มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ - หน้า 62

หน้าที่ 62 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 12 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ write999 อ่านข้อความ
    คุณต๋องพอจะมีเสื้อเดิมของ gl ใหมของเดิมผมมันแตก

แตกแบบไหนครับ ขอดูรูปหน่อยเผื่อมีทางแก้ไขไม่ต้องซื้อใหม่
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

Drink Don't Drag

Tracker & motrd Club

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    เสื้อสูบ 144cc นั้นเป็นเสื้อแต่งครับสามรถใส่รถ พิกัด 125cc ได้เลย

หมายถึง รถที่ใช้โซ่ราวลิ้น นะครับ ส่วนเรื่องวาล์วนั้น ขนาดของใบวาล์วใหญ่ขึ้น

ต้องทำการขยายบ่าวาล์วครับ ช่างแต่ละคนมีสูตรแตกต่างกันไปครับผม

แก้ไขนิดหน่อยครับ ใส่ฮอนด้า วิง ได้เลย

แต่ gl ต้องระเบิกแคร๊งนิดหน่อยครับ

สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

1.รบกวนถามวิธีถอดแกนโช๊คหน้าjx110 พอดีจะเปลี่ยนแกนใหม่ แกนเดิมสึก
    2.คลัชหอน(jx)ต้องเปลี่ยนทั้งชุดหรือเปล่า หรือว่าเปลี่ยนเฉพาะเฟืองเรือนคลัช เฟืองหอน
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kenjiro2008 อ่านข้อความ
    1.รบกวนถามวิธีถอดแกนโช๊คหน้าjx110 พอดีจะเปลี่ยนแกนใหม่ แกนเดิมสึก
    2.คลัชหอน(jx)ต้องเปลี่ยนทั้งชุดหรือเปล่า หรือว่าเปลี่ยนเฉพาะเฟืองเรือนคลัช เฟืองหอน
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1.ขั้นตอนการถอดนะครับ

1.1 ถอดน๊อตเบอร์17 ที่หัวช๊อคอัพออกเทน้ำมันออกให้หมดครับ

1.2 เทเอาสปริงที่อยู่ข้างในออกมา

1.3 หาประแจหกเหลี่ยมที่เขาต่อด้ามจับยาวๆ แทงเข้าไปข้างในแกนช๊อคอัพเพื่อล๊อคแกนไว้

1.4 จับกระบอกช๊อคอัพหงายขึ้นมองเข้าไปข้างในจะเห็นมีน๊อ ตหกเหลี่ยมอีกตัว ให้ใช้ประแจหกเหลี่ยมทำการขัดออก

1.5 เมื่อถอดออกแล้ว ให้ดึงแกนออกได้

1.6 การประกอบเข้าให้ทำย้อนจากข้อ 1.5 ไปหา 1.1

ปล.ในการเปลี่ยนแกนผมว่าควรเปลี่ยนซิลช๊อคอัพด้วยก็ด ีครับ ไหนๆก็ถอดมาแล้ว

Name:  DSC05248_resize.JPG
Views: 1133
Size:  85.4 KB

Name:  DSC05252_resize.JPG
Views: 1141
Size:  67.0 KB

Name:  DSC05255_resize.JPG
Views: 1187
Size:  70.7 KB

2.คลัชหอน อาจเกิดจากการสึกหรอของลูกยางคลัชหรือมุดย้ำเสื่อมสภ าพ

ลองครวจเช็คให้ดีครับ ถ้าลูกยางและมุดย้ำเสื่อสภาพก็ทำการเปลี่ยนและย้ำมุด ใหม่

และตรวจดูว่าเฟืองตัวไหนชำรุดก็ทำการเปลี่ยนครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้ายต๋องมีเรื่องรบกวนจะปรึกษาอะครับ
    พอดีจะไปถอย s 65 มาปลุกอะครับไม่รู้ว่าพอจะเอาอะไหล่เครื่อง+ไฟรุ่นไห นพอใส่แทนได้บ้างเพราะรถยังสตารท์ไม่ติดเลย
    ขาดอะไหล่ภายนอกหลายรายการเหมือนกัน แล้วร้านแถวหละปูนที่ทำรถไม่แพงบ้างครับ

ผมอยู่หละปูนเหมือนกันขอคำแนะนำตวย ( มีรูปรถให้ดู )

รูป รูป    

Member killergolf's Avatar
    สถานที่
    สองล้ออิสระ อุทัยธานี
    ขอบคุณ
    0

พี่ต๋องสุขสันต์วันปีใหม่ไทยครับ ขอให้ร่ำรวย สุขภาพแข็งแรงนะ :)

ยากดีมีจนก็แค่คนขับ 2 ล้อ :)

สองล้ออิสระ อุทัยธานี

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 125premavira อ่านข้อความ
    อ้ายต๋องมีเรื่องรบกวนจะปรึกษาอะครับ
    พอดีจะไปถอย s 65 มาปลุกอะครับไม่รู้ว่าพอจะเอาอะไหล่เครื่อง+ไฟรุ่นไห นพอใส่แทนได้บ้างเพราะรถยังสตารท์ไม่ติดเลย
    ขาดอะไหล่ภายนอกหลายรายการเหมือนกัน แล้วร้านแถวหละปูนที่ทำรถไม่แพงบ้างครับ

ผมอยู่หละปูนเหมือนกันขอคำแนะนำตวย ( มีรูปรถให้ดู )

อะไหล่ของเครื่องยนต์อาจจะต้องไปหาแถวเชียงใหม่ครับ ร้านแม่ข่าใน อยู่ตรงข้ามกับร้านปืนจรัล

ถ้าลำพูนลองไปสอบถามที่ร้านกำธร ที่อยู่ทางเข้าด้านข้างบิ๊กซีลำพูน

เรื่องไฟนี้หมายถึงระบบไฟ หรือ ไฟหน้าครับ

ร้านที่ทำไม่แน่ใจครับ ส่วนมากพวกผมทำกันเอง

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ killergolf อ่านข้อความ
    พี่ต๋องสุขสันต์วันปีใหม่ไทยครับ ขอให้ร่ำรวย สุขภาพแข็งแรงนะ :)

ร่างกาย แข็ง อยู่แล้วครับ แต่ขอให้ร่ำรวยดีกว่า

มีความสุขเช่นกันครับ เล่นน้ำสงกรานต์ให้มีความสุขครับผม

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    1.ขั้นตอนการถอดนะครับ

1.1 ถอดน๊อตเบอร์17 ที่หัวช๊อคอัพออกเทน้ำมันออกให้หมดครับ

1.2 เทเอาสปริงที่อยู่ข้างในออกมา

1.3 หาประแจหกเหลี่ยมที่เขาต่อด้ามจับยาวๆ แทงเข้าไปข้างในแกนช๊อคอัพเพื่อล๊อคแกนไว้

1.4 จับกระบอกช๊อคอัพหงายขึ้นมองเข้าไปข้างในจะเห็นมีน๊อ ตหกเหลี่ยมอีกตัว ให้ใช้ประแจหกเหลี่ยมทำการขัดออก

1.5 เมื่อถอดออกแล้ว ให้ดึงแกนออกได้

1.6 การประกอบเข้าให้ทำย้อนจากข้อ 1.5 ไปหา 1.1

ปล.ในการเปลี่ยนแกนผมว่าควรเปลี่ยนซิลช๊อคอัพด้วยก็ด ีครับ ไหนๆก็ถอดมาแล้ว

Name:  DSC05248_resize.JPG
Views: 1133
Size:  85.4 KB

Name:  DSC05252_resize.JPG
Views: 1141
Size:  67.0 KB

Name:  DSC05255_resize.JPG
Views: 1187
Size:  70.7 KB

2.คลัชหอน อาจเกิดจากการสึกหรอของลูกยางคลัชหรือมุดย้ำเสื่อมสภ าพ

ลองครวจเช็คให้ดีครับ ถ้าลูกยางและมุดย้ำเสื่อสภาพก็ทำการเปลี่ยนและย้ำมุด ใหม่

และตรวจดูว่าเฟืองตัวไหนชำรุดก็ทำการเปลี่ยนครับ

ขอบคุณมากมายสำหรับความรู้ดี ๆ ครับ

Member พีรวัส's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอวิธี แปลง cdi xl 100 หน่อยครับ เอาแบบละเอียดเลยนะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    บุคคลพึงรีบขวนขวายในความดี พึงห้ามจิตเสียจากบาป
    เพราะว่าเมื่อบุคคลทำความดีช้าอยู่ใจจะยินดีในบาป

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พีรวัส อ่านข้อความ
    ขอวิธี แปลง cdi xl 100 หน่อยครับ เอาแบบละเอียดเลยนะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อยู่เชียงใหม่หรอครับ ลองไปถามซื้อชุด cdi สำเร็จรูปที่ร้านแม่ข่าใน

คงจะมีครับ ใช้ตัวเดียวกับ gl เลยครับผม ง่ายกว่า สะดวกด้วย

ขอบคุณ
    0

ขอเรียนถามพี่ต๋องว่า ชุด cdi สำเร็จรูป +คอยล์หัวเทียน
    1. สายไฟแต่ละสีต่อยังไง และเส้นไหนแต่กับคอยล์หัวเทียน
    2. ส่วนทองขาวกับกาวนา นี้ไม่เกี่ยวกับการต่อใช่ไหมครับ
    3. ต้องถอดลิ่มจานไฟด้วยไหมครับ
    4. และการตั้งมาร์คครับ
    Name:  P1000654.jpg
Views: 2350
Size:  32.8 KB
    Name:  P1000397.jpg
Views: 2537
Size:  38.2 KB

พี่ครับรถผมรุ่น gl 100 เพิ่งแปลงกล่องไฟมาใส่กล่องไฟโซนิกมาอะครับ

ละอาการที่มันเป็น

ผมขี่รถไปละอัดแรงๆ ก็ยังไม่เป็นไร แต่พอขากลับบ้าน ขี่มาแบบไม่แรงมาก มันก็ดับลงไปเลยอะพี่

แต่จอดพักเข็นได้ไปแค่นิดเดียว จอดพัก ละลองสตาดมันก็ติดขี่ได้เหมือนเดิม ละพอขี่ไปอีกไปนึง แบบพอจะแรงๆขึ้นมาหน่อยมันก็ดับไปอีก

ละจอดพักแปปนึงมันก็สตาดติดขี่ได้ ละค่อยๆขี่กลับบ้านจนถึงอะพี่ มันเป็นเพราะอาไรหรอครับพี่ บอกทีนะครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ GL125_Cafe อ่านข้อความ
    ขอเรียนถามพี่ต๋องว่า ชุด cdi สำเร็จรูป +คอยล์หัวเทียน
    1. สายไฟแต่ละสีต่อยังไง และเส้นไหนแต่กับคอยล์หัวเทียน
    2. ส่วนทองขาวกับกาวนา นี้ไม่เกี่ยวกับการต่อใช่ไหมครับ
    3. ต้องถอดลิ่มจานไฟด้วยไหมครับ
    4. และการตั้งมาร์คครับ
    Name:  P1000654.jpg
Views: 2350
Size:  32.8 KB
    Name:  P1000397.jpg
Views: 2537
Size:  38.2 KB

ขอทราบยี่ห้อ และ รุ่นของชุดไฟครับ

เพราะแต่ละรุ่น ทำไม่ค่อยเหมือนกันและขอถ่ายภาพ สีของสายไฟแต่ละเส้น

ให้เห็นแบบชัดๆด้วยครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ poaboy02 อ่านข้อความ
    พี่ครับรถผมรุ่น gl 100 เพิ่งแปลงกล่องไฟมาใส่กล่องไฟโซนิกมาอะครับ

ละอาการที่มันเป็น

ผมขี่รถไปละอัดแรงๆ ก็ยังไม่เป็นไร แต่พอขากลับบ้าน ขี่มาแบบไม่แรงมาก มันก็ดับลงไปเลยอะพี่

แต่จอดพักเข็นได้ไปแค่นิดเดียว จอดพัก ละลองสตาดมันก็ติดขี่ได้เหมือนเดิม ละพอขี่ไปอีกไปนึง แบบพอจะแรงๆขึ้นมาหน่อยมันก็ดับไปอีก

ละจอดพักแปปนึงมันก็สตาดติดขี่ได้ ละค่อยๆขี่กลับบ้านจนถึงอะพี่ มันเป็นเพราะอาไรหรอครับพี่ บอกทีนะครับ

ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ

1.คุณทำระบบ cdi แบบกล่องแปลงอะไร ตรงไหนบ้าง เพื่อจะได้ตอบถูกจุด

2.กล่องไฟที่ใช้เป็นของแท้ หรือ เทียม

ปล.ถ้ามีรูปประกอบด้วยยิ่งดีครับ

หน้าที่ 62 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 12 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks