ชาวคลาสสิค มีท่านใดเป็น สาวก " หินเหล็กไฟ & เดอะซัน" บ้างครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ชาวคลาสสิค มีท่านใดเป็น สาวก " หินเหล็กไฟ & เดอะซัน" บ้างครับ

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถด่วน อ่านข้อความ
    จริงที่สุดเลยครับพี่
    พี่ฟังพวกblack ไหมพี่ ไม่ใช่แบบ s.o.d. อ่ะ
    แต่เป็นแบบพวก burzum,satyricon ประมาณนี้อ่ะครับ em97
    Blackผมก็ฟังครับ แต่อาจจะไม่เยอะเท่ากับDeathเพราะใจมันลำเอียงไปทางD eathมากกว่า เมื่อประมาณ7-8ปีที่แล้ว ผมฟังBlackตอนที่เมืองไทยเค้ายังไม่ค่อยฟังกัน ตำนานของชาวBlack Metalต้องยกให้กับVenom เพราะนี่คือจุดกำเนิดของBlackอย่างแท้จริงMayhamก็ถื อว่าเป็นตำนานเหมือนกัน แต่ก็อย่างว่า เปลี่ยนLine upบ่อย และก็ปัญหาภายในวงค่อนข้างเยอะ Black Metal ในยุคแรกๆส่วนใหญ่ จะมาจากแถบ สแกนดิเนเวีย หรือเรียกว่าพวก ไวกิ้ง เมทัล เนื้อหาหลักๆก็เกี่ยวกับการต่อสู้ของชนชาวไวกิ้งและเ รื่องราวของนักรบ แต่หลังๆมาวงBlackส่วนใหญ่จะพูดถึงเรื่องความขัดแย้ง ทางศาสนา(antichrist)แล้วก็ถ้าใครฟังพวก Dimob borgirหรือCradle of filth ก็จะโดนประนามหาว่าเป็นพวกสาวกชาวเกย์ ไม่ใช่Blackพันธ์แท้ 555+++ผมว่ามันคนละเรื่องกัน เราฟังแค่ดนตรีครับ ไม่ได้เกี่ยวกับImageของวงเลย ทุกววันนี้ผมก็ยังเก็บTape classetวงBlackไว้อยู่เลย หาซื้อไม่ได้แล้ว ผมเคยคิดที่จะเล่นแนวBlack แต่ด้วยน้ำเสียงที่ไม่แผดแหลมพอ ผมเลยยกเลิกไป กลับมาเล่นDeathเหมือนเดิม เพราะสำรอกมันส์กว่าเยอะ อิ...อิ...o.k.ครับ ก็เป็นมุมมองของผม ในประสบการณ์การฟังดนตรีแนวนี้มา15ปี มันอาจจะไม่มากไม่น้อย แต่ผมก็ได้เห็นการเปลี่ยนแปลงในวงการเพลงมาตลอด เจ้าของกระทู้คงจะแอบบ่น เพราะนอกเรื่องจากสาวก หิน เหล็ก ไฟ ไปเยอะ ต้องขอโทษด้วยละกัน ขอบคุณครับ....ts23

https://www.facebook.com/puttinun.nab

PX.CLUB THAILAND

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ
    Blackผมก็ฟังครับ แต่อาจจะไม่เยอะเท่ากับDeathเพราะใจมันลำเอียงไปทางD eathมากกว่า เมื่อประมาณ7-8ปีที่แล้ว ผมฟังBlackตอนที่เมืองไทยเค้ายังไม่ค่อยฟังกัน ตำนานของชาวBlack Metalต้องยกให้กับVenom เพราะนี่คือจุดกำเนิดของBlackอย่างแท้จริงMayhamก็ถื อว่าเป็นตำนานเหมือนกัน แต่ก็อย่างว่า เปลี่ยนLine upบ่อย และก็ปัญหาภายในวงค่อนข้างเยอะ Black Metal ในยุคแรกๆส่วนใหญ่ จะมาจากแถบ สแกนดิเนเวีย หรือเรียกว่าพวก ไวกิ้ง เมทัล เนื้อหาหลักๆก็เกี่ยวกับการต่อสู้ของชนชาวไวกิ้งและเ รื่องราวของนักรบ แต่หลังๆมาวงBlackส่วนใหญ่จะพูดถึงเรื่องความขัดแย้ง ทางศาสนา(antichrist)แล้วก็ถ้าใครฟังพวก Dimob borgirหรือCradle of filth ก็จะโดนประนามหาว่าเป็นพวกสาวกชาวเกย์ ไม่ใช่Blackพันธ์แท้ 555+++ผมว่ามันคนละเรื่องกัน เราฟังแค่ดนตรีครับ ไม่ได้เกี่ยวกับImageของวงเลย ทุกววันนี้ผมก็ยังเก็บTape classetวงBlackไว้อยู่เลย หาซื้อไม่ได้แล้ว ผมเคยคิดที่จะเล่นแนวBlack แต่ด้วยน้ำเสียงที่ไม่แผดแหลมพอ ผมเลยยกเลิกไป กลับมาเล่นDeathเหมือนเดิม เพราะสำรอกมันส์กว่าเยอะ อิ...อิ...o.k.ครับ ก็เป็นมุมมองของผม ในประสบการณ์การฟังดนตรีแนวนี้มา15ปี มันอาจจะไม่มากไม่น้อย แต่ผมก็ได้เห็นการเปลี่ยนแปลงในวงการเพลงมาตลอด เจ้าของกระทู้คงจะแอบบ่น เพราะนอกเรื่องจากสาวก หิน เหล็ก ไฟ ไปเยอะ ต้องขอโทษด้วยละกัน ขอบคุณครับ....ts23
    งั้นเดี๋ยวผมตั้งกระทู้ขึนมาใหม่ดีกว่าไหมพี่เกรงใจเ จ้าของกระทู้เค้า
    박가희 & 손담비

Member that_vespa's Avatar
    สถานที่
    SMF and THE SUN : และทุกกลุ่มที่มีดนตรีในหัวใจ
    ขอบคุณ
    0

สงสัยมาเจอแฟนพัน แท้...ตัวจริงเสียแล้ว....อิอิ em24

ว่าแต่ ดิโอฬาร โปรเจค ก็ฟังเช่นกัน ครับ.....ชุด กุมภาพัน 2528 ( โดย เฉพาะ ไฟปรารถนา )
    ชุดสอง หูเหล็ก.....
    และล่าสุด ..... ดิโอฬาร คลาสสิค..... ที่พ่วงเอา พี่ ป๊อบ.....มาร่วมงานด้วย....

ว่าแต่ไม่ต้องไปตั้งกระทู้อื่นหรอกครับ.....มาคุยกัน .....จะได้หลากหลาย.....จริงๆ แล้ว...ก็ไม่ได้จำกัดเฉพาะอยู่แล้ว...

โลกแห่งดนตรีไม่เคยแบ่งกั้นครับ......ภาษาดนตรี เข้ากันได้ทุกท่วงทำนองครับ...

far beyond the sun

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ that_vespa อ่านข้อความ
    สงสัยมาเจอแฟนพัน แท้...ตัวจริงเสียแล้ว....อิอิ em24

ว่าแต่ ดิโอฬาร โปรเจค ก็ฟังเช่นกัน ครับ.....ชุด กุมภาพัน 2528 ( โดย เฉพาะ ไฟปรารถนา )
    ชุดสอง หูเหล็ก.....
    และล่าสุด ..... ดิโอฬาร คลาสสิค..... ที่พ่วงเอา พี่ ป๊อบ.....มาร่วมงานด้วย....

ว่าแต่ไม่ต้องไปตั้งกระทู้อื่นหรอกครับ.....มาคุยกัน .....จะได้หลากหลาย.....จริงๆ แล้ว...ก็ไม่ได้จำกัดเฉพาะอยู่แล้ว...

โลกแห่งดนตรีไม่เคยแบ่งกั้นครับ......ภาษาดนตรี เข้ากันได้ทุกท่วงทำนองครับ... Adore
    โอ้....ขอบคุณมากครับพี่
    จริงๆแล้ววงไทยสมัยก่อน ก็เล่นดีนะครับ ผมยังชอบเลย พวกไมโครอ่ะพี่
    เคยดูตอนสมัยที่เล่นที่รายการโลกดนตรีสมัยก่อนอ่ะ สนุกดีนะคนดูเยอะดี
    ไม่เหมือนสมัยนี้ ไปดูคอนเสริต์ไม่ค่อยสนุก ไม่รู้ทำไม
    박가희 & 손담비

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ไมโคร....อืมม์ ก็พอฟังได้ เพราะอะไรรู้มั๊ย ก็วงนี้เล่นก๊อป แกรี่ มอร์ มาเต็มๆเลย หลายๆเพลงในอัลบั้มไมโคร คือเพลงที่ แกรี่ มอร์ ร้องสะโด่งดังในยุคก่อนที่ไมโครจะมาทำอีก ผมไม่ได้อคติเค้านะ เพราะผมก็ฟังแต่ พอเราโตขึ้นเราจะจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
    ส่วน ดิ โอฬาร อัลบั้มแรก ผมชอบ ไฟปารถนา
    อัลบั้มสอง ผมชอบ เพราะรัก
    แต่อัลบั้มต่อๆมา ทำได้ต่ำกว่ามาตรฐานมาก โดยเฉพาะชุดที่ใช้ชื่อว่า ลิขิตดวงดาว ไลน์อัพห่วย การแต่งดนตรีไม่สามารถเข้าอารมณ์ร่วมได้เลย นักร้องเสียงห่วยๆสุดๆ เทียบกับโป่งไม่ได้เลย ทำดนตรีออกมาประมาณแนวProgressiveแต่ทำได้ไม่ถึงกึ๋น หลังจากนั้นมา ก็เงียบหายไปจากวงการ มาโผล่อีกทีนึงก็อัลบั้ม ดิโอฬาร คลาสสิค....
    แล้วได้ฟังอัลบั้มของวง ลาวา กันมั๊ยครับ 555+++ หวังว่าคงจะรู้จักกันนะ ก็เป็นวงที่ โต หิน เหล็ก ไฟ และ ณรงค์ มือเบส แยกตัวออกมาทำวงใหม่ แล้วก็ไปไม่รอด แต่ก็ใช่ว่า พี่โป่ง เดอะซะน(ตอนนั้น)จะโด่งดังเป็นผลุแตก พี่โป่งแกก็เกือบเอาตัวไม่รอดเหมือนกัน(กระแสมันตก) ยิ่งได้เล่าแล้ว เรื่องมันยาว 555+++ ผมยังมีเรื่องพูดคุยเกี่ยวกับดนตรีอีกเยอะ ว่างๆจะมาเล่าให้ฟังใหม่ นึกถึงวันเก่าๆแล้วก็คิดถึงมัน อยากกลับไปตอนอายุ 18-19 กำลังห้าวๆเลย อิ...อิ...แต่ตอนนี้31ผมก็ยังไฟแรงอยุ่นะ หรือใครจะสำรอกแข่งกับผมละ 555++++....

https://www.facebook.com/puttinun.nab

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ พี่ฝูงบิน px.
    ผมเกิดไม่ทันยุคนั้นจริงๆ ว่างๆก็เล่าให้ผมฟังบ้างนะพี่
    ผมน่ะ เพลงไทยไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
    แต่ว่าวงเล่นสมัยนี้ก๊อปเค้ามาก็มีนะพี่
    POXYDONZ ก็อป The Devil Wears Prada
    Eccentric Toilet ก็อป Abigail Williams

http://www.myspace.com/satyricon

อัลบั้มใหม่ของSATYRICON หลายคนอาจไม่ค่อยชอบ
    แต่ผมว่าเค้าก็เล่นได้ดีนะ Frost ตีกลองได้เจ๋งเหมือนเดิม
    ทำให้นึกถึงงานชุดแรกๆได้บ้าง ถึงจะไม่สุดๆก็เถอะ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รถด่วน : 05-05-2009 เมื่อ 18:35
    박가희 & 손담비

สถานที่
    SMF and THE SUN : และทุกกลุ่มที่มีดนตรีในหัวใจ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ
    ไมโคร....อืมม์ ก็พอฟังได้ เพราะอะไรรู้มั๊ย ก็วงนี้เล่นก๊อป แกรี่ มอร์ มาเต็มๆเลย หลายๆเพลงในอัลบั้มไมโคร คือเพลงที่ แกรี่ มอร์ ร้องสะโด่งดังในยุคก่อนที่ไมโครจะมาทำอีก ผมไม่ได้อคติเค้านะ เพราะผมก็ฟังแต่ พอเราโตขึ้นเราจะจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
    ส่วน ดิ โอฬาร อัลบั้มแรก ผมชอบ ไฟปารถนา
    อัลบั้มสอง ผมชอบ เพราะรัก
    แต่อัลบั้มต่อๆมา ทำได้ต่ำกว่ามาตรฐานมาก โดยเฉพาะชุดที่ใช้ชื่อว่า ลิขิตดวงดาว ไลน์อัพห่วย การแต่งดนตรีไม่สามารถเข้าอารมณ์ร่วมได้เลย นักร้องเสียงห่วยๆสุดๆ เทียบกับโป่งไม่ได้เลย ทำดนตรีออกมาประมาณแนวprogressiveแต่ทำได้ไม่ถึงกึ๋น หลังจากนั้นมา ก็เงียบหายไปจากวงการ มาโผล่อีกทีนึงก็อัลบั้ม ดิโอฬาร คลาสสิค....
    แล้วได้ฟังอัลบั้มของวง ลาวา กันมั๊ยครับ 555+++ หวังว่าคงจะรู้จักกันนะ ก็เป็นวงที่ โต หิน เหล็ก ไฟ และ ณรงค์ มือเบส แยกตัวออกมาทำวงใหม่ แล้วก็ไปไม่รอด แต่ก็ใช่ว่า พี่โป่ง เดอะซะน(ตอนนั้น)จะโด่งดังเป็นผลุแตก พี่โป่งแกก็เกือบเอาตัวไม่รอดเหมือนกัน(กระแสมันตก) ยิ่งได้เล่าแล้ว เรื่องมันยาว 555+++ ผมยังมีเรื่องพูดคุยเกี่ยวกับดนตรีอีกเยอะ ว่างๆจะมาเล่าให้ฟังใหม่ นึกถึงวันเก่าๆแล้วก็คิดถึงมัน อยากกลับไปตอนอายุ 18-19 กำลังห้าวๆเลย อิ...อิ...แต่ตอนนี้31ผมก็ยังไฟแรงอยุ่นะ หรือใครจะสำรอกแข่งกับผมละ 555++++....
    ยังไง ก็ ขอสมัคร เป็นศิษย์น้องละกันครับพี่.....สงสัยพี่ ฝูงบิน px จะมีความหลังเหมือนผม....อิอิ

ว่าแต่ มันติดตัวมาตั้งแต่สมัย มัธยมอ่ะครับพี่........แต่งานที่ทำกับสิ่งที่ฝันอยา กจะเป็นนี่มันคนละอย่างกันเลยละครับ .... [email protected] ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆ ทุกคนครับ....

( ว่าแต่ตอนแรกที่ตั้งกระทู้ขึ้นมานึกว่าจะไม่มีคนมาเม ้นท์ให้เสียแล้ว...อิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อืมม์...ขอบคุณน้องๆมากครับ คอเดียวกัน คุยกันได้ตลอด ประสบการณ์มันหาซื้อตามท้องตลาดไม่ได้ ต้องเก็บตาม2ข้างทาง ในระหว่างที่เรากำลังดำเนินชีวิตอยู่ เวลามันจะเป็นตัวสั่งสมขึ้นมาเองครับ
    ข้อมูลทางดนตรีคร่าวๆของผม จะเล่าให้ฟังแบบย่อๆละกันนะ(จริงๆแล้วมันยาว)
    ผมเริ่มฟัง ดนตรี เมทัล ตอนอายุ15 แต่ก่อนหน้านั้นชอบฟังร๊อคมาแต่ไหนแต่ไร จุดประกายความเป็นmetalเต็มตัว ก็กับอัลบั้มของEnthoned เป็นวงสวีดิช เดธ เมทัล นี่คืออัลบั้มเมทัล อัลบั้มแรกของผมจริงๆ ซึ่งตอนนั้นอายุ16 เรียนนเทคนิคปี1อยู่ ทุกวันนี้อัลบั้มนี้ยังอยุ่ใน Hall of flame ของผม ยังเก็บไว้อยุ่ครับ หลังจากนั้นก็เก็บงานเมทัลมาตลอด พร้อมกับหัดเล่นกีต้าร์ในสไตล์เมทัลพ่วงไปด้วย มาฟอร์มวงเมทัลของตัวเอง วงแรกในชีวิตตอนอายุ19ชื่อ Antisocial เล่นในสไตล์ แทรช/เดธเมทัล และก็ทำอัลบั้มเดโมออกมา1ชุด หลังจากนั้น ตอนอายุ22ก็ฟอร์มวงใหม่ ชื่อ Life after death เล่นแนว เมโลดิค/แทรช/เดธเมทัล ออกมาEP.มา1ชุด (ย่อเอานะครับ)
    Concertที่ไปดูครั้งแรกในชีวิตคือ ดอนผีบิน ที่ A.U.A. หลังจากนั้นก็ตามมาอีกเพียบ ไม่ว่าจะไปดูหรือเล่นเองบนเวที มันทำให้ประสบการณ์ของผมมันสั่งสมมาเรื่อยๆ ได้เจอเพื่อนพ้องในวงการอีกเพียบเลย บางคนก็อยู่ทางใต้ บางคนก็เหนือของไทย มีไปหมดเลยครับเพื่อนอะ เวลาเจอกันหน้างานคอนเสิร์ตทีนึง ก็มานั่งดื่มเบียร์กันแล้วก็พบปะพูดคุยกัน ส่วนใหญ่คอนเสิร์ตเมทัลสมัยนั้น จะจัดกันที่Rock Pub ตรง ส.รถไฟฟ้าราชเทวี แต่ตอนนั้นยังไม่มีรถไฟฟ้านะครับ ผมก็ต้องนั่งรถมาจากปากช่อง เพื่อมาดูคอนเสิร์ตและพบปะเพื่อนฝูง ชั่วโมงนั้นการแต่งตัวนี่ห้ามแพ้กันเด็ดขาด ใครมีเสื้อทัวร์วงไหนเจ๋งๆ ใส่มาอวดกันเลย กางเกงขาเดฟสีดำครับ เข็มขัดกระสุนหรือหมุดหนาม รองเท้าบู๊ธหรือรองเท้าหนังหุ้มแข้ง เล็บมือทาสีดำ ขอบตาสีดำ และอีกจิปาถะ(ซึ่งสมัยนี่หาดูไม่ได้แล้วหรืออาจจะน้อ ยเต็มทีละ)ผมใช้ชีวิตอยุ่กับประสบการณ์ดนตรีแบบนี้มา ร่วม10ปี เพิ่งจะห่างๆออกมาก็ช่วง 3-4ปีหลัง เพราะด้วยเหตุผลหลายประการ แต่มันก็ไม่ได้ทำให้ผมหยุดฟังดนตรีเมทัลเลย ทุกวันนี้ ดนตรีเมทัล ยังเป็นที่สุดของใจผมเสมอ ไม่มีดนตรีอื่นใดมาทดแทนได้ เราต้องค้นพบตัวเองก่อนได้ว่า ต้องการอะไร และคำตอบมันจะออกมาเอง โดยที่เราไม่ต้องคิดอะไรให้มากเลย ลองค้นหาตัวเองดูสิครับ ว่าเรายืนอยู่จุดไหนละ...../\2
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฝูงบิน px. : 05-05-2009 เมื่อ 11:52

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อก่อน นี้มี งาน ศิลปะหัตถกรรม เขามีการแข่งขันดนตรีด้วย....ไม่แน่ใจว่าพี่ได้ มาแข่งหรือป่าว... (ถ้าตอนนั้นพี่ได้มาแข่ง ผมก็คงยังไม่เข้า ม. 1 เลยมั้งครับ.... อิอิ )

ความฝันเป็นสิ่งที่อยู่ในใจ....และก็ยากที่คนรอบข้าง จะสนับสนุน และเข้าใจ

ชีวิตต้องการความมั่นคง...... แต่ คนที่ทำความฝันให้เป็นจริง แล้วยืนอยู่ด้วยความมั่นคงนี่น่านับถือ....

ผมไม่มี โอกาส ที่จะ กระโจนทะยาน ตามฝัน (เพลงสู้...อิอิ) อย่างพี่ ฝูงบิน px เลย

แต่มาวันนี้....ก็ได้รู้ว่า....เพลงร็อค...และ ความคลาสสิค จะเดิน ควบคู่กันไป.....อย่างน้องก็มีพี่ๆ ได้ ที่ได้เข้าใจ ( และดีใจที่ได้มาเจอ...คอเดียวกัน.... ) em24
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย that_vespa : 05-05-2009 เมื่อ 13:24

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

ถ้าพูดถึงวงเมทัลวงแรกที่ผมฟังก็คงเป็นiron maiden กับ motorhead ครับ
    เพราะพี่ผมเป็นคนเอามาเปิดที่บ้าน เห็นปกเทปแล้วสวยดี ก็เลยเริ่มต้นฟังมาตั้งแต่ตอนนั้น
    ก็ถามจากพี่มั้ง จากหนังสือมั้ง (cross road) สมัยนั้น ก็ฟังหลายๆแนว
    ตั้งแต่เฮฟวี่ยันแบล็กเดธ แล้วก็หาแนวที่ตัวเองชอบจริงๆ
    คือแบล็กเมตัลที่มีส่วนผสมของแอมเบียนกับโฟล์ก แล้วก็พวกอินดัสเตียลครับ

ส่วนวงเดธเมตัลวงแรกที่ฟังคง Cannibal Corpse ชุด The Bleeding
    จำได้เลยชุดนี้ ได้มาเป็นเทปผี ยี่ห้อดังของเมื่อก่อน ชอบเพลงที่2ของหน้าเอ มากครับ
    (จำชื่อเพลงไม่ได้) ปัจจุบันนี้เทปนี้ยังเก็บไว้ในกรุผมเลย

พี่ฝูงบิน px ได้มาดูคอนเสริต์sodom วันที่ 11 สิงหาคม 2543 ไหมครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รถด่วน : 05-05-2009 เมื่อ 18:56
    박가희 & 손담비

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถด่วน อ่านข้อความ
    ถ้าพูดถึงวงเมทัลวงแรกที่ผมฟังก็คงเป็นiron maiden กับ motorhead ครับ
    เพราะพี่ผมเป็นคนเอามาเปิดที่บ้าน เห็นปกเทปแล้วสวยดี ก็เลยเริ่มต้นฟังมาตั้งแต่ตอนนั้น
    ก็ถามจากพี่มั้ง จากหนังสือมั้ง (cross road) สมัยนั้น ก็ฟังหลายๆแนว
    ตั้งแต่เฮฟวี่ยันแบล็กเดธ แล้วก็หาแนวที่ตัวเองชอบจริงๆ
    คือแบล็กเมตัลที่มีส่วนผสมของแอมเบียนกับโฟล์ก แล้วก็พวกอินดัสเตียลครับ

ส่วนวงเดธเมตัลวงแรกที่ฟังคง Cannibal Corpse ชุด The Bleeding
    จำได้เลยชุดนี้ ได้มาเป็นเทปผี ยี่ห้อดังของเมื่อก่อน ชอบเพลงที่2ของหน้าเอ มากครับ
    (จำชื่อเพลงไม่ได้) ปัจจุบันนี้เทปนี้ยังเก็บไว้ในกรุผมเลย

พี่ฝูงบิน px ได้มาดูคอนเสริต์sodom วันที่ 11 สิงหาคม 2543 ไหมครับ
    จะเอาลายเซ็นต์ของวงด้วยหรือเปล่าล่ะครับ ผมมีอยุ่2แผ่น เป็นโปสการ์ดของวง 555+++ ได้นั่งคุยกับวงหลังจากเลิกเล่นด้วย ผมไปดูมาทั้งหมดสองรอบครับ สำหรับSodom ครั้งแรกที่Rock Pubครั้งที่สองที่HollyWood Streetรัชดา วงนี้เป็นแทรชเมทัล ชั้นนำของเยอรมัน เล่นดีครับ แน่นดี ผมชอบ ที่บ้านยังเก็บเทปแล้วก็ซีดีไว้อยุ่เลย
    หนังสือเมทัล สมัยแรกๆต้องThe quitstromครับ Crossroadนี่ เป็นยุคกลางครับ กูรูเพลงเมทัลสมัยนั้น ก็ต้องยกนิ้วให้กับพี่ อารี แท่นคำ และก็ พี่ไก่นรก ส่วนZine Undergroundในบ้านเราต้อง CTD'zineครับ
    MotorheadกับIron maidenผมก็ฟังครับ ส่วน C.corpse ผมมีเกือบทุกชุด อะไรอีกละ โอ้ย เยอะแยะมากมาย อิ..อิ..มีไรถามมาละกันครับ ตอบได้ก็จะตอบให้
    ts23

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รูปครับ....พี่ ๆ หินเหล็กไฟ....งานที่ลานพระรูปฯ

ขอแบบร้อนๆ เลยละกันครับ...photo : Khon naha lao project

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ต่อครับ...

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

....

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

... ไปยืนอยู่ข้างลำโพง........หูจะแตก .... แต่ยังไงก็ยอม....ฮ่าๆๆๆ (เออ ว่าแต่ ผม คลั่งของผมอยู่คนเดียวนะเนี่ย....

)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย that_vespa : 06-05-2009 เมื่อ 22:42