ชมรมคนรัก RX ครับ RX K (คอนคอร์ด) RX S,RX10,RX Z รวมถึง dx100 เข้าชมรมเลยครับ - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 24 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ชมรมคนรัก RX ครับ RX K (คอนคอร์ด) RX S,RX10,RX Z รวมถึง dx100 เข้าชมรมเลยครับ

Junior Member live-happy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ร้านนี้ ของ japan จิง แต่ราคาสูงไปหน่อยคับ

สู้ไม่ไหว จ้า

...

ขอบคุณนะคับ
    __________________________________________________ _______

ความแตกต่าง ไม่ใช่อุปสรรค ของคำว่า "มิตรภาพ"

-LIVE HAPPY-LIFE COUNTRY-
    __________________________________________________ ____________

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ live-happy อ่านข้อความ
    ร้านนี้ ของ japan จิง แต่ราคาสูงไปหน่อยคับ

สู้ไม่ไหว จ้า

...

ขอบคุณนะคับ
    อันไหนแพงก็ไม่ซื้อ ผมยกมาไห้ดูจะได้รู้ว่าหน้าตาอะไหล่มันเป็นยังไง ก็ลองถามร้านอื่นๆดูบ้างในเวฟนี้ ก็มีเยอะครับ หาไปเลื่อยๆ...

Junior Member live-happy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคับบบ

อัพพพพ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pinponkar อ่านข้อความ
    อันไหนแพงก็ไม่ซื้อ ผมยกมาไห้ดูจะได้รู้ว่าหน้าตาอะไหล่มันเป็นยังไง ก็ลองถามร้านอื่นๆดูบ้างในเวฟนี้ ก็มีเยอะครับ หาไปเลื่อยๆ...
    __________________________________________________ _______

ความแตกต่าง ไม่ใช่อุปสรรค ของคำว่า "มิตรภาพ"

-LIVE HAPPY-LIFE COUNTRY-
    __________________________________________________ ____________

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สอบถาม เื่พื่อน ๆ ที่ใช้ "ยามาฮ่าคอนคอร์ด" หน่อยนะ.... ผมเพิ่งได้ คอนคอร์ด มาคันนึง เจ้าของเดิมเค้าต่อสายตรงไว้(ใครมาสตาร์ต ก้อขี่ไปได้เลย) ผมอยากจะทำสวิทซ์สตาร์ตเองอะครับ ผมต้องตัดต่อสายไฟ ตรงไหน จุดไหน ช่วยบอกหน่อยนะครับ ......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freemans.34 อ่านข้อความ
    สอบถาม เื่พื่อน ๆ ที่ใช้ "ยามาฮ่าคอนคอร์ด" หน่อยนะ.... ผมเพิ่งได้ คอนคอร์ด มาคันนึง เจ้าของเดิมเค้าต่อสายตรงไว้(ใครมาสตาร์ต ก้อขี่ไปได้เลย) ผมอยากจะทำสวิทซ์สตาร์ตเองอะครับ ผมต้องตัดต่อสายไฟ ตรงไหน จุดไหน ช่วยบอกหน่อยนะครับ ......
    ถ้าเรื่องไฟ ต้องรบกวนพี่ท่านนี้ครับ
    h_teerachai
    อธิบายได้จบเลย. ขอบอก.

Member aon_ba classic's Avatar
    สถานที่
    Payubnai Classic Rayong
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

พี่ๆครัฟ ผมขอถามหน่อยนะครัฟ ผมมีrx100 อยุ่คันนึงครัฟ พี่ว่าผมจะขี่เครื่องเดิมหรือเปลี่ยนเครื่องดีครัฟ

เครื่องผมมันกินน้ำมันอ่าครัฟแต่มันแรงดี ข้อเหวี่ยง,ชุดเกียร คอนคอต ลูกrxz 60มิน หลีดrxz คาบู n-pro ครัฟ

รูป รูป  

Member h_teerachai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pinponkar อ่านข้อความ
    ถ้าเรื่องไฟ ต้องรบกวนพี่ท่านนี้ครับ
    h_teerachai
    อธิบายได้จบเลย. ขอบอก.
    ก็ว่ากับไปครับคุณ pinponkar

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freemans.34 อ่านข้อความ
    ผมไม่ได้ขี่ yamaha concord หรอกนะแต่จะลองตอบดูนะครับ
    ระบบไปจุดระเบิดของ yamaha concord เป็นแบบ AC CDI ครับ การดับเครื่องนั้นง่ายมาก ให้เราจั้มสายไฟเส้นที่เข้าคอย์จุดระเบิดหรือคอยล์หั วเทียนนั่นแหละ เวลาเราจะดับเครื่องจะเอาเส้นนี้ชอร์ตกับขั้วลบหรือช อร์ตกับโครงรถตรงไหนก็ได้ หรือจะต่อเอาสายไฟเส้นนี้ไปใส่สวิตลับที่ไหนซักที่นึ งก็ได้ เวลาดับเครื่องก็กดให้สวิตท์ไปต่อกับโครงรถ เวลาเราจะติดเครื่องก็กดสวิตช์ให้มันตัดออกจากกัน แค่นี้คนอื่นที่ไม่รู้ว่าสวิตช์อยู่ไหนก็ติดเครื่องไ ม่ได้แล้วละครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aon_ba classic อ่านข้อความ
    พี่ๆครัฟ ผมขอถามหน่อยนะครัฟ ผมมีrx100 อยุ่คันนึงครัฟ พี่ว่าผมจะขี่เครื่องเดิมหรือเปลี่ยนเครื่องดีครัฟ

เครื่องผมมันกินน้ำมันอ่าครัฟแต่มันแรงดี ข้อเหวี่ยง,ชุดเกียร คอนคอต ลูกrxz 60มิน หลีดrxz คาบู n-pro ครัฟ
    โอโห๋.....ผมมีคำแนะนำดังนี้
    1.ทำเครื่องให้เหมือนเดิม ตอน standard ก็น่าจะประหยัดน้ำมันขึ้น
    2.วางเครื่องใหม่อ่านต่อเลย
    3.วางเครื่องอะไร ต้องแปลงจุดยึดต่างๆเยอะมั้ย รถจะช้ำรึเปล่าถ้าต้องตัดตรงโน้น เชื่อมเพิ่มตรงนี้
    4.เครื่องที่ได้มาสามารถเอาไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องได้ม ั้ย(ในกรณีที่รถคุณมีทะเบียนและไม่ขาดต่อภาษีนะ)
    สุดท้ายแล้วลองชั่งใจดูว่าอยากทำอันไหนครับ มันอยู่ที่ใจเจ้าของนะผมว่า

Member aon_ba classic's Avatar
    สถานที่
    Payubnai Classic Rayong
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ h_teerachai อ่านข้อความ
    โอโห๋.....ผมมีคำแนะนำดังนี้
    1.ทำเครื่องให้เหมือนเดิม ตอน standard ก็น่าจะประหยัดน้ำมันขึ้น
    2.วางเครื่องใหม่อ่านต่อเลย
    3.วางเครื่องอะไร ต้องแปลงจุดยึดต่างๆเยอะมั้ย รถจะช้ำรึเปล่าถ้าต้องตัดตรงโน้น เชื่อมเพิ่มตรงนี้
    4.เครื่องที่ได้มาสามารถเอาไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องได้ม ั้ย(ในกรณีที่รถคุณมีทะเบียนและไม่ขาดต่อภาษีนะ)
    สุดท้ายแล้วลองชั่งใจดูว่าอยากทำอันไหนครับ มันอยู่ที่ใจเจ้าของนะผมว่า
    ขอบคุนครัฟผม ตอนแลกผมว่าจะวางเครื่องโซนิคครัฟ

แต่ไม่แล้วครัฟ ว่าจะทัมไหม่ดีกว่า ขี่เดิมๆเท่กว่ากัลเยอะ ขอบคุนมากครัฟ

ขอบคุณ
    0

ตอนนี้รถผมเครื่องมีเสียงดังมากแต่เวลาบีบครัทช์แล้ว จะเงียบลงใครทราบบ้างเป็นที่อะไร(ย้ำครัทช์มาแล้ว)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ h_teerachai อ่านข้อความ
    ก็ว่ากับไปครับคุณ pinponkar

ผมไม่ได้ขี่ yamaha concord หรอกนะแต่จะลองตอบดูนะครับ
    ระบบไปจุดระเบิดของ yamaha concord เป็นแบบ AC CDI ครับ การดับเครื่องนั้นง่ายมาก ให้เราจั้มสายไฟเส้นที่เข้าคอย์จุดระเบิดหรือคอยล์หั วเทียนนั่นแหละ เวลาเราจะดับเครื่องจะเอาเส้นนี้ชอร์ตกับขั้วลบหรือช อร์ตกับโครงรถตรงไหนก็ได้ หรือจะต่อเอาสายไฟเส้นนี้ไปใส่สวิตลับที่ไหนซักที่นึ งก็ได้ เวลาดับเครื่องก็กดให้สวิตท์ไปต่อกับโครงรถ เวลาเราจะติดเครื่องก็กดสวิตช์ให้มันตัดออกจากกัน แค่นี้คนอื่นที่ไม่รู้ว่าสวิตช์อยู่ไหนก็ติดเครื่องไ ม่ได้แล้วละครับ
    ขอบคุณ ครับ ......สำหรับคำตอบดี ๆ

ขอบคุณ
    0

ติชม ....หน่อยครับName:  1283225834.jpg
Views: 31315
Size:  80.2 KBName:  1283225948.jpg
Views: 23266
Size:  94.7 KBName:  1283225958.jpg
Views: 25118
Size:  104.7 KB

ก็ว่ากันไปครับคุณ pinponkar

-ก็ต้องขอบคุณพี่ด้วยครับ พี่ตอบผมก็ได้อ่านด้วย ได้ประโยชน์ทั้งเจ้าของปัญหาและท่านอื่นๆ...

"คอนคอต " มันก็สวยเหมือนกัน.......เน๊อะ

ขอมั่ง ..มันคันๆๆๆๆ..

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แนะนำวิธีการตั้งปั้มออโตลูปสำหรับ rx 100

แนะนำวิธีการตั้งปั้มออโตลูปสำหรับ rx 100 และสามารถนำไปปรับใช้กับรุ่นอื่นได้เช่น rs100-125 rx-s rx-k
    การตรวจสายเคเบิ้ล

Name:  การตั้งมาร์ค.jpg
Views: 22768
Size:  33.9 KB
    1.ตรวจสอบตำแหน่งของหมุด(หมายเลข 1) ว่าตรงกับตำแหน่งมาร์ค(หมายเลข 2)ที่อยู่บนล้อคล้องสายหรือไม่

Name:  การตั้งสาย.jpg
Views: 17402
Size:  32.3 KB
    2.ถ้าตำแหน่งไม่ตรงให้ทำการปรับน็อตหมายเลข 1 จนตำแหน่งได้และทำการล็อคน็อตหมายเลข 2

ระยะชักอย่างต่ำของปั้มออโตลูป

Name:  ระยะห่างของปั้ม.jpg
Views: 18943
Size:  30.7 KB
    1.หมุนเครื่องยนต์ให้แหวนที่อยู่กับแกนของปั้มเคลื่อ นที่ขึ้นจนสุด(มาร์คต้องอยู่ตรงกันนะ)
    2.วัดระยะห่างด้วยฟิลเลอร์เกจ ระห่างตรงนี้เรียกว่าระยะห่างที่น้อยที่สุดของปั้ม มีค่าอยู่ระหว่าง 0.20-0.25 mm

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 24 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks