[ แนะนำ ] ## ร้านโบราณจัง บริการซ่อมแซม บูรณะสภาพ นาฬิกา แว่นตา ป.เลนส์สายตา กันแดด ทุกชนิดครับ ## - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ## ร้านโบราณจัง บริการซ่อมแซม บูรณะสภาพ นาฬิกา แว่นตา ป.เลนส์สายตา กันแดด ทุกชนิดครับ ##

Thumbs up Profile ผลงานที่เข้ารับบริการจากร้านโบราณจัง #2 Rolex Daytona เครื่อง Zenith

เรือนที่2 เป็นนาฬิกาที่รู้จักกันดี Rolex Daytona สองกษัตริย์ เรียกกันว่า Daytona Cal.4030 เครื่อง Zenith El primero สมัยก่อนทาง Rolex ยังไม่มีกลไกจับเวลาที่เป็นเครื่อง In-house หมายถึงเครื่องที่ผลิตโดยโรงงานของ Rolex เอง เหมือน Daytona รุ่นปัจจุบัน

Rolex จึงได้สั่งผลิตเครื่อง El primero จาก Zenith ตามสเปคของ Rolex โดยมีการปรับลดสปีดการทำงานของเครื่อง จากเดิมที่เครื่อง El primero มีรอบการทำงานสูงถึง 36,000 bph (ครั้งต่อชั่วโมง) เป็น 28,800 bph และมีการขัดแต่งกลไกเป็นพิเศษ ทำจักรเมติกให้เป็นสีม่วงชมพูๆ เพื่อคงเอกลักษณ์และความงามอมตะตลอดกาลของแบรนด์ Rolex

อาการเสียของเรือนนี้คือ Flyback Lever ที่ใช้ในการกด reset หัก เจ้าของไปเช็คราคาซ่อมที่ ศูนยฯมาแล้วแทบจะลมใส่ เลยถอยทัพกลับมาตั้งหลัก ทางร้านต้องสั่งซื้ออะไหล่ชิ้นนี้มาด้วยความยากลำบาก เพราะต้องสั่งมาจากตปท.โดยตรง ค่าเสียหายหลายตังพอสมควร แต่ยังไงๆก็ไม่หนักข้อเหมือนเข้าศูนย์แน่นอน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 21-10-2011 เมื่อ 00:47
    ร้านโบราณจัง จำหน่ายแว่นตาแนว Retro
    นาฬิกา Vintage คัดคุณภาพดี
    รับซ่อมและบูรณะนาฬิกาทุกชนิด ไม่ว่าจะเป็นรุ่นเก่าหรือใหม่
    โดยช่างผู้นาญ พร้อมอะไหล่แท้ NOS ที่หาซื้อไม่ได้ทั่วไปไว้บริการ
    บริการตัดเลนส์สายตา กันแดด โดยใช้ product คุณภาพดี รับซ่อมแว่นทุกชนิด

เชิญแวะชมสินค้าเพิ่มเติม ในเวปของร้านโบราณจังได้โดยการ search google โดยใช้คำสืบค้น : โบราณจัง retromanshop นะครับ

Click ที่นี่เพื่อไปยังหน้าขายแว่นตา

Click ที่นี่เพื่อไปยังหน้าขายนาฬิกา

สนใจสินค้าชิ้นไหนติดต่อสอบถามได้ อยู่กรุงเทพฯมาชมและทดลองใส่ได้นะครับ
    ต่างจังหวัดส่งไปรษณีย์ให้ฟรีนะครับ

โทรมาได้ตั้งแต่ สิบโมงเช้าถึงตีสองกว่าๆได้ทุกวันครับ
    081-818-3591 Benz [email protected]
    หรือทาง Whatsapp , Line ก็ได้เช่นกันครับ

Cool Profile ผลงานที่เข้ารับบริการจากร้านโบราณจัง #3 Rolex Cellimi เรือนทอง 18K

เรือนที่สามของวันนี้ ยุคทองราคาแพงๆ เลยเอานาฬิกาทองๆมาให้ชม

Rolex Cellini ซึ่งคืออีกหนึ่งสายการผลิตในแนว dress watch เรือนบางๆ ทั้งเรือนทั้งสายคือทองคำ 18k แท้ๆ

เนื่องจากนาฬิกาพวกนี้เจ้าของเก็บในตู้เซฟมากกว่าเอา มาใส่ จะได้ใส่ต่อเมื่อออกงานสังคมเท่านั้น เรือนนี้เก็ยไว้นานหลายปี จนน้ำมันหล่อลื่นแห้งเหือดไปหมดแล้ว ก็เลยเอามาล้างเครื่อง หยอดน้ำมันใหม่

นอกจากนี้ ก็เอามาซ่อมสายที่มีรอยฉีกขาด ต้องส่งโรงงานไปเชื่อมตกแต่งชิ้นงานเสียใหม่ ก็เลยถือโอกาสนำไปชุบสีให้อร้าอร่าม สวยใสปิ๊งปั๊ง แสบตา

เหมือนสร้อยคอทองคำที่เขาขายในร้านทองตอนซื้อใหม่ๆก็ ชุบสีให้สวยงามแบบนั้นเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 01-02-2012 เมื่อ 12:03

Thumbs up Profile ผลงานที่เข้ารับบริการจากร้านโบราณจัง #4 Rolex Datejust

เรือนที่สี่ พึ่งถ่ายเมื่อสอง-สามวันที่ผ่านมานี่เอง

Rolex Datejust twotone หน้าลายสก๊อต หลักเพชร ของญาติเอามาให้ซ่อม เครื่อง Cal.3135 ที่นาฬิการุ่นปัจจุบันนี้ก็ยังใช้กันอยู่

เจ้าของใช้งานสมบุกสมบันมากๆ ใส่ทำงาน ใส่ออกงาน เรือนเดียวกัน สภาพริ้วรอยก็เยอะเป็นธรรมดา อาการเสียคือลานขาด เม็ดมะยมเกลียวรูด

เม็ดมะยมของแท้ๆและเป็นของมือหนึ่งที่อยู่ใน Original package แบบนี้หาได้ยากมากๆ กว่าจะสั่งซื้อมาได้ ไม่ใช่มีตังแล้วก็จะหาซื้อได้ ส่วนลานนี้หาได้ไม่ยากเพราะว่ามีจำหน่ายทั่วๆไป

เจ้าของนาฬิกา Rolex ต้องระวังนะครับ เพราะถ้าซ่อมทั่วๆไปอาจจะเจออะไหล่เทียมแท้ราคาของแท ้ ไม่ก็จะได้อะไหล่ใช้มาแล้ว หากเจอร้านที่ไม่ซื่อตรง เพราะอะไหล่มือหนึ่งของแท้ๆปัจจุบันหายากมากๆ

เขามัดมือมัดเท้าลูกค้าให้เข้าศูนย์ฯอย่างเดียว เข้าไปซ่อมแต่ละทีค่าเสียหายขั้นต่ำต้องมีหมื่นห้าเป ็นอย่างน้อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 01-02-2012 เมื่อ 12:02

Red face

สามสหายนี้ พี่ใหญใจดีจากสุพรรณ ส่งมาให้เปลี่ยนมะยม ที่โดนเจ้าเก่าดัดแปลงเอามะยมไม่ตรงรุ่นใส่จนมั่วไปห มด เมื่อมาถึงมือก็จัดการสั่งมะยมตามรุ่นใส่ดังเดิม

เคยมีคนถามว่าร้่นโบราณจัง รับซ่อมแต่นาฬิกามีราคาหรอไง ขอตอบว่าไม่ใช่นะครับ ทางร้านรับซ่อมนาฬิกาทุกชนิด ทุกแบบ ของแท้ของเทียมก็รับครับ เวลาเอาผลงานมาโชว์ก็ ต้องเอาของสวยๆงามๆมาให้ชมสิครับ

เรือน Omega จากพี่ที่จ.สุพรรณเช่นกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 13-01-2012 เมื่อ 13:13

Thumbs up

วันนี้เอาผลงานมาให้ชมอีกเรือนนะครับ ลูกค้าขาประจำเอามาให้ช่วยปรับตั้งเวลา เป็นนาฬิกา Pam 5 ของแท้ๆๆๆ มิใช่ของเกรด AAA นะครับ

หลายคนคงมีขอสงสัยว่า ทำไมเขาถึงเรืยกนาฬิกา Panerai ว่า Pam มันเป็นคำย่อที่นิยมเรียกกันในหมู่นักสะสมนาฬิกา

ที่เรียกเต็มๆยศนั่นก็คือ PA nerai Model อย่างเช่นเรือนนี้คือรุ่น 005 เขาก็เรียกว่า PAM 5 ไงครับ

และก็มีบางท่านอีกนั่นแหละ มีข้อสงสัยว่ารูปที่เอามาลงนี่ไปแอบจิ๊กจากคนอื่นมาร ึเปล่า รูปทุกๆรูปที่ผมเอามาลง ถ่ายเองกับมือ ไม่เชื่อลองดู back ground สิครับ เหมือนๆกันหมด ถ้าใครที่มือโปรหน่อย สามารถเช็ค property ของรูปได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 13-01-2012 เมื่อ 13:15

ท่านสามารถติดต่อ-ชมสินค้าได้ทาง โทรศัพท์ 081-818-3591 หรือผ่านทาง Line และ Whatsapp นะครับ

ขอความร่วมมือหากจะติดต่อสอบถามสินค้าและ บริการของทางร้าน ถ้าส่งเป็น PM ได้จะสะดวกมากกว่าการโพสหน้าเวปครับ เพราะมี Notifcation แจ้งให้รู้ทันทีเมื่อมีคนส่งข้อความส่วนตัวมาทันที เพราะบางวันไม่ได้มาดูกระทู้ตัวเองครับ
    หรือจะโทรมาก็ยินให้คำปรึกษาทุกๆท่านครับผม

สอบถามอะไรเพิ่มเติมได้ที่เบอร์โทรในลายเซ๊นต์นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 20-01-2012 เมื่อ 03:48
    ร้านโบราณจัง จำหน่ายแว่นตาแนว Retro
    รับซ่อมและบูรณะนาฬิกาทุกชนิด ไม่ว่าจะเป็นรุ่นเก่าหรือใหม่
    โดยช่างผู้นาญ พร้อมอะไหล่แท้ NOS ที่หาซื้อไม่ได้ทั่วไปไว้บริการ
    บริการตัดเลนส์สายตา กันแดด โดยใช้ product คุณภาพดี รับซ่อมแว่นทุกชนิด

เชิญแวะชมสินค้าเพิ่มเติม ในเวปของร้านโบราณจังได้โดยการ search google โดยใช้คำสืบค้น : โบราณจัง retromanshop นะครับ

Click ที่นี่เพื่อไปยังหน้าขายแว่นตา

Click ที่นี่เพื่อไปยังหน้าขายนาฬิกา

สนใจสินค้าชิ้นไหนติดต่อสอบถามได้ อยู่กรุงเทพฯมาชมและทดลองใส่ได้นะครับ
    ต่างจังหวัดส่งไปรษณีย์ให้ฟรีนะครับ

โทรมาได้ตั้งแต่ สิบโมงเช้าถึงตีสองกว่าๆได้ทุกวันครับ
    081-818-3591 Benz [email protected]
    หรือทาง Whatsapp , Line ก็ได้เช่นกันครับ

Red face งานชุบ Pink gold ครับ

อีกเรือนที่พี่จากจ.สุพรรณฯส่งมาซ่อมเครื่อง ชุบตัวเรือน สี pinkgold พึ่งจะได้ตัวเรือนกลับมา เอามาให้ชมก่อน อีกไม่นานจะมาใน version สมบูรณ์

เอารูปฝากให้ชมก่อนส่งมอบ อยู่ในขั้นตอนเทียบเวลา อีกไม่นานจะได้กลับสุพรรณแล้วครับ

นากาคู่นี้ส่งกลับสุพรรณไปหาเจ้าของเป็นที่เรียบร้อย แล้วครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 06-10-2011 เมื่อ 03:07

Thumbs up Fortis B-42 Chronograph

Fortis B-42 Chronograph นาฬิกาสไตล์นักบิน เป็นที่ชื่นชอบมากในหมู่มวลผู้นิยมเครื่องบอกเวลา ด้วยรูปลักษณ์ที่โดดเด่น บึกบึน สมชายชาตรี

เรือนนี้อาการเสียคือไม่สามารถขึ้นลานได้ เพราะชุดจักรที่ระบบไขลาน และอีกตัวที่ระบบขึ้นลานอัตโนมัติหัก ก่อนหน้านี้เจ้าของเคยส่งนาฬืกาเรือนนี้เข้าไปซ่อมที ่ศูนย์บริการของ AD (ตัวแทนจำหน่าย ) เจ้าเดิมหมดค่าซ่อมไปหลายตัง ไปๆมาๆสอง-สามรอบแต่ก็แก้ปัญหาไม่ตก จนเจ้าของเบื่อไปทำที่ศูนย์แล้ว เลยส่งมามาให้ที่ร้านแก้งานให้ใหม่ ถึงจะหายขาดจากอาการเดินๆหยุดๆ
    ไขลานไม่คล่องตะกุกตะกัก เก็บลานได้น้อย ทำให้หยุดคามือ แม้จะใส่ติดข้อมือทั้งวันก็ตาม เป็นที่ขายหน้าคนรอบข้าง

เมื่อมาเรือนนี้ส่งมาถึงมือ ตรวจเช็คดูแล้วปรากฏว่ามีจุดบกพร่องในการทำงานสองสาม อย่าง ถ้าไม่แก้ไขตรงนี้ ยังไงๆก็เดินไม่ได้ถ้าไม่รู้จุดอ่อนของกลไก ETA 7750 นี่ การหล่อลื่นก็มีผลอย่างมาก ไม่ใช่ชโลมน้ำมันจนเยิ้มไปหมด และต้องใช้น้ำมันหล่อลื่น ตามความข้นเหนียวที่ต้องการในแต่ละจุด ให้ถูกต้องตามสเปคของของผู้ผลิต ซึ่งอย่างน้อยๆในหนึ่งเครื่อง ต้องใช้น้ำมันหล่อแตกต่างกัน สามเบอร์ ขึ้นไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 13-01-2012 เมื่อ 12:24

Cool Alain Silberstien Limited edition 500 pieces in the world

Alain Silberstien < อแลง ซิลแบร์สไตล์น > เรือนเวลาที่มีการออกแบบที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว โดยไม่มีใครเหมือน อาจจะไม่มีเป็นที่รู้จักกันในวงกว้าง หากไม่ใช่นักนิบมนาฬิกาตัวจริงอาจจะไม่ทราบว่านาฬิกา เรือนนี้หากซื้อใหม่ออกห้าง ราคาป้ายที่ติดไว้เห็นแล้วจะหนาว เพราะแต่ละเรือนราคาหลักแสนบาทเรื่อยไปถึงหลักล้านก็ ยังมี

ในแต่ละรุ่นที่ผลิตออกมา มักจะเป็นการผลิตแบบจำกัดจำนวน Limited Edition มีรุ่นละไม่กี่เรือนในโลกเท่านั้น

นาฬิกาที่มีสีสรร และออกแบบโดยเจ้าของแบรนด์ที่เดิมเป็นวิศวกร แต่ด้วยใจรักในเครื่องบอกเวลา จึงได้ผลิตนาฬิกาที่ออกแบบขึ้นมาตามความต้องการของตน เอง ซึ่งแตกต่่างกับแบรนด์อื่นๆอย่าเห็นได้ชัด

เรือนนี้ เก็บไว้นานไม่ค่อยได้ใสน้ำมันหล่อลื่นแห้งเหือด หากปล่อยให้เดินต่อไปอาจทำให้กลไกสึกหรอมากกว่าปกติไ ด้ ระบบกันน้ำก็เริ่มเ่สื่อม เจ้าของไปเช็คอัตราค่าบริการ และอะไหล่ของนาฬิกาเรือนนี้แล้ว แทบลมใส่ เพราะค่าบริการขั้นต่ำเริ่มต้นที่สามหมื่นบาท และต้่องรอนานสองเดือนกว่าจะได้ มาซ่อมที่ร้านจนจบงาน ใช้เวลาสิบวันเท่านั้นก็เรียบร้อยแล้ว

นาฬิกาเรือนนี้ ใช้เครื่องของ Lemania Cal.5100 เช่นเดียวกับ Heuer เรือนที่อยู่ในหน้าแรก กลไกจับเวลา center minute chronograph ที่เข็มทดรอบนาทีอยู่ที่ตำแหน่ง กลางของหลักเข็มบอกเวลา ไม่ได้อยู่ที่วงย่อยๆเหมือนเครื่องรุ่นอื่น

ผมจะเอาผลงานที่มีความหลากหลาย บางอย่างหาชมได้ยากนำมาให้ชมกัน นอกเหนือจาก Seiko Omega ที่เห็นกันจนชินตา เพื่อความไม่จำเจนะครับ สุดท้ายนี้ขอขีดเส้นใต้ว่า รูปทุกรูปถ่ายเอง ไม่ได้ไปเช่านาฬิกาเขามาถ่าย หรือไปก๊อปจาก internet มาโพสนะจ๊ะ background เดิมๆทุกรูป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 13-01-2012 เมื่อ 12:23

Cool

หลายๆครั้งที่ร้านโบราณจัง ได้มีโอกาสบูรณะ นาฬิกาที่ทรงคุณค่าทางจิตใจของลูกค้าเป็นอย่างยิ่งเพ ราะเป็นมรดกที่ได้รับมาจากญาติผู้ใหญ่

นาฬิกาเหล่านี้มีความพิเศษต่างจากนาฬิกาโบราณทั่วๆไป ที่หาซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ของที่เป็นมรดกนั้นเป็นสิ่งที่มีแฝงไปด้วยความรัก ความทรงจำในคืนวันดีๆ ท่านยังมีชีวิตอยู่ หรือเหตุการณ์ประทับใจที่ทำให้นึกถึงท่าน เป็นสิ่งแทนกายในยามที่ท่านจากไป ต่อให้มีเงินกี่แสนกี่ล้านก็ไม่สามารถจะซื้อความรู้ส ึกเช่นนี้ได้

นาฬิกาเรือนนี้ก็เช่นกัน Movado รุ่นเก่า เครื่องไขลานเรือนนี้ ลูกค้าไปค้นเจอจากการปรับปรุงซ่อมแซมบ้าน หลังจากที่นาฬิกาของคุณปู่เรือนนี้ได้หายไปนานกว่าสา มสิบปีเพราะไปตกอยู่หลังตู้ที่ build in ติดกับกำแพง จนลืมไปแล้ว ตีเป็นของหายไปแล้ว รื้อมาฉีดปลวกเลยเจอเข้า

นาฬิกา Movado อายุประมาณหกสิบปี ที่ฝาหลังมีตรา SAB Bangkok ได้ผ่านกระบวนการ complete overhaul บูรณะภาพใหม่ทั้งภายในและภายนอก ให้กลับมาสวยงาม ซ่อมเครื่องปรับตั้งความเที่ยงตรง ทำให้กลับมาใช้งานได้ดีดังเดิม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โบราณจัง : 27-01-2012 เมื่อ 02:41

Thumbs up

ฝากรูปนาฬิกาชุบตัวเรือนให้คุณอา ส. ชมนะครับ. อัพโดยอุปกรณ์พกพา อาจไม่ชัดเจน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีปีใหม่ครับคุณBenz ช่วงนี้งานเยอะไหมครับ กะว่าจะส่งนาฬิกาไปล้างเครื่องสักหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หลังสวน : 23-01-2011 เมื่อ 17:56

Senior Member debsirin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ชุบตัวเรือน ราคาประมาณเท่าไรครับ ถ้าเป็นไซโก้นะครับ บอกทาง Pm ก็ได้นะครับ

Red face

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หลังสวน อ่านข้อความ
    สวัสดีปีใหม่ครับคุณBenz ช่วงนี้งานเยอะไหมครับ กะว่าจะส่งนาฬิกาไปล้างเครื่องสักหน่อย
    สวัสดี ครับคุณต้น ช่วงนี้ก็เรื่อยๆนะครับ ถ้าว่างก็ส่งมาได้เลยครับ เพราะร้านมีช่างสองคนครับ ช่างที่ร้านซึ่งเป็นคนสอนผมซ่อมนาฬิกามาตั้งแต่เด็กๆ เลยครับ ประสพการณ์ช่างคนนี้กว่าสี่สิบปีแล้ว ผ่านงานมาหลากหลาย ส่วนผมก็จะลงมือช่วยทำอีกหนึ่งแรง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ debsirin อ่านข้อความ
    ชุบตัวเรือน ราคาประมาณเท่าไรครับ ถ้าเป็นไซโก้นะครับ บอกทาง Pm ก็ได้นะครับ
    ได้ครับ เด๋วจะแจ้งให้ทาง PM เพราะตอนนี้ทองแพงมากๆราคาชุบอาจปรับขึ้นตามสถานการณ ์ราคาทองในตลาดโลก

งานชุบตกแต่งตัวเรือนของทางร้าน ส่งทำที่โรงงานที่เขาทำงานชุบเกี่ยวกับนาฬิกา แว่นตา โดยตรงครับ ช่างชุบเขาก็เป็นช่างนาฬิกาเหมือนกัน ไม่ได้ส่งไปทำโรงงานจิวเวอรี่ เพราะรายละเอียดของงานจะไม่เหมือนกัน ช่างทำเครื่องประดับเขาไม่รู้รายละเอียดปลีกย่อยเกี่ ยวกับนาฬิกา

ในบางครั้งที่เคยพบมา งานชุบ-ตกแต่งตัวเรือนที่ทำกับโรงงานเครื่องประดับ การขัดแต่งปรับสภาพชิ้นงาน เขาไม่รู็เรื่องว่าต้องระวังในจุดไหน ไปขัดซะเหลี่ยมตัวเรือนหายไปหมด บ้างก็ขัดซะร่องยึดกระจกหาย ทำให้ตัวเรือนเสียไปเลย ชุบออกมาสีแดงเว่อร์เป็นไชยา มิตรชัย ทำกับโรงชุบนาฬิกา แว่นตาโดยตรง เอางานไปส่งให้ทำได้อย่างสบายใจ คุยกันสองสามประโยคก็เข้าใจ
    เข็ดแล้วครับส่งทำโรงงานจิวเวอรี่ ต้องคอยจี้ให้ระวังในส่วนที่อาจทำพลาด เน้นแล้วเน้นอีกก็พลาดจนได้

อย่างเรือนที่คุณอา ส.แห่งเมืองสุพรรณสองเรือนข้างบนนี่แหละครับ คุณอา ส. ท่าน เคยส่งไปชุบกับโรงงานจิวเวอรี่ ทำออกมาสีทองเข้มจัด เพราะน้ำยาชุบเขาสีแก่ไป พอท่านอา ส. ส่งงานมาให้ผมดู ก็ส่งไปแก้งาน ชุบออกมาใหม่ โดยทำให้สีทองอ่อนลงกว่าเดิม ไม่เหลืองเด้งเกินไปจนผิดวิสัยตัวเรือนนาฬิกา

ร้านคุณภาพ ต้องอัพให้ครับ cool

Tags for this Thread

Bookmarks