ดัทสันช้างเหยียบ - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ดัทสันช้างเหยียบ

Senior Member off_car's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โชว์ด้วยคับ

ขอโชว์ด้วยคับ ช้าง 4 ข เกียร์คอ แต่งเดิมๆๆๆ ทำใหม่หมด ยกทั้งคัน ร่อง สัน รอยอ๊าก เดิมๆๆ ทุกเม็ดแนบเอกสาร 1552480แนบเอกสาร 1552479แนบเอกสาร 1552478

รูป รูป      

Senior Member gob_clubza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากมีช้างแบบเนี้ย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ doogdig อ่านข้อความ
    จีบคันนี้มาสองปีแล้ว ในที่สุด ก็เป็นของผมแล้วครับ (ขอเอาไปเช็ดตัวก่อนนะครับ)
    อยากได้บ้างจังแบ่งกานเลี้ยงบางสิคับ0866650607

evergreen's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่บานครับขอคำปรึกษาหน่อย
    ของผมใช้620 เครื่อง1300 เกียร์คอพอดีกำลังช่างใจว่าจะโอเวอร์ฮอนเครื่องใหม่ด ีหรือว่างเครื่องใหม่ดีเลยจะถามว่าถ้าโอเวอร์แล้วมัน จะดีกว่าเดิมมากมั๊ยรู้สึกว่าเครื่องมันกินน้ำมันเกิ นเครื่อง1300อ่ะครับ(เข้าใจนะว่าเครื่องมันเก่า)อิอิ ...แล้วถ้าวางเครื่องใหม่เอาแบบไหนลงดี...โดยส่วนตัว ว่าจะเอาSrลง...เลยช่างใจอยู่ครับ....อีกอย่างล้อหน้ าเป็นดัมพ์เบรคจะใส่ดิสควรแปลงของอะไรที่ใกล้เคียงที ่สุดครับ
    ขอบคุณครับ

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถามเรื่องเครื่อง อะไรดี คงต้องย้อนถามตัวเองก่อนว่า รถคันนี้จะขับใช้งานหรือจะแต่งโชว์ หากจะทำเพื่อใช้งาน แนะนำว่าหาซื้อเครื่องรุ่นใหม่ๆวางลงไปเลย จะดีกว่า แต่ถ้าทำโชว์ อยากได้แบบเดิมๆก็ต้องเดือดร้อนโอเวอร์ฮอล์
    การโอเวอร์ฮอล์เครื่องรุ่นนี้หาช่างทำได้ยากแล้วนะ ด้วยเทคโนโลยีแบบโบราณ หากไม่เคยทำเครื่องรุ่นนี้รับรองว่าทำไม่ได้ หรือทำออกมาได้แต่ก็มีปัญหาเรื่องปะเก็นรั่ว ข้อเหวี่ยงฝืด เพราะมันโลเทคโนโลยีมันจึงเป็นเช่นนั้น คนที่ทำจึงต้องทำความเข้าใจมันเป็นอย่างมาก ตอนที่ผมทำก็ต้องทำด้วยตัวเองในจุดหลักๆทั้งหมด เหนื่อยพอประมาณ เพราะตัวเองเคยทำสมัยรุ่นๆ ตอนที่ทำก็เกือบจะลืมในบางจุด
    วางเครื่องรุ่นใหม่ต้องดูวัตถุประสงค์เช่นกัน จะเอาแบบขับไปทำงานคล่องตัว ประหยัดก็ต้องเลือกเกียร์ออโต้ ตระกูล 4s-fe ของโตโยต้า อย่ามองว่าข้ามค่าย แต่ให้มองว่าเราขับใช้งาน
    ถ้าเป็น sr20de นั้นพอไหว แต่ถ้า det ก็โหดเกินไป อีกอย่างก็คือ วางลงไปยากครับ ที่พูดอย่างนี้ก็คือ ไม่ลงตัว ไม่พอดี ติดโน่นติดนี่ พอวางลงไปแล้วก็แรงเกินจะใช้งาน ต้องทำช่วงล่าง เบรก ล้อ ยาง ตามมาอีกไม่รู้จบ
    เรื่องเบรกหน้า ต้องดูรุ่นรถของเราด้วยว่าเป็นรุ่นไหน อย่าง 1300 น่าจะเป็นรุ่นแรกๆ ไม่มีของรุ่นไหนลงได้ ต้องใช้วิธีเชื่อมขายึดคาลิปเปอร์ขึ้นมาใหม่ ก็พอมีร้านรับทำอยู่ แต่ถ้าเป็นรุ่นท้ายๆ พวกไฟตั้งก็หยิบของรุ่น 720 มาได้ทั้งชุด เพราะช่วงล่างเหมือนกัน
    จริงๆแล้ว เบรกดรัมปรับตั้งดีๆก็หัวทิ่มได้นะ ประสิทธิภาพจะดีกว่าแบบดิสก์ เพียงแต่เวลาเบรกหนักๆจะออกอาการปัดเท่านั้นเอง

evergreen's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    ถามเรื่องเครื่อง อะไรดี คงต้องย้อนถามตัวเองก่อนว่า รถคันนี้จะขับใช้งานหรือจะแต่งโชว์ หากจะทำเพื่อใช้งาน แนะนำว่าหาซื้อเครื่องรุ่นใหม่ๆวางลงไปเลย จะดีกว่า แต่ถ้าทำโชว์ อยากได้แบบเดิมๆก็ต้องเดือดร้อนโอเวอร์ฮอล์
    การโอเวอร์ฮอล์เครื่องรุ่นนี้หาช่างทำได้ยากแล้วนะ ด้วยเทคโนโลยีแบบโบราณ หากไม่เคยทำเครื่องรุ่นนี้รับรองว่าทำไม่ได้ หรือทำออกมาได้แต่ก็มีปัญหาเรื่องปะเก็นรั่ว ข้อเหวี่ยงฝืด เพราะมันโลเทคโนโลยีมันจึงเป็นเช่นนั้น คนที่ทำจึงต้องทำความเข้าใจมันเป็นอย่างมาก ตอนที่ผมทำก็ต้องทำด้วยตัวเองในจุดหลักๆทั้งหมด เหนื่อยพอประมาณ เพราะตัวเองเคยทำสมัยรุ่นๆ ตอนที่ทำก็เกือบจะลืมในบางจุด
    วางเครื่องรุ่นใหม่ต้องดูวัตถุประสงค์เช่นกัน จะเอาแบบขับไปทำงานคล่องตัว ประหยัดก็ต้องเลือกเกียร์ออโต้ ตระกูล 4s-fe ของโตโยต้า อย่ามองว่าข้ามค่าย แต่ให้มองว่าเราขับใช้งาน
    ถ้าเป็น sr20de นั้นพอไหว แต่ถ้า det ก็โหดเกินไป อีกอย่างก็คือ วางลงไปยากครับ ที่พูดอย่างนี้ก็คือ ไม่ลงตัว ไม่พอดี ติดโน่นติดนี่ พอวางลงไปแล้วก็แรงเกินจะใช้งาน ต้องทำช่วงล่าง เบรก ล้อ ยาง ตามมาอีกไม่รู้จบ
    เรื่องเบรกหน้า ต้องดูรุ่นรถของเราด้วยว่าเป็นรุ่นไหน อย่าง 1300 น่าจะเป็นรุ่นแรกๆ ไม่มีของรุ่นไหนลงได้ ต้องใช้วิธีเชื่อมขายึดคาลิปเปอร์ขึ้นมาใหม่ ก็พอมีร้านรับทำอยู่ แต่ถ้าเป็นรุ่นท้ายๆ พวกไฟตั้งก็หยิบของรุ่น 720 มาได้ทั้งชุด เพราะช่วงล่างเหมือนกัน
    จริงๆแล้ว เบรกดรัมปรับตั้งดีๆก็หัวทิ่มได้นะ ประสิทธิภาพจะดีกว่าแบบดิสก์ เพียงแต่เวลาเบรกหนักๆจะออกอาการปัดเท่านั้นเอง
    ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับความรู้
    เครื่อง4S-Feนี้มันแปลงน้อยกว่าsrใช่มั๊ยครับ..จิงๆผมไม่ค่อยได ้ใช้หรอกครับแต่อยากทำไว้เผื่อเวลาอยากไปไหนหรือต้อง ใช้ยามจำเป้นครับ
    เรื่องดิสหน้าพอดีน้องมันจะเอาของA31มาให้เลยว่าจะลอ งดูไม่รู้แปลงเยอะป่าว
    ไงก็ขอบคุณพี่มากครับ

Senior Member WooozaBlue11's Avatar
    สถานที่
    Pakkred - Rangsit
    ขอบคุณ
    0

สวย สะอาด เนียน สุดยอดเลยครับ
    --------------------------------------------------------------------------
    --------------------------------------------------------------------------

ความรักจะไม่ทำร้ายเรา...ถ้าเราไม่ทำร้ายตัวเอง ถ้าเธอรู้จักรัก
    แสงแดดจะทำให้เธออุ่น ลมหนาวจะทำให้เธอหลับสบาย
    ความรักเป็นสิ่งที่สวยงาม...หากเรารู้จักที่จะรักมันให้ถูก
    " รักในสิ่งที่เราเป็น..."

Junior Member BOY_620's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่บานครับสอบถามเรื่องเบอร์นมหนู (น้ำมันและอากาศ) ในคาบิวหน่อยครับ
    ของเดิมที่มากับรถตอนทำสีช่างเค้าเปลี่ยนให้ใหม่เนื่ องจากถอดมาล้างเปลี่ยนปะเก็นแล้วเปลี่ยนนมหนูช่างบอก ว่ามันสะดุด
    แล้วของเก่าไม่ได้เก็บใว้ (ตอนขับกลับมาจากพะเยาไม่เห็นจะสะดุดเลย) ปัญหาตอนนี้คือรู้สึกว่าจะกินน้ำมันมากแต่ก็วิ่งดีอย ู่ที่ประมาณ 100 km./hr อยากขอคำแนะนำจากพี่บานหน่อยว่าควรใส่นมหนูเบอร์อะไร ดีครับและเรื่องท่อไอเสียรถผมมีรอยรั่วว่าจะเปลี่ยนใ หม่ทั้งเส้นจะต้องเดินท่อขนาดเท่าไรและใช้หม้อพักของ รุ่นไหนดีครับช่วยแนะนำหน่อยครับ(เครื่อง 1300)

ขอบคุณพี่บานล่วงหน้าครับสุดท้ายเอาภาพตอนเปลี่ยนยาง ตั้งศูนย์มาให้ชมกันครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

ผมลืมไปแล้วครับว่าเบอร์อะไร เดี๋ยววันหยุดนี้ ผมถอดดูให้ครับ
    แต่มีข้อมูลของเครื่อง A12-A14 ให้ดูไปก่อน คิดว่าใกล้เคียงกัน
    พร้อมรูปประกอบ ลองตรวจสอบไปพลางๆก่อนนะครับ

Carburator Models
    Year Engine Hitachi Model
    1971 A12 Hitachi DCG306
    72-73 A12 Hitachi DCH306
    74 A13 Hitachi DCH306
    75-76 A14 Hitachi DCH306
    ------------------------------

Primary Main Jet - North American Models
    -----------------------------
    Year Jet Size
    1971 No. 98
    1972 No. 97
    1973 No. 95
    1974 No. 104
    1975-76 No. 104 California
    1975-76 No. 102
    1977-78 No. 105 California Manual Trans.
    1977 No. 104
    1978 No. 105 California Manual Trans
    1978 No. 104
    1978 No. 107 Federal 5-speed

Main Air Bleed
    -------------------------
    71-73 No. 80
    74 No. 65
    75-77 No. 95
    1978 No. 95 All California
    1978 No. 110 Four-speed
    1978 No. 65 Five-speed
    1978 No. 95 Automatic

Secondary Main Jet
    --------------------------------
    1971 No. 135
    1972-73 No. 140
    1974 No. 145
    1975 No. 150
    1976 No. 145
    1977-78 No. 145
    -------------------------------

Secondary Air Bleed
    ------------------------------
    71-78 No. 80
    1977 No. 60 California 5-speed

Primary Slow Jet
    1971-74 No. 43
    1975-78 No. 45
    1978 No. 46 non-California 5-speed

Secondary Slow Jet
    -------------------
    71-76 No. 50
    --------------------

รูป รูป  

Junior Member BOY_620's Avatar
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=ibanny;3518429]ผมลืมไปแล้วครับว่าเบอร์อะไร เดี๋ยววันหยุดนี้ ผมถอดดูให้ครับ
    แต่มีข้อมูลของเครื่อง A12-A14 ให้ดูไปก่อน คิดว่าใกล้เคียงกัน
    พร้อมรูปประกอบ ลองตรวจสอบไปพลางๆก่อนนะครับ

ขอบคุณครับพี่บานเป็นที่ปรึกษาที่ดีจริงๆ

Junior Member jdatsun's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รบกวนสอบถามพี่บาน ว่าจะลงแม็ก17นิ้ว ของ บีเอ็ม อยากทราบว่าจะยื่นออกมานอกตัวรถหรือป่าวอะครับ บังเอิญไปเจอมาพอดีครับ หรือรบกวนพี่ช่วยแนะนำใช้แม็กรุ่นไหนคือกลัวมันยื่นอ อกมานอกรถจนไม่น่าดูครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

จะยื่นหรือไม่ยื่นนั้นขึ้นอยู่กับค่าอ๊อฟเซ็ทที่ล้อน ั้นครับ
    อ๊อฟเซ็ทเดิมของดัทสันอยู่ที่ +20 หากล้อที่ได้มาไม่เกินนี้ ไม่ยื่นแน่นอน
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความกว้างของกะทะล้อ ด้วย ล้อเดิมของช้างเหยียบกว้างแค่ 4 นิ้ว
    หากล้อที่ได้มามีอ๊อฟเซ็ท +20 แต่กว้าง 7 นิ้ว ก็เท่ากับว่า ล้อจะยื่นออกมากว่าเดิมนิ้วครึ่ง
    อย่างไรก็ดีเพียงแค่นิ้วครึ่ง ยังไม่ยื่นออกนอกตัวรถแน่ จะติดพอดีซุ้ม
    ว่าแต่ล้อ bm ที่ได้มามีขนาดกว้างกับอ๊อฟเซ็ทเท่าไหร่ล่ะ แต่ที่แน่ๆ จำนวนรูและขนาดไม่เท่ากันนะ
    ของดัทสันมัน 6 รู ค่า pcd 139.6มม..5นิ้ว) ส่วน bm มัน 5รู pcd=120มม. มันคนละเรื่องกันนะ ต้องเดือดร้อนเจาะรูหรือไม่ก็ต่อสเปเซอร์ หากเป็นเช่นนั้นล้อก็จะยื่นออกมาจนน่าเกลียด
    ล้อขอบ 17 ที่ลงตัวน่าจะเป็น te37 ขอบ 17 กว้าง 7.5นิ้ว อ๊อฟตัวนี้อยู่ที่บวก 20 ลงตัวด้วยประการทั้งปวง

รูป รูป      

Junior Member jdatsun's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับName:  JDATSUN..JPG
Views: 5098
Size:  78.4 KB

ขอบคุณ
    0

ยินดีต้อนรับครับ คุณ jdatsun เห็นสภาพรถแล้วแสดงว่าเหนื่อยไม่ใช่น้อยกว่าจะทำขึ้น มาได้ขนาดนี้
    ยังต้องเก็บรายละเอียดอีก เอาใจช่วยครับ
    ส่วนคุณ Boy620 ถามเรื่องนมหนู ต้องขอโทษด้วย ผมยังไม่ได้หยุดงานเลย เสาร์-อาทิตย์นี้ก็ต้องไปเพชรบุรีอีก
    ว่างๆเมื่อไหร่ จะถอดตรวจสอบให้ครับ

รูป รูป  

Member
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่บาน จริงๆแล้วเคยเจอกันครั้งหนึ่งครับ ที่นัดกันที่บางใหญ่ ตอนนั้นผมใช้620วาง z18 เกียร์ธรรมดาครับ ก้อตื้อมากๆ
    ตอนนี้หันมาปั้น521 ครับ กะจะทำแนวคลาสสิกเครื่องยนต์เอาใช้งานสบายๆ ผมไปเล็งๆ z18 เหมือนเดิม แต่คราวนี้เป็นเกียร์ออโตครับ ไม่รู้ว่าจะตื้อหนักกว่าเดิมป่าว คือมันราคาประหยัดน่ะครับ ทั้งราคาเครื่องแล้วก้อค่าสายไฟ
    ถามเลยละกัน
    -มันจะติดไดชาร์ทมากหรือป่าว (กะปุกพวงมาลัยมันขึ้นมามากกว่า620)จะวางได้ไหม
    -เครื่องมาพร้อมเกียร์ออโตจะวิ่งดีไหมครับ คืออยากให้ติดท้าวสักหน่อน ไหลเรื่อยๆ ไม่หวังแรงมากไม่อยากแปลงช่วงล่างมาก
    -ถ้าไม่ดีนัก ยอมจ่ายอีกหน่อย วางอาไรดีครับ

ขอบคุณ
    0

สวย

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks