Carburettor: คาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1000 - หน้า 4

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Carburettor: คาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1000

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    พี่นันครับได้ไปลองทำมาแล้วครับเครื่องเดินเบาได้เรี ยบและเงียบมากๆๆแต่ยังไม่มีโอกาศ
    ทดลองขับครับ
    เพราะเพิ่งทำเสร็จเมื่อคืนขอบคุณมากครับ
    ถ้าผมจะถอดฝาคาร์บูออกมาดุนมหนูน้ำมันถ้าถอดฝาออกมาแ ล้วตอนยกฝาออก
    จะมีชิ้นส่วนอะไหล่อะไรที่หลุดง่ายไหมครับจะได้ระวัง ครับ

พี่วีครับรบกวนช่วยดูเบอร์นมหนูน้ำมันในหนังสือให้หน ่อยนะครับถ้าถอดออกมาดูแล้วจะไ้หาซื้อมาเปลี่ยนซะเลย
    แต่ไม่รู้ว่าที่นี่จะมีขายไหมต้องลองถามดูก่อน
    ถ้าไม่มีคงต้องรบกวนพี่วีหรือพี่นันฝากซื้อหน่อยครับ
    ได้อีกทฤษฎีที่น่าสนใจมาครับว่า ลิ้นผีเสื้ออาจจะสึกก็ได้ครับเลยมีอากาศเล็ดรอดเข้าไ ปมากหน่อย เพราะว่ามันประกอบด้วยอะไรหลายๆอย่างมากกว่าแค่นมหนู เดินเบา ถ้าฐานสึกที่วรจักรยังมีเปลี่ยนหลายลูกเลยครับ เป็นธุระให้ได้ครับแต่ต้องถอดเอามาเทียบ ส่วนชุดซ่อมมีเป็นโอ่งครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ได้อีกทฤษฎีที่น่าสนใจมาครับว่า ลิ้นผีเสื้ออาจจะสึกก็ได้ครับเลยมีอากาศเล็ดรอดเข้าไ ปมากหน่อย เพราะว่ามันประกอบด้วยอะไรหลายๆอย่างมากกว่าแค่นมหนู เดินเบา ถ้าฐานสึกที่วรจักรยังมีเปลี่ยนหลายลูกเลยครับ เป็นธุระให้ได้ครับแต่ต้องถอดเอามาเทียบ ส่วนชุดซ่อมมีเป็นโอ่งครับ
    ถูกต้องเลยท่าน.....ลิ้นสึก ลิ้นโยกได้ ไม่แน่น เพราะใช้งานมาเยอะ ปรับเปลี่ยนได้ครับ ใช้กันคาร์บู Datsun A12 ได้เลย

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

รูปชิ้นส่วนก็มีให้ดู พิมพ์ออกมาวางข้างๆตัว เตรียมไขควง ประแจ ถาดล้าง น้ำมันล้าง ชุดซ่อมเล็ก(พวกปะเก็น แหวน)
    ลงมือเลยครับ ไม่ยาก ถอด ล้าง แล้วประกอบกลับ พร้อมปะเก็นและแหวนใหม่ เท่านั้นเอง
    พวกรูต่างๆ แนะนำให้เป่า จะได้เห็นว่ามันไปไหน โล่งไม่โล่ง หาเอ็นเส้นใหญ่ๆหน่อยแยงก็ได้ครับ
    สำคัญตอนถอด ค่อยๆถอด เดี๋ยวอะไรหล่นตุบตับ ต้องมาหาอีกว่าหล่นจากไหนมา 555

ลองดูกันนะครับ พี่น้อง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    รบกวนช่วยหาชุดซ่อมให้หน่อยนะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    รบกวนช่วยหาชุดซ่อมให้หน่อยนะครับ
    ได้ครับ ขอพักฟื้นซักระยะนะครับ เพลียมากเลยครับแต่สนุกมาก....

wat.lampang's Avatar
    สถานที่
    อนุรักษ์ของเก่า
    ขอบคุณ
    0

เอางี้มั้ยพี่
    ผมหาซื้อคาร์บูแถวบ้านผมให้มั้ยน่าจะมีขายและสภาพดีอ ยู่
    เพราะตอนที่โอเวอร์ฮอนคราวก่อนช่างก็ล้งคาร์บูให้ครั บ
    แต่ไม่ได้เปลี่ยนเพราะเปลี่ยนแต่ใส้ในอย่างเดี่ยว
    ชื่อ วัชระ พนมลัง
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา สบตุ๋ย ลำปาง เลขบัญชี 2550829747
    Mr. Watchara Panomlang LAMPANG THAILAND 52100

รับสั่ง อะหลั่ย Mazda 1000 ทุกรายการ
    สนใจติดต่อ 087-7252892(dtac) 084-8063430( one-2 -call)

วันนี้ได้เข้าเมืองลพบุรีไปทำคาร์บูมา
    ไปถึงบ้านน้องชายพี่นันได้ออกมาต้อนรับครับ
    พร้อมบอกว่าพี่นันซักผ้าอยู่ครับ
    รอจนพร้อมพี่นันมาบอกให้ถอยรถเข้าที่เลยครับ
    รอให้เครื่องเย็นจัดการถอดหม้อกรอง
    ถอดกรองอากาศของคาร์บู

รูป รูป      

กรองตันครับต้องเป่าเสียหน่อย
    พี่นันบอกว่าเดือนสองเดือนต้องถอดมาดูบ้างครับ

รูป รูป      

ขั้นตอนต่อไปถอดสายคันเร่ง
    สายโช๊ค
    และน็อตตีนคาร์บูออก
    เพื่อนำออกไปล้างครับ

รูป รูป      

เมื่อถอดออกมาแล้วทำการถอดฝาคาร์บูและชิ้นส่วนต่างๆท ี่ไม่เกี่ยวข้องออกเพื่อง่ายต่อการล้างและตรวจเช็คคร ับ

รูป รูป      

เมื่อยกฝาออกมาปรากฏว่าปะเก็นโดนความร้อนซะละลายไปคร ับ
    ต้องเปลี่ยน
    ต่อมาถอดเพื่อดูนมหนูว่าเบอร์อะไรครับ

ซ้ายอากาศ ขวาน้ำมันครับ

รูป รูป      

เมื่อถอดทุกอย่างออกมาเป่าลมทุกชิ้นจนแน่ใจว่าไม่มีอ ะไรอุดตัน
    ก็มาประกอบกลับกันครับ

แต่ถอดออกมาซะเยอะเลยจะประกอบกลับถูกไหมเนี่ย

รูป รูป      

ใส่ชิ้นส่วนทั้งหมดกลับคืนที่เดิมพร้อมเปลี่ยนปะเก็น ฝา
    ติดตั้งกลับที่เดิมโดยทำทุกอย่างย้อนกลับจากการถอดคร ับ
    เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

รูป รูป      

หลังจากเสร็จปรับจูนเป็นที่เรียบร้อยก็เป็นการทดลองข ับครับการทดลองใช้หนทางไกลครับ
    คือเม่ือทำเสร็จก็เดินทางกลับวิเศษครับ
    ขับกลับมารู้สึกว่าเครื่องไม่ดับเลยครับ
    ทดลองทำความเร็วประมาณ 80- 90 +ก็ไม่มีปัญหาครับ
    วันนี้ขอบคุณพี่นันมากครับที่สละเวลาล้างคาร์บูให้คร ับ
    มันใจขึ้นมากเลยครับไม่ต้องกลัวว่าจะดับกลางทางอีกแล ้ว เยี่ยมครับ

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สุดยอดครับ เป็นที่น่าสังเกตได้ว่า แม่ทัพมาสด้ากับการซักผ้ามักจะไปในทางเดียวกัน ตรึก...โป๊ะ

ท่านนันเป็นผู้มีปรีชาสามารถได้ช่วยให้ความกลัวของท่ านต้นมลายหายไป ทางรายการจึงจะมอบของสมนาคุณให้เป็นที่ระทึกต่อท่านน ันต่อไปครับ

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks