@ vespa 1963-1964 ณ.ดินแดนแห่งเมืองล้านนา @ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: @ vespa 1963-1964 ณ.ดินแดนแห่งเมืองล้านนา @

Bboylkb's Avatar
    สถานที่
    ร้านลาบต้นข่อย
    ขอบคุณ
    0

Name:  DSC07355.jpg
Views: 993
Size:  27.6 KB

Name:  DSC07358.jpg
Views: 990
Size:  45.0 KB

Senior Member NkLumyaI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สีเดิมมันช่างงดงามมากเลยครับ

[email protected]
    086-6788306

เลขบัญชี 058-2-08868-5 ธนาคารกสิกรไทย สาขาถนนงามวงศ์วาน
    นายภานุวัฒน์ แสงสว่าง ( นุก )

สุดยอดครับบอย....นี้ละครับตัวจริง เสียงจริง ต้องสภาพแบบนี้
    บาง เดิม ครบ สวย งดงามมากๆครับ..หากอยู่ในสภาพนี้อีก20-30ปี
    ลูกหลานเชียงใหม่คงชื่นชม....อัพครับ

งามขนาดครับ
    เฮง เฮง เฮง

Senior Member PX_Chiangmai's Avatar
    สถานที่
    เชียงใหม่,เชียงราย
    ขอบคุณ
    0

ของดีเมืองเชียงใหม่โผล่มาแล้วอีก 1 คัน งามขนาดคับอ้ายบอย
    Vespa & Lambretta

Tel.083-2043948 086-9126300

Lamvasapeas's Avatar
    สถานที่
    C-Mu Scooter Club(สายอ่อน)
    ขอบคุณ
    0

ไปหามาจากไหนเนี่ยครับพี่ สุดยอดจริงๆครับ
    หรือ
    โทรศัพท์ 084-0405595 (นัท) ครับ
    เลขบัญชี 566-461658-6
    ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาคณะแพทย์ศาสตร์เชียงใหม่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PX_Chiangmai อ่านข้อความ
    ของดีเมืองเชียงใหม่โผล่มาแล้วอีก 1 คัน งามขนาดคับอ้ายบอย
    ขอบคุณครับ เอา 125 มาอวดผ่องก่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lamvasapeas อ่านข้อความ
    ไปหามาจากไหนเนี่ยครับพี่ สุดยอดจริงๆครับ
    รถเชียงใหม่เนี่ยแหละครับ แห้งไหมล่ะครับผม

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

ผมขอแน่ะนำเรื่องการดูแลรถสีเดิมนะครับ เพราะผมเห็นแล้วเสียดายที่ต้องเอามาขับกันจนพื้นแอ่น โค้ง สุดท้ายขาด เพราะสีที่ติดมากับโรงงานนั่นทนมากๆใช้ไฟเป่ายังต้อง รอซักพักกว่าจะไหม้ ก็คือลอกยากมากๆ
    นั่นทำให้เราไม่เห็นช่วงพื้นสามเหลี่ยมตรงกลางด้านใน พวกนี้สนิมจะขึ้นที่รอยอ๊ากด้านใน ทำให้พื้นหมดความแข็งแรง พอเราใช้ๆไปมันทำให้แอ่นหรือบิดแตกได้ครับ เปรียบง่ายๆถ้าเป็นของเล่นกระดาษ รอยอ๊ากคือกาวที่หมดอายุครับ ว่างๆผมจะถ่ายรูป 64 สีเดิม ที่พื้นขาดและแตกมาให้ดูครับ รถพวกนี้ได้มาเหมือนมีกรรมนิดๆ ต้องดูแลเยอะ ขับต้องระวังล้มหรืออะไหล่หลุดหาย ขับแบบวิตกนิดๆ ถ้าเสียหายหนักๆขึ้นมาคันนี้ก็มีค่าแค่ 64 ทะเบียนปกติๆทั่วไป จริงไหมครับ ..เพราะจุดเด่นมันคือ สี เท่านั้นครับ เพราะอะไหล่ตัวอื่นมันตามหากันได้

ดูแลด้วยการจอดพื้นปูนหรือกระเบี้องดีที่สุด อากาศถ่ายเท งดการคลุมผ้าทิ้งนานๆ และอย่าโดนน้ำ ใช้น้ำมันจักรทาตามจุดที่สีหลุด สังเกตถ้าสีหายไปเรื่อยๆ นั่นคือที่จอดมีความชื้นเกินครับ ตรงนี้ที่หัวยากที่สุดเพราะไม่ใช่เหล็ก ให้ดีก็รื้อออกมาเก็บภายในใหม่ทั้งหมดแล้วประกอบเข้า ไปใหม่ เพราะเราจะเห็นจุดฉีกหรือจุดที่ควรซ่อมทั่วทั้งคัน ฝากเป็นความรู้นะครับ คุณเป็นผู้โชคดีตอนนี้ที่ได้สัมผัส ดูแลเพื่อคนรุ่นหลังจะได้เห็นรถสภาพนี้ต่อไปกันนะครั บ
    เลขบัญชี 368-208181-0
    ณัฐวุฒิ ณีระสิงห์ ณ อยุธยา ธ. ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ สาขาย่อยโลตัสคลอง 3
    [email protected] 085-178-0405 ....

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักกัน...................

ไม่ธรรมดาเลยครับ >>> เทพเลย

girapatk's Avatar
    สถานที่
    แป้
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ italy 200 อ่านข้อความ
    ผมขอแน่ะนำเรื่องการดูแลรถสีเดิมนะครับ เพราะผมเห็นแล้วเสียดายที่ต้องเอามาขับกันจนพื้นแอ่น โค้ง สุดท้ายขาด เพราะสีที่ติดมากับโรงงานนั่นทนมากๆใช้ไฟเป่ายังต้อง รอซักพักกว่าจะไหม้ ก็คือลอกยากมากๆ
    นั่นทำให้เราไม่เห็นช่วงพื้นสามเหลี่ยมตรงกลางด้านใน พวกนี้สนิมจะขึ้นที่รอยอ๊ากด้านใน ทำให้พื้นหมดความแข็งแรง พอเราใช้ๆไปมันทำให้แอ่นหรือบิดแตกได้ครับ เปรียบง่ายๆถ้าเป็นของเล่นกระดาษ รอยอ๊ากคือกาวที่หมดอายุครับ ว่างๆผมจะถ่ายรูป 64 สีเดิม ที่พื้นขาดและแตกมาให้ดูครับ รถพวกนี้ได้มาเหมือนมีกรรมนิดๆ ต้องดูแลเยอะ ขับต้องระวังล้มหรืออะไหล่หลุดหาย ขับแบบวิตกนิดๆ ถ้าเสียหายหนักๆขึ้นมาคันนี้ก็มีค่าแค่ 64 ทะเบียนปกติๆทั่วไป จริงไหมครับ ..เพราะจุดเด่นมันคือ สี เท่านั้นครับ เพราะอะไหล่ตัวอื่นมันตามหากันได้

ดูแลด้วยการจอดพื้นปูนหรือกระเบี้องดีที่สุด อากาศถ่ายเท งดการคลุมผ้าทิ้งนานๆ และอย่าโดนน้ำ ใช้น้ำมันจักรทาตามจุดที่สีหลุด สังเกตถ้าสีหายไปเรื่อยๆ นั่นคือที่จอดมีความชื้นเกินครับ ตรงนี้ที่หัวยากที่สุดเพราะไม่ใช่เหล็ก ให้ดีก็รื้อออกมาเก็บภายในใหม่ทั้งหมดแล้วประกอบเข้า ไปใหม่ เพราะเราจะเห็นจุดฉีกหรือจุดที่ควรซ่อมทั่วทั้งคัน ฝากเป็นความรู้นะครับ คุณเป็นผู้โชคดีตอนนี้ที่ได้สัมผัส ดูแลเพื่อคนรุ่นหลังจะได้เห็นรถสภาพนี้ต่อไปกันนะครั บ

สุดยอด
    "จากจุกสูงสุดคืนสู่สามัญ จากปัจจุบันย้อนกลับคืนสู่อดีต"

Phare ConservaTivE รักเมืองไทย รักษ์เมืองแป้ *

Senior Member Mr.หยุย's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของดีเมืองเชียงใหม่ นี้สวยจริงๆ

Senior Member Nornini's Avatar
    ขอบคุณ
    1

สุดยอดจริงๆ ครับ คันนี้

แต่ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ ผมก็มีรถสีเดิมๆ แบบนี้ แต่ที่กุญแจคอ กับกุญแจเก๊ะ ดูเหมือนไม่ได้ทำมาจากทองเหลืองเหมือนกับคันนี้เลยคร ับ ไม่ทราบว่าเดิมๆ มันควรจะเป็นทองเหลืองหรือต้องออกเงินๆ แบบนี้ครับ เห็นคนอื่นๆ เค้าบอกว่าต้องเป็นทองเหลืองอ่ะคับ
    - K E E P - V E S P A I N G -

system2008's Avatar
    สถานที่
    อยู่ไหนดีอ่ะ?
    ขอบคุณ
    0

งามแต้งามว่าครับ
    คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล

Senior Member emsk8er's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Twisted Wheel
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nornini อ่านข้อความ
    สุดยอดจริงๆ ครับ คันนี้

แต่ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ ผมก็มีรถสีเดิมๆ แบบนี้ แต่ที่กุญแจคอ กับกุญแจเก๊ะ ดูเหมือนไม่ได้ทำมาจากทองเหลืองเหมือนกับคันนี้เลยคร ับ ไม่ทราบว่าเดิมๆ มันควรจะเป็นทองเหลืองหรือต้องออกเงินๆ แบบนี้ครับ เห็นคนอื่นๆ เค้าบอกว่าต้องเป็นทองเหลืองอ่ะคับ
    เนื้อทองเหลือง ชุบนิกเกิล ครับ ดูจากของ N.o.s สีออกเงินๆ คือ นิกเกิล คุณสมบัติต่างจากโครมเมี่ยม คือ โครมเมี่ยม เวลาลอก จะแตก ร่อนออกเป็นแผ่นๆ หลุดออกมา
    ส่วนชุบนิกเกิ้ล สีเงิน จะคอยๆ บางออกไป ทำให้ส่วนที่โดนสำผัสมาก เห็นเนื้อทองเหลืองขึ้นมาครับ
    รับทำสติ๊กเกอร์ LI TV SX PX GS ติดบังลม -- STICKER NEW VESPA -- STICKER OS BMX
    sticker PVC print indoor-Outdoor พร้อมไดคัต ทำโลโก้กลุ่ม สติ๊กเกอร์ร้าน ตามสั่ง
    และงานไวนิล ทุกชนิด
    ซิลค์สกรีน เสื้อ ต่างๆ ราคากันเอง เสื้อ กระเป๋า
    งานหล่อ ทองเหลือง อลูมิเนียม ต่างๆ ทำอะไหล่ ที่หาไม่ได้แล้วขึ้นมาใหม่ แกะแบบใหม่ 9ล9
    เพลตสแตนเลส ทองเหลือง ป้ายกลุ่ม ติดบังลม!!!
    เอ็ม 084-4852467 // [email protected]ธ. กรุงศรีอยุธยา สาขาเชียงใหม่ เลขที่ 025-1-64085-8 นาย วิวัฒน์ สุทธิภิการัตน์
    Facebook :: EMs Lambretta Facebook Page :: EMs edition Line ID:: emslambretta

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : emsk8er สำหรับกระทู้นี้ :

Nornini (13-11-2012)