คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx - หน้า 52

หน้าที่ 52 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก ... 2 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ก่อนที่จะตอบได้ว่ามันเป็นที่อะไรมันต้องมีข้อมูลมาก กว่านี้อีกสักหน่อยนะครับอย่างเช่น มีควันออกท่อไหม สีดำหรือสีขาว เพราะถ้ามีน้ำมันเครื่องหลุดเข้าห้องเผาไหม้ได้ หัวเทียนก็บอดได้ดำได้ครับ

ไม่มีควันเลยครับผม เครื่องผมเพิ่งทำใหม่ครับลุงแดงหัวเทียนสีจะดีก็ต่อเ มื่อผมบิดทางไกลๆแรงๆครับ ต้นก็ดีปลายก็ดีครับ แต่พ่อขี่ซื้อกับข้าวแถวบ้านรอบช้าๆไม่เกิน2-3วันสะดุดครับ
    พอเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ก็หายเลยครับ ตอนนี้ผมปวดหัวมากเลยครับผมลุงแดง
    เซยังไม่ตายเขาขี่cb93อยู่หมู่บ้านเศรษฐกิจ
    ชอบหนังavเป็นชีวิตจิตใจชอบขี้กลางแจ้งมากเป็นที่สุด

facebook เช เท่ไม่มีจะแดก

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เก่งเชกูวาร่า อ่านข้อความ

ไม่มีควันเลยครับผม เครื่องผมเพิ่งทำใหม่ครับลุงแดงหัวเทียนสีจะดีก็ต่อเ มื่อผมบิดทางไกลๆแรงๆครับ ต้นก็ดีปลายก็ดีครับ แต่พ่อขี่ซื้อกับข้าวแถวบ้านรอบช้าๆไม่เกิน2-3วันสะดุดครับ
    พอเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ก็หายเลยครับ ตอนนี้ผมปวดหัวมากเลยครับผมลุงแดง

ถ้าเช่นนั้นคงต้องมามองที่คาร์บูต่อ น่าจะต้องลดนมหนูลงหน่อยแต่อย่ามากเดี๋ยวเวลาใช้ความ เร็วแช่ วาวล์กับลูกจะเสียหายได้ หรือไม่ก็ลองลดเบอร์หัวเทียนลงดูก่อนก็ได้ อย่างเช่นเดิมใช้เบอร์8อยู่ก็ลดลงเป็นเบอร์7เป็นต้น

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

รบกวนถามลุงแดงเรื่องล้างเสื้อสูบ จะมีวิธีหรือน้ำยาอะไรที่จะทำความสะอาดเสื้อสูบให้สะ อาดบ้างคับ รถ jx110 ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ stonefree54 อ่านข้อความ
    รบกวนถามลุงแดงเรื่องล้างเสื้อสูบ จะมีวิธีหรือน้ำยาอะไรที่จะทำความสะอาดเสื้อสูบให้สะ อาดบ้างคับ รถ jx110 ครับ
    โดนปรกติก็ใช้น้ำมันเบนซินล้างแต่ถ้าสกปรกมากก็ทินเน อร์ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ stonefree54 อ่านข้อความ
    โดนปรกติก็ใช้น้ำมันเบนซินล้างแต่ถ้าสกปรกมากก็ทินเน อร์ครับ

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ ชุดหน้าโนวา ใส่jxได้เลย หรือต้องแปลงครับ มีแกนกับแผงคอบนล่าง+กับโช๊คครับ..ขอบคุณครับ
    123...

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ camsoy อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับ ชุดหน้าโนวา ใส่jxได้เลย หรือต้องแปลงครับ มีแกนกับแผงคอบนล่าง+กับโช๊คครับ..ขอบคุณครับ
    ผมว่าน่าจะได้นะครับโช๊คหน้าเดิมผมก็ โนวา แต่ไม่แน่ใจเรื่องแผงคอของโนวาด้วยหรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆ แกนโนวา แกนมันเท่าของวิง แต่ผมว่าของวิงสวยกว่า ไม่ยกของวิงใส่เลยล่ะครับ ไม่ต้องแปลง

ผมอยู่หน้ามช. ลองเอามาเทียบดูก้ได้ครับ ชุดหน้าอันเก่ายังอยู่

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jackle25 อ่านข้อความ
    ผมว่าน่าจะได้นะครับโช๊คหน้าเดิมผมก็ โนวา แต่ไม่แน่ใจเรื่องแผงคอของโนวาด้วยหรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆ แกนโนวา แกนมันเท่าของวิง แต่ผมว่าของวิงสวยกว่า ไม่ยกของวิงใส่เลยล่ะครับ ไม่ต้องแปลง

ผมอยู่หน้ามช. ลองเอามาเทียบดูก้ได้ครับ ชุดหน้าอันเก่ายังอยู่
    พี่มีร้านซ่อมเหรอครับ
    พอดีชุดหน้าโนวา เพื่อนเอาให้ครับ เลยไม่แน่ใจว่าจะใส่กันได้หรือปล่าว ถ้าได้แปลงเยอะ ผมว่าไม่เอานะ
    เพราะมันต้องทำหลายอย่างเลย ร้านพี่ชื่อร้านอะไรครับ ไว้จะได้ใช้บริการครับ
    123...

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ camsoy อ่านข้อความ
    พี่มีร้านซ่อมเหรอครับ
    พอดีชุดหน้าโนวา เพื่อนเอาให้ครับ เลยไม่แน่ใจว่าจะใส่กันได้หรือปล่าว ถ้าได้แปลงเยอะ ผมว่าไม่เอานะ
    เพราะมันต้องทำหลายอย่างเลย ร้านพี่ชื่อร้านอะไรครับ ไว้จะได้ใช้บริการครับ
    ไม่ได้เป็นร้านครับ เป็นกลุ่มเพื่อนเล็กๆทำรถกันเองไม่ได้เก่ง รักรถ ทำรถเอามัน

เอามาลองเปลี่ยนดูก่อนก็ได้ ไม่ได้ก็ใส่กลับ นั่งจิบน้ำชากันเย็นๆ ทำรถไป ^ ^

086-32597775

ความคิดผม อาจจะไม่ต้องแปลง

ถามเรื่องระบบไฟครับ
    รถผมได้มา เจ้าของบอกว่าแปลงเป็น cdi มาแล้ว มีแต่สายไฟสีขาวขึ้นมาจากคอย 3 เส้น
    ไม่มีกล่อง cdi ไม่มีไฟทั้งคัน ต้องเดินไฟใหม่หมดเลยครับ
    อยากทราบว่า cdi ที่แปลงมาแล้วจะไฟกี่โวลท์ 6V หรือ 12V ครับ จะซื้อแบตเตอรี่มาใ่ครับไม่รู้ว่าใช้กี่โวลท์
    แล้วถ้าใช้มิเตอร์วัดแรงดันไฟฟ้าโดยไม่เปิดฝาจานไฟจะ ได้หรือเปล่าดูยังไงครับ
    wan บางพลี

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wandefender อ่านข้อความ
    ถามเรื่องระบบไฟครับ
    รถผมได้มา เจ้าของบอกว่าแปลงเป็น cdi มาแล้ว มีแต่สายไฟสีขาวขึ้นมาจากคอย 3 เส้น
    ไม่มีกล่อง cdi ไม่มีไฟทั้งคัน ต้องเดินไฟใหม่หมดเลยครับ
    อยากทราบว่า cdi ที่แปลงมาแล้วจะไฟกี่โวลท์ 6V หรือ 12V ครับ จะซื้อแบตเตอรี่มาใ่ครับไม่รู้ว่าใช้กี่โวลท์
    แล้วถ้าใช้มิเตอร์วัดแรงดันไฟฟ้าโดยไม่เปิดฝาจานไฟจะ ได้หรือเปล่าดูยังไงครับ
    ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่าการทำ cdi มานั้นมันก็เหมือนกับรถระบบทองขาวนะคือมีคอล์ย 2 มัด 1. คือมัดจุดระเบิดcdi 2. คือคอล์ยแสง ซึ่งส่วนมากจะไม่ค่อยนิยมเปลี่ยนซึ่งเป็น6v ทีนี้มาว่าเรื่องที่มีสายไฟสีขาวออกมา 3 เส้นนั้นรวมกับสายcdiด้วยหรือเปล่าถ้าไม่รวมวิธีง่าย ๆที่สุดคือติดเครื่องหาหลอดไฟหน้ามาต่อดูทีละสาย สายที่สว่างมาที่สุดเป็นไฟชาร์จ รองลงมาจะเป็นไฟหน้า อันนี้บอกก่นนะว่าเดาเอาเพราะไม่เห็น ติดขัดยังไงยกหูมาก็ได้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่าการทำ cdi มานั้นมันก็เหมือนกับรถระบบทองขาวนะคือมีคอล์ย 2 มัด 1. คือมัดจุดระเบิดcdi 2. คือคอล์ยแสง ซึ่งส่วนมากจะไม่ค่อยนิยมเปลี่ยนซึ่งเป็น6v ทีนี้มาว่าเรื่องที่มีสายไฟสีขาวออกมา 3 เส้นนั้นรวมกับสายcdiด้วยหรือเปล่าถ้าไม่รวมวิธีง่าย ๆที่สุดคือติดเครื่องหาหลอดไฟหน้ามาต่อดูทีละสาย สายที่สว่างมาที่สุดเป็นไฟชาร์จ รองลงมาจะเป็นไฟหน้า อันนี้บอกก่นนะว่าเดาเอาเพราะไม่เห็น ติดขัดยังไงยกหูมาก็ได้
    ขอบคุณครับลุงแดง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wandefender : 26-04-2012 เมื่อ 07:55
    wan บางพลี

Senior Member classiclike's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ อยากจะทราบว่า cg110 รุ่นนี้ มันต้องมีปลอกหุ้มโช๊คหน้าหรือป่าวครับ แล้วถ้าผมจะอัพให้เป็น125 Standard ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wandefender อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับลุงแดง
    ตกลง cdi รถผมมันกี่โวลท์ครับ จะได้ซื้อแบตเตอรี่ถูกครับ
    - ผมต่อตามที่บอกแล้วครับ ต้องต่ออย่างไรเวลาเร่งเครื่องยนต์แล้วไม่ให้ไฟสว่าง แรงตามตอนเร่งเครื่อง ต้องการให้แสงจากหลอดไฟสว่างคงที่ ต้องใส่ตัวอะไรช่วยอีกครับ
    ตอนนี้ผมต่อผ่านแผ่นชราจ์ของ dream แนบเอกสาร 3388952
    สายสีเหลือง เลข 3 เข้าไฟหน้าไฟท้าย เร่งเครื่องไฟสูงตาม หลอดไฟยังไม่ขาดจับดูที่โคมไฟร้อนเหมือนกัน ยังไม่ได้ลองขับนานๆนะครับ
    ถ้าใช้ตัวชาร์จดรีมก็คงเป็น12vและครับ ส่วนเรื่องไฟไม่นึ่งมันเป็นธรรมชาติของรถที่ใช้ไฟจาก เครื่องครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ classiclike อ่านข้อความ

ลุงแดงครับ อยากจะทราบว่า cg110 รุ่นนี้ มันต้องมีปลอกหุ้มโช๊คหน้าหรือป่าวครับ แล้วถ้าผมจะอัพให้เป็น125 Standard ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    แบบนี้แหละครับไม่มีปลอกหุ้มหรอก รุ่นนี้ถ้าจำไม่ผิด110กับ125ผิดกันก็แค่ลายของสติกเก อร์ครับ อ้อผมสนใจ2ล้อคันข้างๆครับ

หน้าที่ 52 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก ... 2 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks