พี่ๆที่ขับ Sr400 อยู่ขอความรู้ครับ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: พี่ๆที่ขับ Sr400 อยู่ขอความรู้ครับ

มาตรฐาน ขอบคุณมากครับ ไปอ่านเจอมาครับ

พอดีผมได้มีโอกาสไปเจอหนังสือรถเล่มหนึ่ง เป็นของYamaha SR
    ล้วนๆเลยอยากจะนำข้อมูลในบางส่วนสำหรับผู้ที่รักและค ิดจะมีSR
    ไว้เป็นของตัวเองผมคิดว่าข้อมูลนี้อาจจะมีประโยชน์บ้ างไม่มากก็น้อยครับ
    ผมจะมาพูดถึง ข้อดีและข้อเสียของรถรุ่นนี้กันนะครับ
    ข้อดี.
    1.โครงสร้างของรถ แข็งแรง ทนทาน สมบุกสมบัน
    2.เครื่องยนต์รักษาง่ายทนทานไม่จุกจิก
    3.ความสั่นสะเทือนที่เร้าใจ
    4.สามารถตกแต่งออกเป็นหลาย STYEไม่ว่าจะเป็นCAFE' RACER' TRUCKER'
    5.ใช้งานทางไกลได้ไม่เหนื่อยนักพละกำลังที่ให้มามีเห ลือเฟือ
    6.อะไหล่รถบ้านทั่วไปสามารถใช้แทนกันได้บ้าง*ไม่ต้อง สั่งตรงรุ่นเพียงอย่างเดียว
    7.ของแต่งจากรถรุ่นอื่นๆสามารถดัดแปลงใส่กันได้
    8.มีดีไซด์เป็นเอกลักษณ์ คลาสสิคเล็กๆน่าสะสม
    9.มีท่านั่งที่สบาย การบังคับเลี้ยวง่ายไม่หมอบจนเกินไป*ในกรณีที่เป็นแฮ นด์เดิม
    10.บรรทุกของได้เยอะ
    11.ราคาไม่แพงเหมาะสมกับสมรรถนะ
    12.สามารถขับขี่ได้ทุกสภาพถนน
    13.สามารถขับขี่ได้ทุกช่วงอายุ แต่ต้องมีทักษะบ้าง
    14.ระบบห้ามล้อมีทั้งดิสและดรัมเบรค
    15.ระบบไฟต่างๆมีมาให้ครบครัน
    ข้อเสีย.
    1.ไม่มีสตาร์ทมือเหมือนรถรุ่นอื่นๆการสตาร์ทต้องมีจั งหวะ
    หากผู้ที่สตาร์ทไม่ถูกจังหวะอาจเกิดการบาดเจ็บได้
    2.เกิดการสั่นสะเทือนในรอบสูงๆ
    3.น้ำหนักตัวรถที่หนักพอสมควร
    4.ร้านรับซ่อมโดยตรงมีน้อย
    5.ของแต่งบางชิ้นมีราคาสูง
    6.รถมีทะเบียนหาค่อนข้างยาก
    7.เครื่องมีอุณหภูมิสูง ขี่ไปแล้วร้อนขา

8.อะไหล่บางชิ้นหายากและมีราคาแพง

สำหรับเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจว่าจะเป็นเจ้าของเจ้าร ถรุ่นนี้ลองชั่งน้ำหนักดู
    ข้อดีและข้อเสียเองนะครับ
    โดยส่วนตัวแล้วข้อเสียของรถรุ่นนี้ผมว่าเหมาะสมกับรุ ่นของรถเนื่องจากมีการผลิตมานานแล้วรถบางรุ่นปัญหาเย
    อะกว่านี้ก็มี สำหรับผมโดยรวมไม่ว่าข้อเสียมันจะเป็นยังไงผมหลงรักม ันเข้าไปเต็มๆแล้วครับ
    ส่วนเรื่องการดูแลรักษาคงไม่ต้องบอกอะไรมากนัก
    การตรวจเช็คก็เหมือนกับรถจักรยานต์ยนต์ทั่วไปครับเพี ยงแต่อาจจะต้องเน้นเรื่องน๊อตซะหน่อย
    เพราะความสั่นสะเทือนของรถรุ่นนี้มีมากกว่ารถรุ่นอื่ น
    *ข้อความข้างต้นนี้ได้อ้างอิงมาจากนิตยสาร "ไทย คลาสสิค"ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ข้อให้ทุกคนสนุกกับรถ SR
    ของคุณนะครับผมหวังว่าข้อมูลนี้จะมีประโยชน์กับเพื่อ นๆไม่มากก็น้อยครับ.....ผิดพลาดประการใดผมขออภัยมา ณ
    ที่นี้ด้วยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ไอ้เรื่องสั่นน๊อตหลุดนี้เวลาขันแนะนำให้ใส่น้ำยากัน น๊อตหลุดครับอาจช่วยได้บ้าง ส่วนเรื่องร้อนนี้ธรรมดาครับ เห็นบางท่านใส่ออยคุเลอร์ไม่รุ้ใช้ได้ดีแค่ไหนอะครับ บางท่านตีถังเก็บน้ำมันเครื่องอีใบใต้เบาะไปๆมาๆมาร้ อนอยุ่ที่ไข่(ฮาาา) เรื่องเครื่องส่วนใหญ่เลยก้อมีปัญหาเรื่องกระเดื่องว าวล์อะครับหลักๆ
    พี่ไฮเวย์ครับตอนนี้ที่บางแสนนี่เค้าว่าเกลื่อนเลยรึ ครับ เอสอาร อะครับ
    จริงๆแล้วคนเล่นเวปนี้เชียนเอสอาร เยอะครับแต่ไม่ตอบกัน ผมก้อเชียนครับ เชียนมั่วเลยครับ
    ฮาๆครับแลกเปลี่ยนควมรุ้ครับ

ขอบคุณ
    0

http://bdcustombikeclub.pantown.com
    แวะเวียนไปตามนี้เลยฮะ...ที่นั่นมีคนขี่เอสอาร์จำนวน นึง
    เข้าไปพูดคุยสอบถามได้ฮะ
    อาจจะยังไม่มีไรมาก เพราะเพิ่งเปิดเอง

sr_burning's Avatar
    สถานที่
    burning
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กลุ่ม Burning shop

pic sr_burning

รูป รูป  

Member Poppular's Avatar
    สถานที่
    On street
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เด็กรร.ดาราคับผม

อยากจะขอเมล์ + เบอร์ของพี่บอล ร้านเบินร์นิ่งหน่อยครับ ผมอยู่เชียงใหม่ อยากจะเล่น Sr อีกซักคันฮ่ะ
    .
    .

oN Street Scooter Club & รุงรังเรสซิ่ง

น้องม้าลายสุดที่รัก...
    [email protected]

หาอยู๋เหมื่อนกันครับ

มาตรฐาน คนบ้านไหน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้อย ขุนหาญ อ่านข้อความ
    ผมอยากทราบปัญหาของ Sr ครับ ว่า ปัญหาที่เจอบ่อยๆมีอะไรบ้างครับ

พอดีคิดว่าจะซื้อนะครับ แต่กลัวมีปัญหาครับ ขอความรุ้ด้วยนะครับ

ถ้าไม่ไม่มีข้อมูลเลยคงตัดใจครับ และเดินทางไกลเครื่องจะร้อนมากมั้ย ครับ

ขอบคุณครับ ไม่เกินต้นปีหน้าคงซื้อ ถ้าได้ข้อมูลที่ดีครับ
    ผมคนโพกระสัง

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กลุ่มผมเล่น Sr กันหลายคันครับรวมตัวกันอยู่แถว บางกะปิ-สุขุมวิท 101/1

รูป รูป  

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวว่างๆ ไปขับเล่นด้วยนะครับ

Senior Member
    สถานที่
    n.p.k. จงจำชื่อนี้ไว้
    ขอบคุณ
    0

ถามไรหน่อดิ
    โซ่ สเตอ ผ้าเบรค ราคา เท่าไร แล้วเดิมๆๆวิ่งเท่าไรอะ
    แล้วที่เปลี่ยนคาบุเปลี่ยนเป็นของอะไรราคาเท่าไรอะ

Junior Member serpent's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ highway อ่านข้อความ
    ถ้าจะนัดวันเสาร์ที่รัชดาก็ไม่สดวกเพราะคงไม่มีที่จอ ดและคงไม่สามารถรวมตัวกันได้กระจัดกระจายไม่รู้จะคุย กันยังไง ผมขอเสนอตลาดลาดพร้าว ขาออก(ซิลีอูส)เลยBig c ลาดพร้าวไปประมาณ100เมตรตอนนี้ทุกวันศุกร์มีการขายขอ งเหมือนที่รัชดาเลยแต่น้อยกว่า ลองเสนอดูเพื่อนก็ลองเสนอมาหลายๆที่แล้วกันนะ:D
    เห็นด้วยครับ แต่ผมไม่เคยไปที่ตลาดลาดพร้าว ยังไงช่วยลงรายละเอียดด้วยครับ

Junior Member c65's Avatar
    สถานที่
    Road Runner Classic Cycle
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนถามราคาเครื่องsrหน่อยครับ

รบกวนถามราคาเครื่องsrหน่อยครับ

Junior Member c65's Avatar
    สถานที่
    Road Runner Classic Cycle
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนพี่พี่ครับ

คือว่าผมมีโครงรถตัวนี้อยู่ทีนี้ผมอยากได้เครื่อง sr มาใส่อ่ะครับอยากทราบว่าจะไส่ได้ไหมครับ ขออณุญาตเจ้าของรูปครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

Sr 400 เครื่องยนต์ทนทานเหนียวมากวิ่งทางไกลๆดีมากประหยัดน้ ำมัน ตกประมาณกิโลละ 1 บาท น่าใช้มากครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anti อ่านข้อความ
    ไอ้เรื่องสั่นน๊อตหลุดนี้เวลาขันแนะนำให้ใส่น้ำยากัน น๊อตหลุดครับอาจช่วยได้บ้าง ส่วนเรื่องร้อนนี้ธรรมดาครับ เห็นบางท่านใส่ออยคุเลอร์ไม่รุ้ใช้ได้ดีแค่ไหนอะครับ บางท่านตีถังเก็บน้ำมันเครื่องอีใบใต้เบาะไปๆมาๆมาร้ อนอยุ่ที่ไข่(ฮาาา) เรื่องเครื่องส่วนใหญ่เลยก้อมีปัญหาเรื่องกระเดื่องว าวล์อะครับหลักๆ
    พี่ไฮเวย์ครับตอนนี้ที่บางแสนนี่เค้าว่าเกลื่อนเลยรึ ครับ เอสอาร อะครับ
    จริงๆแล้วคนเล่นเวปนี้เชียนเอสอาร เยอะครับแต่ไม่ตอบกัน ผมก้อเชียนครับ เชียนมั่วเลยครับ
    ฮาๆครับแลกเปลี่ยนควมรุ้ครับ