ย้อนรอยตามหา " ฮกจ๋วน แอนด์ โก " - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ย้อนรอยตามหา " ฮกจ๋วน แอนด์ โก "

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาดูสภาพใกล้ๆหน้าร้านกันครับ จะเห็นตู้ไม้แบบโบราณหลายใบ ที่เห็นเป็นเพดานก็คือพื้นไม้ของชั้นสอง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ด้านหน้าร้านในอีกมุมมองหนึ่ง เห็นตู้ขายบุหรี่ใบเล็กๆอยู่ริมทาง เดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปขายอย่างอื่นแล้ว แต่ยังคงหลงเหลือบรรยากาศเก่าๆอยู่บ้าง

รูป รูป  

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : wasant สำหรับกระทู้นี้ :

MAZUDA (29-05-2012)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นชื่อร้านแล้วอ่านเผินๆใกล้เคียงกับ ฮกจ๋วน คือมีคำว่าแอนด์โก อยู่พ่วงท้ายเหมือนๆกัน
    ยังเป็นที่สงสัยอยู่ว่าใช่ร้านเดียวกันนี้หรือไม่คงต ้องไปสืบค้นข้อมูลต่อไป แต่อย่างไรก็ตามอย่างน้อยๆก็ทำให้ทราบทำเลที่ตั้ง ลักษณะอาคารที่น่าจะคล้ายกัน
    จึงขอจบการค้นหาเพียงเท่านี้ก่อนโอกาสหน้าหากมีข้อมู ลเพิ่มเติม ก็จะนำมาเสนอให้ทราบกันอีก...ขอบคุณที่ติดตามอ่านครั บ

รูป รูป  

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : wasant สำหรับกระทู้นี้ :

MAZUDA (29-05-2012)

/\2 พี่ wasant สุดยอดจริงๆเลยค่ะ.. ขอบคุณค่ะ ที่ตามหาอดีตมาให้เราชมกัน
    "ไทยไม่รักของไทย แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลานดู"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เห็นชื่อร้านแล้วอ่านเผินๆใกล้เคียงกับ ฮกจ๋วน คือมีคำว่าแอนด์โก อยู่พ่วงท้ายเหมือนๆกัน
    ยังเป็นที่สงสัยอยู่ว่าใช่ร้านเดียวกันนี้หรือไม่คงต ้องไปสืบค้นข้อมูลต่อไป แต่อย่างไรก็ตามอย่างน้อยๆก็ทำให้ทราบทำเลที่ตั้ง ลักษณะอาคารที่น่าจะคล้ายกัน
    จึงขอจบการค้นหาเพียงเท่านี้ก่อนโอกาสหน้าหากมีข้อมู ลเพิ่มเติม ก็จะนำมาเสนอให้ทราบกันอีก...ขอบคุณที่ติดตามอ่านครั บ
    ใกล้เคียงความจริงแล้วอย่าเพิ่งหยุดสิเยี่ยมมากเลยเพ ิ่งเข้ามาอ่าน วันหลังจะตามไปเป็นเพื่อน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับพี่ต้อ เป็นอย่างไรบ้างเมื่อวานนี้ ไม่ค่อยได้คุยกันเลย พะวงดูลูกชาย ห่วงกลัวจะโดนรถเฉี่ยว ไว้จะโทรไปหานะครับ
    ส่วนเรื่องราวของ ฮกจ๋วนแอนโก ได้ข้อมูลเพิ่มเติมมาเกี่ยวกับสถานที่ เรื่องราวของร้าน ทำให้ได้ข้อมูลใกล้เคียงขึ้นมาอีกว่าไม่ได้อยู่ฝั่งน ี้(ร้านในภาพก่อนๆ) แต่อย่างไร เดี๋ยวจะมาเล่าให้อ่านเพิ่มเติมหลังจากนี้นะครับ เดี๋ยวขออนุญาตลงรูปคนบ้ารถถีบพบกันครั้งที่2ก่อน.../\7

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่ออาทิตย์ก่อน ไปที่บ้านจักรยาน ได้มีโอกาสสอบถามอาจารย์ทวีไทยถึงเรื่องราวของห้างฮก จ๋วนแอน โก ซึ่งอาจารย์ได้บอกว่า สมัยเรียนอาจารย์เป็นศิษย์วัดตึก ได้อาศัย กิน นอนที่นั่นและอาจารย์เองก็ได้เคยสอบถามถึงตำแหน่งที่ ตั้งของห้างฮกจ๋วนอยู่เหมือนกัน ทำให้ได้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกว่า ห้างฮกจ๋วน ความจริงแล้วอยู่ที่สี่แยกวัดตึกฝั่งที่เป็นป้อมตำรว จในปัจจุบัน ที่หัวมุมเป็นร้านทอง ซึ่งห้างฮกจ๋วนจะอยู่ถัดออกไปจากหัวมุมประมาณสองสามห ้องก็คือจะอยู่กลุ่มบริเวณนี้
    จากข้อมูลดังกล่าว ในวันเสาร์ต่อมาถัดจากที่ได้คุยกับอาจารย์ จึงได้ตามรอยหาตำแหน่งที่ตั้งของห้างฮกจ๋วนอีกครั้ง โดยได้ยืนไปที่ฝั่งตรงข้ามของร้านที่เคยสันนิษฐานในค ราวแรกแล้วกวาดสายตาไปทางขวามือจะพบกับป้อมตำรวจที่ห ัวมุมตั้งอยู่ข้างหน้าร้านทองร้านใหญ่

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตึกแถวทรงโบราณ ปัจจุบันหลายๆแห่ง หลายๆห้อง ได้ถูกทุบ รื้อ เพื่อตกแต่งใหม่ให้ทันสมัยกว่าเดิม เราจึงมักจะพบอาคารที่ถูกปรับปรุงครึ่งๆกลางผิดยุคกั นมาอยู่ติดกันอย่างในภาพ เป็นลักษณะของต่างคนต่างทำ เลยออกมาดู อย่างที่เค้าเรียกว่า ทัศนอุจาด.....
    แต่ก็ยังมีกลุ่มตึกแถวทรงโบราณหลายๆแห่งที่ยังคงอนุร ักษ์รูปแบบอาคารเอาไว้ เช่นในย่านใกล้กับสำเพ็ง อย่างน้อยๆก็เป็นแหล่งท่องเที่ยวทำรายได้ให้กับชุมชน ได้อีก...
    ย้อนกลับมาถึงการค้นหาตำแหน่งกันต่อ
    นับจากร้านทองหัวมุมมาอีกประมาณสองสามห้อง จนสุดที่ร้านทำฟันที่ทุบปรับปรุงตึกขึ้นมาใหม่
    ติดกันนั้นเจะเห็นห้องๆหนึ่งซึ่งปิดตาย เลิกขายของไปนานแล้ว เป็นห้องในรูปทรงของอาคารโบราณ ทึมๆ เห็นแม่ค้าเอาของมาวางขายอยู่ด้านหน้าร้าน

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 16-12-2006 เมื่อ 12:20

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไม่มีหลักฐานใดๆที่จะชี้ชัดๆว่าใช่ตึกแถวห้องนี้หรือ ไม่ที่เป็นที่ตั้งของห้างดังในอดีต แต่อย่างน้อยข้อมูลที่ได้เพิ่มเติมก็ทำให้เราได้เข้า ใกล้กับ ห้างฮกจ๋วนเข้าไปทุกทีๆ หลังจากนี้คงต้องอาศัยการสอบถามกับผู้ที่อาศัยในที่ต ั้งแห่งนี้ หรือไม่ก็อาศัยใกล้เคียงกัน หากยังคิดว่าอยากจะรู้เรื่องราวที่ลึกขึ้นไปอีก
    แต่สังคมร้านค้าในกรุงเทพฯ มักจะไม่ค่อยตอบอะไร ถ้าเราไปสอบถามเรื่องราวเฉยๆ
    บางทีอาจจะต้องเข้าไปตีสนิทร้านแถวๆนี้โดยการยอมเจ็บ ตัวเข้าไปดัดฟันก็อาจจะเป็นได้..../\4

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 16-12-2006 เมื่อ 12:30

Junior Member scoot 66's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมมากครับค้นหาต่อนะครับ ถ้ามีเวลาหาตำแหน่งของร้าน เบอลี่ยุคเกอร์ กับเคี่ยนหงวนมอเตอร์ให้หน่อยนะครับ อยากรู้ความเป็นมาครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ
    เพื่อให้เห็นบรรยากาศที่ในยุคใกล้เคียงกับตอนที่ยังม ีห้างฮกจ๋วน แอนโก อยู่ เลยขอนำภาพท้องถนนแถวๆเยาวราชในตอนประมาณปี 2499 มาให้ชม ซึ่งห้างฮกจ๋วนเลิกกิจการก่อนหน้านี้น่าจะประมาณสามส ิบ-สี่สิบปี...

รูป รูป  

น่าลองสืบจาก[B]บ้านเลขที่37-39 [/B]แยกวัดตึก ที่เห็นเขียนไว้ใต้หมวก จะช่วยได้มั้ยครับ
    เอาใจช่วยครับ
    ถ้ามีเวลาผมอยากเดินย้อนอดีตแบบนี้บ้างเหมือนกัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ ที่ช่วยตั้งข้อสังเกต เดี๋ยวถ้ามีโอกาสก็จะลองไปอีกสักครั้ง จากตัวเลขบ้านเลขที่37-39 สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นร้านที่มีสามคูหา คือเลขที่37,38 และ39 แต่ปัจจุบันนี้ ไม่ทราบว่าฐานข้อมูลเกี่ยวกับเลขที่บ้านมีการเปลี่ยน แปลงไปอย่างไรแล้วบ้าง
    แต่อย่างไรก็ตาม การสืบเรื่องราวก็เป็นเพียงการหาอะไรทำสนุกๆเท่านั้น พอเป็นความรู้ประดับเล็กๆน้อยๆ แต่ถ้ามีโอกาสหรือมีช่องทางก็จะเจาะลึกเข้าไปอีกและก ็จะมาเล่าสู่กันอ่านแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ไม่มีหลักฐานใดๆที่จะชี้ชัดๆว่าใช่ตึกแถวห้องนี้หรือ ไม่ที่เป็นที่ตั้งของห้างดังในอดีต แต่อย่างน้อยข้อมูลที่ได้เพิ่มเติมก็ทำให้เราได้เข้า ใกล้กับ ห้างฮกจ๋วนเข้าไปทุกทีๆ หลังจากนี้คงต้องอาศัยการสอบถามกับผู้ที่อาศัยในที่ต ั้งแห่งนี้ หรือไม่ก็อาศัยใกล้เคียงกัน หากยังคิดว่าอยากจะรู้เรื่องราวที่ลึกขึ้นไปอีก
    แต่สังคมร้านค้าในกรุงเทพฯ มักจะไม่ค่อยตอบอะไร ถ้าเราไปสอบถามเรื่องราวเฉยๆ
    บางทีอาจจะต้องเข้าไปตีสนิทร้านแถวๆนี้โดยการยอมเจ็บ ตัวเข้าไปดัดฟันก็อาจจะเป็นได้..../\4
    ถ้ามีเวลาค้นต่อนะครับเอาใจช่วย

ขอปรบมือดังๆให้คุณ wasant ในความสนใจ+ตั้งใจสืบค้นเรื่องราวในอดีตครับเด้อครับ
    อ่านแล้วน่าสนุก ชวนติดตามไปด้วย....เยี่ยมมากเลยครับ
    เอาไว้พอมีเวลาว่าง ผมจะลองค้นข้อมูลที่เก็บไว้ เผื่อได้เสริมข้อมูลนะครับ
    หนังสือที่น่าจะพอค้นหาข้อมูลได้ เช่น

- บ้านจักรยาน ของ อ.ทวีไทย
    -ตำนานห้างร้านในสยาม ของพี่เอนก
    -โฆษณาสมัยก่อน ของพี่เอนก
    ฯลฯ

คำ แอนโก น่าจะเป็นคำทับศัพท์นะครับ จากคำ and co.
    แต่ผมเองชักไม่แน่ใจว่า จะเป็น หจก. ( coorperation ) หรือ บริษัท ( company )
    รบกวนผู้รู้ช่วยเสริมต่อหน่อย ผมเองแก่แล้วชักลืมๆอ่ะครับ

มีอยู่ร้านนึง ซึ่งอาจจะพอถามข้อมูลได้ คือร้าน " จี่เฮงหลี " เป็นร้านซ่อมนาฬิกาและตะเกียงลาน
    ร้านนี้อยู่ใกล้ๆแยก SAB ถ้าเดินออกจากวัด ด้านสี่แยกวัดตึก ก็ข้ามถนน แล้วเลี้ยวขวา
    ไปทางแยก SAB ครับ ร้านนี้ก็เป็นร้านเก่าแก่น่าจะอยู่ในยุคไล่เลี่ยกัน

ขอให้สนุกในการค้นหานะครับเด้อครับ..