พูดคุยเรื่องอดีต ของคนเคยครับรถเก่า สมัยที่มันเดิม ลองเข้ามาครับ - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 18 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: พูดคุยเรื่องอดีต ของคนเคยครับรถเก่า สมัยที่มันเดิม ลองเข้ามาครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อีกขอรับ นับถือ
    ช่างคิดชื่อจริงๆครับ คนยุคพี่
    บางชื่อ ขำดีครับ

อันนี้ขำๆครับ
    ชื่อเรียกของรถสมัยก่อน
    • A100-ไอ้ตูบ-ไอ้โต้ง-100CC(สตราท์ทีหมาเห่าเกรียวกราว)
    • Yamaha YL2-แมวบ้าน-80-100CC(หาไม่ยากและเลี้ยงง่าย)
    • YG1-แมวเลี้ยง-80CC(จะหายากกว่าแมวบ้านเลี้ยงง่ายเหมือนกัน)
    • YL1-แมวป่า-100CC(หายากและเลี้ยงยาก)
    • YAS1-แมวใหญ่-125CC(เลี้ยงยากแถมตะกละกินเยอะอีก 5555)
    • YCS1-แมวยักษ์-180CC(ก้อรู้ๆอยู่แมวใหญ่ขนาดนี้แล้วแมวยักษ์จะขนาดไ หน)
    • YA6-แมวดำ-125CC(ส่วนมากจะเห็นเป็นสีดำๆ)
    • GA2-ไก่นา-90CC(เสียงเหมือนไก่ขัน)
    • GA5-ไก่ป่า-100CC
    • MZ125ES-หมาบ้า-หัวไม่เลี้ยว-ไม้กวาด(ดูหัวกบาลมันสิครับ)

ขำจริงขอรับ บางชื่อคิดไม่ถึง แต่ผมไม่ค่อยรู้จักมันหรอกเก่ามากหายากด้วย แต่ ชอบขอรับ ชอบจริงๆ

ashold's Avatar
    สถานที่
    ย้อนรอยคลาสสิค The Past of Classic
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เอาเจ้า Kawasaki A1 กับ A7 ไปก่อนละกัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นังนุ้ย อ่านข้อความ
    พี่เจี๊ยบขอรายละเอียด ตระกูล คาวาหน่อยจ้า em97
    เอาเจ้า Kawasaki A1 กับ A7 ไปก่อนละกันเดิมที Kawasaki มุ่งมั่นที่เอาเป็นจ้าวแห่งความเร็วจึงได้สร้างเจ้าซ ามูไรหรือ A1 ซึ่งเป็นรถ 2 สูบ 2 จังหวะ 250CC ขึ้นมาซึ่งมีประสิทธิภาพเท่ากับ BSA จึงได้ไปลองท้าแข่งกับรถอังกฤษ BSA ในทางตรงแต่ A1 ก้อไม่สามรถเอาชนะ BSA ที่มีปริมาณไอเสียมากกว่าได้ทาง Kawasaki จึงได้สร้าง A7 หรือเจ้า Aventure โดยมีรูปทรงและบอดี้ซึ่งคล้ายกับ A1 มากแต่ได้ปรับเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็นขนาด 350 CC และสามารถล้างแค้นให้ A1 ได้สำเร็จตามที่เขาบอกมาว่าคงไม่มีรุ่นไหนบ้าได้เท่า รุ่นนี้อีกแล้วเพราะเจ้า A7 วางขายในปี 1967 และหลังจากนั้นอีก 2 ปีในปี 1969 ก้อวางขาย Mach III ซึ่งเป็นรถ 2 จังหวะ 3 สูบเรียง 500 CC ออกมานั่นแสดงให้เห็นว่า Kawasaki บ้าบิ่นสร้างเจ้า A7 ออกมาเพื่อล้างแค้นให้กับเจ้า A1 โดยเฉพาะเลยข้อมมูลจากนิตยสารมอเตอร์ไซด์ในปี 2520 หรือจะหาอ่านในรูปแบบของการ์ตูนก้อได้นะครับในชื่อเร ื่องร้านนี้เพื่อแฟนพันธุ์แท้เล่ม 4 เพราะจะอ้างอิงถึงรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashold : 10-12-2009 เมื่อ 17:16
    สนใจอะไหล่ชิ้นไหนโทรสั่งหรือสอบถามได้เลยนะครับ 086-1055246 หรือ 02-8162453(รับจัดส่งทั่วประเทศ)
    โอนเงินสั่งซื้อของได้ที่ ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาพระประแดง เลขที่บัญชี 303-2-717-71-0 ชื่อบัญชีนางลำเจียกหรือนายชัยญา จันทร์พุ่ม เท่านั้นนะครับ(ไม่มีบัญชีอื่นครับ)
    ร่วมย้อนรอยไปกับเราได้ที่กลุ่มย้อนรอยคลาสสิค The Past Of Classic แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้นะครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ast-of-Classic

ให้มองตอนจอดนิ่งๆ ถ้าวิ่งอาจมองไม่ทัน

สถานที่
    ย้อนรอยคลาสสิค The Past of Classic
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 4 สายพันธุ์สมัยก่อน

• Honda S90
    • Suzuki A100
    • Yamaha YL2
    • Kawasaki GA2
    สมัยก่อนเค้าว่า 4 รุ่นนี้สูสีกันที่สุดเพราะทุกยี่ห้อมีขนาด CC ไกล้เคียงกันแต่ถ้าจะพูดถึงความได้เปรียบก้อคงเป็น Honda กับ Kawasaki เพราะHonda มักจะได้ต้นแต่ก้อยังหนีไม่พ้น Kawasaki ที่เป็น 2 จังหวะและแรงปลายแถมยุคนั้นเป็นรุ่นเดียวที่มี 5 เกียร์แต่พอมาในยุคหลังๆทาง Honda ได้ส่ง CB100 ซึ่งมี 5 เกียร์เช่นกันกันลงมาปราบเจ้า GA โดยที่ทาง Suzuki ก้อมี GT100 และทาง Yamaha ก้อมี RD90 และ RS100 ลงมาเช่นกันจนถึงยุคหลังๆที่แรงๆก้อคงมี
    • Honda fighter-135CC(เค้าว่ากันว่าโมดีๆวิ่งถึง 200 เลยนะ)
    • Suzuki RGV-150CC(ฉายาเค้าจรวดทางเรียบเลยครับ)
    • Yamaha RSX-RXK-135CC(แรงจนทุกวันนี้ของแท้ต้องปาดถัง-เบาะกระดาน-ล้อทอง-โหลดโช๊คหน้า-หลัง)
    • Kawasaki-AR หม้อน้ำ-125CC(ว่ากันว่าแรงสู้ ARMicro ไม่ได้แต่ก้อจี้ติดๆกับ 3 คันข้างบน)
    สนใจอะไหล่ชิ้นไหนโทรสั่งหรือสอบถามได้เลยนะครับ 086-1055246 หรือ 02-8162453(รับจัดส่งทั่วประเทศ)
    โอนเงินสั่งซื้อของได้ที่ ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาพระประแดง เลขที่บัญชี 303-2-717-71-0 ชื่อบัญชีนางลำเจียกหรือนายชัยญา จันทร์พุ่ม เท่านั้นนะครับ(ไม่มีบัญชีอื่นครับ)
    ร่วมย้อนรอยไปกับเราได้ที่กลุ่มย้อนรอยคลาสสิค The Past Of Classic แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้นะครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ast-of-Classic

ให้มองตอนจอดนิ่งๆ ถ้าวิ่งอาจมองไม่ทัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อืมครับๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ILoveYou อ่านข้อความ
    ต่ออีกนิดติดใจ เห็นพี่เจี๊ยบพูดถึงเก่ากว่า 2500
    พี่ๆ มีข้อมูล ขอบ้างนะครับ พวก c92 95 cb72 77
    ya yb ซูซูกิ k10 หรืออื่นอาจมีเก่ากว่านี้
    ผมไม่ค่อยรู้เลย ตอนนี้อยู่ในกลุ่มขับไปวันๆ เหมือนกัน ไม่ดีเลยครับ ได้คิดแล้ว
    ตอนนี้ใครฮิตอะไรก็แห่ตามเขาไป ไม่คลาสสิกเลยผม ยอมรับขอรับ

ขอคารวะ ท่านพี่ทั้งหลายจากใจเลยขอรับ
    ถ้าเป็น Honda ผมไม่ถนัดสักเท่าไหร่นะครับแต่ถ้าเป็นพวก YA5-6-7 หรือYB50-100 รวมถึง Suzuki K10-11 ก้อพอรู้บ้างครับต้องการข้อมูลแบบไหนละครับจะได้บอกถ ูกครับ ปล.ผมก้อบอกตามที่เห็นที่ลองที่ได้ยินหรือที่เค้าเล่ าๆกันมานะครับรู้แค่ไหนก้อแบ่งๆปันกันครับถ้าไม่รู้ก ้อจะพยายามค้นหามาให้ครับเพราะจะได้เป็นความรู้ให้ตั วเราเองด้วยอย่าคิดว่ามันไม่มีประโยชน์อะไรคิดไปเถิด ว่าสักวันนึงเราคงอาจจะต้องใช้มันไม่มากก้อน้อยนะละค รับผมชอบนะครับสังคมแบบนี้สังคมที่แบ่งปันสิ่งดีๆให้ แก่กัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashold : 04-12-2009 เมื่อ 23:59

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมได้ A100 มาจากที่ทอย แล้วครับ แต่มันไม่เหมอืน พ่อบอกเคยใช้ พี่ทอยก็หัดมากับ a100
    แต่มันเป็นรุ่นที่เรียกกันว่า M4
    ที่ซื้อมามันเก่ากว่า รูปร่างมัน บอกตรงๆ ผมยังไม่ชินครับ

อยากถามพี่ รูปตามลิงค์ครับ ผมคิดจะปล่อยต่อ แต่อยากทราบความคิดเห็นครับ เกิดไม่ทัน
    ขอโทษพี่ทอย ด้วยรถดีเลยวิ่งดีหมด แต่วัยผมคงยังไม่ถึง รับบ่ได้ รับบ่ได้

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...t=9308&page=27

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โหๆๆๆๆๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iloveyou อ่านข้อความ
    ผมได้ a100 มาจากที่ทอย แล้วครับ แต่มันไม่เหมอืน พ่อบอกเคยใช้ พี่ทอยก็หัดมากับ a100
    แต่มันเป็นรุ่นที่เรียกกันว่า m4
    ที่ซื้อมามันเก่ากว่า รูปร่างมัน บอกตรงๆ ผมยังไม่ชินครับ

อยากถามพี่ รูปตามลิงค์ครับ ผมคิดจะปล่อยต่อ แต่อยากทราบความคิดเห็นครับ เกิดไม่ทัน
    ขอโทษพี่ทอย ด้วยรถดีเลยวิ่งดีหมด แต่วัยผมคงยังไม่ถึง รับบ่ได้ รับบ่ได้

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...t=9308&page=27
    โหๆๆๆๆเพิ่งได้มาจะปล่อยซะละลองขี่ให้ชินดูก่อนะเหอะ ครับแล้วคุณอาจจะรักมันจิงๆแล้ว a100 ตัวนี้มันก้อเหมือนกับ m4 ที่คุณเคยใช้นะละครับไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับและผ มว่าตัวถังโหนกตัวนี้หายากกว่าและน่าเก็บด้วยนะครับแ ล้วยิ่งสภาพแบบนี้วิ่งดีด้วยทำอีกไม่เยอะถ้าขายไปเสี ยดายอยู่เหมือนกันนะครับ

rithisak's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ ท่าน ashold หวัดดีครับทุกท่าน

ท่าน ashold ให้ข้อมูลไว้เพียบเลย
    แถมตอบคำถามด้วย มีประโยชน์มาก
    ใครมีอะไรถามก็ลองมานะครับพี่น้อง ตอบได้ตอบกัน ตอบไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน
    ดีครับแบบนี้

เพิ่งกลับมา ยังเหนื่อย ว่าจะเขียนถึงรถในตำนานคันนึง คือ ตระกูลเมท
    เอาเป็นซี่รี่สั้นๆ ขนาดยาวๆ ฮี่ฮี่ งงเอง

ตอนนี้ยังเหนื่อย ขอปูเสื่อรออ่านของพี่น้องก่อนครับ เดี๊ยวพักเหนื่อยมาแน่ครับ
    อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา

ขอบคุณ
    0

บันทึกเรื่องราวของอดีตราชินี ผู้ผูกขาด Y80 MATE ไว้สักครั้ง

ผมยังเด็กแม่มี V50 (ผมว่ามัน Y50 นะ แต่เค้าว่า V ก็ V) มันเรือนไฟหน้าเหลี่ยวแต่ดวงไฟกลม เรือนไมล์ครึ่งวงกลม ตอนนั้น C50 70 ขายสู้ไม่ได้ ยามาฮ่ามี 50 กับ70 ซีซีแรงกว่า เบาขับง่าย
    จนเปลี่ยนโฉมเป็น Y80 MATE ยิ่งขายดีไปอีก ไฟหน้าเปลี่ยนเป็นเหลี่ยม ไมล์เหลี่ยม
    ถึงตอนนี้ผมใกล้จะวัยรุ่น มันฮิตมากสวยมาก
    ซูมี F50 70 ตอนนั้นยี่ห้ออื่นไฟกลมหมด MATE ทำให้ยี่ห้ออื่นดูเชยไปหมดเลย C70 ที่ฮิตสมัยนี้ ในยุคของ Y80 MATE นั้นช่างริบหรี่ ไม่น่าเชื่อว่าวันนี้จะมาขนาดนี้ Y80 MATE วัยรุ่นจะถอดบังลมออก เท่สุดๆ(ยุคนั้น) ฮอนด้าออก C90 มาเพื่อจะได้แรงเท่าก็ยังไฟกลมแถมไมล์สวมหมวกมา
    ซูปล่อย Fr80 ก็ไฟกลมอีก (ตัวนี้ผมชอบมาก) ก่อนที่ซูจะปล่อยไฟเหลี่ยมโฉมเดิมเปลี่ยนแต่ไฟตามมา (ผมว่ามันแปลก แต่งงคลาสิคดีนะ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rithisak : 08-12-2009 เมื่อ 06:36

ขอบคุณ
    0

บันทึกเรื่องราวของอดีตราชินี ผู้ผูกขาด y80 mate ไว้สักครั้ง(ต่อ)

ยามาฮ่าตอนัน้ ครองแชมป์
    รถผู้ชาย ก็ขาย rx dt yl2 ทำให้ครองอันดับ 1 ซึ่งที่จริงแชมป์ตัวจริงของยามาฮ่าคือ y80 mate ครับ
    ถ้าไม่มี เมท ยามาฮ่าไม่แน่อาจจะสูสีกะ ซู
    ซึ่งที่จริงรถผู้ชายห่างกันไม่มาก (แต่เพราะ เมทเลยทำให้แบรนด์แข็งแรงมาก พาทุกตัวขายไปหมดดี)
    ไม่แน่ว่า ถ้า fr80 ขายดีกว่า
    เมท แบรนด์แข็งกว่า ไม่แน่ว่า โตร่า ซันชิโร่ gp100 TRS อาจจะขายดีกว่าตระกูล rx ก็ได้
    เพราะทุกอย่างสูสี แถม a100 สร้างแบรนด์รถผู้ชายของซู ให้แข็งไว้แล้ว
    จะชัดก็ที่ dt ซึ่ง นำเห็นๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rithisak : 08-12-2009 เมื่อ 06:39

ขอบคุณ
    0

บันทึกเรื่องราวของอดีตราชินี ผู้ผูกขาด y80 mate ไว้สักครั้ง(ต่อ)

เมือ Fr80 มา C90 มา แชมป์ก็ปล่อย ที่เด็ดอีก Y80 MATE CDI แถบข้างถังเปลี่ยนเป็นยาวต่อกันสีขาว แล้วหักมุมเป็นรูปตัว L มุมป้านขึ้นบน กับ มุมแหลมลงล่าง ผมจำไม่ได้ว่ามันออกมา 2 แบบทำไม ยังสงสัยถึงทุกวันนี้ (เพื่อนๆที่รู้มาต่อทีนะครับอันนี้)

สงสัยจะยาวเป็นซี่รี่ละครับงานนี้ ยังไม่ถึงไหนเลย MATEมีตั้งหลายโฉม
    ปูเสื่อผูกเปลกันเลยครับพี่น้อง มีต่อ หรือ ท่านอื่นๆจะต่อก็ได้ครับ ช่วยกันสนุกสนานครับ

ขอบคุณ
    0

ในที่สุดการเปลียนแปลงมาถึงรอบของมัน ซูปล่อย FR80 โฉมใหม่ คือ Fr80 Love
    ฮอนด้าปล่อย C700 C900 สองราคา สองความแรง CDI
    C900 ขายดีวัยรุ่นชอบ มันไฟหน้าแปลก เป็นสี่เหลี่ยมคางหมู สวยแปลกทีเดียว แต่คนแก่ไม่ชอบ อีกมัน 4 จังหวะขับกระตุก

สวยทั้งคู่ มาแรงทั้งคู่ Love สวยมาก ต่อท้ายยาวไปครอบไฟท้าย ท้ายนี้เป็นต้นแบบของ สปริ้นเอตร์ที่จะออกหลังๆต่อไป แล้วยังใหม่ด้วยการยื่นส่วนแป้นไฟเลี้ยวออกไปจากแฮนด ์ ไม่ต้องมีแป้นอีก
    แค่มีฝาครอบไฟเลี้ยว ซึ่งหลังจากนี้รถผู้หญิงจะไม่มี แป้นไฟเลี้ยวแยกอีกต่อไป
    แถมสีสันเป็นเจ้าแรกที่เพิ่มสีลูกวาดให้เลือกมากมาย

แต่ Y80 MATE ที่เราบันทึกไว้ยังอยู่อย่างเข็มแข็ง

งานนี้ยาวจริงๆ ปูเสื่ออ่าน ครับ ปูเสื่ออ่านครับ ฮี่ฮี่

ปล ลืมไปนิด คาวาซากิ จอย สีสดๆ ไฟเหลี่ยมๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rithisak : 08-12-2009 เมื่อ 06:41

ขอบคุณ
    0

เหนื่อยเลย ยังไม่จบเมท เพิ่งจะโฉมเดียว
    ท่าน ashold ช่วยหน่อยครับ ตอ่เลยก็ได้ครับ
    เพื่อนๆก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rithisak : 07-12-2009 เมื่อ 20:25

ขอบคุณ
    0

คั่นเวลานิดนึง ถามท่าน Ashold ตามข้อมูลของท่าน
    บังเอิญ A100 ของผม
    ผมว่ามัน M3 นะครับ แต่เพื่อนในเว็บบางคนว่า M2
    แล้วบางคนว่ามัน A80
    แต่ที่ผมรู้ ซู ทำ A80 กับ A100 โฉมเดียวกับผิดที่หม้อกรองกับเครื่อง(ที่ชัดๆ) ซึ่ง M4 ก็เหมือนกันมี 2 เครื่อง

ของผม ผมเลยว่า M3 เพราะ M3 มันมีตัวหลังที่มีกาบกับยางข้างถัง แต่มันถังเดียวกัน

เลยขอถามท่าน ที่รู้เรื่องนี้ครับว่า ผมเข้าใจถูกมั๊ย

แล้วถามอีกนิด

1. A80NL-10,000บาท
    2. A80SL-10,400 บาท
    3. A100NL-11,450 บาท
    4. A100SL-12,050 บาท

คงเป็นรุ่นของ M4 ซึ่งผมดูจากเว็บของ ซูซูกิไม่รู้เรื่องเลยครับ
    อยากได้ความรู้เรื่องความแตกต่างของ รหัส SL NL ต่างกันตรงไหน

แล้ว A100P ยอดนิยมครับ มาตอนไหนเห็นท่านไม่มีข้อมูลน่ะครับ
    แล้ว A100SS แล้ว A100SR ด้วยครับ

ตระกูลนี้หลากหลายจริงๆ คนใช้ก็เยอะ แต่คนรู้ไม่มาก
    บันทึกไว้ ให้ลูกท่านครับ พี่น้อง ใครรู้ต่อทีครับ

ขอบคุณ
    0

ระหว่างรอท่าน Ashold ผมอยาก

ขอบันทึก รถคุรุสภา ไว้ในประวัติศาสตร์สักครั้ง

ซึ่งหลายท่านคิดว่ามีแต่ ดรีม ความจริงมี 3 คัน

เป็นรถที่ คุรุสภา(สภารับรองวิชาชีพอาชีพของคุณครู) ได้ออกมาให้เพื่อนข้าราชครู ได้ผ่อนส่งรายเดือน
    เนื่องจากสมัยก่อน รถเป็นสิ่งมีราคา คุณครูยังเงินเดือนน้อย ไม่เหมอืนสมัยนี้ เลยเหมือนเป็นสวัสดิการ

มีจุดเด่นที่ บริษัทรถที่มาประมูลขายได้ ต้องติดโลโก้ ให้รถและหมวกกันนอ็คด้วย ซึงปัจจุบันโลโก้และหมวกเป็นของหาไปแล้วครับ

มาที่รถคุรุสภากัน

1.ยามาฮ่า Y80 Mate สีขาว รุ่นแรกของคุรุสภา หายากมาก ผมไปเจออยู่คันนึง พี่ครูเกษียรแล้วใช้อยู่
    ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครรู้และเคยเห็น ตัวนี้ถ้ามีตราคุรุ ถือว่าหายาก น่าสะสมครับ มีน้อย คลาสสิคด้วย

2.ฮอนด้า ดรีม สีขาว ขายเยอะมากครับ เป็นช่วงที่คุณครูมีกระตังค์กันมากขึ้นเลยออกกันมากก ว่า เมท
    ปัจจุบัน น่าจะอยู่อีกเยอะ ที่ดีดีสวยๆ ตราครุยังอยู่ครบ

3.ฮอนด้า โนวา น่าจะรุ่น R ไม่ใช่ S แน่นอน สีแดง เป็นปลายรุ่นของโนวา ก่อนเป็น เทน่า
    รุ่นนี้ก็คนรู้น้ออกน้อยมากครับ ว่าเป็น รถคุรุสภา หายาก เพราะครูออกน้อย เริ่มเศรษฐกิจดี ซื้อเองกันได้แล้วครับ
    ตัวนี้ถ้ามีตราคุรุ ถือว่าหายาก น่าสะสมครับ มีน้อย

หลังจากนี้ก็ไม่มีครับ ซื้อเองได้แล้ว เลยขอบันทึกไว้
    อนาคตไม่มีอีกแล้ว ใครมีตังค์รีบเก็บเลยถ้าตราครบ หมวกด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rithisak : 07-12-2009 เมื่อ 20:54

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยตอบครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rithisak อ่านข้อความ
    คั่นเวลานิดนึง ถามท่าน ashold ตามข้อมูลของท่าน
    บังเอิญ a100 ของผม
    ผมว่ามัน m3 นะครับ แต่เพื่อนในเว็บบางคนว่า m2
    แล้วบางคนว่ามัน a80
    แต่ที่ผมรู้ ซู ทำ a80 กับ a100 โฉมเดียวกับผิดที่หม้อกรองกับเครื่อง(ที่ชัดๆ) ซึ่ง m4 ก็เหมือนกันมี 2 เครื่อง

ของผม ผมเลยว่า m3 เพราะ m3 มันมีตัวหลังที่มีกาบกับยางข้างถัง แต่มันถังเดียวกัน

เลยขอถามท่าน ที่รู้เรื่องนี้ครับว่า ผมเข้าใจถูกมั๊ย

แล้วถามอีกนิด

1. a80nl-10,000บาท
    2. a80sl-10,400 บาท
    3. a100nl-11,450 บาท
    4. a100sl-12,050 บาท

คงเป็นรุ่นของ m4 ซึ่งผมดูจากเว็บของ ซูซูกิไม่รู้เรื่องเลยครับ
    อยากได้ความรู้เรื่องความแตกต่างของ รหัส sl nl ต่างกันตรงไหน

แล้ว a100p ยอดนิยมครับ มาตอนไหนเห็นท่านไม่มีข้อมูลน่ะครับ
    แล้ว a100ss แล้ว a100sr ด้วยครับ

ตระกูลนี้หลากหลายจริงๆ คนใช้ก็เยอะ แต่คนรู้ไม่มาก
    บันทึกไว้ ให้ลูกท่านครับ พี่น้อง ใครรู้ต่อทีครับ
    ถูกแล้วครับของพี่ทอยเป็น a100 m3 และไม่ใช่ a80 แน่นอนครับพูดง่ายๆก้อคือ a100sl (ตัวแรกคือ nl เป็นตัวที่มียางข้างถัง)เป็นรุ่นถังโหนกที่เป็นรุ่นห ายากรุ่นนึงในบ้านเราและเป็น a100 รุ่นสุดท้ายก่อนจะออกมาเป็น a100p ทั่วๆไปส่วน a100p และ a100sr จะเป็นรุ่นหลังๆสุดแล้วครับและตัวรูปทรงบอดี้จะยาวกว ่านิดนึงและรูปเครื่องจะไม่เหมือนกัน a100 ตัวแรกๆถ้าสังเกตุง่ายๆคือ a100p ก้อคือ a100 m4 นั่นละครับที่ถังออโตลูปยังเป็นเหล็กนะละครับและไมล์ ยังเป็นไมล์กลมอยู่(มีสวิตช์กุญแจด้านข้าง)แต่ a100sr จะเหมือนกับ a100p ทุกอย่างยกเว้นถังออโตลูปจะมีฝาครอบข้างด้านนอกครอบถ ังออโตลูปอีกทีครับและไมล์จะเป็นไมล์ทรงสี่เหลี่ยมแล ้วครับและเป็นรุ่นสุดท้ายของ a100 ทีทำออกมา

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 18 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks