คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 57 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    กำลังสร้าง ครับ
    ขอบคุณ
    0

คุณ Jeab Mobile ผมเห็นที่ประกาศขาย ถัง DT100 อ่ะนะครับ
    แลกกับ เสื้อสูบวิง ไหมครับ ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ลูกศิษย์ อาจารย์ แดง เหมือนกัน 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [email protected] : 29-11-2010 เมื่อ 18:14
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    เลขบัญชี 524-0-02234-8
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    คุณ Jeab Mobile ผมเห็นที่ประกาศขาย ถัง DT100 อ่ะนะครับ
    แลกกับ เสื้อสูบวิง ไหมครับ ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ลูกศิษย์ แดง อาจารย์เหมือนกัน 555+
    ขอบคุณครับ แต่ผมขายไปแล้วพี่

ยังรอคำตอบ อ.แดง อยู่นะครับ

Member จ่าอู๋'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบวิธีการถอดตัวจับแฮนด์ของcgด้านที่มีตัวกุญแ จล๊อค อยากจะเปลี่ยนแฮนด์ครับแต่ไม่รู้จะถอดฝั่งที่มีกุญแจ ยังไง หรือท่านผุ้รู้ที่เคยถอด ก็แนะนำมาได้เลยครับ ขอบคุณมาก

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ จ่าอู๋ อ่านข้อความ
    อยากทราบวิธีการถอดตัวจับแฮนด์ของcgด้านที่มีตัวกุญแ จล๊อค อยากจะเปลี่ยนแฮนด์ครับแต่ไม่รู้จะถอดฝั่งที่มีกุญแจ ยังไง หรือท่านผุ้รู้ที่เคยถอด ก็แนะนำมาได้เลยครับ ขอบคุณมาก
    ที่ผมเคยทำมาใช้เส้นเอ็นเส้นเล็กๆ พาดทางปากที่ประกบกันแล้วดึงเข้าหาแฮนด์ก็หลุดครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ที่ผมเคยทำมาใช้เส้นเอ็นเส้นเล็กๆ พาดทางปากที่ประกบกันแล้วดึงเข้าหาแฮนด์ก็หลุดครับ

ทำไมมันง่ายจัง 55+ เดี๋ยวจะลองไปทำดู ขอบคุณครับ

Senior Member jimjan's Avatar
    สถานที่
    หาอยู่
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้น้ำมันมันซึ่มที่กระบอกโช๊คครับ ผมเปลี่ยนซิลมาใหม่แล้ว แต่ว่าตอนถอดโช๊คมา มันเป็นรอยที่แกนครับ แบบนี้มันเกิดจากจุดนี้ใช่ไหมครับ

อีกอาการหนึ่งครับ เวลาผมบิดแช่ไปนานๆ พอเบาเครื่องแล้วรถจะดับทันทีเลยครับ ต้อง ถอดสายน้ำมันเพื่อให้น้ำมันมันไหลออกไปก่อนแล้วใส่กล ับ ไปแล้วลองสตาท์ถึงจะติด

บางทีมันก็เป็นตอนช่วงทีน้ำมันเหลือน้อยครับ มันเป็นที่อะไรครับ

สวัสดีครับลุงแดง มีเรื่องรบกวนอีกแระ คือว่า มีน้ำมันหยดตรงจานไฟอ่ะครับ ให้ช่างเปลี่ยนซิลแล้วมันก็หายหยดไปซักพักนึง

แต่ตอนนี้มันเริ่มหยดอีกแล้ว เป็นเพราะอะไรอ่ะครับ งงจริงเลย(เพิ่งเปลี่ยนไม่ถึงเดือน) ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ

สงสัยต้องลงมือทำเองซะแล้ว เผื่อเก่งกว่าช่างแถวบ้าน 555+

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ จ่าอู๋ อ่านข้อความ
    ทำไมมันง่ายจัง 55+ เดี๋ยวจะลองไปทำดู ขอบคุณครับ
    เข้ามาลุ้นพี่จ่า ว่าจะง่ายเหมือนที่ลุงแดงบอกป่าว เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณ
    0

ทำแบบนั้นเลยครับ ง่ายดี

ทำแบบนั้นเลยครับ ง่ายดี
    เอามาถาม-ตอบ กันในกระทู้นี้ดีกว่า นะครับน้องจ่า(ผมเกิด กย.11ครับ ไม่ใช่11กย.นะ)จะได้เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นด้วย

ไอ้สลักที่ว่านั้นใช่ตามรูปมั๊ย มันสั่นและมีเสียงดังจริงๆครับเวลาติดเครื่อง และมีน้ำมันไหลซึมออกมาเห็นๆครับ

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jimjan อ่านข้อความ
    ตอนนี้น้ำมันมันซึ่มที่กระบอกโช๊คครับ ผมเปลี่ยนซิลมาใหม่แล้ว แต่ว่าตอนถอดโช๊คมา มันเป็นรอยที่แกนครับ แบบนี้มันเกิดจากจุดนี้ใช่ไหมครับ

อีกอาการหนึ่งครับ เวลาผมบิดแช่ไปนานๆ พอเบาเครื่องแล้วรถจะดับทันทีเลยครับ ต้อง ถอดสายน้ำมันเพื่อให้น้ำมันมันไหลออกไปก่อนแล้วใส่กล ับ ไปแล้วลองสตาท์ถึงจะติด

บางทีมันก็เป็นตอนช่วงทีน้ำมันเหลือน้อยครับ มันเป็นที่อะไรครับ
    ประเด็นแรกตรงจุดเลยครับ แกนเป็นรอยน้ำมันซึมได้อยู่แล้วครับ ถ้ายังไม่เปลี่ยนแกนก็คงต้องถอดออกมาใช้กระดาษทรายละ เอียดๆขัดลูบๆ แล้วตัดสปริงซีลออกสักหน่อยเพื่อนให้รัดมากขึ้นน่าจะ ช่วยได้
    ประเด็นที่สอง ก็มีสองประเด็นคือก๊อกตัน กับรูหายใจที่ฝาถังน้ำมันตันครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sherman อ่านข้อความ
    สวัสดีครับลุงแดง มีเรื่องรบกวนอีกแระ คือว่า มีน้ำมันหยดตรงจานไฟอ่ะครับ ให้ช่างเปลี่ยนซิลแล้วมันก็หายหยดไปซักพักนึง

แต่ตอนนี้มันเริ่มหยดอีกแล้ว เป็นเพราะอะไรอ่ะครับ งงจริงเลย(เพิ่งเปลี่ยนไม่ถึงเดือน) ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ

สงสัยต้องลงมือทำเองซะแล้ว เผื่อเก่งกว่าช่างแถวบ้าน 555+
    ตามที่เล่ามาสาเหตุที่จริงๆ มันเกิดจากเพลาข้อเหวี่ยงสึกเป็นร่องตรงที่ซีลมันรัด อยู่ เพราะฉนั้นเวลาเปลี่ยนตัวใหม่ให้ตัดสปริงซีลออกหน่อย เพื่อให้ซีลรัดมากขึ้น หรือไม่ก็ต้องใช้ซีลแท้ครับได้นานอีกหน่อย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ตามที่เล่ามาสาเหตุที่จริงๆ มันเกิดจากเพลาข้อเหวี่ยงสึกเป็นร่องตรงที่ซีลมันรัด อยู่ เพราะฉนั้นเวลาเปลี่ยนตัวใหม่ให้ตัดสปริงซีลออกหน่อย เพื่อให้ซีลรัดมากขึ้น หรือไม่ก็ต้องใช้ซีลแท้ครับได้นานอีกหน่อย
    ขอบคุณครับลุงแดง

แล้วรูปที่ผมลงไว้ตรงนั้นใช่มั๊ยครับ ม้ำมันมันไหลออกมาตรงนั้นอ่ะครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

สอบถามลุงแดงครับ ผมรื้อเครื่อง cg110 มาเปลี่ยนอุปกรณ์ข้างในและล้างใหม่หมด พอประกอบลองสตาร์ทเครื่อง ก้านกดคลัชมันกระดิกด้วยเวลาสตาร์ท หรือหมุนล้อแม่เหล็ก มันเป็นปกติอย่างนี้หรือเปล่า หรือผมใส่อุปกรณ์ตรงไหนผิดไป ก่อนรื้อผมไม่ได้สังเกตุ รบกวนด้วยครับ เพราะพอสตาร์ทเครื่องติดมันจะกระดิกตลอด(ยังไม่ได้ใส ่สายคลัช) และจะดังแก๊ก ๆๆๆ ไม่ใช่เสียงจากก้านกระทุ้งนะครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sherman อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับลุงแดง

แล้วรูปที่ผมลงไว้ตรงนั้นใช่มั๊ยครับ ม้ำมันมันไหลออกมาตรงนั้นอ่ะครับ
    ถ้าตามที่บอกรั่วจากซีลก็หมายถึงซีลจานไฟก็ต้องทำแบบ ที่ตอบไป แต่ถ้ารั่วตรงที่ลงตามรูป(แกนไทม์มิ่ง) ก็ต้องเปลี่ยนโอริงครับ

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 57 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks