู่บ้างครับ ช่างที่ทำบอกเพิ่งเปลี่ยนกระปุกเกียร์ให้ใหม่มันเลยย ังแข็งๆอยู่ เดี๋ยวสักพักผมคงชิน แต่วันนี้อาการเกิดครับ ผมลงวิ่งรถทางไกลดู ประมาณ 40 กว่าโล วิ่งได้ปกติ 60-70 มีสะดุดนิดๆหน่อยๆ เหมือนน้ำมันยังลงไม่ค่อยทัน แต่ไม่มีปัญหาครับ แต่ปัญหาเกิดตอนจอดพักคุยโทรศัพย์ซึ่งไม่ได้ดับเครื่ องนะครับ จู่ๆรถก็ดับเอง และสตาสไม่ติดเลย ผมสตาสอยู่พักใหญ่ๆ ก็ไม่ติด เลยถอดหัวเทียนมาดู หัวเทียนสีน้ำตาลแห้งๆ เลยเอาออโตลูปปาดๆไปหน่อย ใส่ใหม่สักพักก็สตาสติด ขับไปอีกก็รู้สึกว่ามันจะวอดๆ เวลาเราจิดติดไฟแดงต้องเร่งเครื่องช่วย ผมผสมออโตลูปแก่ไปหรือบางไป หรือมันเป็นที่คอยหัวเทียน เพราะถ้าเครื่องร้อนจะสตาสติดยากมากๆ เลยครับ แต่ถ้าเครื่องเย็นวิ่งดี รถผมpx ยังเป็นหน้าทองขาวอยู่ครับ ราคาคอยมันต่างกันไหมครับ ดูในเวปบอกให้ใช้คอยดูคาติ แต่คอยดูคาจิมันคอยcdi มันใช่ด้วยกันได้หรอครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ วันนี้ลองวิ่งไปกลับ 116 กิโล วิ่งดีครับ แต่อย่าเบาหรือจอดแวะไหนเลย ดับพักนึงแน่นอน ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ร้อนแล้ววอดหรือติดยาก ส่วนนี้น่าจะเกิดมาจากคอยด์หัวเทียนครับผม(ดูคาติที่ ท่านว่าครับผม)
    ในส่วนของการซื้ออะหลั่ย ผมแนะนำให้ท่านถอดตัวเดิม แล้วให้ที่ร้านดูเลยครับผม ชัวร์ที่สุดครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wedgyzerop อ่านข้อความ
    รถคอซ่า 150 นะครับ อาการมีดังนี้

1. วันนี้อาการแปลกครับ บิดได้สัก 70 เกือบ80 เครื่องวูบ ตกลงชัดเจน บิดไม่ขึ้น ต้องบีบครัชเลี้ยง แต่กลับมาขี่ที่ความเร็ว 40-50 ก็ขี่ได้ปกติ //
    บิดฝืนขึ้นกลับไปที่ 70 ใหม่ เหมือนมันสะดุด ๆ ขึ้นได้อีกนิด แล้วกลับไปวูบอีกที เอ มันยังไงกัน

2. อาการนี้ก็แปลกๆ ทุกทีก็ไม่เป็น คือ เกจ์วัดน้ำมันน่ะครับ มันค้างอยุ่ที่เดิมเล่ย เติมน้ำมัน ไปแล้ว แท้ๆ มันไม่กระดิกเลยอ่ะครับ อยากรู้ว่าลูกลอยมันค้างหรือป่าวน่ะครับ

วันนี้ถาม 2 ข้อละกันครับ เด่วมาถามใหม่
    ขอบคุณ กูรู ทุกท่านล่วงหน้าด้วยนะครับ
    1. ก่อนหน้านี้เป็นไหมครับ อาการนี้
    ในรถทองขาวแบบผม ถ้าอาการวูบๆตอนขับเร็วๆ ส่วนมากคอนเดนเซอร์เสียหรือเสื่อม
    แต่ผมไม่แน่ใจว่าในคอซ่าจะมีหรือไม่ครับผม

2. เค้าใจว่าลูกลอยอาจค้างครับผม
    แต่เหมือนเคยเห็นเพื่อนสมาชิกในเว็บ เคยเป็นอาการแบบเดียวกับท่าน แล้วแก้หายแล้วครับผม
    ลองเซิร์จหาดูครับผม เพื่อมี

ต้องขออภัยด้วยครับผม
    คอซ่านี่ไม่ค่อยได้จับเลยครับผม

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Tanarat Wongprayoon อ่านข้อความ
    ผมขอสอบถามอาการรถผมหน่อยครับพี่ สปริ้น150
    ผมใส่คาบูแดช แล้วขับปกติแต่พอกำครัชเครื่องเร่งมันเป็นเพราะอะไรค รับ
    ผมเคยเห็น
    อาการคลาสสิคของแลมใส่คาร์บูแดช หรือเอ็น คือเบรคแล้วเครื่องเร่ง
    มาจาก รวบสายเบรค และสายเร่งติดกัน พอเบรคเครื่องเลยเร่งไปด้วย

แต่ในกรณีนี้ ผมว่าไม่น่าจะใช่ครับผม

ท่านลองถอดลูกเร่งของคาร์บู ออกมาดูครับว่า
    ชุดลูกเร่ง, เข็ม มันสึกหรือไม่ครับผม

และลองกระตุกสายเร่ง(จากด้านคาร์บู เข้าตัวรถ)
    ดูว่า มันไปพันกับสายอะไรหรือเปล่าครับผม

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ heem picker อ่านข้อความ
    เป็นประโยชน์มากครับพี่ ผมกำลังหา ความรู้เรื่องนี้พอดีเจอพี่ คือผมกำลัง จะลองซื้อแลมมาซ่อมเอง แต่ก็กล้าๆกลัวๆ แต่ตอนนี้ พอมีลู่ทางแล้ว หายาก มากคนที่จะมาบอก
    เรียนตามนี้ครับผม
    โดยส่วนตัว ผมไม่ใช่ช่างครับผม
    เพียงแต่คันไม้ คันมืออยากทำ ประกอบกับเคยไปสิงอยู่ที่อู่ซ่อมเวสป้าสมัยเมื่อก่อน
    เคยช่วยช่างซ่อมบ้างบางรุ่นครับผม

ในส่วนของแลม ผมจะไม่ทราบจริงๆครับ เนื่องจากยังไม่เคยได้แงะสักทีครับผม
    แต่เข้าใจว่า ในส่วนของระบบเครื่องน่าจะต่างกันที่ใช้โซ่ครับผม

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เชาว์ใจดี อ่านข้อความ
    ผมตั้งกระทู้แล้ว ค่อยมาเห็นกระทู้คุณvespalia ผมจึงรีบลบทู้ผมโดยไวแล้วมาถามเอาในนี้ดีกว่า
    (ชอบวิธีตอบครับชัดเจนดี) เรื่องของผมก็ ตามนี้ครับ
    เรื่องราวมีที่มาครับ เพื่อนผมแกมีเวสป้า 50 สมอลเฟรม
    เป็นลูกรักของแกเลยล่ะ ก่อนหน้านั้นแกก็ไปไหนมาไหนด้วยกันบ่อยๆ
    อยู่มาวันนึงแกไปได้ ชุดคิท เพิ่มกำลังให้ลูกแก ไม่รอช้า แกมุ่งมั่นเต็มที่ จัดแจง ลงมืออัพเกรดลูกชาย
    ด้วยตัวเอง(ม่ะมีตังไปอู่) ปัญหามาเลยครับ มันเป็นเรื่อง "ไฟ" ครับไฟที่ตามปรกติจะออกจาก จานไฟ ไป คอยล์
    แล้วไปที่ ปลั๊กหัวเทียน สู่ห้องเผาไหม้ แต่งานนี้ ไม่มี!! ครับ ไม่มีไฟ(หมดไฟ55)

แกไล่เช็คตั้งแต่ 1.ปลั๊กหัวเทียน 2.คอยล์ ทั้งสองชิ้นทำงานปรกติ(เอาไปลองกะคันอื่น)จนสุดท้าย หน้าทองขาว+คอนเดนเซอร์
    แกซื้อมาเปลี่ยนทั้งสองชิ้นก็ไม่มีวี่แววว่าไฟจะมา มืดแปดด้าน ผมเลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่น้อง ที่มีความรู้ทางด้านนี้
    ถ้าไม่ไหวจริงๆคงต้องไปร้านซ่อมแล้วล่ะครับ ผมแยกออกเป็นข้อๆนะครับ

1.สายไฟที่ออกจากมัดไฟมีประมาณ4-5เส้น เส้นสีแดงที่ต้องเข้าคอยล์ไม่มีไฟมาเลยครับ ที่เหลือ มีไฟมา หมายความว่าไงครับ
    2.มีกี่สาเหตุที่จะทำให้มัดไฟทำงานผิดพลาดได้ครับ
    3.อยากรู้วิธีถอดจานไฟคอซ่า ที่น๊อตตรงกลางหวานแล้ว ไม่สามารถใช้ตัวดูดจานไฟได้(อันนี้ถือว่าแถมนะครับ)
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ
    สวัสดีครับผม
    ขออนุญาติตอบตามนี้ครับ

ในการอัพเกรดชุดคิท ถ้าเป็นของสำนัก แบบครับชุด
    ผมเข้าใจว่า เค้าจะมีสเปคบอกว่า จะต้องถ่วงข้อเหวี่ยงกี่กรัม
    จะต้องเปิดหน้าโรลเท่าไหร่ และจะต้องใช้ส่วนควบ เช่น
    คาร์บูกี่มิลลิเมตร, ชุดไฟ และ แม่เหล็กใช้ของอะไร ครับผม

ถ้าทำครบสูตร ค่อนข้างมั่นใจว่า ขี่ไปยิ้มหน้าบานกันเลยทีเดียวครับผม(คำตอบในส่วนนี้ แถมครับ)
    เพราะอย่าลืมว่า รถสันดาปภายใน
    ใช้องค์ประกอบหลัก 3 อย่างครับ (ในรถคลาสสิคใช้ 5 อย่าง)
    1. น้ำมัน
    2. อากาศ
    3. ไฟจุดระเบิด
    4. เงิน(รถคลาสสิค)
    5. ใจ(รถคลาสสิค)

ถ้าเราอัพเกรดแค่ขยายความจุ(เพิ่มซีซี) แต่ไม่ได้อัพเกรดส่วนควบ(ข้อ 2,3)
    ผมค่อนข้างแน่ใจว่า ความแรงไม่ค่อยจะต่างจากเดิมมากเท่าใดครับผม

มาที่คำถามที่ท่านอยากทราบครับผม

1. ถ้าเอาสายสีแดงจิ้มกับแคร้งเครื่องแล้วสตาร์ทโดย ไม่ใส่หัวเทียน แล้วไม่มีไฟ
    ความเป็นไปได้คือ มัดข้าวต้ม(คอยด์) อาจจะพังครับผม
    ซึ่งตอนผมผ่าเครื่องก็เป็นครับ(แต่ของผมเป็นที่มัดไฟ หน้าครับผม)

ในรถคันของผม(สปริ้นท์ วี) ผมทดสอบโดย เอามัดไฟท้าย ยืมมาใส่ก่อนครับผม
    ในกรณีของท่าน ก็น่าจะสามารถยืมมัดไฟ ของไฟหน้า มาใส่ทดสอบติดเครื่องดูก่อนได้ครับผม

โดยถอดมัดไฟหน้า(คอยด์) แล้วย้ายตำแหน่งมาใส่แทน มัดไฟสตาร์ท(คอยด์สตาร์ท)...ณ จุดนี้ หากท่านอยากลอง
    ท่านก็สามารถเอา มัดไฟสตาร์ท มาใส่ที่ตำแหน่งมัดไฟหน้าก็ได้ครับผม

ถ้าไฟหน้าไม่ออก แสดงว่า มัดข้าวต้มของไฟสตาร์ทเสียครับผม

2. มัดไฟสามารถเสื่อมได้ตามกาลเวลาครับผม
    หรือบางทีตอนเราถอดออกมา จากกระทบกระเทือน เป็นสาเหตุให้สายไฟอาจขาดในได้ครับผม

3. น๊อตจานไฟเป็นเบอร์ 14 ใช่หรือไม่ครับผม หรือ 17 ครับผม
    ในรถเวสป้า ตามที่ผมเข้าใจ ตัวจานไฟ(แม่เหล็ก) จะมีวิธีถอดด้วยกัน 3 แบบ ครับผม

คือ
    1. ใช้ตัวดูดจานไฟ โดยขันแกนด้านนอกให้แน่น แล้วขันน๊อตตรงกลางเข้าไปเพื่อดันจานไฟออกมา
    2. ใช้มัสเซิ้ล(หรือพลังกล้ามเนื้อ) คือ ถ้าเรามีลูกบล๊อคเหลือ ก็ให้เอาลูกบล๊อคไปขัดไม่ให้จานไฟหมุนได้
    แล้วใช้บล๊อคเบอร์ 14 ขันน๊อตตรงกลางจานไฟออกมาครับ(คลายออกมาแค่ 1 รอบก็พอครับผม)
    จากนั้น
    ให้เราเอา เหล็กงัดยาง หรือ ตัวที สอดจากแคร้งเครื่องด้านซ้าย(ใกล้ๆคอยด์หัวเทียน)
    ให้ปลายเข้าไปอยู่ที่ใต้ตัวขอบพัดลม (พยายามเลือกจุดที่หนาที่สุด ตรงที่เป็นขอบ และสัน)
    พอได้ที่แล้ว ให้นั่งลงกับพื้น แล้วเอาเท้าซ้ายถีบตัวทีไว้ก่อน
    หลังจากนั้น
    หาค้อนมาตอกที่บล๊อคเบอร์ 14 ที่เราเสียบคาไว้ที่น๊อตจานไฟ(ณ จุดนี้น๊อตจานไฟคลายออกมา 1 รอบ)
    คนส่วนใหญ่ถามว่า ตอกแรงไหม
    ตอบว่า ถ้ามาจากดาวเมกกะ ก็ใช้แรงประมาณขี้เล็บ
    ถ้าเป็นนักฟิสิกส์ อาจตอบได้ว่า ใช้แรง 1-2 นิวตัน
    ถ้าเป็นคนปรกติ ก็ใช้แรง ประมาณตีกระบาลคนให้แตก ครับผม

ในจังหวะที่เราตีบล๊อค ให้เราถีบตัวทีหนักๆ เลยครับผม

ถ้าทำถูกต้อง 1 ครั้ง ก็จะได้ยินเสียงกึก จานไฟ จะถีบตัวออกมานิดหน่อยครับผม
    หลังจากนั้นเราก็คลายน๊อตจานไฟออกมาจนสุดและถอดจานไฟ ออกมาตามปรกติได้เลยครับผม

แต่.....อนิจจา มือใหม่ อาจใช้เวลาตอก 3-10 ครั้ง ครับผม
    ปล. การตอกแรงขนาดพลังซุปเปอร์แมน อาจทำให้ข้อเหวี่ยงคดได้ครับผม

3. จานไฟอินเดีย อันนี้ถอดได้ 2 เสตปครับ คือมีน๊อต 4 ตัว เพื่อถอดครีบ
    และ 1 ตัวเพื่อถอด ตัวแม่เหล็กออกครับผม

ปล. ขออภัยทุกท่านด้วยครับผมที่เข้ามาตอบช้าครับผม
    มิได้เข้าเวปไซด์มาหลายวัน เนื่องจากช่วงนี้เข้ากะกลางคืนครับผม กลับถึงบ้านก็หมดแรงครับผม

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณครับ ตอนนี้ไล่สเต็ปตามคุณ vespalia แนะนำ(ย้ายมัดไฟ)
    แล้วก็..โป๊เชะ!! ไฟมาแล้วครับ จากนั้นเราก็ประกอบ ไส่คาบูร์ ใส่สายครัช สายต่างๆ
    ออกแรงกระทืบอีกจึ๊กนึง..ฮ่าๆ มันติดครับ แกอารมณ์ดียิ้มทั้งวัน ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือมากๆครับ
    (บางทีเราก็อยากลงมือซ่อม รถที่เราใช้งานเค้าทุกวันอยู่ด้วยกันตลอด ด้วยตัวเองครับ เหตุผลมีหลายอย่างต้องลองเองครับ ผมว่าคุณ vespalia เข้าใจดี)
    1.ชุดคิทที่ได้มาเป็นมือ2ครับไม่มีข้อมูลอะไร ตอนนี้เปลี่ยนเสื้อ-ลูก อย่างเดียว ท่อยังเดิมอยู่ ควรเพิ่มอะไรบ้างครับ
    2.ตอนนี้เดินเบาได้ แต่เร่งแล้ววอด ครับ
    3.จานไฟcosaอยู่อีกที่จึงยังไม่ได้ทำครับเดี๋ยวจะมาร ายงานผลจ๊ะ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เชาว์ใจดี อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ไล่สเต็ปตามคุณ vespalia แนะนำ(ย้ายมัดไฟ)
    แล้วก็..โป๊เชะ!! ไฟมาแล้วครับ จากนั้นเราก็ประกอบ ไส่คาบูร์ ใส่สายครัช สายต่างๆ
    ออกแรงกระทืบอีกจึ๊กนึง..ฮ่าๆ มันติดครับ แกอารมณ์ดียิ้มทั้งวัน ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือมากๆครับ
    (บางทีเราก็อยากลงมือซ่อม รถที่เราใช้งานเค้าทุกวันอยู่ด้วยกันตลอด ด้วยตัวเองครับ เหตุผลมีหลายอย่างต้องลองเองครับ ผมว่าคุณ vespalia เข้าใจดี)
    1.ชุดคิทที่ได้มาเป็นมือ2ครับไม่มีข้อมูลอะไร ตอนนี้เปลี่ยนเสื้อ-ลูก อย่างเดียว ท่อยังเดิมอยู่ ควรเพิ่มอะไรบ้างครับ
    2.ตอนนี้เดินเบาได้ แต่เร่งแล้ววอด ครับ
    3.จานไฟcosaอยู่อีกที่จึงยังไม่ได้ทำครับเดี๋ยวจะมาร ายงานผลจ๊ะ
    สวัสดีครับผม
    และยินดีด้วยครับ ที่รถสตาร์ทติดแล้วครับผม
    1. โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยอยากแนะนำชุดคิทมือสองด้วยเห ตุผลดังนี้ครับผม
    1.1 คนใส่ชุดคิท เพราะอยากแรง ดังนั้น ใช้งานกันมาพอสมควร
    1.2 คนถอดชุดคิทขาย เพราะ กินน้ำมัน(ขี่ซิ่ง บิดเยอะเสื้อสูบและลูกสูบพังไว)
    1.3 คนถอดชุดคิทขาย เพราะ ขี่ซิ่ง เสื้อสูบ, ลูกสูบ และแหวน เริ่มหมดสภาพ ขายก่อนพัง

แต่ตอนนี้ซื้อมาแล้ว ไม่เป็นไรครับผม

2. ดังที่เคยว่าไว้ด้านบนครับผม รถจะวิ่งหรือไม่ อยู่ที่ น้ำมัน, อากาศ และ ไฟจุดระเบิดครับผม
    ถ้าเราอัพเกรดแค่ เสื้อสูบและลูกสูบ ส่วนควบอื่นๆไม่ได้อัพเกรด
    รถวิ่งไม่ออกแน่นอน(ตามที่ว่าไว้ในกระทู้ด้านบนครับผ ม)

ดังนั้น ถ้าอยากให้วิ่ง สมกับที่เป็นชุดคิท มิใช่ชุดคิด(Kid)
    สิ่งที่ควรอัพเกรดคร่าวๆประมาณนี้ครับผม
    2.1 ก้านสูบ(เนื่องจากเสื้อสูบเป็นอลูมิเนียม และลูกสูบอลูมิเนียม) จึงแนะนำให้เปลี่ยนเป็นก้านแบบ Forged(ถ้าเป็นไปได้)
    ร้านที่รับสั่งทำ พอมีบ้างครับผม(เคยเห็นหลานคุณแดงบางทรายเคยบอกไว้ว่ ารับสั่ง custom made ลูกสูบและก้านฟอร์จ)
    2.2 ข้อเหวี่ยง แนะนำให้บาลานซ์ใหม่ โดยให้ช่างที่คำนวนเป็น คำนวนให้ครับผม
    น้ำหนักที่จะถ่วงเข้าไปใหม่ จะสมดุลกับ ระยะก้านสูบ และ ขนาดลูกสูบครับผม
    2.3 ชุดลูกปืน ข้อเหวี่ยง, ข้อก้าน แนะนำให้ใช้อย่างดี
    2.4 จาระบี แนะให้ให้ใช้อย่างดี
    2.5 จานไฟ(พัดลม) เนื่องจากน้ำหนักข้อเหวี่ยงได้เปลี่ยนไป เราจึงต้องบาลานซ์จานไฟใหม่
    เพื่อให้น้ำหนักในการหมุน สมดุลกับชุดลูกสูบ, ก้าน และข้อเหวี่ยงที่บาลานซ์ไปแล้วครับผม
    หากว่าหาคนคำนวนมิได้ จานไฟแต่งมีขายครับผม
    2.6 ช่องโรลตารี่ ควรเปิดออกตามสูตรของชุดคิทแต่ละสำนัก
    หาได้จากตามเวปฝรั่งน่าจะมีครับผม
    2.7 คาร์บูเรเตอร์ ถ้าหากเป็นไปได้แนะนำให้เปลี่ยนใหม่ เช่น
    เดิมๆ ใช้คาร์บู 20 มม. พอขยายสุดไซส์ลูกสูบ อาจต้องเปลี่ยนคาร์บูเป็น 30 มม. ครับผม
    แต่ถ้าหากอยากประหยัด ก็สามารถไล่นมหนูน้ำมัน + อากาศ ไปทีละเบอร์ได้ครับผม
    จนกว่าจะเจอจุดที่เราพอใจครับผม
    2.8 ครัช โดยเหตุผลส่วนตัว ผมคิดว่าไม่จำเป็นครับผม เพราะแรงม้าและแรงบิด ไม่ได้ต่างกันมากขนาดนั้นครับผม
    2.9 ชุดไฟ โดยเหตุผลส่วนตัว คิดว่า ถ้าจะเปลี่ยน แนะนำให้เอาสายแบตเตอร์รี่รถยนต์(ร้านเครื่องเสียง)
    มาเปลี่ยนแทนสายหัวเทียนอันเดิมก็เพียงพอครับผม
    2.10 หากเป็นไปได้ อยากแนะนำให้ตั้งองศาจุดระเบิดใหม่ ครับผม
    ชอบออกตัวล้อฟรี แนะนำตั้งไฟแก่
    ชอบปลายไหลๆ แนะนำตั้งไฟอ่อนครับผม
    2.11 หัวเทียน แนะนำเบอร์ร้อนขึ้นอีกซักหน่อยครับผม
    2.12 น้ำมันเครื่อง โดยส่วนตัวชอบ Mobil1 0W40 ครับผม

ถามว่าถ้าไม่ทำครบสูตรได้ไหม
    ตอบ: ได้ครับ แต่พลังของชุดคิท ก็จะไม่สำแดงออกมาได้อย่างเต็มที่ครับผม
    ถ้าไม่บาลานซ์ข้อเหวี่ยงและจานไฟใหม่ ร้อยทั้งร้อย บิดแล้วรถสั่นเป็นเจ้าเข้าแน่นอนครับผม
    อยู่ที่ว่าจะสั่นที่ความเร็วเท่าใดครับผม

ขอบคุณมาก ครับ สำหรับความช่วยเหลือ และ ข้อแนะนำ
    ตามที่คุณvespalia บอกเลยครับ ตอนนี้เครื่องมีเสียง เก๊งๆ ตลอด(บีบคลัชไม่หาย)
    ผมจะบาลานซ์ข้อเหวี่ยง ร้านแถวๆหน้าราม มีแนะนำมั้ยครับ
    ขอบคุณอีกครั้งนะครับ เด๋วต้องมีเรื่องรบกวนอีกแน่ๆ ยังมี125 auto อยากแรงอยู่55
    ปล.(สายไฟจากร้านเครื่องเสียง) อันนี้เพิ่งทราบเลยครับ ฮา

ขอบคุณ
    2

ขอบคุณมาก ครับ สำหรับความช่วยเหลือ และ ข้อแนะนำ
    ตามที่คุณvespalia บอกเลยครับ ตอนนี้เครื่องมีเสียง เก๊งๆ ตลอด(บีบคลัชไม่หาย)
    ผมจะบาลานซ์ข้อเหวี่ยง ร้านแถวๆหน้าราม มีแนะนำมั้ยครับ
    ขอบคุณอีกครั้งนะครับ เด๋วต้องมีเรื่องรบกวนอีกแน่ๆ ยังมี125 auto อยากแรงอยู่55
    ปล.(สายไฟจากร้านเครื่องเสียง) อันนี้เพิ่งทราบเลยครับ ฮา
    ร้านแถวพระนคร ผมไม่ทราบเลยครับผม
    แต่ถ้าจะไปทำแนะนำให้เช็ครถก่อนว่า เสียงที่ดัง ดังยังไงมาจากไหนครับผม

โดยเราสตาร์ทรถทิ้งไว้ซักพักให้เครื่องร้อน
    แล้วเอาไขควงแบน ด้ามยางหรือพลาสติกก็ได้ครับผม
    เอาไขควงจิ้มที่แคร้งเครื่องแล้วเอาหูของเราไปแนบกับ ด้ามไขควง เพื่อฟังเสียงภายในเครื่องครับผม

ส่วนออโต้อยากแรง
    ผมเคยใช้มีโอ รุ่นอักษรจีนอยู่พักนึงครับผม
    ส่วนใหญ่ถ้ารถคาร์บูตามสูตรคงประมาณนี้ครับผม
    เปลี่ยนคาร์บูเอ็น, ใส่คอหรีด, เปลี่ยนลูกบอส, เปลี่ยนวาล์วไอดี ไอเสีย ใหญ่ขึ้น,
    ยึดก้าน, เปลี่ยนตุ้ม, ขูดชามครัช, เปลี่ยนสปริงครัช, เปลี่ยนสายพานใหม่,
    กล่องไฟแต่ง
    น่าจะราวๆนี้ครับผม
    แต่ตามความเห็นส่วนตัว ถ้าจะยืดก้าน ผมว่าสั่งก้านใหม่เลยดีกว่าครับผม
    เอาก้านฟอร์จ และลูกฟอร์จไปเลยครับผม
    สองอย่างไม่น่าเกิน 3,000 บาท ครับผม

ครับ auto ที่ว่าเป็น vespa 125 ครับ model vvm2t
    หาข้อมูลไม่ค่อยเจอเลยครับ
    *มีโอไม่กล้าขับครับแรงเกิ้นน ขอไปเรื่อยๆแต่เร่งแซงแบบปลอดภัยดีกว่าก๊าฟ*

ขอบคุณ
    2

ครับ auto ที่ว่าเป็น vespa 125 ครับ model vvm2t
    หาข้อมูลไม่ค่อยเจอเลยครับ
    *มีโอไม่กล้าขับครับแรงเกิ้นน ขอไปเรื่อยๆแต่เร่งแซงแบบปลอดภัยดีกว่าก๊าฟ*
    เวสป้าใหม่ ผมเคยเห็นชุดคิทแต่ง ถ้าจำไม่ผิดน่าจะของ "หมาลอดซี่" (Malossi)
    ราคาราว สอง-สามหมื่น กระมังครับ ผมไม่แน่ใจ
    เท่าที่เคยอ่านของฝรั่งดูแล้ว แตกต่างจากเครื่องเดิมพอสมควรครับผม

Member getkmutnb's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีเวลาไปร่วมกับเค้าเลย
    ขอบคุณ
    0

ขอสอบถามหน่อยครับ รถผม px 150 หัวเหลี่ยม คือมันมีอาการ เร่งเเล้ว วอด บิดสุดเสียงมันไม่เเว้นซ์ยาวๆ มันจะสะดุดเป็นลูกๆ ล้างถังล้างคาบูเเล้วก็ไม่หาย ผมเลยสันนิฐานว่าจะเป็นที่ระบบไฟ หรือไม่ พอมีวิธีเช็คระบบไฟไหมครับ ว่าตัวไหนเสีย ...ขอบคุณครับ
    >>สลิดขี่เวสป้าซ่อมเป็นก่อบะ ??
    >>เรื่องของฮา ตังของฮา จบ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ getkmutnb อ่านข้อความ
    ขอสอบถามหน่อยครับ รถผม px 150 หัวเหลี่ยม คือมันมีอาการ เร่งเเล้ว วอด บิดสุดเสียงมันไม่เเว้นซ์ยาวๆ มันจะสะดุดเป็นลูกๆ ล้างถังล้างคาบูเเล้วก็ไม่หาย ผมเลยสันนิฐานว่าจะเป็นที่ระบบไฟ หรือไม่ พอมีวิธีเช็คระบบไฟไหมครับ ว่าตัวไหนเสีย ...ขอบคุณครับ
    ในรถที่ใช้ทองขาว มันจะมีตัวคอนเดนเซอร์ อยู่ฝั่งตรงข้ามกับมัดไฟหัวเทียนครับผม
    อาการดังกล่าว ถ้าเป็นรถทองขาว มักจะเกิดจากคอนเดนเซอร์เสียครับผม

ถ้าเป็น px หัวเหลี่ยม เข้าใจว่า ยังเป็นตัวทองขาวอยู่
    ผมคิดว่าเปลี่ยนตัวคอนเดนเซอร์ใหม่ อาการดังกล่าวน่าจะหายไปครับผม
    สนนราคาอยู่ที่ราวๆ 40-150 บาทครับผม

Member getkmutnb's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีเวลาไปร่วมกับเค้าเลย
    ขอบคุณ
    0

ลืมบอกไปครับเป็นระบบไฟ cdi ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    ในรถที่ใช้ทองขาว มันจะมีตัวคอนเดนเซอร์ อยู่ฝั่งตรงข้ามกับมัดไฟหัวเทียนครับผม
    อาการดังกล่าว ถ้าเป็นรถทองขาว มักจะเกิดจากคอนเดนเซอร์เสียครับผม

ถ้าเป็น px หัวเหลี่ยม เข้าใจว่า ยังเป็นตัวทองขาวอยู่
    ผมคิดว่าเปลี่ยนตัวคอนเดนเซอร์ใหม่ อาการดังกล่าวน่าจะหายไปครับผม
    สนนราคาอยู่ที่ราวๆ 40-150 บาทครับผม
    >>สลิดขี่เวสป้าซ่อมเป็นก่อบะ ??
    >>เรื่องของฮา ตังของฮา จบ

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks