ติดป้ายทะเบียนตรงบังโคลนหน้าปิดกฎหมายจราจรหรือเปล่ า? มีคำตอบครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ติดป้ายทะเบียนตรงบังโคลนหน้าปิดกฎหมายจราจรหรือเปล่ า? มีคำตอบครับ

Member Huskey's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ao-south kantang อ่านข้อความ
    ขออย่างงี่ มันต้องลองดูอะน้อง

แต่ขอเสนอดีเยี่ยม ลองจัดดู อิอิ หากผ่านโอเคเลย

เจ๋งวะน้องเรา 5555+
    อ่านะ เดวพอโดนจับประชาสัมพันธ์งานรถคลาสิกไปด้วยเลย 555 เผื่อได้รู้จักกะตำรวจเค้าบ้าง
    ถึงจะมีแท้บ้าง จะเทียมบ้างแต่ผมก้อจะรักหมูของผมสุดๆไปเลยครับ

Member AO-South KantanG's Avatar
    สถานที่
    กันตัง 2 ล้อโบราณ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ huskey อ่านข้อความ
    อ่านะ เดวพอโดนจับประชาสัมพันธ์งานรถคลาสิกไปด้วยเลย 555 เผื่อได้รู้จักกะตำรวจเค้าบ้าง
    กูกต้องเลยครับ

ประชาสัมพันไปในตัว

เจ๋งวะ 555+
    AO-South KantanG

<สองล้อบราณ> [email protected]
    *-*Attorney-maN*-*

มาตรฐาน ป้ายทะเบียน

เพิ่งมาเจอเวบนี้ เห็นว่มีประโยชน์ดี อีกอย่างชอบรถโบราณด้วย เลยลองตอบกระทู้ ท่านวิน ดู เกี่ยวกับเรื่องป้ายทะเบียน ตามกฎกระทรวงที่ออกตามความใน พ.ร.บ.รถยนต์ 2522 ตามที่ท่านบอกไว้ว่า การฝ่าฝืนกฎกระทรวงเรื่องป้ายทะเบียนไม่เป็นความผิดต ามม.๕(๔) เพราะไม่มีการกำหนดโทษไว้ นั้น ขอเรียนดังนี้ครับ ม.๕(๔) เป็นเรื่องให้อำนาจ รมต.ออกกฎกระทรวง คนละส่วนกันกับข้อกำหนดหรือเงื่อนไขของกฎกระทรวง แต่มาตราที่กำหนดการฝ่าฝืน คือ มาตรา ๑๑ ซึ่งกำหนดโทษไว้ตาม มาตรา ๕๘ พอเข้าใจนะครับ

Senior Member danwin999's Avatar
    สถานที่
    ศรีตรัง Classic Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรา ๑๑ รถที่จดทะเบียนแล้ว ต้องมีและแสดงแผ่นป้ายและเครื่องหมายครบถ้วนถูกต้องต ามที่กำหนดในกฎกระทรวง
    มาตรา ๕๘ ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามกฎกระทรวงออกตามมาตรา ๕ (๒) (๓) (๕) (๖) (๗) (๘) (๙) (๑๐) (๑๑) (๑๕) หรือ (๑๖) ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท (สังเกตุดูซิครับ ว่า ๕(๔) ไม่ได้กำหนดไว้)
    กฎหมายกำหนดให้แสดงป้ายตาม ม.๑๑ ซึ่ง ม.๑๑ นี้ได้ให้อำนาจ รมต.ออกกฎกระทรวงได้ และ รมต.ได้ออกกฎกระทรวงข้อ ๓ และ ม.๕๘ เป็นบทลงโทษหากฝ่าฝืน แต่ไม่ได้กำหนดโทษผู้ฝ่าฝืนกฎกระทรวงที่ออกตาม ม.๕(๔) ไว้ ก็ชัดเจนอยู่ในตัวอยู่แล้วนี่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย danwin999 : 28-04-2011 เมื่อ 16:50
    AM A VEGAN AND GREEN - SAVE THE WORLD
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณตรัง (ศรีตรัง ClassicClub)
    คลิ๊กที่นี่ www.thaiscooter.com/club/sritrang

Bookmarks