อยากรู้คับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: อยากรู้คับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องมันเศร้า

แอบรักน้องเวสมาได้ 3ปีกว่าแล้วได้แต่แอบมองอยู่ห่างๆ เหมือนหมาเห่าเครื่องบิน มิอาจเอื้อมถึง แต่ผมก็แอบเก็บตังค์อยู่เงียบๆ คิดว่าสักวันจะได้ไปบอกรักเธอแล้วพาแม่ไปขอเธอให้มาอ ยู่อยู่ด้วยกันกับผมสักที~~~~~~ น้องเวสจ๋า.......รอพี่ก่อนน้าem97
    ______________________อยากขี่แทบบ้า ไม่มีปัญญาซื้อ_________________________
    _________Animal Will Do__________

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

ชอบมาตั้งแต่เด็กๆเห็นคุณหมอร้านขายยาขี่ แต่ตอนนั้นติด Skate board มาก เลยไม่ค่อยได้สนใจ รู้แต่ว่า รถคันนั้นคือเวสป้า อยากมีมั่งจัง ก็เฉยๆ จนมา สามปีที่แล้ว ถูกย้ายกลับมาเรียน ม. แถวบ้าน เลยได้เจอกับรถคันแรก มีรุ่นน้องเอามาขายให้ 25000 บาทเป็นสปริ้น หัวโต ก็พอมีเงินเหลือจากซื้อ นาฬิกาสองหมื่นกว่า พอดี ก็เลย จัดซ่ะ 1 คัน แล้วก็เปลี่ยนรถมาเรื่อย จนมาถึงปัจจุบัน ใช้ Lam2 อยู่ บู๊จนหมดเนื้อหมดตัวจนถึงวินาทีนี้ 5555555em89

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Junior Member panyayot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ชอบมาแต่เด็กแล้วคับ ตอนนั้นน้ามี 90 3 เกียร์ชอบที่จะยืนหน้ารถไปนั่นมานี่ตลอด จนล่วงเลยมาตอนเรียนมหาลัย มีเพื่อนที่ชอบเหมือนๆกัน ช่วยกันหารถเวสป้าแต่ราคาตอนนั้น(ประมาณ 9-10 ปี)ก็หลายหมี่นอยู่ เพราะที่เชียงใหม่กำลังเริ่มฮิตเวสป้า จนไปเจอรถอยู่รุ่นนึง เฮ้ย เวสป้ารุ่นไหนฟ่ะ ไมมันยาวๆ แบนๆ แปลกดี มารู้ทีหลังว่า มันคือแลมเบร็ตต้า คุยกะเพื่อนเฮ้ยน่าเล่นดี ซิ้อมาคนละคัน ราคา 7 พันบาทคับพี่น้อง มีทะเบียนอีกตังหาก ขี่ได้ปกติดี จน เอามาทำสีทำเครื่อง ลองผิดลองถูก จนเดี๋ยวนี้แหละคับ ลูก 2 ขวบแล้วคับ แลมคันเดืมก็ยังอยู่คับ คงจะเก็บรักษาไว้แบบนี้แหละคับ ผ่านเรื่องราวกับมันมาเยอะมากๆ เป็นประสบการณ์ที่ไม่มีวันลืมจริงๆคับ

Rally...Pinky Pinky...Angel's Avatar
    สถานที่
    kmit'nb
    ขอบคุณ
    0

ชอบมาก ค๊ะ แบบ เห็นแล้วปิ้ง มา 3ปีแล้ว แบบ โดยเฉาะ สี ชมพู

ไม่รู้ว่าชอบเมื่อไหร่ แต่รู้สึกผูกพันธ์มาตั้งแต่จำความได้..
    พ่อมีรถ 2คัน สปรินท์สีแดง 64 สีฟ้า(ด้านๆ)
    แต่ตอนนั้นก็ไม่รู้หรอกว่ามันเป็นรุ่นไหนยังไง
    เริ่มขี่เป็นตอนป.6 เพราะที่บ้านขายของ เลยอยากช่วยพ่อ
    (ไม่รู้ทำไม..ตอนนั้นรู้สึกว่า 64 แรงกว่าสปริ้นท์เยอะเลย)
    .
    .
    .
    และคันแรกของผมก็มาถึง..
    Tv/3 ตอนอายุประมาณ 20 ( ถ้าจำไม่ผิด)
    ปลุกปั้นกันเองกะเพื่อนเกือบทั้งหมด
    รู้สึกผูกพันมาก..แต่สุดท้าย
    ก็ต้องขายไป...แต่ก็ยังพอเห็นๆกันอยู่บ้างตามงาน
    ฝากดูแลรักแรกของผมด้วยเน้อออออ

ไม่มีลายเซ็น..]

Senior Member tumtengu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ่านกระทู้นี่แล้วซึ้งมากๆอ่ะ

ชอบอันที่พี่เค้าบอกว่าซื้อ แลมมาคันละ 7 พัน
    จนตอนนี้ ลูกอายุได้ 2 ขวบแล้วรถยังอยู่อ่ะ

ดีใจแทนลูกพี่ที่มีรถดีๆเอาไว้ขี่ครับ ซึ้งว่ะ

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ชอบมานานเลย

เห็นตอนแรก ก้อพวกรถแขกขนผ้า ก้อไม่ได้ชอบอ่ะไร ตอนนั้นนึกไปว่ารถอะไรรูปทรงตลก ๆ ดี แต่มาชอบเอาเมื่อตอน อายุ 17 มั้ง พี่ ๆ ในซอยเค้าขี่ 64 มา ตอนนั้นไม่รู้ว่ารุ่นอะไร เห็นมันกลม ๆ อ้วน ๆ สวย ดี จากนั้นก้อเริ่มชอบมาเลย แต่ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหน เลยศึกษาข้อมูลจากพี่ ๆ แล้วก้อ ทางเวปก่อน เปนปีได้กว่าจะรู้ว่าอะไรเปนอะไร แต่ที่บ้านดันไม่ให้ซื้อ แม่บอกว่ารถมันเก่าจะซื้อมาทำไม ซื้อมาเดี๋ยวก็ต้องซ่อมอีก แต่เราก็หามันมาจนได้ ทำไงได้ คนมันชอบนิ ได้คนแรกมาตอนอายุ 19 เปน 64 ในฝันNo-Book ขี่ก้อไม่เปน ไปซื้อมาขี่กลับเอง ชนถึงขยะเลยวันแรก มาจอดที่บ้านไว้สักพัก เสียเลย เซงเลย แต่อย่าท้อครับทุกคน ขี่อยู่ ประมาณ 4 ปีได้ ก็ขาย เพราะอยากได้ แลม แล้วตอนนี้ก้อได้แลมมาอยู่ในมือแล้วครับได้ตอน อายุ 23 ครับ เปน Tv3 ผมรักล้อเล้กทุกคันครับem97
    ดีพอ.....หรือพอดี

ผมได้มันตอนอายุ19ครับคั่นแรก gs mk1 แล้วก็ได้เต่า 67 มาก่อนหน้าี้งะครับ
    ชอบเพราะชอบครับ
    born 14.09.29 dead 23.09.48 em89 em89 em89
    <font...msn.com</font>

Senior Member neung2006's Avatar
    สถานที่
    .
    ขอบคุณ
    0

ชอบเพราะ มันคือ มอไซที่ไม่เหมือนมอไซทั่วไป หาซื้อไม่ได้ตามศูนย์มอไซ เลิกผลิตไปแล้ว บังโคลนไม่เลี้ยว ท้ายแบนแบน หัวแปดเหลี่ยม ชอบมากครับอยากรู้ว่า คนออกแบบทำไมต้อง ทำให้มันแบนด้วย

กุ่ย^_^'s Avatar
    สถานที่
    กาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Talking ^_^

เริ่มชอบก็เมื่อตอนมัธยมต้นเห็นมีกลุ่มvespaมาเที่ยว แล้วตอนนั้นผมยังขี่จักรยานอยู่เกิดความแปลกใจมากรถอ ะไรเท่ดีคนขี่ยังแต่งตัวเท่อีกติดไฟอะไรก็ไม่รู้เต็ม ไปหมดมันเหมือนพรมลิขิตเมื่อพวกเค้าเลี้ยวกลับมาถามผ มว่า"น้องที่ไหนมีอู่บ้าง"ผมเลยพาไปสุดท้ายได้คุยกันว่ามันคือรถvespaจากนั้นเล ยฝังใจมาตลอดว่ารถคันแรกของเราต้องคือvespaส่วนคนอื่ นนั้นอยากมีแดชหรือแอลเอชกันแต่คันแรกของผมไม่ใช่ves paแต่เป็นฮอนด้าซีเพราะเงินไม่ถึงเลยต้องขี่ซีไปก่อน ขี่มา4ปี กว่าจะได้vespaเป็นคันแรกด้วยเงินของตัวเองทุกวันนี้ ภูมิใจมากที่ได้มาถึงแม้จะเป็นแค่สปิ้นวีแต่มันก็มีค ุณค่าทางจิตใจมากใครจะว่าไงก็ไม่สน
    ป.ล.ถ้าพวกพี่ที่เคยมาทริปกาญจนบุรีเมื่อ8ปีที่แล้วแ ล้วได้เจอกับเด็กชายคนนึงแล้วแวะถามว่าน้องที่ไหนมีอ ู่บ้าง แล้วพวกพี่ได้เข้ามาอ่านข้อความนี้ผมอยากบอกพวกพี่ว่ า"ขอบคุณมากครับที่แวะถามผม ถ้าพวกพี่ไม่มาถาม ผมก็คงจะไม่มีวันนี้."

รถผมมีล้อผมจะไปไหนก็ได้

มาปิติ เพิ่มรุ่งเรือง
    52 ม.5 ต.หนองหญ้า อ.เมือง
    จ.กาญจนบุรี 71000
    081-0058397

aum13's Avatar
    สถานที่
    srlur scooter club koksamrong
    ขอบคุณ
    0

ผมเริ่มชอบตอนเรียนปวส.ครับเพื่อนผมจบไปก่อนซื้อ สปิ้นเหลี่ยมมาครับ แต่เจ้าของไม่ได้ขับครับเพราะไปทำงานต่างจังหวัดผมขั บอยู่คนเดียวเลยเกิดแอบรักรถเพื่อนครับเพื่อนคนอื่นม าจับจะขอขี่เราจะรู้สึกหวงเป็นห่วงแทนเจ้าของขึ้นมาเ หมือนรถเราเองเลยครับ ผมได้แต่ดูตามเวปเป็นเวลานานมากๆจนเมื่อผมได้ทำงานผม ได้ทำให้ฝันผมเป็นจริงครับผมลงทุนกู้สหกรณ์ไปซื้อเลย ครับ(แอบแฟนซื้อ)ดีใจมากครับกับ"รถเวสป้าคันแรกในชีวิตและเป็นคันเดียวที่จะอยู่คู่ชี วิต"
    Srlurสกูตเตอร์คลับ&ผู้สูงอายุคลับ
    เรามาเริ่มต้นชีวิตใหม่กับ COSA บ้าสติ๊กเกอร์กันดีกว่า
    ฝากกระทู้หน่อยครับ
    พระเครื่อง http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=677438
    ของแต่งรถเวส http://www.thaiscooter.com/forums/sh...754&highlight=
    เสื้อผ้าผ้า 100 ผ้า 50 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...771&highlight=
    FACEBOOKส่วนตัวครับ http://www.facebook.com/aum2520noy

นายดำรงค์ ประสังริโย ธนาคารกรุงไทย สาขา โคกสำโรง จังหวัดลพบุรี เลขบัญชี 114-1664-577

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

เกิดมาก็นั่งไอ้คันนี้แหล่ะ em89 ป๋าบอกว่าซื้อมาตอน พศ.2500
    ไม่เห็นมันจะพังซะที ผมว่ามันจะพังก็เพราะผมนี่แหล่ะem93 อะไหล่แท้ไม่แท้ผมไม่สนใจ ผมพอใจเอามาใส่หมดอ่ะ

My Bike running on LPG

เกิดมาก็เจอมันเลยครับ พ่อใช้ครับ
    แต่ผมจำไม่ได้หรอกครับ
    พอเริ่มจำความได้ ก็จำได้ว่ารถมันเสียเรื่อยๆ
    พ่อบ่นว่าเดี๋ยว start ไม่ติดบ่อยๆ ต้องตั้งทองขาวอะไรทำนองนี้
    แล้วพ่อก็เปลี่ยน มาเป็น PX ยังจำโฆษณา Vespa PX ทาง TV ได้เลย
    ขี่ถนนเปียกๆ มอไซ ต้องยกขาหลบน้ำกระจาย แต่ vespa ไม่ต้อง
    แล้วหัดขี่ต้องเรียนช่างกล ขี่ไปเรียนบ้าง ขี่เล่นตอนค่ำๆบ้าง
    รถคันเดียวของที่บ้าน
    ตอนนี่จิ ทั้ง BMW, VOLVO แล้วก็ Vespa มาเป็นเพื่อนจอดในบ้านแล้ว

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

ของนู๋ พ่อบอกว่า แม่ปวดท้องใกล้คลอดนู๋ค่ะ
    พ่อก็ ขับ เวสป้าของพ่อพาแม่ไปส่งโรงพยาบาลค่ะ และพอเกิด ได้ 3 ขับ เค้าก็บอกว่า นู๋ไป ปืนรถแล้วมานก็ล้มลงมา แต่ไม่ได้ทับนู๋นะค่ะ ก็เลยไม่รู้ว่าจะชอบ ตอนไหนดี .....

สวนรถคันแรก เมื่อ4 ปีก่อนคะ เป็สปริ้น สีส้ม..........คันที่ 2 เป็นสปริ้น สีฟ้าค่ะ ได้ มา เมื่อ หลังสงการนต์ที่แล้ว และ คันที่3 พึ่งได้มา หลังสงกราน๖ นี้ เองค่ะ เป็น สปริ้น เหมือนเดิม สีเขียว โรงงาน ค่ะ.....

ไม่รู้ทามไม ชอบ แต่สปริ้น.......แต่ขับไม่เคยเกิน 60 สักที......อิอิ
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jinnyrit อ่านข้อความ
    ของนู๋ พ่อบอกว่า แม่ปวดท้องใกล้คลอดนู๋ค่ะ
    พ่อก็ ขับ เวสป้าของพ่อพาแม่ไปส่งโรงพยาบาลค่ะ และพอเกิด ได้ 3 ขับ เค้าก็บอกว่า นู๋ไป ปืนรถแล้วมานก็ล้มลงมา แต่ไม่ได้ทับนู๋นะค่ะ ก็เลยไม่รู้ว่าจะชอบ ตอนไหนดี .....

สวนรถคันแรก เมื่อ4 ปีก่อนคะ เป็สปริ้น สีส้ม..........คันที่ 2 เป็นสปริ้น สีฟ้าค่ะ ได้ มา เมื่อ หลังสงการนต์ที่แล้ว และ คันที่3 พึ่งได้มา หลังสงกราน๖ นี้ เองค่ะ เป็น สปริ้น เหมือนเดิม สีเขียว โรงงาน ค่ะ.....

ไม่รู้ทามไม ชอบ แต่สปริ้น.......แต่ขับไม่เคยเกิน 60 สักที......อิอิ
    ขับไม่เกิน 60 หรือ บิดเท่าไรก็ได้แค่ 60 ครับ เฮอะ เฮอะ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Bookmarks