รวมผล Holden - หน้า 5

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 28 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมผล Holden

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BMW_R_SERIES อ่านข้อความ
    ผมเคยมี EH Ute แค่ไม่เคยสังเกตุว่ามันแตกต่างจาก EJ แค่ไหน แต่จริงแล้วผมสนใจแต่รถกระบะของ Holden ดังนั้นไม่ค่อยจะรู้เรื่องของ Sedan เท่าไหร่ แต่ที่มีความรู้มากที่สุดต้อง รุ่น HD/HR ute
    ที่จริง EJ กับ EH แทบจะพิมพ์เดียวกัน ต่างกันที่กระจังหน้า/ลอนฝากระโปรง/แนวคิ้วข้าง/และทีชัดสุดคือไฟท้าย ยกเว้น รุ่น UTE อย่างที่ว่า....รถกระบะ UTE ของ Holden ไม่เหมือนกระบะญี่ปุ่นทั่วไปที่เรารู้จัก เพราะกระบะกับห้องโดยสารหน้าเป็นชิ้นเดียวกัน ไม่ได้เป็นกระบะอีกชิ้นมาวางแปะแบบกระบะทั่วไป
    รุ่น HR ก็คล้าย HD แต่ดีที่ใช้ Disc Brake ล้อหน้า...ผมก็ชอบครับ HR เนี่ย

Senior Member suphatchol's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด

Senior Member suphatchol's Avatar
    ขอบคุณ
    0

how much ?

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ addy318 อ่านข้อความ
    ที่จริง EJ กับ EH แทบจะพิมพ์เดียวกัน ต่างกันที่กระจังหน้า/ลอนฝากระโปรง/แนวคิ้วข้าง/และทีชัดสุดคือไฟท้าย ยกเว้น รุ่น UTE อย่างที่ว่า....รถกระบะ UTE ของ Holden ไม่เหมือนกระบะญี่ปุ่นทั่วไปที่เรารู้จัก เพราะกระบะกับห้องโดยสารหน้าเป็นชิ้นเดียวกัน ไม่ได้เป็นกระบะอีกชิ้นมาวางแปะแบบกระบะทั่วไป
    รุ่น HR ก็คล้าย HD แต่ดีที่ใช้ Disc Brake ล้อหน้า...ผมก็ชอบครับ HR เนี่ย
    No true!!! One tonner has separate tray.... you can put any trays as you wish.

The model before HD has king pin front end. Whereas the HD and HR front ends are the same (ball joint). The difference is stud axle. you can fit HR disc brake stud axle onto HD front end without any problem.... Also you can do HQ disc brake conversion to have bigger disc and calipers, but you have to use minimum 14" rims with HQ stud pattern.

I did a lot modifications on my HD ute (186 EFI, brake conversion, many more)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BMW_R_SERIES : 08-10-2010 เมื่อ 18:45

ขอบคุณ
    0

No true!!! One tonner has separate tray.... you can put any trays as you wish.
    ก็แค่ประเด็นนี้แหละครับ ที่ผมรู้ไม่หมด ผมมี EJ ก็เลยดู EJ ute เห็นว่ากระบะมันเป็นชิ้นเดียวกันอย่างที่ว่า...ส่วนก ระบะ 1 ตันที่คุณว่ามีกระบะแยกส่วน ผมไม่ทราบรุ่นไหน แต่คงไม่ใช่ EJ มังครับ.......ส่วนประเด็นอื่นที่เกี่ยวกับที่ผมเขีย นไป ก็ HD กับ HR ซึ่งไม่เห็นขัดแย้งกับที่คุณว่าตรงไหน ผมพูดเพียงเรื่อง body ที่คล้ายกัน กับเรื่องที่ว่า HR ใช้ discs ล้อหน้า ไม่ได้ขยายความว่าเอา discs มาใช้กับ HD ได้ (ที่จริงเอามาทั้งชุดใส่ EJ ยังได้เลย) เพียงแต่คุณให้ข้อมูลที่กว้างและลึกกว่าเท่านั้นเอง. ......ประเด็นหลังจากนั้น(เกี่ยวกับ HQ) ผมไม่ได้พูดอะไรเลยคงไม่เกี่ยวกับผมนะครับ

ผมว่าถ้าเป็นไปได้คุณ suphatchol สร้าง website เฉพาะสำหรับผู้รัก Holden ดีกว่าครับ...ผมเข้า web ของ Opel ก็มีผู้ใช้ Holden เข้ามากันมาก น่าจะมีสมาชิกไม่น้อย โดยเฉพาะสมาชิกที่ใช้รุ่นเก่าๆ (เพราะรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยมีให้ใช้)ย้อนไปยุคปลาย 60's ตอนอโศกมอเตอร์ทำตลาด Holden ขายดีมาก ต่างกันมากกับที่มาอยู่ในมือของพระนครยนตรการ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ addy318 อ่านข้อความ
    ก็แค่ประเด็นนี้แหละครับ ที่ผมรู้ไม่หมด ผมมี EJ ก็เลยดู EJ ute เห็นว่ากระบะมันเป็นชิ้นเดียวกันอย่างที่ว่า...ส่วนก ระบะ 1 ตันที่คุณว่ามีกระบะแยกส่วน ผมไม่ทราบรุ่นไหน แต่คงไม่ใช่ EJ มังครับ.......ส่วนประเด็นอื่นที่เกี่ยวกับที่ผมเขีย นไป ก็ HD กับ HR ซึ่งไม่เห็นขัดแย้งกับที่คุณว่าตรงไหน ผมพูดเพียงเรื่อง body ที่คล้ายกัน กับเรื่องที่ว่า HR ใช้ discs ล้อหน้า ไม่ได้ขยายความว่าเอา discs มาใช้กับ HD ได้ (ที่จริงเอามาทั้งชุดใส่ EJ ยังได้เลย) เพียงแต่คุณให้ข้อมูลที่กว้างและลึกกว่าเท่านั้นเอง. ......ประเด็นหลังจากนั้น(เกี่ยวกับ HQ) ผมไม่ได้พูดอะไรเลยคงไม่เกี่ยวกับผมนะครับ

ผมว่าถ้าเป็นไปได้คุณ suphatchol สร้าง website เฉพาะสำหรับผู้รัก Holden ดีกว่าครับ...ผมเข้า web ของ Opel ก็มีผู้ใช้ Holden เข้ามากันมาก น่าจะมีสมาชิกไม่น้อย โดยเฉพาะสมาชิกที่ใช้รุ่นเก่าๆ (เพราะรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยมีให้ใช้)ย้อนไปยุคปลาย 60's ตอนอโศกมอเตอร์ทำตลาด Holden ขายดีมาก ต่างกันมากกับที่มาอยู่ในมือของพระนครยนตรการ
    พี่ครับ อย่าเข้่าใจผิดนะ ผมตอบแบบภาษาอังกฤษเพราะว่ามันเร็วกว่า เราเข้ามาคุยกันที่นี้ก็พี่งแลกเปลียนความรู้ ผมว่าผมควรบอกว่ามันมีรุ่นที่เหมือนญี่ปุ่นอยู่ด้วย แล้วผมคิดว่าตั้งแต่ HQ เป็นต้นไป
    http://www.google.com.au/imgres?imgu...ed=0CBwQ9QEwAg

ตัวอย่างครับ นอกจากนั้นแล้วเวลาคนที่ไม่รู้เกี่ยวกับรถ holden มาก อ่านข้อความที่พวกเราลงไว้ แล้วเขาไปเจอมาจะได้ไม่คิดว่าเป็นของปลอม อีกอย่างเรื่อง brake อยากแบ่งความรู้กับประสบการณ์ที่พอมีไว้ใครคิดที่งบน ้อยแต่อย่างทำเอง จะได้รู้ว่าเราสามารถทำอะไรได้หลายๆอย่างกับมัน เพื่อจะได้ไม่เสียเงินมาก ทำเองได้ความรู้ ประสบการณ์ด้วย ไม่ต้องเสียงินให้ช่างทุกอย่าง เครื่องเดิมก็ดีอยู่แล้วซ่อมก็ง่าย ใช้งานก็ดี ทำให้แรงก็ไม่ยาก เท่ แรงแบบเดิม ทำเองได้ที่บ้า่นถ้าอยากจะลองทำ ก็เลยลงรูปให้ดู

ถ้าไม่ถูกใจก็ใช้ของญี่ปุ่นได้ เสียเงินให้ช่างอีก เปลี่ยนช่วงล่าง เสียเงินค่าอะไหล่ค่าแรงถ้าทำเองไม่ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BMW_R_SERIES : 09-10-2010 เมื่อ 05:29

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ เคยใช้มาหลายคันแต่ไม่เคยเจาะลึกขนาดนี้ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณ
    0

OK ครับคุณ BMW_R_SERIES ที่จริงผมก็คิดในแง่ดีเผื่อไว้อยู่แล้วครับ ปัญหาการสื่อสารพบเห็นกันอยู่ทั่วไป อย่าว่าแต่สื่อเป็นภาษาอื่นเลย ภาษาไทยด้วยกันบางทีก็มีปัญหา มันออกมาไม่ตรงกับเจตนาที่แท้จริง เห็นแต่คำที่ใช้ ไม่เห็นผู้พูดและสีหน้า.... ถ้าใช้คำเชิงปฏิเสธโต้แย้งขึ้นต้นประโยค มักมีแนวโน้มที่ทำให้คู่สนทนา มีปฏิกริยาด้านลบไปตลอดทั้งเรื่องเลย แม้ว่าเรื่องที่ตามมามันไม่เกี่ยวก็ตาม.....อย่างไรก ็ตาม ข้อมูลที่คุณให้มา แสดงว่ารู้จริงและ มีประโยชน์มากครับสำหรับผู้ที่จะเล่น Holden โดยเฉพาะ HD HR และ HQ ที่พูดถึง.....ปัญหาการใช้ Holden บ้านเราผมว่ามันอยู่ที่หาอะไหล่ไม่ได้ครับ เรื่องเครื่องยนต์ผมว่าหนักสุดเลย คนเลยมักเปลี่ยนเป็นเครื่องญี่ปุ่นเพื่อตัดปัญหา รวมทั้งผมด้วย...ถ้าเล่นรุ่นแรงและอยากคง originality ไว้ก็ต้องกระเป๋าหนักหน่อย ซื้อตรงจาก Australia ซื่งราคาแพงโหด...อะไหล่ตัวถังและส่วนประกอบ เชื่อมั๊ยครับผมหาไม่ได้เลยตามร้านอะไหล่ในวรจักร หรืออาจหาไม่ถูกที่ก็ไม่ทราบ...ผมทำ EJ ต้องซื้อ/ประมูล ผ่าน Ebay ทุกชิ้น แล้วต้อง ebay.com.au ของ Australia ด้วย ประเทศอื่นไม่ค่อยมี Holden.....ผู้ขายใน Australia ก็ส่วนมากใจแคบ ไม่ยอมส่ง overseas ...ก็เป็นปัญหาที่เจอมาแล้วเล่าสู่กันฟังครับ

ขอบคุณ
    0

OK ครับคุณ BMW_R_SERIES ที่จริงผมก็คิดในแง่ดีเผื่อไว้อยู่แล้วครับ ปัญหาการสื่อสารพบเห็นกันอยู่ทั่วไป อย่าว่าแต่สื่อเป็นภาษาอื่นเลย ภาษาไทยด้วยกันบางทีก็มีปัญหา มันออกมาไม่ตรงกับเจตนาที่แท้จริง เห็นแต่คำที่ใช้ ไม่เห็นผู้พูดและสีหน้า.... ถ้าใช้คำเชิงปฏิเสธโต้แย้งขึ้นต้นประโยค มักมีแนวโน้มที่ทำให้คู่สนทนา มีปฏิกริยาด้านลบไปตลอดทั้งเรื่องเลย แม้ว่าเรื่องที่ตามมามันไม่เกี่ยวก็ตาม.....อย่างไรก ็ตาม ข้อมูลที่คุณให้มา แสดงว่ารู้จริงและ มีประโยชน์มากครับสำหรับผู้ที่จะเล่น Holden โดยเฉพาะ HD HR และ HQ ที่พูดถึง.....ปัญหาการใช้ Holden บ้านเราผมว่ามันอยู่ที่หาอะไหล่ไม่ได้ครับ เรื่องเครื่องยนต์ผมว่าหนักสุดเลย คนเลยมักเปลี่ยนเป็นเครื่องญี่ปุ่นเพื่อตัดปัญหา รวมทั้งผมด้วย...ถ้าเล่นรุ่นแรงและอยากคง originality ไว้ก็ต้องกระเป๋าหนักหน่อย ซื้อตรงจาก Australia ซื่งราคาแพงโหด...อะไหล่ตัวถังและส่วนประกอบ เชื่อมั๊ยครับผมหาไม่ได้เลยตามร้านอะไหล่ในวรจักร หรืออาจหาไม่ถูกที่ก็ไม่ทราบ...ผมทำ EJ ต้องซื้อ/ประมูล ผ่าน Ebay ทุกชิ้น แล้วต้อง ebay.com.au ของ Australia ด้วย ประเทศอื่นไม่ค่อยมี Holden.....ผู้ขายใน Australia ก็ส่วนมากใจแคบ ไม่ยอมส่ง overseas ...ก็เป็นปัญหาที่เจอมาแล้วเล่าสู่กันฟังครับ
    รุ่นที่พี่ทำอยู่มันก็เป็นรุ่นที่ของน้อยกว่ารุ่นอื่ นอยู่แล้วนะครับ แม้ที่ออสเตเรียเองผมยังคิดว่าอะไหล่ยังแพงเลย ถ้าซื้อของที่เขาทำให้แล้วหละก็แพงเหมือนกัน เข้าไปดูที่นี้หละกันของใหม่ๆ http://www.rarespares.net.au/PriceLi...962-64&car=12A ราคาก็ถือว่าแพงสำหรับคนที่นี้เหมือนกัน แต่พอซื้อได้

ความจริงแล้วเขาไม่ได้ใจแคบที่จะส่งให้หรอกครับ แต่ถ้าของไม่ถึงมือพี่ paypal กับ ebay ก็เอาเงินที่เขามาคืนให้พี่ ส่งต่างประเทศโอกาสของมันหายมันมากกว่าที่ส่งภายในปร ะเทศนะครับ ถ้าเป็นผมก็ไม่อยากส่งเท่าไหร่ ถ้าเกิดของหายแล้วพี่จ่ายผ่าน paypal เขาก็เสียเงินป่าว ผมเข้าใจผู้ซื้อเหมือนกันที่อยากได้ของแต่ตลาดที่นี้ มันขายง่ายกว่าที่จะเสี่ยง

จะุว่าไปแล้วผมก็ไม่รู้เลยว่าที่เมืองไทยเขาหาของกัน ที่ไหน แต่ถ้าจะซื้อ Holden ที่เมืองไทย อยากได้รุ่นตั้งแต่ HK เป็นต้นไปของที่จะเอาของอย่างอื่นมาใช้ด้วยมันง่ายกว ่า แต่ถึงจะทำจริง ต้องทำให้เป็น Muscle Car ดังนั้น HK-HQ Coupe GTS with 350 V8 ไม่ก็ กระบะและ panal van (windowless)

พวกนี้ต้องทำเองเกือบทั้งหมดนะครับถึงจะมัน ตากับหลานช่วยกัน พี่กันน้องช่วยกัน อื่น... ตั้งแต่ตัวถัง ยกเครื่อง ทำสี (ให้ช่างทำก็ได้แต่เตรียมเองหรือทำเองก็ได้ ไม่ก็หาเพื่อนช่างพ่นสีมาช่วย เดี๋ยวเลี้ยงเหล้า ข้าวแล้วแต่ต้องการ) ส่วนอะไรที่ต้องทำใหม่ก็ให้ช่างฝีมือทำ

แบบนี้เสียตังน้อย ได้ประสบการณ์ รู้จริงเรื่องส่วนต่างๆ

ขอบคุณ
    0

จะว่าไป ผมเองก็ไม่ใช่คอ Holden ซะทีเดียวครับ...แค่นิยมรถ wagon แล้วหันมาเล่นรถเก่า ก็มองหารถในความทรงจำที่ชอบมาชุบชีวิต...บังเอิญได้ Holden EJ Wagon มาเป็นคันแรก ทำมันเต็มที่ก็เลยรักมันมาก...พวกยางขอบกระจกก็ยังสั ่งจาก Australia มาชุดใหญ่ ราคาปาเข้าไป 3 หมื่นกว่าบาท (เฉพาะค่าของ ไม่รวมค่าส่ง) ที่น่าตลกแต่ขำไม่ออกคือมีพิมพ์ว่า Made in Thailand ที่ใต้ bar code ทุกชิ้นเลย....EJ นับเป็น Holden ปีลึกสำหรับเมืองไทย เลยหาของยาก ที่ Australia ก็ยังยากและแพงอย่างที่คุณ BMW..ว่า.......โชคไม่ดีที่ผมอายุมากจัดเป็นผู้สูงอา ยุแล้ว ดังนั้น พวกรถปลาย 60's ไปแล้วจึงดูไม่ใช่รถเก่าสำหรับผม เลยไม่อยากเล่นจึงทำให้หารถเล่นยาก... แต่ EJ นี่ผมชอบมันตั้งแต่ยังไม่แตกเนื้อหนุ่ม เห็นพวกผู้ใหญ่เขาขับแล้วดูมันดีมีชาติตระกูล นี่เป็นความรู้สึกในตอนนั้น....ร้าน rarespare.net.au ที่คุณ BMW...แนะมาให้ก็ดูคุ้นๆครับ ดูเหมือนผมจะสั่งของบางอย่างจากที่นี่เหมือนกันครับ. ..เรื่องทำรถด้วยตัวเองต้องขอยอมแพ้แล้วครับหมดยุคผม แล้ว

อยากดู Holden ของสมาชิกท่านอื่นอีกครับ เอาภาพมาอวดกันหน่อยครับ

ขอบคุณ
    0

โอ้อย่างนี้ผมเรียกพี่ก็เป็นการไม่ให้เกียรติเป็นอย่ างยิ่งสูงครับ ผมควรเรียกลุงจะดีกว่าไหม (ไม่ได้กวนตีนนะ จริงใจ) ผมเรียกพี่ไปก่อนละกันนะครับ ไม่เข้าหูบอกได้ครับ

เดิมผมเป็นคอมอเตอร์ไชต์อังกฤษ และ รถกะบะเก่าๆของ ford datsun พอทำ holden ก็เลยสนใจมากหน่อย

จริงๆนะผมอยากให้คนไทยที่ชอบรถเก่าลองทำดูรถอะไรก็ได ้โดยเฉพาะพวกวัยรุ่น ดีกว่าเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่ไม่มีประโยชน์ เล่นเกม ดื่มเหล้า ตีกัน บ่อยๆเข้าทำให้วัฒนธรรมมันเสื่อมอีกด้วย ผมเข้าใจบางทีพื้นที่มันไม่อำนวย

อะไรๆก็ผลิตจากเมืองไทยครับแต่ไม่รู้ว่าที่ไหน ชุดยางสั่งมาจากร้านไหนครับ ร้านนี้หรือป่าว http://www.autorubbers.com.au/

ตอนนี้พี่ยังใช้ชุด front end อันเดิมหรือว่าเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่น ถ้าเป็นของ HR ผมมี ชุด disc brake อยู่ ถ้าสนใจผมให้
    แล้วใช้เครื่องอะไรอยู่ครับ

ี้ผมไม่มีรถอะไรแล้วขายหมด ตอนนี้หาซื้อรถอยู่ แต่ราคาผมว่ามันแพงเกินไปในรุ่นที่อยากทำ เรื่องสีผมก็ไม่สนขอผุน้อยที่สุดก็พอ ผมจะเอามาทำใหม่หมด เอาไว้ขับแถวบ้าน

ขอบคุณ
    0

ที่คลอง 8 ธัญบุรีหมู่บ้่านพฤกษา 2 เข้่่าไปเกือบสุดซอยมีเพื่อนผมเล่น H0lden และอเมริกันอยู่ชื่อ เสี่ยโอ้ มีอยู่หลายคัน มันซ่อมเอง(แต่ช้าหน่อยเพราะมันทำคนเดียว) เผื่อเพื่อนๆมีอะไรจะได้คุยกันผมก็คุยกับมันทุกวัน เอาเบอร์ไปครับ 0892075161 บอกว่าได้เบอร์มาจาก จอร์ช เมืองตาก

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BMW_R_SERIES อ่านข้อความ
    โอ้อย่างนี้ผมเรียกพี่ก็เป็นการไม่ให้เกียรติเป็นอย่ างยิ่งสูงครับ ผมควรเรียกลุงจะดีกว่าไหม (ไม่ได้กวนตีนนะ จริงใจ) ผมเรียกพี่ไปก่อนละกันนะครับ ไม่เข้าหูบอกได้ครับ

เดิมผมเป็นคอมอเตอร์ไชต์อังกฤษ และ รถกะบะเก่าๆของ ford datsun พอทำ holden ก็เลยสนใจมากหน่อย

จริงๆนะผมอยากให้คนไทยที่ชอบรถเก่าลองทำดูรถอะไรก็ได ้โดยเฉพาะพวกวัยรุ่น ดีกว่าเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่ไม่มีประโยชน์ เล่นเกม ดื่มเหล้า ตีกัน บ่อยๆเข้าทำให้วัฒนธรรมมันเสื่อมอีกด้วย ผมเข้าใจบางทีพื้นที่มันไม่อำนวย

อะไรๆก็ผลิตจากเมืองไทยครับแต่ไม่รู้ว่าที่ไหน ชุดยางสั่งมาจากร้านไหนครับ ร้านนี้หรือป่าว http://www.autorubbers.com.au/

ตอนนี้พี่ยังใช้ชุด front end อันเดิมหรือว่าเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่น ถ้าเป็นของ HR ผมมี ชุด disc brake อยู่ ถ้าสนใจผมให้
    แล้วใช้เครื่องอะไรอยู่ครับ

ี้ผมไม่มีรถอะไรแล้วขายหมด ตอนนี้หาซื้อรถอยู่ แต่ราคาผมว่ามันแพงเกินไปในรุ่นที่อยากทำ เรื่องสีผมก็ไม่สนขอผุน้อยที่สุดก็พอ ผมจะเอามาทำใหม่หมด เอาไว้ขับแถวบ้าน
    เรียกพี่ก็เป็นเกียรติแล้วครับ คบกันใน web มันเป็น generation เดียวกันหมดครับ...ยางชุดขอบประตู ไปคุ้ยดูใบเสร็จ ผมซื้อจาก Ban Al Enterprise ครับอยู่ Victoria ....ตอนทำรถคันนี้ไม่ค่อยรู้อะไรเลยเพราะไม่เคยปลุกป ั้นรถเก่ามาก่อน เลยเสียค่าโง่ไปเยอะ...วัตถุประสงค์เพียงให้มันใช้กา รในชีวิตประจำวันได้ด้วย ไม่ใช่วิ่งช้าต้วมเตี้ยม เบรกไม่อยู่ หรือไปเข็นกลางสี่แยก...ชอบเครื่อง J เพราะวางในรถปัจจุบันมาหลายคัน ติดใจ...เลยเอา 1 J vvti มาใส่เข้าไป หารู้ไม่ ต้องปาด ต้องเฉือนห้องเครื่องอีกอื้อ....เบรกหน้าเป็น drum อยากได้ disc พอดีมี ของ W124 เหลืออยู่เลยจัดการให้ช่างแปลงใส่..ชุดคันชักคันส่ง/กระปุกพวงมาลัยpower ใช้ของ Opel Omega เพราะเอารถไปทำที่อู่ Opel ....เฟืองท้าย/เพลาหลังใช้ของ Volvo 940 (หรือ 760?) สรุปว่าเละไปหมด...ระหว่างทำก็ได้ศึกษารุ่นนี้จากอาก ู๋ (Google) ถึงรู้ทีหลังว่าเบรกหน้าใช้ของ HR ได้...ทุกอย่างพอแปลงเสร็จก็ต้องหาล้อ 15 นิ้วเป็นอย่างน้อยเพราะ disc+ caliper มันใหญ่ ก็เอาล้อ Benz มาแปลง offset กับทำตุ่มยึดฝาครอบล้อ...ไม่แปลง offset จะน่าเกลียดแย่ เพราะฝาครอบมันปูดออกมามาก รูน๊อตล้อหลัง Volvo ก็ต้องแปลงอีก เพราะ stud pattern ไม่เท่า Benz ข้างหน้า....งานนี้เหนื่อยมากเลยครับ มันเป็นคันแรกที่ทำแบบไม่วางแผน
    ชุด discs ของ HR ที่เสนอให้ผม ขอบคุณมากเลยครับ ผมว่าซื้อดีกว่าครับอย่าให้ฟรีเลย...ผมเอามาspare ไว้เผื่ออนาคตอาจแปลงกลับเป็น Holden ตามเดิม ขายเท่าไหร่ดีครับ........รถผมคันนี้ยังมีเรื่องอุดต ลุดอีกอย่าง ที่เพิ่งแก้สำเร็จด้วยการศึกษาด้้วยตัวเอง จากอากู๋นี่แหละ......เรื่องวงเล้ยวครับ จาก พาวเย่อ มาเป็น พาวเว่อร์ ใช้ขาไก่เดิมๆไม่ได้ มันยาวไป เลี้ยวกว้างมาก ต้องตัดสั้น....ตัดสั้นแบบส่งเดชทำให้มุมขาไก่เปลี่ย น...รถผมเลี้ยวแล้ว toe in มากๆ...ช่างที่ไหนก็แก้ให้ผมไม่ได้...ศึกษาแล้วจึงรู ้ว่าที่ถูกต้อง toe out on turn ตามหลักของ Ackerman ก็ต้องปรับมุมองศาของขาไก่ใหม่.....ตอนนี้สบายบรื๋อแ ล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย addy318 : 10-10-2010 เมื่อ 09:10

ขอบคุณ
    0

เรียกพี่ก็เป็นเกียรติแล้วครับ คบกันใน web มันเป็น generation เดียวกันหมดครับ...ยางชุดขอบประตู ไปคุ้ยดูใบเสร็จ ผมซื้อจาก Ban Al Enterprise ครับอยู่ Victoria ....ตอนทำรถคันนี้ไม่ค่อยรู้อะไรเลยเพราะไม่เคยปลุกป ั้นรถเก่ามาก่อน เลยเสียค่าโง่ไปเยอะ...วัตถุประสงค์เพียงให้มันใช้กา รในชีวิตประจำวันได้ด้วย ไม่ใช่วิ่งช้าต้วมเตี้ยม เบรกไม่อยู่ หรือไปเข็นกลางสี่แยก...ชอบเครื่อง J เพราะวางในรถปัจจุบันมาหลายคัน ติดใจ...เลยเอา 1 J vvti มาใส่เข้าไป หารู้ไม่ ต้องปาด ต้องเฉือนห้องเครื่องอีกอื้อ....เบรกหน้าเป็น drum อยากได้ disc พอดีมี ของ W124 เหลืออยู่เลยจัดการให้ช่างแปลงใส่..ชุดคันชักคันส่ง/กระปุกพวงมาลัยpower ใช้ของ Opel Omega เพราะเอารถไปทำที่อู่ Opel ....เฟืองท้าย/เพลาหลังใช้ของ Volvo 940 (หรือ 760?) สรุปว่าเละไปหมด...ระหว่างทำก็ได้ศึกษารุ่นนี้จากอาก ู๋ (Google) ถึงรู้ทีหลังว่าเบรกหน้าใช้ของ HR ได้...ทุกอย่างพอแปลงเสร็จก็ต้องหาล้อ 15 นิ้วเป็นอย่างน้อยเพราะ disc+ caliper มันใหญ่ ก็เอาล้อ Benz มาแปลง offset กับทำตุ่มยึดฝาครอบล้อ...ไม่แปลง offset จะน่าเกลียดแย่ เพราะฝาครอบมันปูดออกมามาก รูน๊อตล้อหลัง Volvo ก็ต้องแปลงอีก เพราะ stud pattern ไม่เท่า Benz ข้างหน้า....งานนี้เหนื่อยมากเลยครับ มันเป็นคันแรกที่ทำแบบไม่วางแผน
    ชุด discs ของ HR ที่เสนอให้ผม ขอบคุณมากเลยครับ ผมว่าซื้อดีกว่าครับอย่าให้ฟรีเลย...ผมเอามาspare ไว้เผื่ออนาคตอาจแปลงกลับเป็น Holden ตามเดิม ขายเท่าไหร่ดีครับ........รถผมคันนี้ยังมีเรื่องอุดต ลุดอีกอย่าง ที่เพิ่งแก้สำเร็จด้วยการศึกษาด้้วยตัวเอง จากอากู๋นี่แหละ......เรื่องวงเล้ยวครับ จาก พาวเย่อ มาเป็น พาวเว่อร์ ใช้ขาไก่เดิมๆไม่ได้ มันยาวไป เลี้ยวกว้างมาก ต้องตัดสั้น....ตัดสั้นแบบส่งเดชทำให้มุมขาไก่เปลี่ย น...รถผมเลี้ยวแล้ว toe in มากๆ...ช่างที่ไหนก็แก้ให้ผมไม่ได้...ศึกษาแล้วจึงรู ้ว่าที่ถูกต้อง toe out on turn ตามหลักของ Ackerman ก็ต้องปรับมุมองศาของขาไก่ใหม่.....ตอนนี้สบายบรื๋อแ ล้ว
    ความผิดพลาดคือความรู้ครับ ผมทำมาแยะแต่ศึกษาก่อนทุกครั้ง (พอดีรู้จักช่างเขาแนะนำให้ไปศึกษาดู) นี้หละประสบการณ์ที่ผมพูดถึง

ผมไม่รู้ว่า เครื่อง 1j supra เป็นยังไงนะไม่เคยใช้ ที่จริงแล้วเครื่องเดิมของ holden นี้ถึงว่าใช้ได้เลย
    ถ้าอะไหล่หายากก็ไปใช้เครื่องอย่างอื่นก็ได้ที่ไม่ต้ องตัดห้องเครื่องยกลงได้เลย เครื่องของ Nissan ก็ได้ทำให้แรงพอประมาณถุูกด้วย

ถ้าเกิดคิดจะกับไปใช้ HR Front end แล้วใช้เครื่องแรงๆผมไม่แนะนำให้ใช้เบรคของเดิมครับ

คำแนะนำ (ผมคิดที่จะำทำนะ)
    1. ใช้ HR Front end แปลงไปเป็น rear rack and pinion เพื่อไม่ให้เสีย turning circle ไม่ต้องใช้ power steering เลย เบา
    ต่อไปเป็นอีกทางเรื่องหนึ่งไม่แนะนำเำำพราะว่ามันเบา มากๆ ถ้าไม่แปลงก็ใช้ HR Ram power steering (rare) ผมมีอยู่แต่ไม่ใช้แล้ว, แต่ใช้ของ corvette 62-63 ได้

2. ใช้ HR Stub หรือจะใช้ HQ stub แต่แปลงไปใช้ bigger disc และ twin calipers แต่ต้องเปลี่ยนล้อ แนะนำ่ให้ใช้ PCD อื่นที่หาล้อได้ง่ายๆยางถูกๆ
    3. ใช้ 5 speed supra gearbox หรือ celica
    4. ใช้ 9" ford diff ใหญ่ดี เอาไป burn out ได้เลยแบบไม่มีปัญหา แต่จะหนักหน่อย

คนอื่นอาจจะทำแต่จะผมนะ ผมรับอิทธิพลการทำรถแบบจะเพื่อนที่ออสเตเรียนะ

ในทุกๆเรื่องผมไม่เคย ว่าช่างจะรู้ไปหมด เพราะส่วนใหญ่เกี่ยวกับเรา เราจะรู้ดีกว่าช่างอีกเพราะเราใช้เวลาศึกษาอยู่ตลอด
    ถ้าช่างเก่งๆต้องมีศึกษาเพิ่มเติมในเรื่องวิศวกรรมศา สตร์มาบ้าง ตลอดยังเด็กๆเลยผมเอารถ vespa ไปทำเครื่องช่างคิดผม 3000 แค่ honed cylinder and changed the piston rings. แถมใส่ผิดด้วย พีชาย(เป็นช่างเครื่องกับกลึง)ที่เป็นญาติมาเยื่ยมก็ เลยผ่าดู พี่บอกว่ามันแค่ honed cylinder, didn't bore the cylinder out. อะไหล่ของให้ก็เิดิม หลังจากนั้นผมอ่านแล้วลองทำเองดู ไม่ค่อยเชื่อช่างเท่าไหร่ ตอนนี้ดีหน่อยที่อ่านภาษาอังกฤษพอได้ มีบทความให้อ่านแยะมาำก

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 28 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Tags for this Thread

Bookmarks