เล่นได้แค่นี้ ถือว่าเล่นรถโบราณกับเขาเเล้วหรือยัง?????ครับ ช่วยวิจารณ์ด้วย - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 14 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เล่นได้แค่นี้ ถือว่าเล่นรถโบราณกับเขาเเล้วหรือยัง?????ครับ ช่วยวิจารณ์ด้วย

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool หวัง ลุ้น ตื่นเต้นแล้วก็หวัง//

พรุ่งนี้เป็นอีกวันที่จะได้ลุ้นว่า มีรถหรือไม่หญิงหรือชาย 26หรือ28ยี่ห้ออะไร เดิมหรือไม่และสุดท้ายเขาให้หรือเปล่า แต่ได้คุยถึงความเป็นมาก็ดีใจแล้ว เพราะอะไร"รถเก่าในเกาะไม่มีแล้ว"แต่ก็แปลกผมได้มาเห มือนปาฏิหารย์ทุกครั้ง ราเล่ย์บางคันถามซื้อแต่เขาให้ฟรี มันเร้าใจและตื่นเต้นทุกครั้งที่ได้ตามหารถเก่า มีใครเคยมีความรู้สึกเหมือนผมบ้าง? เล่าสู่กันฟังเล่นๆครับ ดูคันเก่าพรางๆรูปเยอะกล้องอยู่ในมือ คอมป์อยู่ในบ้าน คล่อง ตลอด

รูป รูป      

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

เหอะๆ.....งั้นเหมือนผมสินะครับ

ญาติผมเขาบอกว่าที่บ้านมีรถชาย 28
    แต่แรกให้พ่อไปดู ทีนี้เจ้าไม่อยู่ ก็เลยอดไป 1 วัน
    พอเวลาผ่านไปซักพัก ก็มาดูอีก แต่เจ้าของไม่อยู่ ส่วนภรรยาเจ้ารถอยู่
    ทีนี้แกพาผมไปดูหลังบ้าน(จอดในป่าเลยนะ) พอผมไปดูโอ้แม้เจ้า
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ..
    .
    .
    .
    .

.........
    พอผมเห็นสภาพแบบนี้ ผมก็รีบเข้าไปดูแต่ก็ไปไม่ได้ หมาดุ แฮ่ๆ..และแล้วภรรยาเจ้าของรถก็มามาเอาหมาออกจากพื้นท ี่ที่รถจอดอยู่...แกก็ตะโกนว่า เอาไปเล๊ยยยยยย เอามันออกไปเลย.....
    55+ ผมก็รีบวิ่งเขาไป เปิดสังกะสีอย่างรวดเร็ว แล้วยกรถมาตั้งไว้ที่ถนน ล้อรถก็ขยับไม่ได้เลยซักนิดเดียว ทีนี้ก็ผมพากลับไปที่บ้าน(ต้องขอขอบคุณเจ้าของรถมากเ ลยครับที่ยกให้ ฟรีๆ)
    และทีนี้ผมก็นำ solex มาฉีดทิ้งไว้ แล้วผมนั้น ผมตกใจ
    ที่มีแมงป่อง 2 ตัว ใหญ่ๆ โผล่มาจากรถ เหอะๆ......

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย trangoldbike : 14-11-2010 เมื่อ 12:40
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลุ้น หวัง เสี่ยง เฮง

ของท้านหรอยไปแบบกอนหล๋าว ได้ลุ้นว่ามีรถเห็นแตยังเอาไม่ได้เสี้ยงหมาขบ พอได้แล้วเร้าใจก้บแมงปองหล๋าวสุดท้ายจบด้วยหมวย(เฮง ) england คันเป็นๆสู้ดยอด หรอยนิ ใช้ภาษาบ้านเราไทยใต้แท้ๆไม่ต้องไปแหลง"ชิมิ" พั้วเราเดี๋ยวค่อยว่ากันหล๋าว ท่านอื่นส่งมาเล่ากันบ้างมันเป็นเรื่องจริงพวกบ้ารถถ ีบเข้าขั้นแบบเรา55ลูกบอลมาได้พรือเหลาเอาไม่ต้องลบก็ได้แค่แมนยูเสมอทำ ใจเล็กๆไม่เกี่ยวกันเลย55

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ trangoldbike อ่านข้อความ
    ...ผมตกใจ
    ที่มีแมงป่อง 2 ตัว ใหญ่ๆ โผล่มาจากรถ เหอะๆ......
    ...
    ผมเคยเจอ...ลากรถออกมาจากกอง ๆ เศษเหล็ก...
    แล้่วตุ๊กแกกระโดดออกมาจากบังโคลนหลัง
    เกือบหัวใจวาย...c23
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ...
    ผมเคยเจอ...ลากรถออกมาจากกอง ๆ เศษเหล็ก...
    แล้่วตุ๊กแกกระโดดออกมาจากบังโคลนหลัง
    555+ ของผมน่ากลัวแมงป่องนั่นเพราะไม่ใช่แมงป่องธรรมดา
    เป็นแมงป่องพันธุ์อะไรไม่รู้ ที่หลังมัน จรดหาง มีตัวคล้ายๆหนอนสีขาวๆเล็กๆคลายๆสาหร่าย ยั๊วเยี๊ย ติดๆกันหลายๆตัว

บรื๊อ...........
    ดูแล้ว น่าขนลุก 55+ แล้วคันที่พี่เอาออกมาจากกองเศษเหล็กนะ รถอะไรหรอครับ...
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โคตรแพงแต่ไม่จริง//

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ...
    ดีแล้วพี่ที่เป็นตุ๊กแกบ้านผมโครแพง3ขีด5000 เจ้าประคุณเอ้ย ว่าใหญ่แล้วตัวหนึ่งไม่ถึง2ขีด " เฮ๊ยปล่อยให้หมดไปทำงานไฟของเรากินดีกว่า"ประโยคสุดท ้ายกับคำว่าตุ๊กแก555 ผมว่าแต่ละคันสาหัสสากรรฉ์ แต่ถึงจะอยู่ในกองงูเห่าถ้าเป็นsunbeam ไม่เกี่ยวเสื้อแดง ก็กระโดดลงไปเอา55 ตื่นเต้นเร้าใจ"ผมบอกแล้ว" ปลลงรูปนอร์แมนเวอร์ชั่นล่าสุดให้ดูหน่อยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    .... ปลลงรูปนอร์แมนเวอร์ชั่นล่าสุดให้ดูหน่อยครับ
    หมายถึงผมหรือเปล่าหว่า...ถ้าใช่...
    ตอนนี้กะลังปล้ำ 26 ชายอีกคัน ... ทำ ๆ ทิ้ง ๆ ไว้ ไม่ค่อยมีเวลาครับ
    พูดถึง norman หาข้อมูลยากเหมือนกัน มีทั้งขายในยุโรป ขายในอเมริกา ขายเอเซีย....
    ได้จานอัศวิน + บันไดปั๊มตัวหนังสือ Norman มา 2 ชุด ต่างกันทั้งจานกะบันได ถ้าเล่นแบบซีเรียสคงปวดหัวตึ๋บ
    จานชุดนึงมีปั๊ม Made in England ที่ขา อีกชุดไม่มีปั๊ม
    บันไดชุดนึงโครงมีปั๊ม Made in England อีกชุดไม่มีปั๊ม ขนาดยางก็ไม่เท่ากัน
    จานที่ปั๊มมากับบันไดที่ไม่ปั๊ม และจานที่ปั๊มมากับบันไดที่ไม่ปั๊ม เอาให้งง !!
    ส่วน Logo นอกจาก โครงเพลทลายน้ำแล้ว ยังมีเพลทอลูมิเนียม เพลททองเหลือง
    และคาดว่ามีเพลทเล็กเพลทใหญ่ด้วย เพราะเคยได้โครงสนิมมาดู+ล้วงเขี่ยแล้วไม่น่าไล้ปิดร ู หรือเจาะรูใหม่
    รูเพลทแคบกว่าเพลทอลูมิเนียมกับเพลททองเหลือง ... หรือว่าเป็นโครง Norman แต่ใส่เพลทอื่นขาย
    เหมือนพวก The King/Hercules หรือพวกโรงงาน Raleigh ก็ไม่รู้ ...

มาถึงชุดเบรคบ้าง ถ้าเป็น 26 จาก Catalogue ที่มี พบว่า Norman ก็มีมือเบรคแบบเฉพาะของเค้า
    แบบที่เห็นแล้วรู้ว่าเป็นมือเบรคของ BSA Phillips Raleigh

นอกจากจานอัศวินแล้ว สเตอร์ก็มีปั๊ม Norman ด้วย แต่หายากซะเหลือเกิน

สำหรับลายน้ำหุ้มโซ่ เจอทั้งตัวหนังสือ Norman และรูปอัศวิน...

บางทีรถไม่ลึกมากแต่มันสนุกตรงที่ไล่หาข้อมูลนี่ล่ะ ว่าจะปั้นออกมายังไง
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    -5

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ต้นตำหรับ

พี่น่าจะเป็นต้นตำหรับนอร์แมน มีรายละเอียดแยอะผมจะคอยค้นคว้าจากพี่อีกที ได้ข้อมูลก็ยังดีถึงจะตามอะไหล่ไม่ค่อยครบ เพราะผมอยู่ไกลหัวเมืองมากหลาย1000ลี้ ของผมลงรูปไว้เรื่อยๆจะได้มีคนแนะแนว แต่ถ้าหายากก็ทำใจเอา คันใหม่เสร็จลงรูปให้ดูหน่อยครับ รอ (ดวงเจอแต่นอร์แมนหรือใจรักครับ)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    พรุ่งนี้เป็นอีกวันที่จะได้ลุ้นว่า มีรถหรือไม่หญิงหรือชาย 26หรือ28ยี่ห้ออะไร เดิมหรือไม่และสุดท้ายเขาให้หรือเปล่า แต่ได้คุยถึงความเป็นมาก็ดีใจแล้ว เพราะอะไร"รถเก่าในเกาะไม่มีแล้ว"แต่ก็แปลกผมได้มาเห มือนปาฏิหารย์ทุกครั้ง ราเล่ย์บางคันถามซื้อแต่เขาให้ฟรี มันเร้าใจและตื่นเต้นทุกครั้งที่ได้ตามหารถเก่า มีใครเคยมีความรู้สึกเหมือนผมบ้าง? เล่าสู่กันฟังเล่นๆครับ ดูคันเก่าพรางๆรูปเยอะกล้องอยู่ในมือ คอมป์อยู่ในบ้าน คล่อง ตลอด

17 พ.ย. มีเวลาไปดูรถคันที่เขาบอกมาไปถึงยังไม่เลี้ยวเข้าไปใ นบ้านก็พอจะเดาได้ว่าคันนี้คงได้แค่ชมอย่างเดียว เพราะอะไรรู้ไหมเห็นบ้านและการตกแต่งบ้านแบบเดิมๆ ก็จริงอย่างว่ามีรถจริงเป็น รถ ญ 26 ราเล่ย์สภาพเก่ามากเห็นแค่เกียร์ที่ใช้ไม่ได้แล้วกับ สภาพสนิมทั้งคันเจ้าของบอกว่าเก็บไว้ดูเพราะเป็นรถหา เงินตั้งแต่สมัยย่าก็เลยรวมๆดูคนนี้น่าจะเป็นคันที่ท ี่12-13ในสมุยก็ ok ได้ดูแล้วก็ได้คุยประวิติรถกับเจ้าของรถพอหอมปากหอมค อแล้วก็ลากลับนี่ก็เป็นอีกความรู้สึกหนึ่ง การได้ตามหารถเก่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่น่าจะเป็นต้นตำหรับนอร์แมน มีรายละเอียดแยอะผมจะคอยค้นคว้าจากพี่อีกที ได้ข้อมูลก็ยังดีถึงจะตามอะไหล่ไม่ค่อยครบ เพราะผมอยู่ไกลหัวเมืองมากหลาย1000ลี้ ของผมลงรูปไว้เรื่อยๆจะได้มีคนแนะแนว แต่ถ้าหายากก็ทำใจเอา คันใหม่เสร็จลงรูปให้ดูหน่อยครับ รอ (ดวงเจอแต่นอร์แมนหรือใจรักครับ)
    เหอ เหอ ต้นตำรับเค้าอยู่เ้มือง Ashford ครับ...
    ที่พอทราบเพราะจำเป็นต้องหาข้อมูล เนื่องจากรถที่ได้มาไม่ครบ
    ส่วนที่เหลือก็ต้องหาข้อมูลแล้วตามเอาครับ แหะ แหะ มีปากก็ถามก็จีบไปเรื่อย มีนิ้วก็กดแป้นหาข้อมูลไปเรื่อยครับ
    .
    เช่น เพื่อนคนนึงรู้ว่าผมมีรถแต่ขาดของ พวกชุดจาน บันได ขาตั้งกลาง ของ Norman
    ผมก็พอรู้ว่ารุ่นใหญ่ใจดีท่านนึงมี สภาพสวยเกือบกริ๊บ เพื่อนบอกให้โทรไป...ยึกยักอยู่หลายวันไม่กล้าโทรไป
    เกรงใจรุ่นใหญ่ จู่ ๆ องค์ลงตัดสินใจโทรไปคุย แกถามคำเดียวว่า
    "มดจะเอาไปขึ้นรถตัวเองหรือเปล่า ไม่ใช่เอาไปปล่อยต่อนะ" เพราะสภาพนี้แกไม่มีรถ แต่ก็อยากเก็บใส่ตู้โชว์
    คุยไปคุยมาแกจัดให้ 2 ชุด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 18-11-2010 เมื่อ 09:06

-5

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถ้าล้น///

ต้นตำหรับเมืองไทยไง พี่คันแรกเวอชั่นเต็มๆตอนนี้ลงรูปสวยๆชัดๆให้ดูหน่อย (ถ้าว่าง) ผมไม่ค่อยรู้จักรุ่นพี่สงสัยมีแต่รุ่นน้อง ถ้าตัวไหนล้นๆมือกระซิบมาเงียบๆก็ได้พี่ของนอร์ฯเขีย นคำว่าnorman หรือn ตัวเดียว ทั้งคันไม่มีนอร์แมนสักกะตัว

''สิ่งที่มีล้อเกิดขึ้นมาได้จากคนในอดีตรุ่นเก่าก่อน จักรยานเกิดขึ้นมาได้จากคนโบราณ จักรยานคือสิ่งที่มีและทรงคุณค่าจนถึงทุกวันนี้ แม้ว่าวันนึงนึงน้ำมันจะหมดไปจากโลกใบนี้แล้วก็ตาม แต่จักรยานก็สามารถร่วมเดินและใช้ชีวิตกับมนุษย์อย่างพวกเราต่อไป ได้ และจักรยานจะมีชีวิตอยู่ได้ก็ต่อเมื่อมีคนปั่น(ยกเว้นจักรยานติดเครื่อง)''

**จงภูมิใจเถิดที่ท่านมีจักรยานจะเก่าหรือใหม่ก็ไม่สำค ัญ**
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YUT MCOT : 21-11-2010 เมื่อ 18:22

ขอบคุณ
    0

Question หนึ่งในหลายความหมาย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ YUT MCOT อ่านข้อความ
    ''สิ่งที่มีล้อเกิดขึ้นมาได้จากคนในอดีตรุ่นเก่าก่อน จักรยานเกิดขึ้นมาได้จากคนโบราณ จักรยานคือสิ่งที่มีและทรงคุณค่าจนถึงทุกวันนี้ แม้ว่าวันนึงนึงน้ำมันจะหมดไปจากโลกใบนี้แล้วก็ตาม แต่จักรยานก็สามารถร่วมเดินและใช้ชีวิตกับมนุษย์อย่างพวกเราต่อไป ได้ และจักรยานจะมีชีวิตอยู่ได้ก็ต่อเมื่อมีคนปั่น(ยกเว้นจักรยานติดเครื่อง)''

**จงภูมิใจเถิดที่ท่านมีจักรยานจะเก่าหรือใหม่ก็ไม่สำค ัญ**
    21พฤศจิกายน2553ตรงกับวันอาทิตย์ ขึ้น๑๕ค่ำเดือน๑๒ ปีขาลจ.ศ.๑๓๗๒วันลอยกระทง คุณyum mcot ได้ให้ความหมายว่า"จักรยานไม่ว่าเก่าหรือใหม่จะอยู่ค ู่มนุษย์โลกไปอีกนานเท่านาน แม้ว่าโลกจะเปลี่ยนไปคันที่ใหม่ก็จะเก่า คันที่เก่าก็จะเก่ายิ่งไปอีก มันมีค่ามากสำหรับคนเล่นจักรยานแบบพวกเรา" แล้วคุณได้เล่นแล้วหรือยัง???

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คิดเหมือนผมมั๊ย//

เอารถไปออกงานถนนคนเดิน มีคนสนใจมาก2จิต2ใจอยุ่หลายวัน ตอนออกหาไปแบบไม่มีความหวังแต่ก็เจอแบบโชคช่วย พอจะแบ่งให้เพื่อนใจหาย "เกรงว่าพอขายคันแรกออกไปคันที่2ที่3ก็ตามไปเรื่ อยๆ" ผลสุดท้ายไม่มีรถขี่ก็ต้องขี่เมียอย่าวเดียว แป่ว ไม่ลามกนะครับมันเป็นเรื่องธรรมดา ได้เงินแล้วมันเพลิน"ครับพี่น้องครับ แต่ไม่ได้นำพา" ใครคิดเหมือนผมบ้าง คันแรกยังตั้งราคาไม่ถูกเลยครับ ราเล่ย์ปี80สภาพ60% ป.ล.แมนยูเรามันบ้าหรือมันโมโหยิงเแบล็คเบิร์นตั้ง7-1 เกี่ยวกันเนาะเล่นรถอังกฤษเชียร์บอลอังกฤษ แต่ไม่แทงนะครับ เชียร์แมนยูอย่างเดียว แต่ แต๊น แต้น

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 28-11-2010 เมื่อ 07:11

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีรถใครบ้าง//

ช่วงนี้เห็นรถจักรยานโบราณบ่อยมากในละครทีวี หนังย้อนยุคมีแทบทุกเรื่องก็เลยอยากถามรถของพวกเราขอ งใครบ้างเคยได้ถ่ายหนังบ้าง ลงรูปมาโชว์ออฟกันบ้างครับ หรือว่าเขามีรถในกองถ่ายเอง ใครมีข้อมูลอะไรเล่าสู่กันฟังเนาะ รถจักรยานโบราณช่วงนี้แรงสสมากนะผมว่า สังเกตุได้จากกระทู้ซื้อขายอะไหล่ ผมว่าต้องยกความดีความชอบให้พี่ๆรุ่นบุกเบิกรุ่นแรกๆ ที่อดทนทำกันมาจนถึงทุกวันนี้ ผมให้เกิน5ดาวครับ

รูป รูป    

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 14 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks