The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 103 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    บ้านหลังเล็กๆของผมครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านเสมอ ไม่หรูหราไม่มีชุดรับแขกสุดหรูแต่มีเสื่อแห่งความเสม อภาคคอยต้อนรับครับ 555

มาต่ออีกนิดครับแล้วก็ลากไปเข้าโรงเรียนมณีโชติครับ

มาถึงตรองนี้ผมบอกตามตรงว่าผมไม่มีเงินจะไปซื้อรถMaz da coupeหรือครอบครองMazda R100หรือ RX-4อย่างที่เขานิยมกัน มีแต่รถกระบะเก่าๆคันหนึ่งที่มีวาสนาเพียงเท่านี้ สิ่งเดียวที่จะทดแทนความรู้สึกนั้นได้ต้องลงมือทำครั บ ความรู้สึกของผมมันใกล้เคียงแล้วหละเหลือแต่ว่าจะทำใ ห้มันออกมาเป็นแบบใหน คือสรีระของมันผมว่าผมสามารถสั่งให้มันออกมาเป็นแบบน ั้นได้ สมรรถนะก็สำคัญต้องรองรับแรงบิดตัวของเครื่องยนต์ได้ ด้วย อันนี้คงต้องใช้วิธีspotตัวถังเอาและเสริมตามจุดบิดต ัวต่างๆ เรื่องเครื่องโรตารี่ยังอีกยาวไกลครับ ตอนนี้ต้องทำให้มันออกมาเป็นcoupeกระบะเสียก่อน ส่วนจะdeluxeหรือsuper sport ผมว่ามันเป็นความรู้สึกตอนที่เราเอาเครื่องประดับต่า งๆบรรเลงลงไปมากกว่า....แต่ผมมีหมดแล้ว 555

เล่าได้เหมือนกับไปด้วยจิงๆสักวันเขียนหนังสือขายคงด ีแน่พี่เรา
    รอติดตามตอนต่อไปครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อีพรหล้ามาถึงอู่มณีโชติก่อนผมครับพี่ชัยมาตรวจรถแต่ ก็ส่ายหน้า ที่ส่ายหน้านี่คือรถคันนี้มันยังดีๆอยู่ครับแต่น้องช ายดันไม่อยากได้ อยากได้บอดี้อีพรหล้าลพบุรีแทน ผมบอกว่าผมยากจนครับ ช่วยผมหน่อยพี่ชัย อยากขับรถเก๋งแต่ไม่มีปัญญาซื้อครับ ขอร้องเลยครับ คุกเข้าก็ได้ ช่วยทำให้มันรู้สึกเหมือนเก๋งหน่อย รู้สึกว่าจะได้ผลครับ ปรมาจารย์ดองเฟงและอดีตแม่ทัพของเจษฎามิวเซี่ยมบอกว่ า น้องชายตูเหมือนที่ท่านปุ๊บอก ทุกๆ3000ปีมันจะมีไอ้บ้าคนหนึ่งมาจุติครับ 5555

หลายท่านมาระดมดูความเป็นไปได้ ผมรู้ครับว่ามันยากและมันไม่ง่าย แต่ผมก็ยังอยากจะลองดู ถ้ามันง่ายผมจะไม่ทำแน่นอน สาบานต่อหน้าท่านนันเลยครับ 555 ช่างมือหนึ่งเรื่องการตัดต่อยอมทิ้งงานมาดูไดเมนชั่น ของรถ แต่ก็ติดตรงแชสซีจริงๆ แต่ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้หาทางออกได้แล้วนะครับ ส่วนภาพที่ปรากฎก็คือการชำแหละอีพรหล้าลพบุรีครับ ส่วนอีพรหล้าบางแคยังเงอะๆงะๆไม่รู้ชตากรรมตัวเองครั บ

Senior Member badboy234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมยังนึกภาพไม่ออกเลยว่าทำออกมาแล้วมันจะเป็นยังไง ยังไงก็รอดูต่อครับ มีอะไรให้ช่วยบอกได้เสมอเลยครับผม ปรึกษาพ่อผมได้นะครับเพราะท่านเก่งเรื่องการแปลงของล งรถเนี่ยคับ ตอนนี้กำลังสรรหาเฟืองท้ายใส่proccedและกำลังจะแปลงพ วงมาลัยพาวเวอร์ใส่proceedครับท่าน
    รถผมไม่แรง!! แค่ใครอย่ามาแซงแล้วปาดหน้า!! เด๊วเจอกันนนนน!!!!!

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    เล่าได้เหมือนกับไปด้วยจิงๆสักวันเขียนหนังสือขายคงด ีแน่พี่เรา
    รอติดตามตอนต่อไปครับ
    ขอบคุณครับท่านต้น จริงๆแล้วเรื่องราวพวกนี้อยู่ในไดอารี่ของผมนะครับ ปกติผมจะไม่เปิดเผยขนาดนี้ แต่ว่าจะทำคันนี้เป็นคันสุดท้ายแล้วและก็จะพาทุกท่าน ที่เป็นแฟนป้าแดงได้ร่วมเดินทางไปพร้อมๆกับผมในการสร ้างอีพรหล้า เพราะบางท่านยังงงว่าอีป้าแดงมันมายังไงเพราะผมปิดเว ปบล็อคของผมให้ผมอ่านดูคนเดียว 555 แต่คราวนี้ผมจะออกเดินทัพไปพร้อมๆกับเปิดเผยเรื่องรา วต่างๆเกี่ยวกับอีพรหล้าให้ทุกท่านได้ชม บางคนอาจจะชอบ บางคนอาจจะหมั่นใส้ บางคนอาจจะเห็นว่าบ้า(ก็บ้าจริงๆ) หลายๆความคิดเห็นผมน้อมรับครับ วันข้างหน้าผมอาจจะไปสร้างอะไรซักอย่าง แต่นี่คือก้าวแรกๆของผมครับ จะได้รู้ว่าป้าแดงกับพรหล้านั้นไม่ง่ายเลยแต่เป็นโปร เจคที่สนุกสนานมากๆครับ ไม่เครียดครับ เหนื่อยก็พักจับหอยหนูเล่น หรือพวกเราพี่น้องก็พาไปขนอะไหล่กัน 5555 - -"

ผมใช้ตำราประกอบนะครับ ไม่ได้คิดไปเอง บอดี้ของอีพรหล้ามีที่มาและเป็นสัดส่วนครับ พี่ชัยเป็นช่างใหญ่ที่โรงงานรถดองเฟงที่จีนเชิญไปสร้ างรถมาแล้วครับ เรื่องเนรมิตรถตามจินตนาการแกเคยทำครับแต่ปัจจุบันมี ชีวิตสมถะในอู่เล็กๆแห่งนี้ครับ รถโบราณที่เจษฎามิวเซี่ยมแกก็เคยทำ อะไหล่หายากของป้าแดงก็ผ่านขบวนการผลิตจากพี่ชัยครับ แต่แกเลิกสร้างแล้วครับแต่ปัจจุบันแกช่วยผมเพราะว่าแ กรักเหมือนน้องครับ วันนี้ผมกับพี่ชัยใส่ชุดออกรบเต็มที่ครับ 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ badboy234 อ่านข้อความ
    ผมยังนึกภาพไม่ออกเลยว่าทำออกมาแล้วมันจะเป็นยังไง ยังไงก็รอดูต่อครับ มีอะไรให้ช่วยบอกได้เสมอเลยครับผม ปรึกษาพ่อผมได้นะครับเพราะท่านเก่งเรื่องการแปลงของล งรถเนี่ยคับ ตอนนี้กำลังสรรหาเฟืองท้ายใส่proccedและกำลังจะแปลงพ วงมาลัยพาวเวอร์ใส่proceedครับท่าน
    ถ้าจะอธิบายง่ายๆเลยคือ mazda coupe แต่เป็นกระบะครับ คือไม่อยากขับcoupeเป็นคันครับแต่อยากได้ความรู้สึกแ บบนั้นโดยมีอีพรหล้าเป็นฐานรถให้ครับ แล้วก้เอาหัวเก๋งวางลงไป แล้วเติมกระบะหลัง ที่ทำแบบนี้เพราะจะได้ลงเครื่องแต่งซิ่งแบบเมืองนอกไ ด้เหมือนรถเก๋งไปเลย จริงๆแล้วมันเป็นการรวมร่างทุกอย่างที่อยากทำมาลงที่ คันนี้คันเดียวเพราะจะเล่นกระบะคันนี้เป็นคันสุดท้าย แล้วครับ เป็นพวกโลภมากครับ ที่จอดรถที่บ้านมีจำกัดครับท่านปลัีกเลยรวมทุกๆคันมา เป็นอีพรหล้าครับผม

ยิ่งกว่าtransformerมั้งเนี่ย ก็รอดูเรื่อยๆครับ ไปถึงฝั่งแน่นอนแต่จะออกมาขับได้หรือไม่ได้ยังไม่ได้ คิดครับ คิดแต่ว่าอยากได้บอดี้แบบนี้ครับ...เหนื่อยนะเนี่ย อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 11-08-2010 เมื่อ 10:28

Senior Member badboy234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ถ้าจะอธิบายง่ายๆเลยคือ mazda coupe แต่เป็นกระบะครับ คือไม่อยากขับcoupeเป็นคันครับแต่อยากได้ความรู้สึกแ บบนั้นโดยมีอีพรหล้าเป็นฐานรถให้ครับ แล้วก้เอาหัวเก๋งวางลงไป แล้วเติมกระบะหลัง ที่ทำแบบนี้เพราะจะได้ลงเครื่องแต่งซิ่งแบบเมืองนอกไ ด้เหมือนรถเก๋งไปเลย จริงๆแล้วมันเป็นการรวมร่างทุกอย่างที่อยากทำมาลงที่ คันนี้คันเดียวเพราะจะเล่นกระบะคันนี้เป็นคันสุดท้าย แล้วครับ เป็นพวกโลภมากครับ ที่จอดรถที่บ้านมีจำกัดครับท่านปลัีกเลยรวมทุกๆคันมา เป็นอีพรหล้าครับผม

ยิ่งกว่าtransformerมั้งเนี่ย ก็รอดูเรื่อยๆครับ ไปถึงฝั่งแน่นอนแต่จะออกมาขับได้หรือไม่ได้ยังไม่ได้ คิดครับ คิดแต่ว่าอยากได้บอดี้แบบนี้ครับ...เหนื่อยนะเนี่ย อิอิ
    ผมพอจะนึกภาพออกแล้วว่าเป็นไง คงคล้าย toyota mark II แน่ๆเลย
    รถผมไม่แรง!! แค่ใครอย่ามาแซงแล้วปาดหน้า!! เด๊วเจอกันนนนน!!!!!

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

Project Of Earth Land ทำให้ผมนึกถึงอภิมหาProjectที่สุดของไทย ที่กำลังจะขึ้นข้างๆ สถานีไฟฟ้าช่องนนทรี ผมล่ะอยากดูมากๆ
    คุณนาวี ศรีสุทร คุณจะบ้าอะไรขนาดนี้ แล้วเวลาผมขายอะไหล่ ผมจะขายอะไรมั่งเนี๊ยะ อย่าบอกน่ะว่าท่านจะทำที่เก็บยางแบบแวน อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ badboy234 อ่านข้อความ
    ผมพอจะนึกภาพออกแล้วว่าเป็นไง คงคล้าย toyota mark II แน่ๆเลย
    มีรูปมั้ยครับ อยากเห็น ผมชอบงานเลียนแบบชาวบ้านครับ 555 ที่ผมเริ่มที่บอดี้ก่อนเพราะว่าถ้ามันไม่ผ่านจะได้ยก เลิกครับ 555 ส่วนเครื่องยนต์ ช่วงล่างผมไม่ห่วงครับ ยังมีตัวเล่นเยอะมาก อยากทำบอดี้นี้แบบเดียวในประเทศไทยครับ ถ้ามันผ่านผมจะมีความสุขมาก อยากให้ฝรั่งมันรู้บ้างว่าข้าวเหนียวมันอิ่มท้องกว่า ขนมปังเฟ้ยยยยย

ลูกลาวนะเฟ้ย...ไม่แพ้ชาติใดในโลก อิอิ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

จะทำได้ลื้อ!......555555

ปล...วาง 13b-t เสร็จเมื่อไหล่ ผมขอขับเป็นคนแรกน่ะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    Project Of Earth Land ทำให้ผมนึกถึงอภิมหาProjectที่สุดของไทย ที่กำลังจะขึ้นข้างๆ สถานีไฟฟ้าช่องนนทรี ผมล่ะอยากดูมากๆ
    คุณนาวี ศรีสุทร คุณจะบ้าอะไรขนาดนี้ แล้วเวลาผมขายอะไหล่ ผมจะขายอะไรมั่งเนี๊ยะ อย่าบอกน่ะว่าท่านจะทำที่เก็บยางแบบแวน อิอิ
    ท่านขายน้ำหน้าบ้านผมนั่นแหละ ใครอ่านเรื่องของอีพรหล้าคอแห้งทุกคน 555 เขาขากถุยกันจนคอแห้งหงะ 5555

ใครก็ทำได้ครับ ผมว่ารถของบางท่านเจ๋งกว่าของผมอีก อนุบาลโปรเจคครับ เวลาท่านขายอะไหล่ท่านหาพวกผ้าเช็ดหน้ามาขายครับ มาซับเหงื่อครับ ยิ่งปักเป็นตัวเอ็มยิ่งดี 555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ

ปล...วาง 13b-t เสร็จเมื่อไหล่ ผมขอขับเป็นคนแรกน่ะครับ
    ส่วนเจ๊ ขอขับท่านแม่ทัพเป็นคนแรก

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

หน่วย S.W.A.T ทีมงานพันนา กองกำลังไม่มีอาวุธ ฐานทัพ มณีโชติ แหม่ ถ้า "มณีฉาย"ผ่านไป จะโชติหรือฉาย งานนี้ คอพับกันไปข้าง ห้า ห้า

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ

ยินดีครับแต่ไปสตาร์ทรถไกลๆนะ หมาแถวบ้านผมวิ่งหางจูกตูดแน่ๆ 555

ปล. บอดี้ของอีพรหล้า ผมไม่มีเวลาครับ แต่คาดว่าปีหน้าครับ ค่อยๆทำไปครับ อะไหล่มาสด้า1000ยังมีอยู่เยอะครับแต่อะไหล่มาสด้าคู เป้หายาก ต้องค่อยๆหาไปเรื่อยๆ อะไหล่ส่วนมากพร้อมหมดแล้วในการขึ้นรถเป็นคัน แต่บางอย่างรอไอ้เดฟส่งมาให้ เพราะโฉมนี้มาจากออสเตรเลียครับ ว่าจะเอาข้าวเหนียวไปแลกจิงโจ้อยู่เนี่ย 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pu-eternal อ่านข้อความ
    ส่วนเจ๊ ขอขับท่านแม่ทัพเป็นคนแรก
    อีเจ๊ กระทู้ของแม่ทัพก็ไม่เว้น 555 ใครขับใครมาดูตอนชุลมุนก็แล้วกันครับ พอฝุ่นจางนั่นแหละเราจะจุมพิศโดยไม่มองหน้ากัน 5555

ปล. ผมต้องทำคันนี้ให้เสร็จครับเพราะผมกลัวจะวิ่งตามรถmi niของเจ๊ไม่ทัน อีป้าแดงดมยาหอมหอบแฮกๆแน่ๆ แต่อีพรหล้าไม่แน่.........

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    หน่วย S.W.A.T ทีมงานพันนา กองกำลังไม่มีอาวุธ ฐานทัพ มณีโชติ แหม่ ถ้า "มณีฉาย"ผ่านไป จะโชติหรือฉาย งานนี้ คอพับกันไปข้าง ห้า ห้า
    อย่าลืมนะ มณีโชติ บ้านเกิดป้าแดง ความเป็นไปไม่ได้ไม่มีที่สำนักนี้ อิอิ

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 103 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks