**ไปเจอมากับตัวเลยเล่าสู่กันฟัง** - หน้า 2

ชื่อกระทู้: **ไปเจอมากับตัวเลยเล่าสู่กันฟัง**

เพิ่งไปเจอเฮียมาเมื่อวันก่อนค่ะ เซ็งมาก เลยเข้าgoogleหาร้านจักรยานแถวบ้านบังเอิญมาเจอกระทู ้นี้ เลยจะขอแชร์ประสบการณ์ร้าน
    เฮียหลังฟอร์จูนหน่อยค่ะ พอดีเพื่อนมาชวนเล่นBMXเก่า เราก็เลยรวบรวมอะไหล่ทั้งหมดที่ได้มา ตอนแรกว่าจะเอาไปต่อแถววรจักร
    แต่ว่ามันไกลบ้าน มีวันนึงขี่มอเตอร์ไซด์ผ่านร้านเฮีย เลยแวะถามเฮียว่าถ้าเอาจักรยานมาประกอบคันละเท่าไหร่ คะ?
    เฮีย: ถ้ามีของครบไม่เกิน 200บาท
    พูดจาดีเป็นปกติ หลายวันต่อมาเอาอะหลั่ยทั้งหมดมาให้เฮีย
    มาถึงหน้าร้านเห็นเด็กๆรุมอยู่หน้าร้าน กำลังเติมลมกันอยู่ เติมเสร็จเด็กก็ยื่นเงินให้20บาท
    เฮียถามว่า: ไม่มีเหรียญหรอ?
    เด็ก: ไม่มี ส่ายหน้า
    เฮีย: _วย คุณค่อยมาจ่าย ไม่จ่ายกูแช่ง (แล้วแกก็ไล่เด็กๆไป)

ตอนนั้นเราก็คิด แกคงพูดกึ่งติดตลกมั้ง??
    พอมาถึงตาเราบ้าง ก็หยิบอะไหล่ให้แกดู ก็หยิบไปบอกไปว่าอันไหนอะไร
    แกพูดแทรกมาเลยว่า: ไม่ต้องพูด ผมรู้ ผมซ่อมจักรยานมาตั้งแต่อายุ13ปีก่อนคุณเกิดอีก อันไหนอะไรผมรู้หมด ไม่ต้องบอก
    (เจตนาเราไม่ได้จะอวดฉลาดเลยนะเนี่ย แค่จะบอกแกเฉยๆ)
    พอแกแกะอะไหล่ออกมาหมดแล้ว แกก็ถามว่า ผมดูมาตั้งนานเนี่ย ตะเกียบอยู่ไหน?
    ไอเราก็ลืมเอามา เลยกลับไปที่บ้าน ไปเอาตะเกียบมาให้แก
    พอมาถึงแกก็บอกว่า:อะไหล่คุณนี่ดีจริงๆเลยนะ โรงงานมันเจ๊งแล้วไม่มีใครเอา คุณเลยไปเก็บมา
    เราก็เลยบอกว่า: ของมันเก่าอ่ะค่ะ มันก็ต้องมีบ้าง (อ่าว..ก็เราเล่นของเก่าอ่ะนะ!!)
    เฮีย: แล้วเนี่ยก็ไม่มีหางปลา รู้จักมั้ยยยยอ่ะหางปลา
    เรา: ไม่รู้จักค่ะ ถ้าไม่มีก็ใส่ไป แล้วก็คิดเงินไป(เราเริ่มหงุดหงิด พูดดีๆไม่ได้หรอ)
    เฮีย: คิดเป็นทองได้มะ?? (แหนะ ยังจะมากวนเราอีก)
    เรา: ก็แล้วแต่ค่ะ (เฮ้อ)
    แกก็บอก5โมงให้มาเอา

พอ5โมงไปถึง ทำใจว่าให้ใจเย็น เพราะต้องเจออีกหลายดอก
    ไปถึงหน้าร้าน เห็นแกก็นอนดูทีวีอยู่
    เรา: มาเอาจักรยานค่ะ
    เฮีย: เดินมา หยิบแกน แล้วบอกว่าแกนที่คุณซื้อมามันไม่ใช่แกนจานดูด คุณไม่รู้หรอกว่าผมต้องใส่อะไรเพิ่มไปบ้าง
    เรา: ที่ใส่เพิ่มเฮียก็คิดตั้งไปสิ
    เฮีย: แกไม่ตอบ แถมบอกว่าปกติราคานี้ไม่ต่อนะ แต่นี้ถือว่าบอกไปแล้วว่า200
    เรา: อ่าว..แล้วทั้งหมดจะคิดเท่าไหร่คะ
    เฮีย: ปกติคิด300บาท แต่นี่ทำเล่นๆ(เน้นเสียง)คิด200บาท แก้เซ็ง!!

ว่าแล้วต้องเจออีกดอก พอจ่ายเงินปึ๊บก็รีบออกมาเลย เพราะแกพยายามจะพูดโน่นนั่นนี่อีกหลายอย่าง
    เจอแบบนี้เลยเข็ดเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gam_dd : 20-03-2014 เมื่อ 03:04

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

Red Wing,clarks,hawkin,boot,shoeswww.facebook.com/OldShoesClub

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สาเหตุทำให้จักรยานแพงขึ้น
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Bookmarks