คุยกับลุงแดงเรื่อง wing - หน้า 17

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง wing

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ce013-8 อ่านข้อความ
    อ่อ ได้ลองอ่านกระทู้ดูหลายหน้าแล้วนะครับ คือปัญหาผมอยู่ตรงนี้ คือ ผมกำลังจะได้วิงมาคันหนึง สภาพก็พอสมควร ผมก็พอมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ นิดเดียวเอง อยากจะถามว่าจุดหลักๆของเครื่องรุ่นนี้ต้องดูแลอะไรเ ป็นพิเศษไหม๊ครับ แะก็อยากจะโอเวอร์ฮอลใหม่หมด เนี่ยใช้งบประมาณซักเท่าไหร่ ประมาณว่า เปลี่ยนลูกแหวน เสื้อ ฝา วาวล์ ก้าน ใหม่หมด (ไซต์เดิม)อ่ะครับ พอดีจะเอามาใช้ประำวันหนะครับ อีกนิดนะครับ อยากถามว่ามีคู่มือฉบับเต็มไหม๊ครับ จะได้ประกอบการซ่อมหน่อย
    มันขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการทำขนาดไหนราคาคงบอกไม่ได ้หรอกเพราะแต่ละพื้นที่ราคาของไม่เท่ากันนะ

ผมได้ wing มาผมไปคว้านเปลี่นลูกใหม่ตั้งมาร์คตรงแต่สตาดต้องเอา มืออุดคาบูไว้ตลอด บิดสุดด้วยติดแต่สดุด ไม่ทราบว่ามีวิธีตั้งมาร์คป่าวคับ หรือว่ามันเป็นเพราะอะไร
    champ 087-5272883 ปทุม

คลอง6

Junior Member
    สถานที่
    ท่าชนะคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

มีเรื่องรบกวนท่านผู้รู้หน่อยคับ ผมทำรถวิงมา ลูกบ๊อล ชัก 4มิล ไฟหน้าท้องขาว คาบู เอ็นโปร คือหัวเทียนบ๊อดบ่อยมาก มีคราบเผาไหม้สีดำเกาะที่หัวเทียน แล้วสตาร์ติดอยาก แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่ทีเดียวก็ติด เป็นสาเหตุจากอะไรแนะนำหน่อยคับ หัวเทียนเป็นเบอร์ d7ea เกี่ยวมัยคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lpsound อ่านข้อความ
    มีเรื่องรบกวนท่านผู้รู้หน่อยคับ ผมทำรถวิงมา ลูกบ๊อล ชัก 4มิล ไฟหน้าท้องขาว คาบู เอ็นโปร คือหัวเทียนบ๊อดบ่อยมาก มีคราบเผาไหม้สีดำเกาะที่หัวเทียน แล้วสตาร์ติดอยาก แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่ทีเดียวก็ติด เป็นสาเหตุจากอะไรแนะนำหน่อยคับ หัวเทียนเป็นเบอร์ d7ea เกี่ยวมัยคับ
    น่าจะเกิดจากน้ำมันกินมากไปหรือเปล่าลองลดเบอร์นมหนู ลงหน่อยน่าจะดีครับ

ผมได้ wing มาผมไปคว้านเปลี่นลูกใหม่ตั้งมาร์คตรงแต่สตาดต้องเอา มืออุดคาบูไว้ตลอด บิดสุดด้วยติดแต่สดุด ไม่ทราบว่ามีวิธีตั้งมาร์คป่าวคับ หรือว่ามันเป็นเพราะอะไร

ขอคำตอบหน่อยคับยังไม่หายเลยคับ ขอบคุณคับ

คลอง6

ขอบคุณ
    0

ตรงฝาครัชอ่ะครับ ตัวเบอร์ 4 มันมีไว้ทำไมครับ ของผมมันหมุนได้ด้วย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ce013-8 อ่านข้อความ
    ตรงฝาครัชอ่ะครับ ตัวเบอร์ 4 มันมีไว้ทำไมครับ ของผมมันหมุนได้ด้วย
    รุ่นไหนครับรถวิงไม่มีครับไอ้ตัวที่ว่านะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ champ443 อ่านข้อความ

ขอคำตอบหน่อยคับยังไม่หายเลยคับ ขอบคุณคับ
    เดดิมๆหรือเปล่าหรือแปลงระบบไฟมาถอดลิ่มแม่เหล็กหรือ เปล่า ขอรายละเอียดอีกนิดครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    เดดิมๆหรือเปล่าหรือแปลงระบบไฟมาถอดลิ่มแม่เหล็กหรือ เปล่า ขอรายละเอียดอีกนิดครับ
    แปลงไฟมาแล้วคับแบบไม่มีกล่อง cdi คอยสตาส แล้วเข้ขาคอยได้ถังเลยอะคับ

แต่ลิ่มไม่แน่ใจอะคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย champ443 : 23-07-2012 เมื่อ 11:09

คลอง6

ขอบคุณ
    0

พี่แดงที่หล่อครับ วิงผม แาการเริ่มแรกเลย คือขับรถไปพอเครื่องร้อนรถจะดับทันทีเลย แล้วสตาสไม่ติด แล้วทีนี้ที่ร้านเขา แกะดูคอยสะตาส มันมีรอยไหม้ๆที่ คอยไฟที่ฝาข้างทางฝั่งเกียร์(ผมไม่รู้มันเีัีีีรียกอ ะไร) เป็นระบบไฟของ lek cdi ครับ เวลาถอดหัวเทียนออกมาสองสะตาสไฟไม่ขึ้นหัวเทียนเลย ผมเลย สั่งไอตัวจานไฟมา พอใส่แล้วไฟมันก็ไม่ขึ้น หรือต้องสั่งมาทั้งชุดเลย พี่แดงสุดหล่อลองวิเคาะห์ให้ผมทีคับ เท่าที่ผมดูรถผมจะมี 1กล่องไฟ ละแท่งเหล็ก2แท่งเข้าใจว่าเป็นตัวปรับไฟ 1แท่งต่อกับ กล่อง อีก1แท่งต่อไฟจากคอยสตาส แต่ข้างบนไม่ไหม้ ไหมหน่อยๆที่จานไฟข้างล่างอะคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nexgenxx อ่านข้อความ
    พี่แดงที่หล่อครับ วิงผม แาการเริ่มแรกเลย คือขับรถไปพอเครื่องร้อนรถจะดับทันทีเลย แล้วสตาสไม่ติด แล้วทีนี้ที่ร้านเขา แกะดูคอยสะตาส มันมีรอยไหม้ๆที่ คอยไฟที่ฝาข้างทางฝั่งเกียร์(ผมไม่รู้มันเีัีีีรียกอ ะไร) เป็นระบบไฟของ lek cdi ครับ เวลาถอดหัวเทียนออกมาสองสะตาสไฟไม่ขึ้นหัวเทียนเลย ผมเลย สั่งไอตัวจานไฟมา พอใส่แล้วไฟมันก็ไม่ขึ้น หรือต้องสั่งมาทั้งชุดเลย พี่แดงสุดหล่อลองวิเคาะห์ให้ผมทีคับ เท่าที่ผมดูรถผมจะมี 1กล่องไฟ ละแท่งเหล็ก2แท่งเข้าใจว่าเป็นตัวปรับไฟ 1แท่งต่อกับ กล่อง อีก1แท่งต่อไฟจากคอยสตาส แต่ข้างบนไม่ไหม้ ไหมหน่อยๆที่จานไฟข้างล่างอะคับ
    คอล์ยตัวบน(หัวเทียน)นะน่าจะพัง ลองเอาสายไฟต่อที่สายสีดำแดงที่ออกจากเครื่องเขี่ยกั บตัวเครื่องดูว่ามีไฟออกหรือไม่ถ้ามีก็เป็นที่ตัวอื่ นครับเช่นกล่องหรือคอล์ยหัวเทียน

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

หวัดดีครับลุงแดง ผมขอถามอะไรหน่อยคับ
    1.เฟืองหอน wing เท่ากับของ cg ไหมครับ
    2.ชามคลัช หรือชุดคลัชทั้งชุดนะ ของ wing เท่ากับของ cg ไหมครับ
    3.แล้วถ้ามันเท่ากันกับของ cg หรือ ไม่เท่ากัน มันมีของเบิกใหม่ไหมครับ ทั้งชุดเลย ทั้งชามคลัช ตัวคลัช เฟืองหอน เฟืองข้างข้อ ด้วยนะครับ
    4.แล้วเฟืองข้างข้อ wing เท่ากับ cg ไหมครับ
    5.ชุดแกนสตาทของ wing เท่ากับ cg ไหม ของผมเปลี่ยนสปลิงใหม่แล้วสตาทบางทีมันรูดครับ
    6.สิ่งที่ผมถามไปทั้งหมด อะไหล่ของ wing พวก cg jx gl มันใช้ด้วยกันได้ไหม ท่าได้ของใหม่มีขายไหมครับ
    สุดท้ายขอบคุณลุงแดงมากนะครับที่ตอบทุกคำถาม ขอให้สุขภาพแข็งแรง อยู่คู่ชาวคลาสสิค ไปนานๆนะครับ

ขอบคุณ
    0

ลุงคะพอดีหนูจะซื้อwingอ่ะค่ะ อยากทราบว่าเราจะดูรถเบื้ิงต้นได้ยังไงบ้างค่ะ เอ่อแบบหนูไม่รู้เรื่องรถเลยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noloada อ่านข้อความ
    หวัดดีครับลุงแดง ผมขอถามอะไรหน่อยคับ
    1.เฟืองหอน wing เท่ากับของ cg ไหมครับ
    2.ชามคลัช หรือชุดคลัชทั้งชุดนะ ของ wing เท่ากับของ cg ไหมครับ
    3.แล้วถ้ามันเท่ากันกับของ cg หรือ ไม่เท่ากัน มันมีของเบิกใหม่ไหมครับ ทั้งชุดเลย ทั้งชามคลัช ตัวคลัช เฟืองหอน เฟืองข้างข้อ ด้วยนะครับ
    4.แล้วเฟืองข้างข้อ wing เท่ากับ cg ไหมครับ
    5.ชุดแกนสตาทของ wing เท่ากับ cg ไหม ของผมเปลี่ยนสปลิงใหม่แล้วสตาทบางทีมันรูดครับ
    6.สิ่งที่ผมถามไปทั้งหมด อะไหล่ของ wing พวก cg jx gl มันใช้ด้วยกันได้ไหม ท่าได้ของใหม่มีขายไหมครับ
    สุดท้ายขอบคุณลุงแดงมากนะครับที่ตอบทุกคำถาม ขอให้สุขภาพแข็งแรง อยู่คู่ชาวคลาสสิค ไปนานๆนะครับ
    ไม่เท่ากันสักข้อเลยครับ ส่วนข้อ6นั้นเป็นที่ตัวเฟืองสตาร์ทครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nan Thetist อ่านข้อความ
    ลุงคะพอดีหนูจะซื้อwingอ่ะค่ะ อยากทราบว่าเราจะดูรถเบื้ิงต้นได้ยังไงบ้างค่ะ เอ่อแบบหนูไม่รู้เรื่องรถเลยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ต้องถามก่อนว่าต้องการแบบเดิมๆหรือที่แปลงแล้ว สำหรับวิงเป็นรถที่ไม่ค่อยมีปัญหาวิ่งดีแรงด้วยน่าใช ้ ดูโดยสภาพโดยรวมว่าดีไหม เครื่องดังหรือเปล่าเพราะวิงเสียงเครื่องจะไม่ดัง แต่ถ้าจะให้แนะนำก็ต้องหาคนที่เล่นรถเป็นช่วยดูให้จะ ดีกว่านะ

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks