คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 5

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 55 105 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่วสันต์ ไม่ได้คุยกันเสียนานเลย
    แนะนำตัวหน่อยแล้วกัน
    ชื่อในบอร์ด โกตี๋ ชื่อเล่น ชื่อตี๋ ครับ จะเรียกยังไงก็ตามสะดวกครับ
    ตอนนี้มีรถจักรยานอยู่ 2 คัน คันแรกก็ Humber 28 ชาย คันนี้ได้มาจากพี่ Nong nui ครับ พรรคนี้ไม่ค่อยได้คุยกัน สงสัยจะยุ่งเรื่องธุระกิจส่วนตัวของพี่เขา
    คันที่สอง Raleigh 26 Sport หญิง คันนี้จอดไว้เฉยๆ ไม่ค่อยได้ทำอะไร ไว้ว่างๆผมจะทำใหม่ ไว้สำหรับคนพิเศษ "เท่านั้น"

ตอนนี้เองผมก็เรียนที่ ม.อัสสัมชัญ คณะนิติศาสตร์ ปั่นจักรยานไปเรียนทุกวัน ยกเว้นเวลาฝนตกครับ
    ว่างๆก็ปั่นเล่นที่สนามราชมังฯ ส่วนใหญ่จะขี่ Humber มากกว่าครับ ที่ซุกหัวนอนผมก็อยู่หลังรามแหละครับ พี่ๆท่านใดที่อยู่ละแวกหน้าราม หลังราม หรือ โซน บางกะปิ ผมอยากจะทำความรู้จักด้วยเสมอครับ เผลอๆอาจจะปั่นไปเที่ยวดูสาวๆ เอแบค ด้วยกัน em97

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับน้องตี๋
    หายไปนานเลยนะครับ สงสัยเรียนหนัก ตอนนี้ต้องมุ่งเรียนเข้าไว้ เรียนจบจะได้สบาย
    ดีครับ แนะนำตัวแบบเปิดเผย อยากจะให้สังคมของพวกเราเป็นแบบนี้ ก็ค่อยๆเป็นค่อยๆไป
    สังเกตเห็นว่าเดี๋ยวนี้ พักหลังจะลงรูปของแต่ละคนที่เล่นจักรยานกันมากขึ้น จากที่เมื่อก่อนจะค่อนข้างเก็บตัว ไม่ออกตัวมากนัก

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในวันอาทิตย์ที่16 ธันวาคมที่จะถึงนี้ เห้นว่ามีการนัดปั่นจักรยานโบราณกันที่อยุธยา ตั้งแต่ประมาณ8-9 โมงเช้า รายละเอียดให้ไปหาอ่านกันได้ที่ บอร์ดกิจกรรมด้านบนครับ เห็นว่ามีปั่นจักรยานไปไหว้พระหลายวัดอยู่เหมือนกัน
    ตอนนี้ในเรื่องการเก็บจักรยาน ของแต่ละคน คิดว่ามีทั้งที่เก้บเป็นคันและขี่ได้เลย กับเก็บแบบเป็นโครงเพื่อไว้ตามอะไหล่ ตัวเองก็เก็บมันทั้งสองอย่าง แต่ช่วงหลังๆรู้สึกว่า รถพอถอดออกเป็นโครงแล้ว โอกาสที่จะนำมาประกอบขึ้นเป็นคันค่อนข้างยาก จากที่เคยคิดๆเอาไว้ว่า สักวันหนึ่ง โครงรถที่แขวนๆไว้จะนำลงมาประกอบเป็นคันให้ได้ทั้งหม ด แต่ดูๆแล้ว เป็นไปได้ยาก ช่วงหลังมานี้ จึงมักจะซื้อรถเป็นคันที่สภาพอะไหล่ค่อนข้างครบมากกว ่า ถึงจะแพงอีกนิด แต่ไม่ต้องเหนื่อยกับการตามอะไหล่...

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อวานคุยกับผู้ที่เล่นรถถีบโบราณท่านหนึ่ง แกก็ให้ขอคิดต่างๆเกี่ยวกับเล่นรถถีบแบบประกอบเอง และแบบได้มาครบทั้งคัน อารมณ์มันก็จะแตกต่างกันไป อาจจะต้องอดใจรอหรือแบบเก็บเล็กผสมน้อย แบบยืดยาวหน่อย มาลองคิดดูการที่จะใครซักคนที่เก็บรถถีบแบบครบๆ หรือหาอะไหล่เก็บอะไหล่มาประกอบจนครบ แล้วขายออกไป คิดว่าจะมีมากไหม แล้วราคาคิดว่าคงไม่น้อย หลายอัฐอยู่พอสมควรเลยหละ ยิ่งเป็นรุ่นปีเก่าๆ ลึกๆ แล้วองค์ประกอบอะไหล่ทั้งหลายมาบรรจบกันนี่ซิ ไม่ง่ายเลยครับ แต่บางทีบางท่านก็อาจจะเจอลูกฟลุ๊คแบบไม่รู้ตัวก็ได้ ใครจะไปละครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นคนอื่นๆเอารถคันใหม่ๆออกมาโชว์แล้วก็อดชื่นชมแทน ไม่ได้ จักรยานดีๆเดี๋ยวนี้หลั่งไหลไปอยู่หลายจังหวัด เมื่อก่อนคิดว่าจักรยานโบราณจะกระจุกอยู่ที่ กรุงเทพฯ เชียงใหม่ เพชรบุรี นครปฐม อุทัยธานี ยะลา แต่เดี๋ยวนี้ ไปอยู่ที่อ่างทอง น่าน และพิษ'โลกก็ไม่เบาเหมือนกัน
    จักรยานโบราณเหมือนดอกไม้ ที่เดี๋ยวนี้บานออกไปแทบจะทุกจังหวัดแล้ว หากไปน่านก็คงจะได้ไปแวะชมจักรยานที่นั่นด้วย
    ส่วนตัวเองตอนนี้กำลังเคลียร์พื้นที่ๆมีน้อยนิดในบ้า น เผื่อจะโชคดีได้จักรยานอย่างเค้าบ้าง และใครที่ยังลุ้นๆหาจักรยานอยู่ก็คงจะต้องลุ้นรอต่อไ ป เดี๋ยวก็ได้....

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

........เมื่อวานมีโอกาสไปเที่ยวอู่ทอง..สุพรรณบุรี. ..ไปเจอกลุ่มจักรยานโบราณกลุ่มหนึ่งขี่สวนมาก็เลยหาท ี่กลับรถกว่าจะตามทัน...พวกนั้นก็เข้าตลาดไปรวมตัวกั นหน้าร้านจักรยาน...ประมาณเกือบสิบคันเป็นรถ 28 ชายทั้งนั้น..แต่ละคันเป็นรถไทยสมัยก่อน.....แต่ทำสี สวยสดุดตาทุกคัน..มีธงชาติติดและธงสีเหลือง
    .......ได้เข้าไปสอบถามได้ความว่าอยู่แถวนั้นและมาปร ะกอบจักรยานที่ร้านลุง...เป็นร้านเก่าแก่...ลุงก็ง่ว นอยู่กับการใส่อานอยู่....สังเกตุหน้าร้านมีมารอทำอี กหลายคันและกลุ่มนี้เพิ่งเริ่มเล่นกันได้ประมาณสองเด ือนนี่เอง...ถือว่ากำลังแรง....แต่เสียดายไม่ได้เอาก ล้องไป...
    .......จะว่าไปมันก็มีเกิดมีดับเป็นที่ๆไป...คนเล่นถ ึงจุดอิ่มตัวแล้วก็ถอยไปบ้าง...คนที่เริ่มเล่นใหม่ก็ หายากขึ้น...มีอะไรที่มองเป็นโบราณหน่อยก็เอามาทำเล่ น...ไม่สนใจกับยี่ห้อรถ..จะว่าไปหลังๆนี้ก็ไม่มีโอกา สเลือกอยู่แล้ว....สำหรับตัวเองก็ยังเล่นอยู่แต่มันไ ม่มีอะไรที่ตื่นเต้นเนื่องจากไม่มีรถผ่านมาให้เห็น.. ..แถวนี้รถไทยยังไม่มีให้เห็นเลย.....ตอนนี้ทำที่เก็ บจักรยานใหม่แล้วอีกไม่กี่วันจะเข็นไปไว้ในบ้าน....จ ะได้ไม่ต้องพะวงหลังเลิกงานว่าเพลทรถยังอยู่ครบหรือเ ปล่า....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ห่างหายไปนานเลยนะครับอาจารย์ ไปติดแม่ยก เอ้ย! ไปติดรถถีบใหม่ที่ไหนหรือเปล่าครับ นึกว่าลืมเจ้าสนิมที่ซะอีก

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รถสวยนะครับ มีของดีๆเข้ามาเรื่อยเลย ส่วนของพี่หากได้ของใหม่ๆมา ก็จะเอามาอวดกันมั่ง
    เสาร์ที่แล้วเจออาจารย์mka โดยบังเอิญที่คลองถม แต่ก่อนเจอก็พบกับสายสืบส่งข่าวมาก่อนแล้วว่าวันนี้บ ุกมาถึงคลองถม แต่ไม่ยักกะใส่เสื้อยืดขาวตัวเดิมเหมือนเก่าแฮะ....
    เช้านี้พี่ชัชโทรมาชวนไปปั่นจักรยานที่อยุธยา ในเช้าวันที่16 ธ.ค. (วันอาทิตย์ )ซึ่งก็ยังไม่รู้เลยว่าจะไปได้หรือเปล่า ตรงกับวันอาทิตย์ด้วยสิ แต่ใจน่ะอยากไปอยู่แล้ว ที่เหลือคงขึ้นอยู่กับจังหวะและโอกาส....
    สำหรับท่านอื่นๆหากอยากจะทราบรายละเอียดให้เข้าอ่านไ ด้ในบอร์ดกิจกรรมของไทยสกูตเตอร์นะครับ หรือสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ อานนท์ 086-552-6144
    ส่วนข่าวงานประกวดจักรยานที่สันกำแพง เชียงใหม่ เดี๋ยวก็คงจะมีคนนำรายละเอียดมาให้ทราบกัน ปีนี้ก็คงจะได้ขึ้นไปเชียงใหม่ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเอารถคันไหนไป.
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 04-12-2007 เมื่อ 12:16

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้เลิกงานแล้ว พรุ่งนี้หยุดหนึ่งวันเนื่องจากเป็นวันพ่อ พรุ่งนี้ต้องหาของขวัญให้พ่อสักชิ้นหนึ่ง..ยังไงก็ขอ ให้ทุกๆคนรำลึกพระคุณของคุณพ่อด้วยนะครับ
    จะหยุดไปหนึ่งวัน เลยคิดว่าจะหาเรื่องอะไรมาคุยดี แต่ที่แน่ๆพรุ่งนี้หากมีเวลาพอ ก็คงจะรื้อถุงปุ๋ยที่ใส่อะไหล่อิเหล่ะเขล่ะขล่ะ แยกๆเอาอันที่ใช้ไม่ได้ออกมา เพราะว่ากินที่เหลือเกิน เป็นการซื้อของในยุคหนึ่งที่มานั่งนึกถึงตอนนี้แล้วก ็ยังเสียดายอยู่เลยว่าหลายๆอย่างไม่น่าที่จะไปซื้อมา
    วันนี้ได้สั่งให้ทำสติกเกอร์คนบ้ารถถีบขนาดเท่ากับกร ะดาษขนาด เอ4 พับครึ่ง(ยาว21 ซ.ม. ) เพื่อสำหรับเอาไว้ติดกระจกท้ายรถยนต์ หรือที่อื่นๆ สั่งทำเอาไว้200 แผ่น แผ่นละ7 บาท สำหรับเอาไว้ติดเองและเผื่อไว้สำหรับคนที่อยากจะได้บ ้าง ส่วนใครสนใจอย่างไร คงจะต้องขอรบกวนช่วยค่าสติกเกอร์ด้วยนะครับ แต่คงแบ่งให้ได้คนละไม่เกิน2-3 แผ่น เพราะอยากจะให้กระจายๆกันไป น่าจะใช้เวลาทำประมาณไม่เกินสองอาทิตย์ และใครอยากจะได้ก็เข้ามาติดตามความคืบหน้า และรายละเอียดการสั่งดูนะครับ จะคิดหาวิธีและจะแจ้งให้ทราบ
    คงจะคิดเพียงค่าซอง ค่าแสตมป์ และสติกเกอร์ หากมารับเองก็เสียแต่ค่าสติกเกอร์อย่างเดียว ใบละ7 บาทครับ

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ห่างหายไปนานครับคุณวสันต์ และกลุ่มคนบ้ารถถีบสบายดีบ่ ผมไม่ได้เข้ามาคุยด้วยเสียนาน เพราะ ภาระกิจ (ก็เกี่ยวกับเรื่องคนบ้ารถถีบนั่นแหละ) บังเอิญผมบ้า 2 version ทั้งรถโบราณ กับ เสือ แล้วแต่โอกาส ก็ทำได้ดีทั้งสองกิจกรรม แบบว่ารักพี่เสียดายน้อง ตั้งแต่ เรียนปรึกษา อ.mka เรื่องเสือ เพราะท่านก็เล่นกับเสือมานานนม ผมเลยเล่นตาม พอดีเจอทีมรองผู้ว่าและอัยการ ก็เลยไปทริปกับกลุ่ม สาม สี่ครั้ง อาศัยว่าเราแรงดีที่เคยเล่นรถโบราณมาก่อนร่วมสิบปี เด็กรุ่นหลังปั่นกะจหนีลุงหน่อยก็หนีไม่พ้น นึกแล้วก็ขำ ดูถูกคนสูงอายุ ตอนหลังรู้จักว่าเราปั่นเกียร์เดียวมาก่อนตั้งหลายปี อึ้งไปเลย ออกเสือได้เดือนเศษ ข้ามไปลาวกับทีมปั่นเฉลิมพระเกียรติ
    ฉลอง 80 พรรษา มาแล้ว ไปนั่งซด เบยลาวริมโขงม่วนจริง ๆ ไม่กล้านำรูปมาอวด กลัว อ.mka จะนอนไม่หลับ ขอแค่นี้ก่อนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 06-12-2007 เมื่อ 09:02

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับอาจารย์มณีพงศ์ หลังจากเงียบหายไปนาน กลับมาคราวนี้คงจะมีเรื่องราวสนุกๆมาให้อ่านได้ชมกัน เช่นเคย น่าอิจฉาเนาะที่มีโอกาสปั่นไปเที่ยวไกลๆได้แบบนี้
    ส่วนตัวเองเมื่อวานหลังจากพาพ่อไปกินข้าวแล้วก็กลับม า ขลุกกับจักรยานเสียจนเย็น เมื่อวานนี้ค่อยทำอะไรๆได้เต็มที่หน่อย เนื่องจากไม่มีธุระที่จะต้องออกไปไหนเหมือนวันอาทิตย ์ที่ตกบ่ายก็จะต้องออกไปแล้ว
    นั่งอยู่ที่บ้านที่ครั้งหนึ่งเคยมีจักรยานโบราณอัดแน ่นไปหมดเหลือแค่ทางเดินเข้าประตูบ้านเท่านั้นเอง แถมเวลาเดินก็จะต้องเดินเฉียดๆแฮนด์และขาตั้งจักรยาน ที่คอยจะโผล่ออกมาเกี่ยวขากางเกง
    แต่ว่าเมื่อวานนี้ดูโล่งกว่าเมื่อหลายปีก่อนมาก จักรยานที่เป็นคันหายไปเกือบหมด คงเหลือเพียงแต่โครงแขวนอยู่ให้พอดูรู้ว่าบ้านนี้เป็ นบ้านของคนบ้ารถถีบ ซึ่งบ้านคนธรรมดาจะไม่มีอย่างนี้กัน บ้านเค้ามีแต่แขวนกล้วยไม้หรือไม้ดอกให้ดูสวยงาม
    ดูแล้วก็รู้สึกโล่งๆสบายใจดี กับกองกิเลสกองใหญ่ ที่สามารถสลัดออกไปได้ เพราะหากยังคงอยู่มันจะมีภาระที่จะต้องติดตามมาอีกหล ายอย่าง ทั้งการบำรุงรักษา ประกอบขึ้นเป็นคัน....แถมหากมีหนูตายติดอยู่ข้างในก็ เอาออกไม่ได้ ต้องปล่อยให้เหม็นจนหายเหม็นไปเอง.......

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันก่อนทาง จังหวัดได้จัดกิจกรรมรณรงค์ปั่นจักรยานทุกอังคาร มีสมาชิกทั้ง โบราณ เสือ แมบ้าน เราเอาเจ้า Power ไป ในใจลึกๆ อยากให้รู้ว่า เรานะคนบ้ารถถีบตัวจริง ร่วมสิบปีที่ปั่นไปทำงาน เข้าสวน มันเหมือนเป็นสิ่งเสพติดไปเสียแล้ว วันไหนไม่ได้ปั่น รู้สึกว่าจะนอนไม่หลับ(เหมือนเด็กรุ่นกำลังมีความรัก นั่นแหละ) เสี่ยเก๊าเจ้าของกรุที่ผมเคยไปเยี่ยม ก็นำรถถีบโบราณมาร่วมงานด้วย สี่คัน ใจถึงน่าดู มีผู้คนเข้าร่วมประมาณ พัน แต่น่าเสียดายงานนี้ทำกันวันเดียว(สร้างภาพ) ก็คนกลุ่มเดิมนั่นแหละที่ทำเป็นกิจวัตร บ้านเมืองเราไม่พัฒนาเป็นรูปธรรมสักที ในหลวงท่านมีกระแสรับสั่ง ให้สติคนไทยทุกปีพอเลยวันพ่อ หรือวันปีใหม่ ทุกอย่างก็เหมือนเดิม การเมืองเราก็พัฒนาถอยหลังเข้าคลอง มีอย่างเดียวที่เราเหนือเพื่อนบ้านคือความเจริญทางวั ตถุ และที่เราไม่แย่ลงเพราะเราโชคดีที่มีสถาบันพระมหากษั ตริย์เป็นศูนย์รวมจิตใจ ขอพระองคทรงพระเจริญ มีพระชนม์ยิ่งยืนนาน ขอถวายพระพร

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

......ที่ห่างหายไปสองสามเดือนก็เนื่องมาจากเดือด... เดือดที่ถูกขโมยโอ่งที่ตั้งไว้ไต้ถุนบ้านไปสองใบ ร่วมหมื่นบาท....แถมเมื่ออาทิตย์ที่แล้วโอ่งใบของผมท ี่ถูกขโมยไปโผล่แถวเพชรบุรีมีคนซื้อไปใบละ แปดพันกว่า.....ตั้งไว้ตั้งนานเพิ่งจะโดนลักเลยต้องห าช่างมาปลูกบ้าน(เพิ่งล้อมคอก)กลัวว่ามันจะมาขนจักรย านที่อุตส่าห์เก็บไว้ไปอีก....ก็เลยยุ่งอยู่กับการปล ูกบ้านหลังน้อยๆ....เมื่อวานช่างมาติดประตูเหล็กเสร็ จแล้ว.....ก็เหลือการขอทะเบียนบ้านกับขอน้ำขอไฟก็เสร ็จ ...คงจะย้ายของเข้าไปเรื่อยๆ...จนกว่าปีใหม่ถึงจะเข้ าไปอยู่จริงๆ
    ......ก็เชิญชวนทุกท่านที่บ้ารถถีบ.....ถ้ามาเมืองกา ญจน์มาพักได้ฟรี......ไม่ต้องเกรงใจใครเพราะทั้งหลัง ก็อยู่คนเดียวเหมือนเดิม......กำลังจะไปหาแถวน่านหรื อแถวเวียงป่าเป้าสักคน......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์ครับ ถ้ามารบกวนเอาผ้าห่มที่ดิ้นได้มาด้วยนะครับ ไอ้ที่เป็นผืนๆมีให้แล้วนะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 06-12-2007 เมื่อ 10:21

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พูดถึงเรื่องปลูกบ้าน ผมอดขำ(ไม่ออก) คือว่าบ้านเก่าน้ำท่วมซอยอยู่ประจำ ลูกของแม่ยาย(แม่ของลูกผมเอง) ปรึกษากันว่าจะดีดบ้านขึ้นเพื่อหนีนำท่วม ผมก็เดินทางไปเซาะหาสล่า(ช่าง) ที่ต่างอำเภอ เจอตัวตกลงราคากันเสร็จ นัดหมายวัน เวลา ราคาเสร็จ พอถึงวันเริ่มปฏิบัติการ ช่วงเช้า ช่างดำเนินการตามแผน ผมก็เข้าสวน พอกลับบ้านตอนเย็น โอ้ มายgod บ้านโดนรื้อทั้งหลัง ถามไปถามมา ช่าง(เถอะ) แนะนำว่ารื้อทั้งหลังปลูกใหม่ดีกว่า แม่บ้านก็เลยตกลงไม่ผ่านความเห็นชอบจากเรา เพราะแกอยากได้บ้านหลังใหม่ ที่นี้มันไม่ใช่เรื่องเล็ก รื้อบ้านไม่แจ้งเทศบาล แบบบ้านใหม่ยังไม่มี ติดขัดเรื่องกฎหมาย แต่ปัญหาก็ผ่านไปด้วยดีเพราะลูกศิษย์แต่และฝ่ายยื่นม ือมาช่วย ไม่งั้นยุ่งตายห่า(โค้วโต้งโหมง) สวัสดี ขออภัยเรื่องที่ไม่เกี่ยวรถถีบ

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 55 105 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks