Carburettor: คาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1000 - หน้า 6

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Carburettor: คาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1000

เรียนท่าน Jodeci
    รบกวนฝากรูปให้เจ็กด้วยครับ

Name:  IMG_1673.jpg
Views: 893
Size:  85.5 KB

Name:  IMG_1674.JPG
Views: 1244
Size:  149.5 KB

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

คาร์บูแบบเดียวกันมั๊ยครับท่านโด่ง..?
    อีกอย่างที่สงสัยมีท่อที่อุดยางอยู่ มันเป็นท่ออะไรครับ รบกวนหน่อยครับ

ไม่แน่ใจว่ามันเป็นท่อที่เกี่ยวกับระบบน้ำมันอะไรซัก อย่าง หรือ ที่ได้ยินมาว่าบางรุ่นจะเป็นท่อที่ใช้ระบบน้ำเลี้ยงใ ต้คาร์บู ขอความรู้หน่อย
    ปล.เคยลองเปิดแล้วสตาร์รถไม่ติดครับ ต้องปิดไว้

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TOOK_14 : 21-07-2010 เมื่อ 08:50

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    คาร์บูแบบเดียวกันมั๊ยครับท่านโด่ง..?
    อีกอย่างที่สงสัยมีท่อที่อุดยางอยู่ มันเป็นท่ออะไรครับ รบกวนหน่อยครับ

ไม่แน่ใจว่ามันเป็นท่อที่เกี่ยวกับระบบน้ำมันอะไรซัก อย่าง หรือ ที่ได้ยินมาว่าบางรุ่นจะเป็นท่อที่ใช้ระบบน้ำเลี้ยงใ ต้คาร์บู ขอความรู้หน่อย
    ปล.เคยลองเปิดแล้วสตาร์รถไม่ติดครับ ต้องปิดไว้

คาร์บูตัวที่อยู่ในรถผมเป็นแบบเดียวกับของท่านพี่เลย ครับ แต่ตัวที่ผมถ่ายรูปมาเป็นตัวสำรองครับ
    ส่วนที่เห็นเป็นจุกยางปิดอยู่มันคือ...... ไม่ทราบครับ 555555 เดี๋ยวผมถ่ายในรถผมมาให้ดูดีกว่าครับท่านพี่
    ถ้าจะถามหาความรู้เรื่องคาร์บูผมขออนุญาตผ่านไปทางท่ านนันเลยครับ แต่ถ้าผมคิดเองเล่นๆ ตรงตำแหน่งที่มีรูอยู่น่าจะเป็นท่อไอดี และในขณะเครื่องยนต์ทำงานน่าจะเกิดแรงดูดอากาศขึ้น และคุ้นๆว่าเคยเห็นรถบางคันต่อท่อไปหาหม้อลมเบรคครับ ข้อเท็จจริงรอท่านผู้เชี่ยวชาญมายืนยันอีกทีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DonGDonGDonG : 21-07-2010 เมื่อ 13:08

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    2

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    คาร์บูตัวที่อยู่ในรถผมเป็นแบบเดียวกับของท่านพี่เลย ครับ แต่ตัวที่ผมถ่ายรูปมาเป็นตัวสำรองครับ
    ส่วนที่เห็นเป็นจุกยางปิดอยู่มันคือ...... ไม่ทราบครับ 555555 เดี๋ยวผมถ่ายในรถผมมาให้ดูดีกว่าครับท่านพี่
    ถ้าจะถามหาความรู้เรื่องคาร์บูผมขออนุญาตผ่านไปทางท่ านนันเลยครับ แต่ถ้าผมคิดเองเล่นๆ ตรงตำแหน่งที่มีรูอยู่น่าจะเป็นท่อไอดี และในขณะเครื่องยนต์ทำงานน่าจะเกิดแรงดูดอากาศขึ้น และคุ้นๆว่าเคยเห็นรถบางคันต่อท่อไปหาหม้อลมเบรคครับ ข้อเท็จจริงรอท่านผู้เชี่ยวชาญมายืนยันอีกทีครับ
    ท่านโด่งตอบได้ถูกต้องแล้วครับ...รถของท่านๆรุ่นไม่ม ีหม้อครับต้องอุดใว้เช่นนี้ครับ...แต่ของผมมีหม้อครั บต่อแบบท่านโด่งชี้แจง
    ไม่ควรมีรถเกิน 2 คันต่อคน [/SIZE][/B]

Dtac 085-030-1100 1-2call 084-739-3200[/SIZE][/B]

คุณรฎินัน ศรปัญญาพันธ์(สุขกันต์) เลขบัญชี 498-0-097669 กรุงไทย สาขาบิ๊กชีแพร่

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    เรียนท่าน Jodeci
    รบกวนฝากรูปให้เจ็กด้วยครับ

Name:  IMG_1673.jpg
Views: 893
Size:  85.5 KB

Name:  IMG_1674.JPG
Views: 1244
Size:  149.5 KB
    โอเคครับ จัดไปเพราะเหมือนกันอย่างกับมะยงชิดกับมะปรางครับ 555555

เอาน้ำยาเจียรนัยคอยด์ของพี่ตุ๊กราดซักทีดีมั้ยครับ สท.โด่ง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขออีกนิดนึง ของฟรีไปเจอมาในเวปครับ

คาร์บูฮิตาชิครับผม

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wuttdy อ่านข้อความ
    ท่านโด่งตอบได้ถูกต้องแล้วครับ...รถของท่านๆรุ่นไม่ม ีหม้อครับต้องอุดใว้เช่นนี้ครับ...แต่ของผมมีหม้อครั บต่อแบบท่านโด่งชี้แจง
    ถูกต้องตามนั้นครับ....

พี่นันครับเมื่อวานถอดคาร์บูมาล้าง
    เข็มอันอี่ผมวงไว้มันใส่ลงไปในรูด้านบนที่วงไว้ใช่ไห มครับ
    สอบถามเพื่อความแน่ใจครับกลัวใส่ผิด
    ขอบคุณครับ

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    พี่นันครับเมื่อวานถอดคาร์บูมาล้าง
    เข็มอันอี่ผมวงไว้มันใส่ลงไปในรูด้านบนที่วงไว้ใช่ไห มครับ
    สอบถามเพื่อความแน่ใจครับกลัวใส่ผิด
    ขอบคุณครับ
    ใช่ครับ

Member Bom_Photobug's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอสอบถามท่านนันหน่อยนะครับ m1000 ของผม บางวันวิ่งดีมาก เครื่องเดินเรียบไม่มีปัญหา แต่บางวันเดินไม่เรียบ สะดุดเวลาออกตัว เดินเบาไม่ได้ หรือบางวัน มีทั้งสองอาการรวมกันเลยครับ เลยอยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับผม แต่ว่าตอนนี้เครื่องไม่ใช่เครื่องเดิมนะครับ ตอนนี้เป็น a12 ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Bom_Photobug : 28-10-2010 เมื่อ 12:01
    May the Force Be with You!!!

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bom_Photobug อ่านข้อความ
    ขอสอบถามท่านนันหน่อยนะครับ m1000 ของผม บางวันวิ่งดีมาก เครื่องเดินเรียบไม่มีปัญหา แต่บางวันเดินไม่เรียบ สะดุดเวลาออกตัว เดินเบาไม่ได้ หรือบางวัน มีทั้งสองอาการรวมกันเลยครับ เลยอยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับผม แต่ว่าตอนนี้เครื่องไม่ใช่เครื่องเดิมนะครับ ตอนนี้เป็น a12 ครับ
    คาร์บูต้องให้ท่านนันมาอธิบายครับ ผมก็มึนและงงกับคาร์บูคุณนายแดงเหมือนกัน มีน้ำมันหยดเป็นคราบสีแดงๆ แต่ผมก็ขันน๊อตไปเรียบร้อยแล้ว และก็หมั่นตรวจตราดูกรองน้ำมันให้มันสะอาดเข้าไว้ ตอนนี้เริ่มจะมีตะกอนขึ้นมาบ้างแล้วครับ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bom_Photobug อ่านข้อความ
    ดูหน้าทองขาวครับ หน้าสัมผัสอาจจะสกปรก เปลี่ยนหรือใช้กระดาษทรายเบอร์1000 ขัดให้เรียบ ลองดูก่อน ถ้าไม่หายค่อยไล่อย่างอื่นครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ
    ถูก

Member Bom_Photobug's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ดูหน้าทองขาวครับ หน้าสัมผัสอาจจะสกปรก เปลี่ยนหรือใช้กระดาษทรายเบอร์1000 ขัดให้เรียบ ลองดูก่อน ถ้าไม่หายค่อยไล่อย่างอื่นครับ
    ขอบคุณพี่นัน มากๆครับ จะลองทำตามวิธีที่แนะนำครับ เออ ว่าแต่ว่าจานจ่าย มันจะแกะยากมั้ยครับ กลัวว่าถ้าแกะออกมาแล้วจะใส่ไม่เหมือนเดมครับ 55
    May the Force Be with You!!!

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

ขอบคุณพี่นัน มากๆครับ จะลองทำตามวิธีที่แนะนำครับ เออ ว่าแต่ว่าจานจ่าย มันจะแกะยากมั้ยครับ กลัวว่าถ้าแกะออกมาแล้วจะใส่ไม่เหมือนเดมครับ 55
    ฝาครอบจานจ่ายแกะไม่ยากส์ครับ เป็นกิ๊ปล๊อกสองตัว แต่หน้าทองขาว ต้องดูตำแหน่ง ระยะ มาร์คให้ดีครับ ไม่งั้นสตาร์ทไม่ติด
    ปล..ถ้าถนัดไปให้ช่างไดนาโม เปลี่ยนให้ก้อได้ครับ

แต่ลองถอดฝาจานจ่ายออกมาแล้วดูที่หน้าสัมผัสทองขาวก่ อนว่าสกปรกรึป่าว ถ้าสกปรกลองขัดดูก่อนครับ ยังไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าจะเปลี่ยนเอาไปให้ช่างเปลี่ยนก้อได้ครับชัวร์ดี

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks