สารพันปัญหา c - หน้า 2

ชื่อกระทู้: สารพันปัญหา c

Senior Member NaresuaN '47's Avatar
    สถานที่
     N.U.C.B.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ จอมยุทธกระหลิงหลง อ่านข้อความ
    ขอตอบก่อนเลยนะครับ

2) เครื่องดรีม ทีไปทำมาบ้างแล้ว นั้นหมายถึงทำอะไรบ้างครับ
    4) คาร์บู c 700 ผมขอแนะนำ นะครับ อย่าว่ากัน ให้กลับมาใส่ เวฟ100 , 100 หรือ เวฟ 125 เหมือนเดิม รับลองจะดีขึ้นแยอะเลยครับ.
    ปล.แก้ไขยังไงมาบอกกันด้วยนะครับ.
    จาก จอมยุทธ ครับ
    2)ที่ไปทำมาก็มีแต่เปลี่ยนอะไหล่ทั้งนั้นเลยครับพวกด อกวาล์ว ลูกยางหมวกวาล์ว ซิลแกนสตาร์ท คอล์ย โซ่ราวลิ้น ประมาณนี้แหละครับ คือไม่ได้ตกแต่งอะไรเลย..แรกๆทำมาใหม่นี่วิ่งฉิวเลย น ะครับ...พอนานๆเริ่มสตาร์ทไม่ค่อยติด
    แล้วก็เบาแล้วดับ..จากนั้นก็มีอาการที่ว่าคือเร่งไม่ ค่อยขึ้นจะเกิดการกระตุกพอไปไกลๆเบาจะติดไฟแดงก็ดับ
    4)ยินดีรับฟังความเห็นครับ..ช่างเค้าใส่ของ 700 ให้ตั้งแต่แรกเลยอ่ะครับของพวกเวฟแท้นี่ราคาเท่าไหร่ ครับแล้วใส่ต้องแปลงอะไรหรือเปล่า

รบกวนหน่อยนะครับ..ขอบคุณที่สละเวลาครับ

TumZ TUMZA's Avatar
    สถานที่
    Black Bull
    ขอบคุณ
    0

รู้สึกว่าน้ำมันลงไม่ทันมั๊งคับ จูนคาบูใหม่ดีๆคับ สู้ๆ ไม่ก้อ คาบูแดชไปเลย (ลงจนอ้วก) ราคาก้อไม่เกิน600 หรอกครับหามือ 2 เอาพวกเวฟก้อพอๆกัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีปัญหาครับ

เวลาขี่เร็วๆประมาณ70-80ไปไกลซัก2 กิโลรถมันก็จะดับและถ้าสตาร์ทซัก2-3ทีก็จะติดขี่ได้เหมือนเดิมแล้วเดี๋ยวก็เป็นอีกไม่ทร าบว่าเป็นที่อะไรอะครับช่วยบอกหน่อยครับว่าต้องทำอย่ างไร

Member จอมยุทธกระหลิงหลง's Avatar
    สถานที่
    A RAI FEAW.
    ขอบคุณ
    0

Smile ขอตอบก่อนเลยนะครับ.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nice c70 อ่านข้อความ
    เวลาขี่เร็วๆประมาณ70-80ไปไกลซัก2 กิโลรถมันก็จะดับและถ้าสตาร์ทซัก2-3ทีก็จะติดขี่ได้เหมือนเดิมแล้วเดี๋ยวก็เป็นอีกไม่ทร าบว่าเป็นที่อะไรอะครับช่วยบอกหน่อยครับว่าต้องทำอย่ างไร
    ขอตอบก่อนเลยนะครับ.
    ขับแล้วดับนี้ตอนเฉพาะเบาคันเร่งหรือเปล่าครับ หรือใส่คลัชเท้าเอาใว้เปล่าครับ
    ช่วยบอกรายละเอียดอีกนิดแล้วจะตอบกลับไปครับ em97
    จาก จอมยุทธ ครับ
    Gang : A RAI FEAW.

boongnz69's Avatar
    สถานที่
    Racers Only
    ขอบคุณ
    0

ผมถามหน่อยนะคับ คือรถผม C70 เครื่องดรีม เสียงเครื่องเงียบหมด แต่มันดังที่วาวอ่ะคับ
    ไปถามช่าง ช่างเขาก็แกะดู เขาบอกว่า แคมมันสุ๊ดอ่ะ เขาแนะนำว่า ให้ลงลูกเวฟ125 แล้วก็ลงแคม125 แล้วพอมีวิธีอื่นบ้างไหมอ่ะคับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใช่ครับพี่จอมยุทธ

เวลาผ่อนคันเร่งมันก็จะสะดุดก่อนครับและเมื่อเหยียบค ลัตช์รถก็จะดับเลยครับ

Member จอมยุทธกระหลิงหลง's Avatar
    สถานที่
    A RAI FEAW.
    ขอบคุณ
    0

Smile

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boongnz69 อ่านข้อความ
    ผมถามหน่อยนะคับ คือรถผม C70 เครื่องดรีม เสียงเครื่องเงียบหมด แต่มันดังที่วาวอ่ะคับ
    ไปถามช่าง ช่างเขาก็แกะดู เขาบอกว่า แคมมันสุ๊ดอ่ะ เขาแนะนำว่า ให้ลงลูกเวฟ125 แล้วก็ลงแคม125 แล้วพอมีวิธีอื่นบ้างไหมอ่ะคับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ
    ขอตอบก่อนเลยนะครับ
    ให้ทำชุดวาล์วใหม่เลยครับ คือ ทำบูตวาล์วใหม่ บดวาล์วใหม่ เปลี่ยนหลอดวาล์วด้วยนะครับ รับรองหาย 100% ครับ
    ปล.ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนลูกสูบ หรือ ลงแคม ใหม่หลอกครับ มันคนละเรื่องเลย ถ้าช่างวิเคราะห์อาการแบบนี้ทางที่ดีเปลี่ยนร้านซ่อม ใหม่ดีกว่าครับ./\2 /\2
    จาก จอมยุทธ

สถานที่
    A RAI FEAW.
    ขอบคุณ
    0

Smile ขอตอบก่อนเลยนะครับ.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nice c70 อ่านข้อความ
    เวลาผ่อนคันเร่งมันก็จะสะดุดก่อนครับและเมื่อเหยียบค ลัตช์รถก็จะดับเลยครับ
    ขอตอบก่อนเลยนะครับ.
    เวลาผ่อนคันเร่งมันจะสะดุด เป็นเรื่องธรรมดาครับ ส่วนเรื่องเหยีบครัชแล้วดับนี้ลอง จูนหนมหนูเดินเบาใหม่หน่อยนะครับ ทางที่ดีล้างคาร์บูใหม่ แล้วไล่หนมหนูอากาศ , หนมหนูน้ำมัน ใหม่หมดเลยนะครับ.
    ปล. หาร้านทำที่ใว้ใจใด้หน่อยนะครับ อาการนี้แก้ใด้ง่ายครับ./\2 /\2
    จาก จอมยุทธ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เดี๋ยวลองดูครับ

ขอบคุณมากครับพี่จอมยุทธ

สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน c70 พระราม 2

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าคำตอบที่ผมลงไปนี้จะถุกต้องหรือเ ปล่าแต่ก็คงจะเป็นประโยชน์พอสมควมนะครับ อากรดังที่วาวล์ที่ผมเคยเจอมากลับตัวเงคือนํามันไม่ข ึ้นไปเลี้ยงหัววาวล์กว่าจะรู้ก็ พังครับแต่ฟังไม่มาก เครื่องโมมาใหม่อะไหล่แท้ทุกชิ้นควันไหลเลย พอเช็คดุปรากฏว่าปั้มนํามันเครื่องพัง ถอดฝาออกมาออกมาแคมกลับซีนหมวกวาวล์ไหม้ แต่ตอนนี้แก้เรียบร้อยแล้วครับ เปลี่ยนปั้มนำมันเครื่องและซีลหมวกวาวล์ใหม่ อ้อผมใช้นำมันเครื่องสังเคราะ 100 เบอร์เซ็นของรถยนต์ครับ วิ่งดีรักษาเครื่องด้วย ลืมบอกไปเครื่องผมเป้นลุกผสม เวฟ ดรีม ซี ครับ วิเช็คว่าปั้มพังไม่พังให้ติดเครื่องรถแล้วถอดน็อตเส าเสื้อเบอร์ 10 ด้านหัวเทียนตัวล่างสุด เสาต้นนี้จะตรงกลับรูที่นำมันเครื่องขึ้น ลองถอดหรือคลายดุในขณะที่เครื่องติดอยู่ ไม่ต้องกลัวว่าเครื่งจะพัง ถอดหรือคลายออกมาแล้วมีนำมันไหลหรือพุ่งออกมาแปลว่าใ ช้ได้ ถ้าไม่มีออกมาก็เตรียมตังได้เลย นำมันเครื่องเป็นหัวใจของรถ 4จังหวะนะครับขาดไม่ได้ ขนาดผมประกอบเครื่องเองเช็คทุกอย่างผ่านหมดยังพลาดเล ย

boongnz69's Avatar
    สถานที่
    Racers Only
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ/\2

สถานที่
    A RAI FEAW.
    ขอบคุณ
    0

Smile

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ c 70 พระราม 2 อ่านข้อความ
    ผมไม่แน่ใจนะครับว่าคำตอบที่ผมลงไปนี้จะถุกต้องหรือเ ปล่าแต่ก็คงจะเป็นประโยชน์พอสมควมนะครับ อากรดังที่วาวล์ที่ผมเคยเจอมากลับตัวเงคือนํามันไม่ข ึ้นไปเลี้ยงหัววาวล์กว่าจะรู้ก็ พังครับแต่ฟังไม่มาก เครื่องโมมาใหม่อะไหล่แท้ทุกชิ้นควันไหลเลย พอเช็คดุปรากฏว่าปั้มนํามันเครื่องพัง ถอดฝาออกมาออกมาแคมกลับซีนหมวกวาวล์ไหม้ แต่ตอนนี้แก้เรียบร้อยแล้วครับ เปลี่ยนปั้มนำมันเครื่องและซีลหมวกวาวล์ใหม่ อ้อผมใช้นำมันเครื่องสังเคราะ 100 เบอร์เซ็นของรถยนต์ครับ วิ่งดีรักษาเครื่องด้วย ลืมบอกไปเครื่องผมเป้นลุกผสม เวฟ ดรีม ซี ครับ วิเช็คว่าปั้มพังไม่พังให้ติดเครื่องรถแล้วถอดน็อตเส าเสื้อเบอร์ 10 ด้านหัวเทียนตัวล่างสุด เสาต้นนี้จะตรงกลับรูที่นำมันเครื่องขึ้น ลองถอดหรือคลายดุในขณะที่เครื่องติดอยู่ ไม่ต้องกลัวว่าเครื่งจะพัง ถอดหรือคลายออกมาแล้วมีนำมันไหลหรือพุ่งออกมาแปลว่าใ ช้ได้ ถ้าไม่มีออกมาก็เตรียมตังได้เลย นำมันเครื่องเป็นหัวใจของรถ 4จังหวะนะครับขาดไม่ได้ ขนาดผมประกอบเครื่องเองเช็คทุกอย่างผ่านหมดยังพลาดเล ย
    อีกวิธี1 ครับ ติดเครื่องเปิดฝาวาล์วด้านบนออก แล้วคราวนี้จะรู้หมดเลยครับ น้ำมันมาใหม วาล์วทำงานหรือเปล่า วาล์วจะทำงานฉีดน้ำมันออกมาครับ (วิธีนี้ชัวร์เหมือนกันครับ)
    จาก จอมยุทธ

สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน c70 พระราม 2

ขออธิบายต่อจากคุณ จอมยุทธ นะครับ วิธีการที่คุณจอมยุทธบอกมาก็ถูกนะครับแต่ยังไม่เพียง พอที่ผมบอกว่า ให้เปิดน็อตเสาเสื้อตัวล่างสุดก็เพื่กันพลาดจากวิธีเ ปิดฝาวาวล์หนะครับ เพราะการเปิดฝาวาวล์ถ้าปั้มเสียหรือทำงานไม่เต็มที่ก ็ขึ้นเหมือนกันแต่ไม่มาก เพราะบางคนเปิดมาเจออาการอย่างนี้ก็นึกว่าปั้มยังดีอ ยู่ แต่ความจริงปั้มเสียแล้ว ถ้าถอดน้อดเสาเสื้อจะรู้ทันเพราไม่มีนำมันออกมาเลยเร ่งเครื่องก็ไม่ออก แต่ถ้าเปิดฝาวาวล์นำมันกลับขึ้นแบบเป็นละอองและหยด ลองดู 2วิธีเลยแล้วกันนะครับแล้วแต่ความถนัด

Unhappy

em84 ช่วยที่คับรถผมซ่อมเป็น10รอบแล้วที่แรกผ่ามาวิ่งได้2 วันแล้วก็เร่งไม่ขึ้นให้ช่างดูเค้าก็เปลี่ยนคอยให้ แต่มันก็เร่งไมขึ้นอีกแถมมันจามด้วย ผมลองเปลี่ยนคาบูแล้วมันก็ไม่หายหรือมันจะเกี่ยวกับร ะบบไฟคับ** แต่รถผมลูกสูบเคยตีวาวล์คดมาทีนึงวิ่งไม่ได้เลยเอาไป ผ่าพอผ่าเสร็จมันก็มีอาการยังที่บอกมานี้แหละคับ แต่ตอนก่อนผ่าวิ่งดีคับ บอกวิธีแก้ไขหน่อยได้มั้ยคับ รถผม C 70นะคับขอบคุณล่วงน่าคับ

สถานที่
    A RAI FEAW.
    ขอบคุณ
    0

Smile ขอตอบครับ.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตลาดสด อ่านข้อความ
    em84 ช่วยที่คับรถผมซ่อมเป็น10รอบแล้วที่แรกผ่ามาวิ่งได้2 วันแล้วก็เร่งไม่ขึ้นให้ช่างดูเค้าก็เปลี่ยนคอยให้ แต่มันก็เร่งไมขึ้นอีกแถมมันจามด้วย ผมลองเปลี่ยนคาบูแล้วมันก็ไม่หายหรือมันจะเกี่ยวกับร ะบบไฟคับ** แต่รถผมลูกสูบเคยตีวาวล์คดมาทีนึงวิ่งไม่ได้เลยเอาไป ผ่าพอผ่าเสร็จมันก็มีอาการยังที่บอกมานี้แหละคับ แต่ตอนก่อนผ่าวิ่งดีคับ บอกวิธีแก้ไขหน่อยได้มั้ยคับ รถผม C 70นะคับขอบคุณล่วงน่าคับ
    ขอตอบครับ.
    ถ้าแก้หมดอย่างที่บอกแล้ว
    อาการนี้น่าจะเป็นบ่าวาล์วทรุดนะครับ ลองบดวาล์ว+เปลี่ยนใหม่ยกชุดเลยนะครับ
    จาก จอมยุทธ

Bookmarks