เซียนแลม เข้ามาหน่อยครับ Hothothot - หน้า 5

ชื่อกระทู้: เซียนแลม เข้ามาหน่อยครับ Hothothot

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pipachza อ่านข้อความ
    ผมก็จะพยายามดูต่อไปและผมขอภาพ บังโคลน บังลม อะไรของ อินเดีย ก่ะ อิตาลี่ หน่อยนะครับพี่ พอดีดูไม่เป็น
    ไว้เป็นความรู้ เพื่อดูต่อไป ขอบคุณครับ

ไอ้บังโคลนกับบังลมรุ่น2นะคับ ดูไม่อยากหรอคับถ้า คุณเคยเห็นรถแท้ๆ มาแล้ว มีข้อแตกต่างกันเยอะแยะ ทรงมันไม่ได้ เอาไว้เด่วหามาให้ดูละกันนะ em86

ปล ไม่ได้ว่านะคับ แค่ดูทรงยังไม่รู้ว่ารถ อินเดีย หรือ อิตาลี ซึ่งมันเป็นพื้นฐานที่คนเล่นรถอย่างเราๆท่านๆ พึงจะฝึกฝนไวเป็นความรู้ เอางี้ดีกว่าคับ ผมว่าน้องไปหัดดูทรงรถให้ออกดีกว่า ว่าอันไหนรถอินเดีย อันไหนรถอิตาลี แล้วค่อยมาบอกเรื่อง API ผลิตใน English ผมว่ามันจะมีประโยชน์ต่อน้องมากกว่าเรื่องที่ น้องต้องการเถียงให้ได้ เรื่องนี้อีกนะ
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

เฮ้อออ อ่านกระทู้นี้แล้วดมยาดมไปหลายหลอด

สงสัยว่า คงต้องมีการสอน ประวัติศาสตร์ Lambretta innocenti ไว้ในบนเรียนประวัติศาสตร์ ระดับมัธยม ทุกชั้นปีซ่ะแล้วแหละ 555555

เอ้า เปิดการประชุมรัฐสภาแลมว่าด้วยเรื่อง ต้นกำเนิด แลมเบรตต้า ใน อินเดีย

ผมอ่านจนมึนไปหมดแล้ววว

ผมว่านะไอ้แลมที่มันปั้มอินโนอ่ะ มันประกอบที่ อินเดียรึป่าว เพียงแต่เค้านำเข้าเอาของ มาจากที่อื่น
    แล้วพอเห็นว่ามันน่าจะขายได้และมีทรัพยากรเพียงพอ เลย ตั้งโรงงาน ผลิตเอง โดย API ในรุ่นสองเป็นต้นไป

ปล.อันนี้จากความ เดาของผม 5555

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

เคยได้ยิมมานะคับ เค้าบอกว่า แลม1 ของอินเดียยุคแรกๆ นั้น อิตาลีนำชิ้นส่วนเข้ามาประกอปในอินเดีย ดังนั้น อะไหล่ต่างๆ จะไม่มีปั้ม inno แต่เป็นของอิตาลี ทั้งคุรภาพเหล็กและชิ้นส่วนต่างๆ ส่วนเลขรหัสจะปั้มเป็นของอินเดีย เฉพาะรุ่น1 นะคับ รุ่นอื่นไม่รุ้

ปล ผมไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว ยังไงรอให้ผู้รุ้มายืนยันอีกที
    .
    .

Junior Member pipachza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ok ok

oก่อนอื่นทั้งนี้ทั้งนี้
    ไอ่ที่ผมทำๆไป ไม่ได้เกี่ยวกับชั่งเก่ง หรือคนโคราช คนไหนๆ

ไม่มีใครสนับสนุน ไม่ได้มีรับรู้อะไรมากไปกว่าในเว็ป

และที่ผมเขียนว่า modified by : ชั่งเก่งการแช่ <<< มันแค่แปลว่า รถผมซ่อมที่บ้่่านพี่เก่งครับ

ส่วนไอ่กลุ่มโคราชนั่น ผมเขียนเอง เพราะผมเล่นรถอยู่ที่โึคราช ครับ

ไม่มีใครรู้เห็นอะไรเป็นพิเศษ

ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับกระทู้นี้

เกิดอะไรขึ้น ชื่อ ตั๋ง เพียงคนเดียวครับ คนอื่นๆแค่คนที่ผมพอจะรู้จักครับ

ไม่ต้องโทรไปหาใครในโคราช เพราะแน่นอนไม่มีใครรู้เรื่อง

เดิมทีผมก็ไม่ได้จะใช่คนโคราชแท้ๆครับ
    ขอบคุณครับ
    ผม ชื่อ ตั๋ง ครับ

Junior Member pipachza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โคกคูณตระกูลแลม อ่านข้อความ
    เคยได้ยิมมานะคับ เค้าบอกว่า แลม1 ของอินเดียยุคแรกๆ นั้น อิตาลีนำชิ้นส่วนเข้ามาประกอปในอินเดีย ดังนั้น อะไหล่ต่างๆ จะไม่มีปั้ม inno แต่เป็นของอิตาลี ทั้งคุรภาพเหล็กและชิ้นส่วนต่างๆ ส่วนเลขรหัสจะปั้มเป็นของอินเดีย เฉพาะรุ่น1 นะคับ รุ่นอื่นไม่รุ้

ปล ผมไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว ยังไงรอให้ผู้รุ้มายืนยันอีกที

อย่ามาว่าแบบพอเห็ฯคนพูดเข้าข้างหน่อยแล้วมางั้นงี้น ะครับ
    คือว่าที่เจอมา อาจจะเพราะประสบการน้อย
    ไอ่รูปแขก ก็แค่แขก ไม่ใช่รถผม เด๋วให้ดูครับ
    เอางี้ ขอเวลาผมแป็บ จะไปไล่เก็บภาพ มาให้ได้ชมกัน

อันไหนแท้ อันไหนเทียม ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เรื่องของเรื่อง
    ไม่มีกล้อง
    - -

Senior Member marin's Avatar
    สถานที่
    Bangsaen Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ่านมานานละ มันส์ดีและยังติดตามอยู่ ผมว่านะจะรถอินเดียหรืออิตาลี่ เวลาถอดทำเครื่องทำสี ก็พอกันล่ะ ทำแลมหนึ่งคันให้สวยมันก็แพง จะขอทำทีนึงก็ขอรถอิตาลี่ดีก่าครับ ขอพูดแค่นี้ครับ ขอบคุณมาก ผมมันเด็กใหม่หัดแลมอ่ะ/\3

I am RATM Toni's Avatar
    สถานที่
    ปราจีนบุรี
    ขอบคุณ
    0

api

รูป รูป    
    [email protected]
    Kingtona Button II /Line : kingtona24

ALKAIDAH's Avatar
    สถานที่
    บังอาร์ตแลมแบร็ตต้า&เวสป้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หาบังลมแลม1อิตาลีแท้ๆมาให้ดูกัน

เนียะแหละของแท้(ใครเถียงมั่ง)

รูป รูป  

/\/\/\โปรด...ดูและศึกษา กรุณา...วาจาอย่าเป็นเซียน /\ /\/\

รับซ่อม..ทําสี..ประกอบ...vespa&lambretta&HONDAตระก ูลC ( สุขาภิบาล2 ) และ..ละแวก
    ใกล้เคียง...084-0770493..คุยกันครับ
    e-mail : [email protected]

sure sleep - 70club - เครียร์

สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ALKAIDAH อ่านข้อความ
    นี้ซิของจริง ดูไว้คับเจ้าของกระทู้ อิอิ
    .
    .

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โรงแลมบริการ อ่านข้อความ
    จากประสบการณ์อย่างน้อยก็ 10 ปี ที่อยู่กับแลมมา เห็นรถแท้มาก็เยอะ เห็นรถอินเดียมาก็มาก อ่านหนังสือนอกมาก็ไม่ช่ายน้อย รถแลม API หรือรถอภัย ตามศัพท์ที่ผมแล้วเพื่อนๆเรียกกันอยู่คงไม่มีโอกาสได ้เป็นรถที่ผลิตในอังกฤษอย่างที่เข้าใจหรอกครับ
    ผมขอท้าวความถึงความเป็นมาของรถแลม ตั้งแต่ต้นเลยนะครับ รถแลมเบร็ตต้าเริ่มการผลิตคงก่อน 1950 แน่นอน การสร้างโดยให้ innocenti เป็นผู้ผลิตให้ ในตอนนั้น innocenti เป็นโรงงานผลิต พวกอาวุธสงคราม ทางการทหารอยู่ อินโนผลิตตัวถัง และเครื่องยนต์และรายละเอียดของตัวถังและรายละเอียดข องเครื่องยนต์ ส่วนในรายละเอียดปลีกย่อยเช่น จานไฟ ชุดไฟหน้า ไฟท้าย สวิสต์ ฯลฯคงเป็นการหาผู้ผลิตภายในประเทศมาซัพพอร์ต เช่น ducati cev Gev carello aprilia osram guilia ฯลฯ โดยอินโนเซนติเป็นผู้ออกแบบการผลิตทั้งหมด ในการผลิตในอิตาลีนั้นมีสัญลักษณ์อย่างหนึ่งที่เป็นส ่วนสำคัญมากในการบอกว่ารถคันนี้เป็นรถแลมอิตาลีนั่นก ็คือ IGM
    ซึ่งต่อท้ายเลขตังถังรถ ตัวอย่างเช่น 150 LI *541644* I.G.M.041178421
    IGM บอกอะไรเราได้บ้าง มันเป็นเหมือนมาคราฐานอุตสาหกรรมบ้านเราน่ะ(IGM เป็นคำย่อแปลได้ว่ามาตราฐานอุตสาหรรมที่เกี่ยวกับรถ จดไว้แล้วลืมไปว่าจดไว้ที่ไหน)IGM มันทำให้เรารู้ถึงรถที่ผลิตภายในประเทศอิตาลี กับประเทศอื่นๆ(สเปน อังกฤษ อินเดีย) รถไหนมีIGM คืออิตาลี ส่วนรถที่ไม่มีเราสามารถแยกได้อีกนะครับว่ามาจากไหน ตัวอย่างคือลักษณะเลขของรถแลมที่ผลิตในยุโรบ กับเอเซีย(อินเดีย) มีความต่างกันอยู่ที่ฟอนของตัวเลข ถ้าเป็นรถแลมที่ผลิตในยุโรบ ลักษณะเลขจะเหมือนกับที่ออกมาจาก innocenti เปี๊ยบเลย แต่ไม่มีIGM เท่านั้น ผมเคยเห็นอยู่ทั้งรุ่น 1 รุ่น 2
    งานทุกอย่างคือ เหมือนอิตาลีเป๊ะ ทั้งทรงรถและรายละเอียด รวมถึง ชุดเครื่องไฟ ก็เป็นบริษัทผู้ผลิตในอิตาลี เหมือนแค่ย้ายฐานการผลิต ไม่อยู่ที่มิลานแค่นั้น(ฝรั่งเคยยกตัวอย่างให้ฟังถึง แลม TV บางตัวที่ไม่ผลิตในอิตาลี แต่มันมีผลิตในสเปน จากรายละเอียดที่บอกไปข้างต้นเช่นกัน)
    ส่วนแลมอินเดีย ทั้งมีอินโน และ API เท่าที่สังเกตจากรถที่เห็นและข้อมูลที่ได้รับมา เป็นรถที่มีรายละเอียดแค่คล้ายเท่านั้น แตกต่างกับรถทางยุโรปอย่างสิ้นเชิง อะไหล่ทุกชิ้นในเครื่อง จับมาเทียบตัวต่อตัวแล้ว เหมือนกันเพราะเป็นสเปกแบบเดียวกันแต่ ต่างกันในรายละเอียดหรือคนละบล็อคกันนั่นเอง รวมทั้งรายละเอียดตัวรถก็เป็นแบบเดียวกันคือแค่เหมือ นแต่คนละบล็อคน่ะ ซึ่งต่างกับทางยุโรป คือมันเป็นบล็อคเดียวกันเลย อินเดียคงได้แค่ลิขสิทธิ์ในการผลิตจากอิตาลีเท่านั้น โดยผ่านทางอังกฤษเท่านั้นเนื่องจากอินเดียเป็นประเทศ ที่มีความสมบูรณ์ทางด้านอุตสาหกรรมเหล็กสูงมากเลยเป็ นฐานการผลิตที่ดี API น่าจะเกิดหลังจากอังกฤษให้เอกราชอินเดียแล้วในปี 1965 หรือช้ากว่า รุ่น 1 แล้วรุ่น 2 ประมาณ 6-7 ปี ในอังกฤษก็มีการผลิตรถรุ่น 2 ออกมาเช่น RALLYMASTER ผลิตออกมาไล่เลี่ยกับรุ่น 2 ของอิตาลี ลักษณะตัวรถนอกจากบังโคลนหันได้ตามแฮนแล้วรายละเอียด อื่นก็เหมือนกันแบบเป็นบล็อคเดียวกันนะครับ ซึ่งต่างกับอินเดียที่แค่เหมือนแต่คนละบล็อค รายละเอียดที่บอกไปข้างต้นคงเป็นประโยชน์กับทุกๆท่าน บ้างเล็กน้อยนะครับ ง่วงนอนแล้วบายๆ

เลขรถอิตาลีเลขเฟรมต้องโค้งตามเฟรมใต้ถังน้ำมัน ส่วนอินเดีย อาจอยู่ใต้ถังมีบ้างแต่ไม่โค้งตามถังนะครับ แต่ส่วนใหญ่อยู่ที่ใต้กรอง ใต้เก๊ครับ

ส่วนรุ่น 4 ยิ่งไปกันใหญ่ผลิตโดยใช้ ตัวสัญลักษณ์ตัวเอส แทนสัญลักษณ์ อินโน
    แล้วที่สำคัญคือถ้ารถAPI ผลิตในอังกฤษจริงคงต้องมีประวัติที่แน่นอนให้บอกกล่า วให้ชาวโลกได้รู้ อย่างรถ servetta ของสเปน แล้วล่ะครับ

em90em90em90em90em90

em24em24em24em24em24
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ alkaidah อ่านข้อความ
    เหอะๆๆๆ ดูๆๆ ดูเอามา
    ขอเป็น คันๆ ชัดๆ สวยๆ ได้ไหมครับ
    ก่ะ บังโคลนด้วย

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ marin อ่านข้อความ
    อ่านมานานละ มันส์ดีและยังติดตามอยู่ ผมว่านะจะรถอินเดียหรืออิตาลี่ เวลาถอดทำเครื่องทำสี ก็พอกันล่ะ ทำแลมหนึ่งคันให้สวยมันก็แพง จะขอทำทีนึงก็ขอรถอิตาลี่ดีก่าครับ ขอพูดแค่นี้ครับ ขอบคุณมาก ผมมันเด็กใหม่หัดแลมอ่ะ/\3
    เห็นด้วยครับ แล้วก็จะคอยติดตามกระทู้นี้อย่างใกล้ชิด

SIAME CRUSTIES HooliCRUST's Avatar
    สถานที่
    แลม -ที- เลีย สายดำ
    ขอบคุณ
    0

กระทู้ดี มีกับ ไม่มี สาระ
    อ้าว ติมตามกันต่อไปปปปปปปปปปปปปปปปปปปป
    จงเดินทาง สายดำ

354-0-54189-7 ธ.กรุงเทพ ส.หัวหิน วีระเดช ปลีคงธุ
    083-881-3381 ปอ

Junior Member boy/benze's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขุดมันขึ้นมา

upppppppppppppppppppppppp

Lambretta Engineering Lam_Rhythm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มันส์มากพะยะค๊ะ !

Bookmarks