ขอเชิญคนบ้ารถถีบ-ถีบรถรอบเกาะรัตนโกสินทร์ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ขอเชิญคนบ้ารถถีบ-ถีบรถรอบเกาะรัตนโกสินทร์

ไม้เอก upsidaz's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Shutdown plant ด่วนเลยครับ!!!!!! หงอยเลยงานนี้

เช่นเดียวกันกับคุณ nos ครับ งานมาเข้าอะไรตอนนี้ นี้แหละหนอชีวิตคนทำงาน อดไปเลยครับแต่ไม่เป็นไรครับเดี่ยวรอดูรูปสวยๆ หวังว่าคาร์ฟรีเดย์คงไม่เป็นเช่นนี้อีกนะครับ
    ไม้เอก ถีบรถเก่า

Junior Member Lucas_no.1's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

กะว่าจะไปหา ของแต่งรถซะหน่อย จ๋อยเลยเรา แต่งาน อย่างนี้ เสน่ห์ของงาน น่าจะหลากหลายหน่อยนะครับ ความเห็น ส่วนตัว นะครับ แต่ก็ยินดีครับ ถ้าว่างก็จะไป คุยกัน (ไม่รู้ว่าจะคุยกับใครดี)

มาตรฐาน นิดนึงครับ

ผมนัดกับน้องคนหนึ่งไว้ว่าจะนำของที่ตกลงซื้อขายจ่าย เงินกันเรียบร้อยแล้ว มาส่งให้กันในงานนี้ และนำของที่จะขายให้น้องและเพื่อนที่นัดไว้มาดูในงาน นี้ และหากน้องและเพื่อนไม่ซื้อผมจะเอามาวางขายได้หรือเป ล่าครับ หากมีข้อจำกัดในงานนี้

กลุ่มคนเล่นจักรยานโบราณมีน้อยไล่เรียงกันไปก็รู้ว่า ใครเป็นใคร อะไหล่ก็น้อยตามไปด้วย ร้านที่ขายอะไหล่จักรยานโบราณจริงๆเพียงอย่างเดียวก็ ไม่มี หากยังมีก็จะทำควบคู่ไปกับอาชีพอื่น คนเล่นก็ต้องอาศัยงานแบบนี้เดินหาอะไหล่ เมื่อมีของมาขาย อะไหล่มากคนก็มาร่วมงานมากเพราะอยากมาหาของไปใส่รถด้ วยส่วนหนึ่ง ความสนุกของคนเล่นจักรยานโบราณก็อยู่ตรงที่ได้หาของม าใส่รถของตนเองด้วย รถของเราๆท่านๆก็ได้อาศัยงานแบบนี้ทำให้รถสมบูรณ์เต็ มคันด้วย อะไหล่และรถที่เรามีก็ล้วนแต่ได้มาจากการซื้อ-ขายทั้งนั้น ไม่มีใครให้ฟรี ปั้นหรือวาด หรือจินตนาการนึกเอา พอลืมตารถกับอะไหล่ก็วางอยู่ตรงหน้า

อะไหล่ที่ตั้งใจนำมาส่วนใหญ่ ก็เหมือนกับหลายท่าน ที่ถอดเปลี่ยน เลิกใช้ มีหลายชิ้น ของที่ไม่ใช้ของผมอาจเป็นที่ต้องการของน้องๆ ของที่ไม่ใช้ของพี่ๆก็อาจเป็นที่ต้องการของผมเช่นกัน หากหาซื้ออะไหล่ได้ง่ายๆเหมือนร้านสะดวกซื้อ หรือร้านบะหมี่ BMX เสือภูเขา ก็คงไม่เป็นไร แต่ที่เราเล่นอยู่ชื่อก็บอกตัวมันเองอยู่แล้ว "จักรยานโบราณ"

บางคนมีปัจจัยเยอะ ช่องทางเยอะไม่เดือดร้อน ส่วนคนที่ตรงกันข้ามซื้อของใหม่หรือรถใหม่ก็ต้องงัดข องที่บ้านออกมาขาย ทั้งที่ของเหล่านั้นนั่งมองลูบคลำทุกวัน บางคนต้องหาเงินทุกทางเพื่อเลี้ยงครอบครัว มีวิธีไหนที่ได้เงินแม้จะไม่มากก็เอา คนที่มีอะไหล่เยอะก็ดีหน่อยพอได้อะไรมาก็ประกอบเสร็จ สมบูรณ์ได้ง่าย แต่บางคนที่บ้านมีแต่รูปกับสูบลม หวังว่างานนี้จะได้พูดคุย เดินดูหรือเปรียบเทียบ แล้วเก็บอะไหล่ติดมือ หรือติดรถให้เต็มคันเสียที.....................

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่าลืมนะครับ พรุ่งนี้แล้ว ยังเป็นกำหนดการเดิม เวลาเดิม ไม่เปลี่ยนแปลงครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณ คุณchanal ที่สละเวลามาแสดงความคิดเห็นกันครับ รู้จักกันแต่ในนามแฝงแต่ก็คิดว่า อาจจะได้เคยเห็นหน้ากันหรือรู้จักกันมาบ้างแล้ว หรือบางทีก็อาจจะเป็นเพื่อนของคนที่รู้จักกันอีกทีก็ อาจจะเป็นไปได้ ดังที่เคยเอ่ยอยู่บ่อยๆว่าวงการจักรยานโบราณมันแคบ ใครทำอะไรเดี๋ยวข่าวคราวก็ถึงกันหมด ก็เลยขออนุญาตชี้แจงสำหรับเรื่องการที่บอกว่าไม่สนับ สนุนหากว่าจะมีการนำของออกมาขายกันในการปั่นรถถีบในค ราวนี้ โดยจะขอไล่เรียงดังนี้ครับ
    1. รายละเอียดหนึ่งในการดำเนินกิจกรรมของกลุ่มคนบ้ารถถี บก็คือ
    " กิจกรรมต่างๆที่จัดขึ้น จะไม่จัดโดยหวังผลประโยชน์ใดๆแอบแฝง จะจัดขึ้นเพื่อประโยชน์ของส่วนรวมเท่านั้น "
    ดังนั้นทางกลุ่มจึงขออนุญาตรักษาจุดยืนดังกล่าวนี้เอาไว้อย่ างเคร่งครัด เพราะมีหลายท่านที่สนใจเข้าร่วมทำกิจกรรมกับทางกลุ่ม คนบ้ารถถีบในหลายๆครั้งที่ผ่านมา เพราะทราบในจุดยืนต่างๆที่แจ้งไว้ และยินดีที่จะเข้ามาร่วมทำกิจกรรมกัน ดังนั้นหากจุดยืนดังกล่าวเปลี่ยนไป หลายคนอาจจะซีเรียสในเรื่องนี้และอาจจะไม่เข้าร่วมกิ จกรรมอีก
    แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ไม่ใช่ว่าการค้า-ขาย แลกเปลี่ยนเป็นสิ่งที่ไม่ดีนะครับ วงการสะสมทุกๆวงการต้องคู่กันกับสิ่งเหล่านี้ เพียงแต่ในวันนี้(25 เมษา) อยากจะขอนัดกันขี่อย่างเดียวสักวัน อยากจะล้อมวงนั่งคุยกันในเรื่องต่างๆอย่างสนุกสนาน ได้คุยกับเพื่อนใหม่ๆ สอบถามเรื่องราวที่สงสัยกับคนที่รู้กว่า ฯลฯ อยากให้การดำเนินกิจกรรมไปในทิศทางเดียวกัน ไม่อยากจะให้พวกซื้อของเลือกของก็กลุ่มหนึ่ง อีกกลุ่มหนึ่งก็นั่งฟังเส้นทางและแนะนำสถานที่ๆจะปั่ น เพื่อความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน
    2.และก็ทั้งนี้ ก็คงจะไปห้ามอะไรไม่ได้ เนื่องจากสนามหลวงเป็นของคนไทยทุกคน ใครจะทำอะไรก็คงไม่มีใครไปห้ามได้ครับ คงทำได้เพียงแต่ขอร้อง และขอออกตัวเอาไว้ก่อนว่ากลุ่มคนบ้ารถถีบไม่ได้สนับส นุนให้ทำการซื้อขายอะไหล่กันในสถานที่แห่งนี้ เนื่องจากจะผิดเทศบัญญัติกรุงเทพฯมหานครเรื่องการห้า มซื้อ-ขาย หาบเร่แผงลอย หากมีการวางขายของ หากเจ้าหน้าที่เทศกิจเห็นเข้า อาจจะมีปัญหาในการดำเนินกิจกรรม ซึ่งเราก็คงจะไปห้ามเจ้าหน้าที่เทศกิจไม่ให้คิดได้ว่ า จักรยานโบราณที่เราจอดๆกันนั้น จอดเพื่อรอการซื้อ-ขายหรือไม่ หากมีการยึดรถจักรยานโบราณแสนรักของพวกเราไป ปัญหาหลายๆเรื่องอาจจะตามมาให้ยุ่งยาก และการดำเนินกิจกรรมในสถานที่แห่งนี้ในครั้งต่อไปอาจ จะมีปัญหาถูกเพ่งเล็งได้
    แต่หากนัดกันมารับของส่งของ นิดๆหน่อย หรือหากนัดกันแล้วคนซื้อไม่เอา หากจะนำมาขายก็ขออย่าวางบนพื้นเลยครับ โดนเทศกิจจับแน่ๆครับ หรือไม่ก็อย่าวางจนเอิกเกริกมากนัก เอาแค่พอหอมปากหอมคอ
    จึงเรียนมาเพื่อให้ทุกๆท่านทราบครับ และอยากจะเรียนให้ทุกๆท่านทราบว่า การนัดครั้งนี้เกิดจากหลายๆคนร่วมกันคิดร่วมกันทำ ทุกๆคนที่มาในวันพรุ่งนี้มีส่วนกันร่วมทำให้งานสำเร็ จกันทั้งนั้นครับ พวกเรารู้ว่าที่พวกเรามากัน นอกจากมาปั่นเที่ยวแล้ว เรามาก็เพราะเรารักรถถีบครับ... และผมก็ยังคิดว่าพวกเราทุกๆคนรักกัน และทุกอย่างคุยกันได้ทั้งนั้นครับ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 24-04-2009 เมื่อ 23:16
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Yoon's Avatar
    สถานที่
    Rama ๕-Club
    ขอบคุณ
    1

ขอถามครับ แล้วมีกลุ่มชุมนุมเสื้อแดง มาที่สนามหลวง จะทำยังไงครับ มีข่าวว่ามาแน่ๆ เลยครับ เป็นห่วงท่านสมาชิกนะครับ ขอบคุณ

Yoon's Avatar
    สถานที่
    Rama ๕-Club
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chanal อ่านข้อความ
    ผมนัดกับน้องคนหนึ่งไว้ว่าจะนำของที่ตกลงซื้อขายจ่าย เงินกันเรียบร้อยแล้ว มาส่งให้กันในงานนี้ และนำของที่จะขายให้น้องและเพื่อนที่นัดไว้มาดูในงาน นี้ และหากน้องและเพื่อนไม่ซื้อผมจะเอามาวางขายได้หรือเป ล่าครับ หากมีข้อจำกัดในงานนี้

กลุ่มคนเล่นจักรยานโบราณมีน้อยไล่เรียงกันไปก็รู้ว่า ใครเป็นใคร อะไหล่ก็น้อยตามไปด้วย ร้านที่ขายอะไหล่จักรยานโบราณจริงๆเพียงอย่างเดียวก็ ไม่มี หากยังมีก็จะทำควบคู่ไปกับอาชีพอื่น คนเล่นก็ต้องอาศัยงานแบบนี้เดินหาอะไหล่ เมื่อมีของมาขาย อะไหล่มากคนก็มาร่วมงานมากเพราะอยากมาหาของไปใส่รถด้ วยส่วนหนึ่ง ความสนุกของคนเล่นจักรยานโบราณก็อยู่ตรงที่ได้หาของม าใส่รถของตนเองด้วย รถของเราๆท่านๆก็ได้อาศัยงานแบบนี้ทำให้รถสมบูรณ์เต็ มคันด้วย อะไหล่และรถที่เรามีก็ล้วนแต่ได้มาจากการซื้อ-ขายทั้งนั้น ไม่มีใครให้ฟรี ปั้นหรือวาด หรือจินตนาการนึกเอา พอลืมตารถกับอะไหล่ก็วางอยู่ตรงหน้า

อะไหล่ที่ตั้งใจนำมาส่วนใหญ่ ก็เหมือนกับหลายท่าน ที่ถอดเปลี่ยน เลิกใช้ มีหลายชิ้น ของที่ไม่ใช้ของผมอาจเป็นที่ต้องการของน้องๆ ของที่ไม่ใช้ของพี่ๆก็อาจเป็นที่ต้องการของผมเช่นกัน หากหาซื้ออะไหล่ได้ง่ายๆเหมือนร้านสะดวกซื้อ หรือร้านบะหมี่ BMX เสือภูเขา ก็คงไม่เป็นไร แต่ที่เราเล่นอยู่ชื่อก็บอกตัวมันเองอยู่แล้ว "จักรยานโบราณ"

บางคนมีปัจจัยเยอะ ช่องทางเยอะไม่เดือดร้อน ส่วนคนที่ตรงกันข้ามซื้อของใหม่หรือรถใหม่ก็ต้องงัดข องที่บ้านออกมาขาย ทั้งที่ของเหล่านั้นนั่งมองลูบคลำทุกวัน บางคนต้องหาเงินทุกทางเพื่อเลี้ยงครอบครัว มีวิธีไหนที่ได้เงินแม้จะไม่มากก็เอา คนที่มีอะไหล่เยอะก็ดีหน่อยพอได้อะไรมาก็ประกอบเสร็จ สมบูรณ์ได้ง่าย แต่บางคนที่บ้านมีแต่รูปกับสูบลม หวังว่างานนี้จะได้พูดคุย เดินดูหรือเปรียบเทียบ แล้วเก็บอะไหล่ติดมือ หรือติดรถให้เต็มคันเสียที.....................

แนะนำครับ พี่ก็นัดน้องเขา เจอกัน ก่อนจะเข้าเขตสนามหลวง ซิครับ em97 แซวๆ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับยุ่น...
    กลุ่มเสื้อแดงเค้านัดกันตอน 17.00 น.ครับ ส่วนกลุ่มคนบ้ารถถีบนัดกันตอน 13.00 น. เริ่มปั่นรถตอน 14.30 น. ใช้เวลาปั่นจริงๆและถ้าหากแวะถ่ายรูปแต่ละจุดไม่เกิน สิบนาทีแล้ว จะใช้เวลาไม่เกิน 1ชั่วโมงครึ่ง(เคยสำรวจเส้นทางและจับเวลามาแล้ว) หากมาถึงสนามหลวงก็จะเป็นเวลาประมาณ 16.00 น. ขาดเกินนิดๆหน่อยๆ ซึ่งคิดว่าไม่เป็นปัญหา
    ส่วนปัญหาการชุมนุมที่จะกระทบพวกเรา คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาคนอยู่ที่สนามหลวงเยอะมากกว่า การถูกตีหัวนะครับ...มันอาจจะกระทบบ้างสำหรับคนที่เอ ารถมาจอดที่สนามหลวง อาจจะถอยออกลำบากหากคนมาเยอะจริงๆ แต่ในสถานการณ์แบบนี้คิดว่าคนคงไม่มากนัก และคนที่มาชุมนุมก็ไม่ได้พบอาวุธหรือเป็นนักกล้ามมาจ ากไหน ที่เห็นๆก็คือชาวบ้านอย่างเราๆมือเปล่านั่นแหล่ะครับ ...
    หากหลายท่านที่นำรถมาแล้วเกรงว่าจะถอยออกลำบาก ขอแนะนำให้นำรถไปจอดที่บริเวณรอบนอกหรือใกล้ๆสนามหลว งแล้วก็ปั่นรถถีบมาก็ได้ครับ หากกลัวว่ามาแล้วจะพะวง
    ส่วนใครอยากจะเอาของมาขายหรือนัดกันส่งของ-รับของก็ไม่ได้ห้ามครับ อยากจะขายก็มาเถอะ เพียงแต่ว่าที่ผ่านมาๆจะพยายามบอกให้เข้าใจกันว่าทาง กลุ่มคนบ้ารถถีบไม่ได้นัดปั่นรถถีบขึ้นมาเพื่อหวังปร ะโยชน์ในส่วนนี้ เช่นตัวเองหรือเพื่อนๆจะได้เอาของมาขาย เพราะไม่อยากจะให้หลายๆท่านเข้าใจว่าทางกลุ่มฯมีผลปร ะโยชน์หรือเอื้อประโยชน์ในส่วนนี้ให้กับใครครับ แต่หากมาขายแล้วถูกเจ้าหน้าที่เทศกิจตักเตือนหรือจับ ก็คงต้องแก้ปัญหากันเอาเองนะครับ
    สำหรับวันนี้ เวลาและสถานที่ก็เหมือนเดิมครับ ... ตัวเองคงจะมาถึงประมาณ 12.00 น. นัดพบกันตรงสนามหลวงเยื้องๆกับมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ไปทางหัวโค้งสนามหลวงด้านสะพานพระปิ่นเกล้า แล้วพบกันครับ
    ..พรก.สถานการณ์ฉุกเฉินฯยกเลิกไปแล้ว ยิ่งแสดงว่าสถานการณ์เข้าสู่ภาวะปรกติ ส่วนการชุมนุมใดๆถือเป็นเรื่องของความคิดเห็นทางประช าธิบไตย อย่ากลัวไปเลยครับ หากใครกลัวว่ามาแล้วจะเกิดอันตราย คงต้องติดตามดูรูปกัน เดี๋ยวจะถ่ายภาพกิจกรรมมาให้ชมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 25-04-2009 เมื่อ 06:54

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

car free day 25april2009

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 11-06-2009 เมื่อ 17:39

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณมากไก่... ภาพมุมกว้างมีภาพอีตาคนใส่เสื้อสีน้ำตาลกะหมวกสักหลา ดบ้างหรือเปล่า(พี่เอง) ...หากมีรบกวนลงภาพมาให้ชมหน่อยนะครับ ขอบคุณจริงๆ...

ก่อนอื่นต้องขออภัยพี่wasant อย่างมาก แต่รู้สึกดีที่ได้ระบายความรู้สึกออกมาแล้วพี่วสันได ้อธิบายรายละเอียด เหตุผล ทำความเข้าใจกันครับไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายครับ ส่วนเรื่องนัดส่งของ ผมได้ใช้ช่องทางอื่นลงตัวเรียบร้อยดีแล้วครับ เรื่องเคยเจอเคยรู้จักกัน ผมเคยซื้ออะไหล่จากพี่วสันด้วยครับ เคยเจอกัน2-3 ครั้ง แนะนำให้เพื่อนซื้อของที่ตามหา จากพี่วสันหลายครั้ง

เดี๋ยวจะทยอยขายอะไหล่ที่มีเพื่อนำเงินไปเป็นค่าเทอม ให้ลิง 2 ตัวที่บ้าน เพื่อนยืมเงินไปหลายตัง เศรษฐกิจไม่ดีเพื่อนแย่ เราก็แย่ไปด้วย หากสนใจก็ช่วยอุดหนุนกันนะครับพี่

วันนี้ตั้งใจจะไปร่วมงานด้วยเตรียมรถไปถีบสองคันกับน ้อง แต่แม่บ้านกับเพื่อนบอกจะมีการชุมนุมทางการเมืองตามข ่าว เลยไม่ได้ไป และคิดว่าหลายๆท่าน คงกังวลในเรื่องนี้มากทีเดียว งานหน้าคงไม่พลาดได้ร่วมงานครับ เกือบลืม ลงรูปถ่ายมุมสวยๆให้ดูหน่อยนะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chanal : 26-04-2009 เมื่อ 05:17

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับ... ส่วนตัวแล้วยังคิดว่า การพูดคุยในเรื่องต่างๆทำให้หลายๆคนเข้าใจกันดีขึ้น ถ้ามีพื้นฐานเอาความจริงใจมาคุยกัน... หลายๆคนพี่อาจจะจำหน้าไม่ค่อยได้ รู้จักกันแต่นามแฝงในเวบ อย่างน้องtee-14 เมื่อวานก็มา แต่จำไม่ได้ว่าคนไหน...น่าเขกกระโหลกตัวเองจริง...ต้ องขออภัยกับหลายๆคนด้วยนะครับ ที่อาจจะจำหน้าจำชื่อกันไม่ได้..
    ส่วนภาพการถีบรถ เข้าไปชมรายละเอียดกันได้ที่บอร์ดคนบ้ารถถีบนะครับ.. .

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=270720&page=4

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 26-04-2009 เมื่อ 11:59

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องขออนุญาตคุยนอกเรื่องกระทู้หน่อยนะครับ เกี่ยวกับเรื่องขายของ... เนื่องจากทีแรกว่าจะเขียนตั้งแต่เมื่อวาน แต่ติดที่ต้องพยายามลงรูปภาพกิจกรรมให้เสร็จ ก็เลยไม่มีเวลา เพราะกว่าจะลงรูปเสร็จ เข้านอนก็เกือบประมาณตีสอง และตื่นเช้ามาก็ลงรูปเดี่ยวอีกยกนึง...เนื่องจากอยาก จะให้เห็นภาพกันเร็วๆ.....
    หากจะว่าไปแล้ว พวกเราในนี้ส่วนมากก็มักจะคอเดียวกัน คือทั้งเก็บและทั้งขายเป็นงานอดิเรกที่สร้างรายได้นิ ดๆหน่อยๆ แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นอาชีพ ที่จะใช้เลี้ยงตัว เลี้ยงครอบครัว ในทางกลับกัน โดยมากแล้วการเล่นจักรยานโบราณของตัวเองกลับเป็นการเ บียดเบียนเงินค่าใช้จ่ายครอบครัวเสียอีก ทั้งที่ความจริงแล้ว เงินเดือนที่ได้สามารถเลี้ยงครอบครัวและพ่อแม่ได้อย่ างสบาย แต่ก็เพราะเนื่องจากซื้อของเกี่ยวกับจักรยานอย่างมือ เติบทำให้ที่ผ่านมาหลายช่วงมากที่ต้องอยู่อย่างกระเห ม็ดกระแหม่ประคองตัวให้อยู่ได้ให้ถึงวันเงินเดือนออก บางครั้งโชคร้ายดันเป็นเดือนที่ตรงกับที่ต้องจ่ายค่า เทอมลูก ค่าประกันรถ ก็ต้องกัดฟันคายของหวงออกมาสักครั้ง เป็นเพราะอยากจะได้เงินเร็ว... เอาเงินมาแทนเงินค่าเทอมที่เตรียมไว้แต่ดันเอาไปซื้อ ของเสียนี่....
    จะทำอย่างไรได้ มันเข้าเส้นไปเสียแล้ว กับเรื่องจักรยาน ตอนนี้มันเล่นลงลึกไปแล้ว เล่นมากก็เริ่มจะรู้มาก เห็นอะไรก็น่าเก็บ เนื่องจากเน้นในเรื่องคุณค่าของที่เคยใช้เคยถีบในบ้า นเรา แพงเท่าไรก็ขอให้ซื้อมาได้ก่อน เดี๋ยวค่อยหาเงินมาใช้...
    เมื่อก่อนก็ขายของอยู่มัฆวานนั่นหล่ะครับ เป็นพ่อค้าดีๆนี่เอง ซื้อรถมาตุนไว้เพียบ เคยนับมากสุดร้อยกว่าคัน เม็ดเงินก็เริ่มจมตั้งแต่นั้น จนบัดนี้หากนับราคาที่ซื้อเข้ากับราคาของที่ขายออกไป หากเรียนพาณิชย์สงสัยโดนรีไทร์ตั้งแต่เทอมแรก เพราะเงินซื้อมากกว่าเงินที่ขายได้เสียอีก.... ยิ่งเป็นคนหวงของด้วยแล้ว เงินจมอย่างเดียว
    ก็พยายามเลิกซื้อเข้านะครับในช่วงนี้ ส่วนของที่มีอยู่อะไรที่คิดว่าไม่ใช้ ขายได้ก็ขาย เพื่อปรับความสมดุลย์ทางด้านการเงิน เนื่องจากก่อนสงกรานต์มานี้ได้ซื้อรถมาคันนึง..(คิดว ่าน่าจะทราบแล้วนะครับ) การเป็นอยู่หลังสงกรานต์ก็เลยต้องปรับตัวอย่างมาก .. หลังจากคันนี้แล้วคิดว่าคงจะเลิกซื้อเข้ามาอีก...
    ที่เล่าๆมา...จนชักจะดึกแล้ว พรุ่งนี้ตื่นตีห้าออกไปทำงานเดี๋ยวจะง่วงเอา...
    ก็อย่างที่บอกครับ หัวอกเดียวกัน...เข้าใจครับ...หากนึกอะไรได้ ก็จะมาคุยอีกครับ

รูป รูป  

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เมื่อก่อนจำได้เคยตั้งกระทู้ไว้กระทู้หนึ่งอยากทราบว ่าคนเล่นจักรยาน(ที่ลงนามแฝง)ชื่ออะไร
    ลามปามไปถึงอาชีพอะไร ชอบอะไร และถามไปถึงความสามารถส่วนตัว ด้วยเจตนาอยากจะได้
    รู้จักหน้าตาไว้เผื่อโชคดีอาจจะไปพบเจอที่ไหนจะได้ทั กทายกัน ส่วนอาชีพหากอาชีพ
    เดียวกัน จะได้ปรึกษาเรื่องงานกันบ้าง ความสามารถส่วนตัวก็จะได้พูดคุย ซักถาม แนะนำกัน
    บางคนเก่งทางช่าง บางคนเก่งทางศิลปะ บางคนเก่งดนตรี แต่ละคนก็มีความสามารถต่างๆกัน อาจจะชอบอย่างอื่นที่เหมือนๆกัน ต้นไม้ กล้วยไม้ ของเล่ น นาฟิกา เครื่องเสียงปืน
    ผมเลยต้องลบกระทู้ออก เพราะไม่มีใครมาต่อกระทู้เลย มีแต่คนอ่านอย่างเดียว 55
    ก็พยายามมองว่า มันเร็วไปหรือเปล่าที่จะมาเปิดเผยกัน แต่ก็คิดว่าแค่ข้อมูลทั่วๆไป ที่พอจะ
    ให้รับรู้ได้ เช่น ชื่อ ที่อยู่ อาชีพ เบอร์โทร อีเมล์ที่ติดต่อได้ ความสามารถพิเศษ หรือ
    ของสะสม ของชอบ หรือ สิ่งที่สนใจพิเศษ หรือ เวลาสะดวกที่พูดคุยได้
    อะไรแนวๆนี้ เอามาไว้กระทู้เดียวกันเลย น้องใหม่เข้ามาแนะนำตัวก็ได้รู้จักพี่ๆ เพื่อนๆกัน
    ใครเป็นใคร แล้วก็รายงานตัวเข้าไปต่อเลย.........คิดว่าน่าจะดีน ๊ะครับ

................................................................
    .................................................. ........................

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กระทู้นี้พี่เข้ามาอ่านนานแล้วนะครับ เป็นความคิดที่ดีทีเดียว ส่วนตัวแล้วจะเปิดหมด บ้านมีอะไรซุกเอาไว้มั่ง หรือได้รถอะไรมา รวมทั้งหน้าตาของตัวเอง และในนี้ก็มีอีกหลายๆคนครับที่ไม่หวงรูปตัวเอง รวมทั้งรูปรถของตัวเองด้วย.... เพื่อว่าเวลาพบกันที่ไหนจะได้ทักทายกันถูก ...
    แต่ไม่ใช่คนที่ไม่ลงรูปตัวเองจะเป็นคนไม่เปิดเผยหรือ ไม่ดีนะครับ ทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง บางคน(รวมทั้งตัวเอง)เวลาแสดงความคิดเห็น มักจะสะดวกใจกว่าหากใช้รูปแทนหรือนามแฝงของตัวเองซึ่ งเป็นเครื่องหมายของความภาคภูมิใจในอีกแบบนึง คิดอะไรก็มักจะไหลไปเรื่อย...อย่างตัวเองยุคแรกๆจะใช ้ชื่อว่า หนานตุ๊...
    ตอนนี้ง่วงแย่แล้วครับ ต้องขอไปพักก่อน.........จบดื้อๆแบบนี้แหล่ะ

Bookmarks