ข่าวร้ายสำหรับผู้ที่ติดแก๊ส.........(ควรอ่าน) - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ข่าวร้ายสำหรับผู้ที่ติดแก๊ส.........(ควรอ่าน)

เอาถังห้อยใต้ท้องได้มั้ยครับ ?

มีใครเคยทำไหมครับ อยากได้เนื้อที่กะบะไว้บรรทุกของ(ชิ้นใหญ่ครับ)
    ว่าจะหาถังขนาด ๒๕ ลิตรของรถตุ๊กๆมาห้อยใต้ท้องครับ (ไม่กังวลเรื่องเติมบ่อยครับ)

มันมีระยะติดตั้งเพียงพอหรือไม่ครับ ตรงตำแหน่งยางอะไหล่น่ะครับ ?
    ขอบคุณครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    เอาถังห้อยใต้ท้องได้มั้ยครับ ?

มีใครเคยทำไหมครับ อยากได้เนื้อที่กะบะไว้บรรทุกของ(ชิ้นใหญ่ครับ)
    ว่าจะหาถังขนาด ๒๕ ลิตรของรถตุ๊กๆมาห้อยใต้ท้องครับ (ไม่กังวลเรื่องเติมบ่อยครับ)

มันมีระยะติดตั้งเพียงพอหรือไม่ครับ ตรงตำแหน่งยางอะไหล่น่ะครับ ?
    ขอบคุณครับ
    เค้าติดกันนักหนาถังใต้ท้องง่ะท่าน

จะขึ้นหรือจะลงช่างหัวมันแกสแพงผมก็สับมาน้ำมันน้ำมั นแพงก็สับมาแกสสส55+++ของผม2ระบบคร้าบ
    ไครที่กลัวติดแกสแล้วพังก้จอดครับอย่างที่พี่ตั๋งบอก ....พูดถึงเรื่องนี้แล้วขึ้น(เป็นลำ)ทุกที55++ไปลงเร ือเหอะ

ป.ล.ปูจ๋าเอาแล้วไง555+++
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boy115 : 13-07-2011 เมื่อ 08:14
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ใช่แล้วครับ อยากติดก็ติดไปเลย อย่าแคร์สื่อ
    อย่าไปฟังพวกพูดมากว่ากลัวเครื่องมันจะพังเร็ว เห็นเป็นประเด็นเถียงกันมากมาย รู้จริงก็มี มั่วก็เยอะ
    ถ้าคุณมีปัญญาเติมน้ำมันก็ทำกันไป จบข่าว
    "รถใช้งาน" ถ้ากลัวโทรมก็เก็บมันไว้ในโชว์รูมนั่นแหละครับ อย่าไปซื้อมาให้เป็นภาระเลย สสารย่อมมีวันเสื่อมสลาย

ป.ล. เปาๆ ขออนุญาติระบายนิดนึงครับพี่ๆ เห็นประเด็นแก๊สแล้วของมันขึ้นทุกทีเลยอ่ะครับ ด้วยความเคารพ
    หนึ่งในนั้นก็คือผมครับ ผมยอมรับเลยครับว่าโดนปลูกฝังมาแบบนี้ ช่างชอบบอกว่า เดี๋ยวเครื่องกรอบบ้างไรบ้าง ผมก็ต้องเชื่อช่างครับ เพราะเ็ห็นว่าเป็นช่างก็เลยต้องเชื่อ แต่ตอนนี้เหรอ.........ช่างแมร่งมัน 555555

ปล. ผมว่าถ้าประเด็นนี้พูดกันแล้วมันขึ้นก็ลบกระทู้ทิ้งไ ปเลยดีมั้ยครับ.... ผมต้องขออภัยด้วยครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพียงเพราะว่าอยากจะบอกข่าวใหญ่ให้พี่น้องเราได้ทราบ กัน ไม่ได้มีเจตนาที่จะสร้างประเด็นมาให้ถกเถียงกันแต่อย ่างใด

ด้วยความเคารพ...

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    หนึ่งในนั้นก็คือผมครับ ผมยอมรับเลยครับว่าโดนปลูกฝังมาแบบนี้ ช่างชอบบอกว่า เดี๋ยวเครื่องกรอบบ้างไรบ้าง ผมก็ต้องเชื่อช่างครับ เพราะเ็ห็นว่าเป็นช่างก็เลยต้องเชื่อ แต่ตอนนี้เหรอ.........ช่างแมร่งมัน 555555

ปล. ผมว่าถ้าประเด็นนี้พูดกันแล้วมันขึ้นก็ลบกระทู้ทิ้งไ ปเลยดีมั้ยครับ.... ผมต้องขออภัยด้วยครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพียงเพราะว่าอยากจะบอกข่าวใหญ่ให้พี่น้องเราได้ทราบ กัน ไม่ได้มีเจตนาที่จะสร้างประเด็นมาให้ถกเถียงกันแต่อย ่างใด

โอ้ อย่าได้คิดมากค่ะหวานเจี๊ยบ พอได้ยินว่าน้ำมันขึ้น หรือแกสขึ้น รึไข่ขึ้น รึหมูขึ้นราคา แต่ละคนก็คงของขึ้นเป็นธรรมดาค่ะ
    เป็นที่เนื้อหาข่าว ไม่ได้เกิดจากคนแจ้งข่าวแต่อย่างใด สบายใจโลดดดดด........
    มันเป็นแค่การสบถเฉยๆ คล้ายๆว่า........วรนุทเอ๊ย!!!!.....อะไรประมาณเนี๊ย ะอ่ะค่ะ....
    ปล.หัวเหม่งใจน้อยรึไงเนี่ย 55555+ แจ้งข่าวให้เพื่อนๆทราบดีแล้วค่ะ จะได้รับรู้โดยทั่วกัน....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kratae : 13-07-2011 เมื่อ 08:33

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ไม่ต้องลบหรอกครับน้องเจี๊ยบ ให้สมาชิกได้ออกความเห็นดีครับ ผมให้ข้อคิดอย่างนี้แล้วกัน ถ้าใช้รถเยอะก็ติดไปเถอะครับคุ้มกว่าครับ เก็บเอาส่วนต่างค่าเชื้อเพลิงไว้ซ่อมรถยังเหลือๆครับ แต่ถ้าไม่ค่อยได้ใช้...วิ่งวันไม่ถึง20โล ก็ใช้น้ำมันไปก็ได้ครับ ชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ที่จะเสียหายเร็วกว่ากำหนด ก็มีพวกวาวล์และบ่าวาวล์ครับ รถใช้แก๊สเพราะอุณหภูมิห้องเผาไหม้จะสูงกว่าปกติ ต้องตั้งวาวล์บ่อยหน่อย เพราะวาวล์จะยันเร็วขึ้น ที่สำคัญคือ!!!อย่าจูนแก๊สบางครับ เน้นเลยนะครับ!!! แก๊สมันถูกอยู่แล้ว จูนให้พอดีกับเครื่องต้องการครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

เจ๊เจ็บคอ ยังพิมพ์ลื่นเหมือนเดิมนะ5555
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    โอ้ อย่าได้คิดมากค่ะหวานเจี๊ยบ พอได้ยินว่าน้ำมันขึ้น หรือแกสขึ้น รึไข่ขึ้น รึหมูขึ้นราคา แต่ละคนก็คงของขึ้นเป็นธรรมดาค่ะ
    เป็นที่เนื้อหาข่าว ไม่ได้เกิดจากคนแจ้งข่าวแต่อย่างใด สบายใจโลดดดดด........
    มันเป็นแค่การสบถเฉยๆ คล้ายๆว่า........วรนุทเอ๊ย!!!!.....อะไรประมาณเนี๊ย ะอ่ะค่ะ....
    ปล.หัวเหม่งใจน้อยรึไงเนี่ย 55555+ แจ้งข่าวให้เพื่อนๆทราบดีแล้วค่ะ จะได้รับรู้โดยทั่วกัน....

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

แก๊สหมดลองใช้ตดแทนดิ..555555เอิ้กกกก...เครียดไปทำม ่ะไร...หัวเราะให้มันสบายจัยยยยยยยย
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

ส่วนตัวผมก็ติดแก๊สกับ Nissan วางถังใต้ท้อง มาหลายปีแล้วครับ

ไม่ได้มีความกังวลเกี่ยวกับแก๊สแต่อย่างใด เพียงแค่ไม่ทราบว่าวางถังใต้ท้องมาสด้า ด้านล่างจะติดอะไรไหม เพราะไม่มีความรู้เรื่องมาสด้าเลยจริงๆครับ

พอดีเจอคนขายถังตุ๊กๆ เลยเข้ามาขอคำแนะนำก่อนจะไปซื้อ
    เพราะยังไม่เคยใช้มาสด้าน้อย ตั้งแต่ไปดูรถเมื่อเดือนที่แล้วโน่น เวลาผ่านไปเดือนนึงแล้วรถยังไม่ถึงบ้านเลย
    เมื่อวานไปดูอีกที อู่บอกว่าหานมหนูไม่ได้ แกนขาบิวสึก หาคาบิวไม่ได้
    ไม่รู้เค้าไปหาซื้อที่ไหน (เฒ่าแก่ร้านเป็นเด็กสมัยใหม่ เรียนแต่เครื่องหัวฉีดมา)

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ting2220 อ่านข้อความ
    ติดไปเลย แก๊สแพงก็วิ่งนำ้มัน นำ้มันก็วิ่งแก๊ส ถ้ามันแพงทั้งคู่ก็ปั่นจักรยานมันไปเลย
    ปล มาสด้าเค้าผลิตจักรยานหรือยังครับ 5555555
    พี่ติ่งครับขอบคุณมากครับที่ชี้ทางสว่างให้
    จะทำแบบท่านว่าครับจะได้ไม่ต้องเครียด

ตอนนี้ก็ทำจักรยานไว้ปั่นซักคันเหมือนกันครับ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมเห็นด้วยกับพี่ตั่งครับ ติดโลดถ้าช่างติดดีจูนดีมันก็รู้สึกไม่ต่างกับน้ำมัน ครับ

ยังไงวันนึงเครื่องมันก็ต้องพังอยู่แล้วเอาให้มันคุ้ มค่าก่อนมันจะจากเราไป

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อย่าคิดมากนะจ๊ะหวานเจี๊ยบ ผมเองก็แรงไปเหมือนกัน ขอโต้ดคาบบบ จุ๊บๆ
    แค่อยากจะบอกว่าให้เชื่อมั่นในตัวเอง หาข้อมูลในหลายๆด้าน
    ส่วนข้อแนะนำ ก็ตามหมอโอ๊คบอกไว้เลยครับ

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับข่าวสารของคุณเจี๊ยบมากนะครับ ยังงัยก้อขอให้พี่น้องชาวมาสด้า
    ทุกท่านใช้รถกันอย่างประหยัดแล้วกันนะครับ จะถูกหรือจะแพงมันเลี่ยงกันไม่ได้แล้วอยู่ที่ตัวของเ รา
    จะทำให้มันถูกหรือมันแพงนะครับ บ๊ายบาย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าไม่ใช่ข่าวร้ายหรอกท่านเจี๊ยบ รถผมใช้แก๊สทั้งสองคันเลย ประหยัดดีครับ
    เมื่อเช้าเปิดดูกระทู้ตอนเช้า ผมแอบคิดว่ารถติดแก๊สระเบิดไฟไหม้อีกแล้วเหรอเนี้ย?
    อ่านดูจึงรู้ว่า เขาว่าจะขึ้นราคาแก๊สนี้เอง
    ผมเพิ่งเอารถเก๋งไปติดแก๊สเมื่อ มิย 54 honda civic LX เครื่องคาร์บู ครับ 17,000.-
    ----------------------------------------------
    ผมเปรยๆว่า ติดเก๊สแล้วเดี๋ยวเขาก็ขึ้นราคาแก๊สตามน้ำมันครับ?
    ช่างบอกว่า ถ้าขึ้นราคาจริงๆ ไม่น่าจะถึง 20.-
    ----------------------------------------------
    คิดว่าถ้าขึ้นราคาก็ยังถูกกว่าน้ำมันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NU1400 : 25-07-2011 เมื่อ 14:52

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ไม่ต้องลบหรอกครับน้องเจี๊ยบ ให้สมาชิกได้ออกความเห็นดีครับ ผมให้ข้อคิดอย่างนี้แล้วกัน ถ้าใช้รถเยอะก็ติดไปเถอะครับคุ้มกว่าครับ เก็บเอาส่วนต่างค่าเชื้อเพลิงไว้ซ่อมรถยังเหลือๆครับ แต่ถ้าไม่ค่อยได้ใช้...วิ่งวันไม่ถึง20โล ก็ใช้น้ำมันไปก็ได้ครับ ชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ที่จะเสียหายเร็วกว่ากำหนด ก็มีพวกวาวล์และบ่าวาวล์ครับ รถใช้แก๊สเพราะอุณหภูมิห้องเผาไหม้จะสูงกว่าปกติ ต้องตั้งวาวล์บ่อยหน่อย เพราะวาวล์จะยันเร็วขึ้น ที่สำคัญคือ!!!อย่าจูนแก๊สบางครับ เน้นเลยนะครับ!!! แก๊สมันถูกอยู่แล้ว จูนให้พอดีกับเครื่องต้องการครับ

ครับอย่างที่พี่โอ๊คบอกครับ.......แล้วก็อาจเปลี่ยนน ้ำมันเครื่องเร็วกว่ากำหนดรถที่ใช้น้ำมันครับ

ไอ้เรื่องแก๊สจะขึ้นราคาเนี่ยมันขยับกันทุกรัฐบาลครั บ (ขอบอกว่าไม่เว้นซักสมัย)
    เพราะว่ามันมีนอมินีของนักการเมืองเข้าไปถือหุ้นใน ปตท. เพียบเลย ดังนั้นหากน้ำมันแพง + แก๊สถูก
    มันก็มีการหันไปหาแก๊สกันมากขึ้น กำไรน้ำมันก็น้อยลง มันก็เสียประโยชน์ของผู้ถือหุ้น
    มันจึงมีการดันราคาแก๊สให้สูงขึ้นเพื่อแข่งกับราคาน้ ำมันครับ
    ลองดูที่ผ่านมาครับราคาน้ำมันบ้านเราสูงชิ...แต่มาเล ดันขายถูกได้แบบไม่กลัวฟ้าดิน (ไทยก็แพงไม่ดูตาม้าตาเรือ)

เฮ้อ...ส่วนตัวยังไม่ได้ติดแก๊สครับ แต่มีโครงการเหมือนกัน รอรถเสร็จ บอกได้อย่างเดียว "เอากูอีกแว้ววววว"

Bookmarks