เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 4

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

หลายท่านอาจจะไม่มีเวลา ช่วยเขียนหรือพิมพ์ไม่เก่ง

ผมคิดว่านี่อาจไม่ใช่ความรู้ใหม่ของหลายท่าน

แต่อาจจะเป็นประโยชน์แก่คนที่พึ่งหัดเล่น

ต้องขออภัยที่ผมลำดับผิดพลาดไป

ผมมองข้ามส่งเล้กๆน้อยๆ นี้ไป เพราะเห็นว่ามันเป็นเรื่องง่าย

มือใหม่อาจจะไม่ง่ายเลย ไม่กล้าที่จะถอดอะไรด้วย

วันนี้ผมขอกล่าวเรื่องการถอดแฮนด์เพิ่มเติมหน่อยครับ

กรณีนี้ใช้ในเวลาแฮนด์ไม่แน่น ก็ได้นะครับ

การถอด เริ่มจากใช้ประแจหมุนจุดที่ผมชี้ให้ดูนะครับ ส่วนมากจะเบอร์12หรือ13

แล้วแต่นะครับ ถอดก็หมุนทวนเข็มนาฬิกานะครับง่าย

Name:  ถอดแฮนด์.jpg
Views: 1075
Size:  24.4 KB
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

ถ้าเป็นรุ่นรัดคอถอดตรงนี้เลยครับตามรูปครับผม

Name:  ถอดแฮนด์1.jpg
Views: 1046
Size:  62.8 KB

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ...
    วันนี้ผมขอกล่าวเรื่องการถอดแฮนด์เพิ่มเติมหน่อยครับ

กรณีนี้ใช้ในเวลาแฮนด์ไม่แน่น ก็ได้นะครับ

การถอด เริ่มจากใช้ประแจหมุนจุดที่ผมชี้ให้ดูนะครับ ส่วนมากจะเบอร์12หรือ13

แล้วแต่นะครับ ถอดก็หมุนทวนเข็มนาฬิกานะครับง่าย

Name:  ถอดแฮนด์.jpg
Views: 1075
Size:  24.4 KB
    [/CENTER]
    เแล้วเคย Post ไว้นานแล้วครับ Post อีกทีรวมไว้ที่กระทู้นี้ก็ดีเหมือนกัน ค้นง่ายดี
    เสริมนิดนึง แฮนด์สวย ๆ พังไปหลายอันเพราะ ขันแค่น็อตตัวนี้ออกแล้วก็พยายามหมุนแฮนด์ดึงออก
    ดึงเท่าไรก็ไม่ออก จนคอแฮนด์ร้อน เพราะลูกหมาก (ตัวยึดแฮนด์ตามรูป) มันขึ้นไปอัดอยู่บนปลายคอแฮนด์แบ่งติดคอตะเกียบ

ทำไงล่ะ บางคนเอาค้อนตีสวนออกมาเลย บางคนบอกใช้ไม้สิถนอมรถ สุดท้ายได้ผลอันเดียวกันคือ
    ถอดแฮนด์ได้ แต่ด้านใต้ที่ใช้ค้อนหรือไม้ตีออกน่ะ เยิน บุบ มีทั้งบุบน้อยบุบมากจนเสียทรง

อันดับแรกควรใช้เครื่องมือประจำรถ เพราะขนาดจะพอดีกับน็อตยึดแฮนด์ หรือใช้ประแจที่พอดีกัน
    จับให้ดีค่อย ๆ หมุนออก ไม่งั๊นน็อตเยินเสียของอีก ... ถ้าสนิมจับแน่นขันไม่ออกอย่าเพิ่งฝืน
    หยอดน้ำมันหล่อลื่นทิ้งไว้ สักพักใหญ่ ๆ (อาจเป็น 2-3 วันแล้วแต่กรณี) ค่อย ๆ ขันทีละนิด ๆ
    ดูว่าเริ่มหมุนได้หรือยัง

อันดับต่อไปเป็นเทคนิคที่จะถอดให้ออกล่ะ สำคัญ ๆ คือ พอไขน็อตให้สูงขึ้นมาสัก 1-1/2 นิ้ว
    แล้วก็หาไม้ตีปุ๊บนหัวน็อตที่ขันขึ้นมานี้ลงไปตรง ๆ
    เพื่อให้ลูกหมากหลุดออกจากคอตะเกียบไง จะได้ไม่ต้องไปคับเบ่งให้หมุนไม่ออก

อา...แล้วรู้ได้ไงว่่าูลูกหมากหลุดแล้ว มันจะเป็นความรู้สึกครับ ปุ๊หลุด พอหลุดแล้วก็ค่อย ๆ หมุนออก
    ถ้าหมุนซ้าย-ขวาไม่คล่อง ก็หาน้ำมันหยอดทิ้งไว้ก่อน ค่อย ๆ หมุนทีละนิด ๆ
    รับรองหลุดทุกอัน ถ้าไม่เจอพวกขันแฮนด์แน่นจนลูกหมากขึ้นมาคับปลายตะเก ียบจนเป่งบาน
    แต่ส่วนมากหลุดทุกอันครับ... ลองดู
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ขอต่อด้วยครับ เทคนิคการถอดต่างๆ ถ้วยคอ ล้อ การรองแหวนน็อต ถอดอาน(เบาะ) วิธีการเติมลมยางใหม่ ฯลฯ นะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 22-07-2010 เมื่อ 10:19
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    เแล้วเคย Post ไว้นานแล้วครับ Post อีกทีรวมไว้ที่กระทู้นี้ก็ดีเหมือนกัน ค้นง่ายดี
    เสริมนิดนึง แฮนด์สวย ๆ พังไปหลายอันเพราะ ขันแค่น็อตตัวนี้ออกแล้วก็พยายามหมุนแฮนด์ดึงออก
    ดึงเท่าไรก็ไม่ออก จนคอแฮนด์ร้อน เพราะลูกหมาก (ตัวยึดแฮนด์ตามรูป) มันขึ้นไปอัดอยู่บนปลายคอแฮนด์แบ่งติดคอตะเกียบ

ทำไงล่ะ บางคนเอาค้อนตีสวนออกมาเลย บางคนบอกใช้ไม้สิถนอมรถ สุดท้ายได้ผลอันเดียวกันคือ
    ถอดแฮนด์ได้ แต่ด้านใต้ที่ใช้ค้อนหรือไม้ตีออกน่ะ เยิน บุบ มีทั้งบุบน้อยบุบมากจนเสียทรง

อันดับแรกควรใช้เครื่องมือประจำรถ เพราะขนาดจะพอดีกับน็อตยึดแฮนด์ หรือใช้ประแจที่พอดีกัน
    จับให้ดีค่อย ๆ หมุนออก ไม่งั๊นน็อตเยินเสียของอีก ... ถ้าสนิมจับแน่นขันไม่ออกอย่าเพิ่งฝืน
    หยอดน้ำมันหล่อลื่นทิ้งไว้ สักพักใหญ่ ๆ (อาจเป็น 2-3 วันแล้วแต่กรณี) ค่อย ๆ ขันทีละนิด ๆ
    ดูว่าเริ่มหมุนได้หรือยัง

อันดับต่อไปเป็นเทคนิคที่จะถอดให้ออกล่ะ สำคัญ ๆ คือ พอไขน็อตให้สูงขึ้นมาสัก 1-1/2 นิ้ว
    แล้วก็หาไม้ตีปุ๊บนหัวน็อตที่ขันขึ้นมานี้ลงไปตรง ๆ
    เพื่อให้ลูกหมากหลุดออกจากคอตะเกียบไง จะได้ไม่ต้องไปคับเบ่งให้หมุนไม่ออก

อา...แล้วรู้ได้ไงว่่าูลูกหมากหลุดแล้ว มันจะเป็นความรู้สึกครับ ปุ๊หลุด พอหลุดแล้วก็ค่อย ๆ หมุนออก
    ถ้าหมุนซ้าย-ขวาไม่คล่อง ก็หาน้ำมันหยอดทิ้งไว้ก่อน ค่อย ๆ หมุนทีละนิด ๆ
    รับรองหลุดทุกอัน ถ้าไม่เจอพวกขันแฮนด์แน่นจนลูกหมากขึ้นมาคับปลายตะเก ียบจนเป่งบาน
    แต่ส่วนมากหลุดทุกอันครับ... ลองดู

ดีครับจะได้เป็นความรู้กับใครอีกหลายๆคน ผมเคยเสียแฮนด์เฮอร์คิวลิสไปด้วยกรณีนี้แหละครับ(ยิ่ งทุบยิ่งมัน)
    ..อันนี้ไม่รู้มีประโยชน์หรือปล่าว แต่ผมมักจะใส่ ตะกร้อเบรค ก่อนใส่ตะเกียบหน้าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Classic Lism : 22-07-2010 เมื่อ 11:32
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ....การเติมลมยางใหม่ ฯลฯ นะ
    เอ...ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่ดูจากข้างยางมันบอกว่ารับลมได้ 55 psi ผมเคยเติม 55 psi
    แล้วคิดเอาเองว่าปั่นไหลดี แต่แก้มยางจะปริเร็ว...ก็เลยเติมประมาณ 50 psi น่ะครับ
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    -5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ขอต่อด้วยครับ เทคนิคการถอดต่างๆ ถ้วยคอ ล้อ การรองแหวนน็อต ถอดอาน(เบาะ) วิธีการเติมลมยางใหม่ ฯลฯ นะ
    ใจเย็นๆครับท่าน ไปทีละนิด

อีกยาวไกลกว่าจะลื้อเสร็จ

ไหนๆ ก็ไหนๆ พูดเรื่องยางผมก็ไม่มีความรู้มาก

แต่หลักการผมคือเติมยางล้อหลังให้แข็งกว่าล้อหน้า

แข็งความหมายของผมคือมือสามารถบีบลงได้นิดหน่อย

เกล็ดเล็กๆ น้อยๆ ถ้าจะเอาตามทฤษฎีก็ลองเข้าไปอ่านดูครับ คลิก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 22-07-2010 เมื่อ 17:40

หลังจากที่เราถอดแฮนด์กันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

จากนั้นเรามาดูวิธีการถอดจาน ถอดหุ้มโซ่กันต่อนะครับ

คงสงสัยกันว่าทำไมไม่ถอดถ้วยคอต่อเลย เพราะว่ามันมีลูกปืนอยู่ครับ

และตะเกียบอาจมีประโยชน์อยู่ การถอดจานควรทำตั้งแต่แรกเลยก็ดีครับ

ก่อนจะถอดต้องเอาโซ่ออกก่อนนะครับ เพื่อไม่ให้เกะกะ

กรณีนี้อย่าใช้กำลังในการตีมากนะครับ ถอดไม่ได้ก็แช่น้ำมันเบรคไว้ก่อน

เพราะใช้แรงมากก็จะทำให้สลักเบี้ยวถอดยากกว่าเดิม

ขาอีกข้างก็ทำเช่นกันครับตามรูป

Name:  ถอดจาน1.jpg
Views: 1025
Size:  87.1 KB

เหตุผลที่ไขตัวเมียกลับเข้าไปเพราะไม่ต้องการให้เกลี ยวเสียครับ

หลังถอดได้ประมาณนี้ค่อยถอดหุ้มโซ่ออกนะครับ

(ในรูปถอดแกนไปแล้ว แต่เรายังไม่ได้ถอดนะครับ)

Name:  ถอดจาน2.jpg
Views: 721
Size:  22.9 KB

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 22-07-2010 เมื่อ 17:44

ผมไม่อยากวกไปวนมาพูดให้งงเลย ขออภัยไม่ได้เจตนาครับ

พุดถึงลื้อมาตั้งเยอะยังไม่ได้พูดถึงการถอดล้อเลย

การถอดล้อหวังว่าคงถอดกันเป็นนะครับ

ล้อหน้าไม่อยากแต่ล้อหลังน่าจะมีปัญหาบ้าง

มาดูล้อหน้ากันก่อนครับ

1.ต้องถอดชุดเบรคออกก่อนนะครับ
    2.ค่อยหมุนน็อตตัวเมีย คู่หน้าออก

ตามรูปครับ

Name:  ถอดล้อหน้า.jpg
Views: 856
Size:  97.5 KB

ชอบลืมนั่นลืมนี่ตลอดเลยผม

ลืมแนะนำกรณีถอดล้อ เพื่อความสะดวก ควรมีตัวจับยึดรถนะครับ

ถ้าไม่มีก็ใช้เชือกแขวนกับคานบ้าน มัดกับรถเลยครับ

การถอดล้อหลังต้องใช้ความสงบ และความสุขในขณะถอดนะครับ

ไม่งั้นพังแน่ฮ้าๆๆๆ ทำตามขั้นตอนนะครับ

1.ถอดชุดเบรคหลังออกก่อน
    2.เปิดตูดหุ้มโซ่ออก (ควร เอาออกตั้งแต่ถอดโซ่แล้วครับ )
    3.ถอดน็อตคู่หลังออก
    4.ค่อยๆคายหางปลาออกครับ
    5.ปล่อยลมออกก่อน
    6.ถอดขาตั้งออก
    7.ถอดขาตะแกรงออก
    8.ค่อยๆขยับล้ออก

น่าจะไม่ยากเกินไปนะครับ (นี่แค่รถทั่วไปนะครับ ถ้าเป็นsunbeam ปีลึกๆก็อีกแบบครับ)

Name:  ถอดล้อหลัง.JPG
Views: 777
Size:  86.9 KB

หากผมลืมส่วนไหนประการใด ช่วยเสริมเพิ่มเติมผมด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 22-07-2010 เมื่อ 21:04

Member manhum's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดคับพี่ทั้งหลาย...
    ผมได้โครงชาย 26"ฮัมเบอร์มาคับทำสีตีเส้นมาแล้วมาแต่ไม่ได้ถอดถ้วย กระโหลกด้านหุ้มโซ่ออกนะคับ(ถ้วยกระโหลกของเดิม) กะว่าจะประกอบเองพออัดลูกปืนไปแล้วหมุนดูมันฝืดนิดหน ่อยแต่ก็หมุนได้นะคับแต่ความรู้สึกเหมือนจะไม่ค่อยพอ ใจอยากให้มันดีกว่าเดิมเลย ว่าจะเปลี่ยนถ้วยกระโหลกด้านที่ว่ามานั้นใหม่ แต่ถอดไม่ออกใช้ประแจขันจักรยานแล้ว นํามันหล่อลื่นแล้ว เคาะแล้ว ตีแล้ว ตอกแล้วกระแทกแล้ว ไม่ออกซักที(เซ็งมากเลยคับ) สงสัยว่าตัวเองหมุนผิดด้านป่าวเช็คแล้วก็ไม่ผิดนะคับ เลยไปดูแกน แกนก็ไม่สึกนะคับ ลูกปืนก็เปลื่อนใหม่ ถ้วยกระโหลกอีกด้านก็ไม่สึก ถ้าถอดไม่ออกกะว่าจะหาเหล็กเชื่อมตรงลูกถ้วยแล้วตอก แต่ก็ต้องไปที่ร้านคับเพราะไม่มีเครื่องมือ ถ้าไปที่ร้านเค้าต้องใช้แก๊ซเผาและเชื่อม (ใจจริงไม่อยากไปที่ร้านคับเคยเอาจักรยานแคะสลักบันไ ดออก ทั้งเผาทั้งแคะ หัวใจจะสลายคับ ถ้าทำแล้วสีก็ต้องไปหมดเลยคับ ที่จิงไม่อยากทำอย่างนั้นไม่อยากทำสีใหม่นะคับ พอจะมีวิธีถอดและเคล็ดลับดีๆบ้างป่าวคับพี่ๆน้องๆพอค วามกรุณาด้วยคับ...ขอบคุณคับ

sodaza28's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอใช้บริการกระทู้นี้ด้วยคนครับ..

ขอใช้บริการกระทู้นี้ด้วยคนครับ...

อยากทราบว่าคนรักรถถีบแต่ละท่านดูแลรักษาสีรถกันยังง ัยบ้างครับ..ขอคนช่วยแชร์
    ของผมมันมีส่วนที่เป็นสนิม+ส่วนที่สีลอกร่อน+ส่วนที่ ยังมีสีสวยงาม อยากให้มันเดิมๆ หนิมๆ อยู่นานๆครับ
    ตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่องเช็ด พอวันสองวันก็เป็นสนิมติดมืออีก..
    และเคยใช้กีวีขัดเคลือบ ไม่เวิร์คครับเปื้อนติดมือ ติดขาอีกตะหาก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manhum อ่านข้อความ
    สวัสดคับพี่ทั้งหลาย...
    ผมได้โครงชาย 26"ฮัมเบอร์มาคับทำสีตีเส้นมาแล้วมาแต่ไม่ได้ถอดถ้วย กระโหลกด้านหุ้มโซ่ออกนะคับ(ถ้วยกระโหลกของเดิม) กะว่าจะประกอบเองพออัดลูกปืนไปแล้วหมุนดูมัน
    ฝืดนิดหน่อยแต่ก็หมุนได้นะคับแต่ความรู้สึกเหมือนจะไ ม่ค่อยพอใจอยากให้มันดีกว่าเดิมเลย ....
    มาตอบบ่อยไม่ใช่เซียนเกจิซ่อมรถนาครับ...เด๋วจาโดนคด ีหมั่นไส้เข้าให้อีก
    เป็นประเภทครูพักลักขโมย เอ๊ย ลักจำ จำวิธีที่ช่างเค้าซ่อมแล้วมาลองทำเอง
    เจ๊งบ๊งไปหลายคันแว้ว ครับ

ถ้าจำไม่ผิดเกลียวกระโหลกฝั่งจานถีบจะเป็น "เกลียวกลับ" คือ ขันเข้าทวนเข็มนาฬิกา
    ทั้งคันคุ้นว่ามี 3 จุด คือ กระโหลกฝั่งจาน บันได (ข้างไหนจำไม่ได้) แล้วก็สเตอร์ (ผิดถูกขออภัยครับ)

การถอดถ้าว่าตามตำรา ฝรั่งมันคิดอุปกรณ์สำหรับถอด แต่ช่างไทยใช้สกัดเคาะ
    ต้องค่อย ๆ เคาะไล่ครับ ไม่งั๊นเกลียวรูด เรื่องยาว ต้องไปต๊าบปลอกเกลียวใส่ใหม่ หรือเปลี่ยนกระโหลก
    เรื่องใหญ่ครับ เสียรถไปเลย...เซียนบางคนจะซื้อโครงนอกจากจะดูสภาพทั ่วไปแล้ว
    เค้าดูเกลียวกระโหลกเป็นส่วนตัดสินใจสำคัญด้วยครับ ...

ดังนั้น ถ้าถ้วยฝั่งนั้นมันติดอยู่ ไม่จำเป็นก็อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ นอกจากอยากรู้ว่าเบ้าเป็นตามด
    หรือรูร้อยแกนมันสึกไปมากหรือเปล่า ก็อีกเรื่อง ส่วนตอนทำสีไม่ได้ทาจาระบี หรือแปะเทปกันสี
    แล้วเลอะสีก็เอาทินเนอร์เช็ดออกก็ได้ครับ ถ้าไม่เช็ดใส่หุ้มโซ่บังไว้ก็ไม่เห็น

ส่วนอาการดังกล่าว เดาวิธีแก้ว่า ถ้ามั่นใจว่าใช้ลูกปืนถูกเบอร์ (1/4 จำนวน 11 เม็ด จะเหลือช่องว่างนิดนึง)
    ตอนใส่ก็ใช้นิ้วจิ้มจาระบีแหย่ผ่่านจากอีกฝั่งไปลูบ ๆ ในเบ้า หากนิ้วยาวอย่างผมก็แหย่ฝั่งมันเลย
    แล้วก็เอาลูกปืนใส่ ระวังร่วงเข้าไปในท่อ อ้อ ตรงนี้ปกติรถถีบจะมีปลอกอันนึงคาดว่าสำหรับกัน
    ฝุ่นลงไป อยู่ช่วงกลางของกระโหลก ถ้าไม่มี ผมใช้แผ่นพลาสติกใส (ที่ใช้กับเครื่องฉาย)
    ตัดให้พอดี ม้วนแล้วใส่แทนครับ กันฝุ่นกันลูกปืนหลุดเข้าไปในท่อต่าง ๆ

ใส่ลูกปืนเสร็จป๊าบ..บ จะแหย่จาระบีลูบบาง ๆ อีกทีก็ได้ จากนั้นก็ใส่เพลาเข้าไป
    รถ Nottingham 26 ใช้แกนเบอร์ 16 นาค๊าบ...จะลูบจารบีบนเพลาหน่อยก็ได้
    จากนั้นก็ป้ายจารบีใส่ถ้วยกระโหลกฝั่งตรงข้ามแล้วเรี ยงลูกปืน ข้างนี้จะเรียงง่ายหน่อย
    แล้วก็ค่อย ๆ ประคองคว่ำโบ๊ะลงไป แล้วก็ค่อย ๆ หมุนเข้า

อ้อ ลืมไป ก่อนใส่ถ้วยกระโหลก ดูนิดนึงครับว่ามีฝุ่นหรือเศษอะไรติดเกลียวหรือเปล่า
    ถ้ามีก็เช็ดออกหน่อย แล้วลูบจาระบีบาง ๆ จะใส่ง่ายขึ้นครับ บางคนทำอุปกรณ์ไว้สำหรับ
    ล้างเกลียวนี้โดยเฉพาะ

อา...ตานี้ก็ขันถ้วยกระโหลกแล้วชิมิ ชิมิ ก็ขันไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งแกนเพลาตึง
    ขยับดูไม่รู้สึกคลอนกึก ๆ แต่หมุนได้ืลื่นไม่สะดุด ก็ใส่แหวนปิด
    พอขันแหวนไปจนสุดเอาแค่พอตึงมือ ถ้าแน่นไปมันก็จะไปหมุนให้ถ้วยกระโหลกเข้าไปอีกนิดนึ ง
    ก็ต้องขันออกให้เพลาหมุนได้ไม่คลอนพอดี ๆ อย่างเดิม

ลองดูครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 23-07-2010 เมื่อ 08:39

-5

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เกิดศิริราช โตที่ตลาดท่าดินแดง แถววงเวียนเล็ก แต่มาอยู่นนท์ตั้งแต่อายุ 14
    ย่านกรมอู่ เคยผ่านตั้งแต่สะพานตรงวัดเครือวัลย์ยังเป็นสะพานไม้ รถตกคลองกันเป็นประจำ
    มีโรงหุ่นกระบอก มาขอมั่วดริ๊งค์เป็นเด็กฝั่งธน ฯ ด้วยนะ
    พอดีกระทู้นี้คุยกันเรื่องที่สนใจพอดีอะ

มีเรื่องเหลา เอ๊ย เล่าให้ฟัง ...
    เมื่อวานถีบรถไปซื้อของในหมู่บ้าน เสียงครืด ๆ "เอ ทำไมจู่โซ่ขูดกับหุ้มโซ่วะ ถีบเล่นอยู่เกือบทุกวันไม่เห็นเป็นไร"
    หรือว่า "โซ่หย่อน" จอดเปิดฝาดู เริ่มจิตตกโซ่หย่อนป่าววะ ใส่หุ้มโซ่มันใช้ความรู้สึก
    ตอนแหย่นิ้วไปจิ้ม ๆ ว่าโซ่หย่อนหรือเปล่า ... หางปลามันเลื่อนเหรอ

กลับถึงบ้าน ก็จัดการตั้งโซ่ ดึงจนขอบล้อมาติดยางเบรคลองหมุนดู ก็ยัง "ครืด ๆ
    เอาแล้ว จิตตก เอ เมื่อวันเสาร์ขนใส่รถไปถีบเล่นกับครอบครัว
    แล้วกระแทกอะไรมา เอ หรือว่าตอนมัดล้อดึงตึงไปมันศูนย์มันเลยผิดเอ..ก็ไม่ น่า ...
    เอ รอยบุบนี้มีนานแล้วนี่มันก็หลบโซ่พอดี เอ...หรือว่ามันบุบมากขึ้นวะ
    หรือว่าคนตัดหญ้ามันเลื่อนรถแล้วทำล้มหรือเปล่า
    โซ่ก็ตึงดีแล้วนี่ ทำไมไม่หายวะ วันไม่อยู่บ้านใครแอบเข้ามาเล่นรถหรือเปล่า ... ฯลฯ

คิดไปคิดมาพักใหญ่ เหลือบไปเห็นรูใส่น็อตท้ายหุ้มโซ่มันเอียง ๆ ก็ลองขยับหุ้มโซ่
    บิดให้เข้าในนิดนึง "......" เงียบกริ๊บ มีแต่เสียงลูกปืนปกติ ...
    คาดว่าตอนที่ยกขึ้นลง หรือการกระเทือนระหว่างทางอาจจะทำให้หุ้มโซ่มันขยับน ิดนึง

เ็ฮ้อ กรู เสียเวลามานั่งรื้ออยู่ตั้งนาน ...เล่าให้ฟังเป็นอุทธาหรณ์ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 23-07-2010 เมื่อ 08:59

-5

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ขอเสริมครับ...ในฐานะที่เป็นเด็กร้านซ้อมมอเตอร์ไซร์ เก่านี้อาจจะใช้ใด้
    กรณียางใหม่ ไม่เคยผ่านการเติมลมมาก่อน นึกออกว่าควรทำอย่างนี้ตอนเติมครับ เติมครั้งแรกไม่ควรเติมเต็มครับ นิดหน่อยแค่ยางพอบวมออก แล้วใช้มือนวดให้รอบวง หรือจับล้อในแนวดิ่งกระแทกกับพื่นเบาๆไห้รอบ ในกรณีนี้ช่วยไห้ยางในที่ใส่ไปจะเข้ารูปเข้ารอยไม่บิ ดเบียวผิดรูป เสร็จแล้วก็เติมลมเต็มได้เลยครับ (ถ้ายางในผิดรูปจะทำไห้ยางนอกผิดรูปไปด้วยและนานๆไปจ ะทำไห้วงล้อเบี่ยวไปด้วยได้) ความรู้เล็กๆน้อยๆครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks