Vespa 1964 กระจอกๆ ของผมครับ - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Vespa 1964 กระจอกๆ ของผมครับ

ซีลข้อเหวี่ยงอย่างดี สีน้ำเงินครับ แพงกว่า งานสีดำบ้าง แต่สำหรับการใช้แล้วคุ้มครับ

ใช้ข้อเหวี่ยงสปริ้นแท้ขัดชักเงา ก้านแท้ ยืดก้านช่วงชักเพิ่ม เพื่ออัตราเร่งที่ดีกว่าเดิม กรอปกับใช้ลูกปืนอย่างดีทนต่อรอบความเร็วสูง

เป็นคนดีให้ "คนเกรง" ดีกว่าเป็นนักเลงให้ "คนกลัว"

ลูกสูบ Kr Sz ประมาณ 60 มั้งครับ (ลืม)

เสื้อสูบ2พอต ขัดแบบชักลายครับ เพื่อให้แหวนลูกสูบมันขัดด้วยตัวมันเองจนลื่น จะปัดเงามันจะลื่น และภายหลังอาจจะทำให้ลูกหลวมได้ครับ(อันนี้ช่างบอกมา )

จารบีที่ใช้กับลูกปืนข้อเหวี่ยง ใช้ของมารอสซี่อย่างดีไปเลยครับ ขนาดผ่าเครื่องออกมาแล้วก็ยังติดหนืดๆอยู่เลย สนนราคา หลอดนึงก็ ร่วมๆ 700 บาทได้ครับ ไม่เอาจารบีจักรยานมาใส่แน่นอน

เป็นคนดีให้ "คนเกรง" ดีกว่าเป็นนักเลงให้ "คนกลัว"

หน้าโรแต่งใหม่ ชัดเงาใหม่ๆ ฟิตๆๆ ปั๋ง ๆๆ เพื่อรับกับข้อเหวี่ยงที่ทำมาครับ

ช่องพอท ก็จับชักเงามันหมดเหมือนกันครับ

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ผมว่าเสื้อสูบน่าจะขัดลื่นมากกว่านะครับ ไม่รู้ทำไมเขาทำเป็นลายแบบนั้น มันคงฝืดน่าดู ผิดถูกยังไงแชร์ความรู้กันได้ครับ
    โอนเงิน เลขบัญชี 959-2-09727-0 ธนาคารกสิกรไทย ADIT PHOMOOL

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ non sense อ่านข้อความ
    ผมว่าเสื้อสูบน่าจะขัดลื่นมากกว่านะครับ ไม่รู้ทำไมเขาทำเป็นลายแบบนั้น มันคงฝืดน่าดู ผิดถูกยังไงแชร์ความรู้กันได้ครับ
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะว่าจากที่ช่างบอกถ้าขัดลื่นเลยมันก็ทำให้โอกาสล ูกติดมีน้อยลง(อันนี้ก็จริง) แต่ว่ามันก็อาจจะทำให้หลวมไวกว่าเดิม ถ้าขัดลายเราก็ต้องทนสักระยะนึงให้แหวนลูกสูบมันทำหน ้าที่ขัดผิวด้านในให้มันอยู่ตัวของมันเอง พอถึงเวลาเรียบ มันก็จะฟิตพอดีกับลูกสูบ ทำให้มีแรงอัดที่ไม่ตกลง ...
    ช่างเขาบอกมานะครับ (ไม่รู้จริงของเขาเปล่านะ)

แล้วขัดลื่นในความคิดของคุณ มันดียังไง ถึงได้แนะนำ รบกวนอธิบายให้ที อยากรู้เหมือนกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย elizaspace : 03-08-2011 เมื่อ 10:00

หมดค่าเสียหายจากการทำเครื่องไปเท่าไหรครับท่าน...
    รักในรถเก่าต้องทำใจ การรอคอยนั้นคู่กับความภาคภูมิใจ
    [email protected]
    086-6695445 โอ๊ต

Lamvasapeas's Avatar
    สถานที่
    C-Mu Scooter Club(สายอ่อน)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ elizaspace อ่านข้อความ
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะว่าจากที่ช่างบอกถ้าขัดลื่นเลยมันก็ทำให้โอกาสล ูกติดมีน้อยลง(อันนี้ก็จริง) แต่ว่ามันก็อาจจะทำให้หลวมไวกว่าเดิม ถ้าขัดลายเราก็ต้องทนสักระยะนึงให้แหวนลูกสูบมันทำหน ้าที่ขัดผิวด้านในให้มันอยู่ตัวของมันเอง พอถึงเวลาเรียบ มันก็จะฟิตพอดีกับลูกสูบ ทำให้มีแรงอัดที่ไม่ตกลง ...
    ช่างเขาบอกมานะครับ (ไม่รู้จริงของเขาเปล่านะ)
    เคยได้ยินมาแนวๆนี้เหมือนกันครับ เป็นการกันลูกหลวมเร็ว รายละเอียดแจ่มมากครับ เยี่ยมเลย
    หรือ
    โทรศัพท์ 084-0405595 (นัท) ครับ
    เลขบัญชี 566-461658-6
    ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาคณะแพทย์ศาสตร์เชียงใหม่

Senior Member AAA's Avatar
    สถานที่
    มุดสังหอม
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lamvasapeas อ่านข้อความ
    เคยได้ยินมาแนวๆนี้เหมือนกันครับ เป็นการกันลูกหลวมเร็ว รายละเอียดแจ่มมากครับ เยี่ยมเลย
    ตอนที่เรียนช่างยนต์มา จารบอกว่า ร่องที่เห็นนั้นเรียกว่า ร่องน้ำมัน ประโยชน์ของมันก็คือ..เป็นที่อาศัยของน้ำมันครับ คือน้ำมันจะสามารถเกาะและอยู่ในร่องนั้นเป็นฟิมล์ บางๆๆ เวลาเครื่องทำงาน มันก็จะช่วยหล่อลื่น ระหว่างผิวกระบอกสูบ กับลูกสูบ ช่วยลดการสึกหรอ ของเครื่องยนต์นั้นเองครับ......ตอบตามที่ได้ยินมาคร ับ
    เราต่างก็เกิดไม่ทันกันทั้งนั้น..

system2008's Avatar
    สถานที่
    อยู่ไหนดีอ่ะ?
    ขอบคุณ
    0

เนียน!!!
    คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล

เริ่มประกอบเครื่องกันแล้วครับ

ลูกปืนเพลาข้อเหวี่ยงของญี่ปุ่นอย่างดี ทนต่อรอบความเร็วสูง ไม่มีเสียงหอนแน่นอนแม้ว่าจะไม่ใช่รางพลาสติก.. ผ่าเครื่อง 3-4 รอบ ลูกปืนยังไม่ต้องเปลี่ยนเลย ราคาแพงกว่างานไต้หวัน งานอินเดีย 1 เท่าตัว ไม่มีขายตามร้านอะไหล่เวสป้า ต้องสั่งตามร้านอะไหล่รถยนต์ ตามด้วยการทาด้วยจารบีมารอซซี่ ผ่าเครื่องออกมาจารบีก็ยังเกาะอยู่เลย

ซีลข้อเหวี่ยง ใช้อย่างดีสีน้ำเงิน ไม่ใช่สีดำครับ แพงกว่ากันนิดหน่อย แต่ว่าการใช้งานยาวกว่า

ลูกปืน PA แท้ๆ แกะจากห่อเลย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย elizaspace : 06-08-2011 เมื่อ 00:14

ซีลแกนสตาร์ท Kr แท้ๆ ใช้กันยาวๆ

ย้ำไปเลย 2 แผ่น กันมันล้าครับ

ทำเบ้าลูกปืนล้อหลังใหม่ น้ำมันไม่มีรั่วไม่มีซึมแน่นอน ล้างระแบบเกลียวออกไปเลย เพราะของเดิมๆ มักจะชอบซึมตามเกลียวออกมา เป็นปัญหาที่เวสป้าชอบเบรคไม่อยู่ น้ำมันเลอะล้อหลังสกปรกไปหมด

ทำบ่าเพลาล้อหลังใหม่ ของเดิมมันสึกเป็นร่องๆไปหมดล่ะ

เสา PA แท้ๆ 4 ต้น ขนาดสเป๊คเดิมๆ 7 มิล เบิกไทยเจริญ

จากเดิมเคยคว้านเป็น 8 มิลเพื่อใส่เสาต้นใหญ่ แต่ต้องทำกลับเป็น 7 มิลโดยใช้เป็นเกลียวทองเหลือง อัดซ้อนอีกชั้นนึง ไม่ใช้การพอกแล้วเจาะ แล้วก็ไม่ใช้บูธเหล็ก เนื่องจากขัดอัดแน่นมากเท่าไหร่ โอกาสเกลียวแตกก็มีสูง เลยต้องทำเป็นทองเหลือง ซึ่งมีความเหนียวมากกว่าเหล็ก

ใส่ๆ วางๆ เข้าไปครับ

เริ่มใส่เสาเสื้อสูบกันบ้าง โดยใช้ใช้กาวทาที่เกลียวก่อนใส่ครับ เนื่องจากกาวนี้ชนิดนี้ยิ่งโดนความร้อน ยิ่งแน่นมาก ตอนบีบมาก็แค่เหนียวๆธรรมดาแค่นั้นเองครับ ส่วนมากพวกเครื่งอรถยนต์ก็มักจะใช้กาวชนิดนี้ทาพวกน๊ อตต่างๆ ซะส่วนใหญ่ สนนราคาหลอดนึงก็ 3-400 บาท ... ดีกว่าขันเกลียวเข้าไปเปล่านะครับ

หน้าตาของเจ้ากาวที่ว่าครับ สีหยั่งกับน้ำยาอุทัย ที่พวกเด็กแว๊นเอาไว้ทาปากกันเลยทีเดียว

เริ่มประกอบเครื่องแล้ว

เอาจานไฟของคันอื่นใส่ก่อนแก้ขัดครับ เอามานั่งบดโรไปพลาง ๆ... โรฟิตจริงๆ

อันนี้คือรูปก่อนทำเครื่องครับ เละ....จนดูไม่ได้เลย อึ๋ยยยยย !!

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย elizaspace : 06-08-2011 เมื่อ 00:10

Member
    ขอบคุณ
    0

งามขนาด

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks