รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 14

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    สวัสดีครับผม

ขออนุญาติให้ความเห็นว่า น่าจะตั้งสายเกียร์ตึงไป เส้นใดเส้นหนึ่งครับผม

ลองตั้งใหม่ง่ายๆตามนี้ครับผม

ลองก้มดูที่ตรงกระปุกเกียร์ดูก่อนนะครับผม อยู่แถวๆคันสตาร์ทนะครับ

สายที่เข้ากระปุกเกียร์มีสองสายนะครับผม

โดยปรกติแล้ว ผมจะตั้งโดยให้ตำแหน่งกระปุกอยู่ที่เกียร์ว่างครับผม (ตอนตั้งสาย ไม่ขันตัวล๊อคสายนะครับ)
    และตรงที่มือเกียร์(แฮนด์ด้านซ้าย) ผมก็จะดึงสายเกียร์ทั้งสองให้ ตำแหน่งมือเกียร์อยู่ที่เกียร์ว่างเช่นกันครับผม

ณ จุดนี้ ท่านลองใช้มือทั้งสองดึงสาย ไปมา ดูครับผม
    ถ้าดึงได้โดยไม่ฝืด ก็ไม่ต้องทำอะไร
    แต่ถ้าหากมันฝืด ผมขออนุญาติแนะนำว่า ให้เอาน้ำมันเครื่อง มาหยอดใส่ในสายเกียร์ทั้งสองสายครับผม
    จริงๆแล้วควรชะโลมตอนที่ใส่สายใน ของสายเกียร์ครับผม

เมื่อสายเกียร์ลื่นแล้วก็ ตั้งตำแหน่งตาม(ตัวหนังสือสีแดงครับ)
    พอได้ตำแหน่งเกียร์ว่าง ก็ดูที่ น๊อตตรงกรุปุกเกียร์ดูครับว่ามันขันเข้าสุดรึเปล่า
    ณ จุดนี้ น๊อตตรงที่สายเกียร์วิ่งผ่านไปที่กระปุกเกียร์ ควรจะขันเข้าสุดนะครับผม

หลังจากนั้นก็เอาตัวตั้งสายทองเหลือง มาขันพอประมาณครับผม

หลังจากนั้น เราค่อยมาปรับความตึงที่ตรงน๊อต ที่สายเกียร์วิ่งผ่านเข้ากระปุกครับผม
    ปรับเอาแค่พอตึงมือครับผม แบบว่านิ้วจิ้มยังสามารถกดลงได้ครับผม

ยังไงลองทดลองตั้งดูครับผม
    ขอบคุณครับหายแล้วครับ

รบกวนถามอีกเรื่องนะครับ รถกินหัวเทียนบ่อย อาทิตย์นึงประมาณสี่ตัว ขับๆไปแล้ววูบ สุดท้ายก็ดับ แล้วมีเสียงดังปั้งครับ ถอดหัวเทียนออกมาดู ก็ยังเป็นสีน้ำตาลอยู่นะครับพี่ ลองเอาหัวเทียนไปแตะ ลองสตาร์ทดูไฟก็มา พอสตาร์ทติด ก็ติดได้แค่7-8วิ แล้วก็ดับอีก เป็นเพราะอะไรครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับพี่

ผมเปลี่ยนคอล์ยหมดแล้ว ทองขาวก็เปลี่ยนแล้ว เหลือแต่คอล์ยเดนเซอร์อ่ะครับ เกี่ยวมั้ย

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

สวัสดีครับคุณ [email protected]

ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถตอบแบบ อ้างอิงข้อความได้ครับผม
    เนื่องจากเน็ททุยของผมห่วยมากครับ

แยกเป็นกรณีครับ
    1. เสียงที่ดังปั้ง เหมือนเสียงปืน ตอนสตาร์ทหรือตอนก่อนรถจะดับ
    ส่วนใหญ่แล้วมาจาก ทองขาวตั้งไม่ดีพอครับผม ลองตั้งทองขาวใหม่ดูครับผม
    เริ่มจากห่างน้อยๆ ก่อนครับผม แล้วค่อยๆ เริ่มขยับห่างออกไปครับ
    ชอบขี่รอบต้น ตั้งชิดๆ ชอบขี่ความเร็วสูง ตั้งห่างๆ

2. กินหัวเทียน ต้องดูก่อนครับว่า ห้วเทียนยี่ห้ออะไร และเบอร์อะไรครับ
    รวมถึงการขับขี่ส่วนใหญ่ ขับแบบไหน
    ขับในเมือง รถไม่ติดขับช้า หรือ ขับในเมือง รถติด ขับเร็ว
    ถ้าเอาหัวเทียนเบอร์เย็น มาใส่ขับในเมืองรถติด
    ใช้ไม่นาน หัวเทียนก็พังครับผม

3. ถ้าคอนเดนเซอร์เสีย สามารถเช็คได้จากหน้าทองขาวครับผม
    ถ้ามีรอยไหม้ที่หน้าทองขาว แสดงว่าคอนเดนเซอร์ลาโลกแล้วครับ
    และยังสามารถดูได้อีกว่าคอนเดนเซอร์นั้น ขนาดเล็กหรือใหญ่เกินไป
    โดยดูจากการยุบ และนูนของหน้าทองขาวอีกเช่นกันครับ
    (หน้าทองขาวมีขั้วบวก และลบครับ)

ดีที่สุดคือ พี่ถ่ายรูปและเอามาลงบอร์ดเพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆช่วยกันวิเคราะห์ครับผม
    เพราะตัวผมเองก็อาจจะวิเคราะห์ผิดก็ได้ครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    สวัสดีครับคุณ [email protected]

ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถตอบแบบ อ้างอิงข้อความได้ครับผม
    เนื่องจากเน็ททุยของผมห่วยมากครับ

แยกเป็นกรณีครับ
    1. เสียงที่ดังปั้ง เหมือนเสียงปืน ตอนสตาร์ทหรือตอนก่อนรถจะดับ
    ส่วนใหญ่แล้วมาจาก ทองขาวตั้งไม่ดีพอครับผม ลองตั้งทองขาวใหม่ดูครับผม
    เริ่มจากห่างน้อยๆ ก่อนครับผม แล้วค่อยๆ เริ่มขยับห่างออกไปครับ
    ชอบขี่รอบต้น ตั้งชิดๆ ชอบขี่ความเร็วสูง ตั้งห่างๆ

2. กินหัวเทียน ต้องดูก่อนครับว่า ห้วเทียนยี่ห้ออะไร และเบอร์อะไรครับ
    รวมถึงการขับขี่ส่วนใหญ่ ขับแบบไหน
    ขับในเมือง รถไม่ติดขับช้า หรือ ขับในเมือง รถติด ขับเร็ว
    ถ้าเอาหัวเทียนเบอร์เย็น มาใส่ขับในเมืองรถติด
    ใช้ไม่นาน หัวเทียนก็พังครับผม

3. ถ้าคอนเดนเซอร์เสีย สามารถเช็คได้จากหน้าทองขาวครับผม
    ถ้ามีรอยไหม้ที่หน้าทองขาว แสดงว่าคอนเดนเซอร์ลาโลกแล้วครับ
    และยังสามารถดูได้อีกว่าคอนเดนเซอร์นั้น ขนาดเล็กหรือใหญ่เกินไป
    โดยดูจากการยุบ และนูนของหน้าทองขาวอีกเช่นกันครับ
    (หน้าทองขาวมีขั้วบวก และลบครับ)

ดีที่สุดคือ พี่ถ่ายรูปและเอามาลงบอร์ดเพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆช่วยกันวิเคราะห์ครับผม
    เพราะตัวผมเองก็อาจจะวิเคราะห์ผิดก็ได้ครับผม
    ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวผมจะลองเช็คดูแต่เช้าเลยครับ 😊🙏🏻

ขอบคุณครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

แล้วอาการรถต้นดี ปลายตื้อๆๆได้แค่ 70-80 ต้องแก้ไขอย่างไร ครับ ขอบคุณมากครับ( สปริ้น ไฟดีแดงม่วง หัวเทียนแห้งดี) คาบูไม่เคยล้าง

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tommy1342 อ่านข้อความ
    แล้วอาการรถต้นดี ปลายตื้อๆๆได้แค่ 70-80 ต้องแก้ไขอย่างไร ครับ ขอบคุณมากครับ( สปริ้น ไฟดีแดงม่วง หัวเทียนแห้งดี) คาบูไม่เคยล้าง
    รถสองจังหวะส่วนใหญ่แล้วต้นดีอยู่แล้วครับผม
    ปลายเดิมๆรถเวสป้าก็น่าจะประมาณนั้นแหละครับผม

ถ้าอยากแรงกระชากใจต้องพวกชุดคิทครับ
    พวก พินาสโก้(Pinasco), มาลอซซี่(Malossi), โพลินี่(Polini)
    รับรองแรงแน่นอนครับผม

หรืออยากจะเอาสเต็ปบ้านๆแบบรถผมก็ได้ครับผม
    1. เสื้อ5พอร์ท
    2. ลูก เคอาร์
    3. เจาะลูก
    4. ทำฝาสูบ
    5. คาร์บูเอ็น
    6. มาร์คองศาใหม่
    7. เปลี่ยนคอยด์ใหม่
    8. เติม 95
    9. ส่วนควบอื่นๆ
    น่าจะเท่านี้ครับผม
    งบราวๆ 1 หมื่น+- รวมค่าแรงครับผม
    ปล. ผมทำที่ร้านพี่เต้าครับผม หลังๆไม่ค่อยมีเวลาทำรถครับผม

ขอบคุณ
    0

รถสองจังหวะส่วนใหญ่แล้วต้นดีอยู่แล้วครับผม
    ปลายเดิมๆรถเวสป้าก็น่าจะประมาณนั้นแหละครับผม

ถ้าอยากแรงกระชากใจต้องพวกชุดคิทครับ
    พวก พินาสโก้(Pinasco), มาลอซซี่(Malossi), โพลินี่(Polini)
    รับรองแรงแน่นอนครับผม

หรืออยากจะเอาสเต็ปบ้านๆแบบรถผมก็ได้ครับผม
    1. เสื้อ5พอร์ท
    2. ลูก เคอาร์
    3. เจาะลูก
    4. ทำฝาสูบ
    5. คาร์บูเอ็น
    6. มาร์คองศาใหม่
    7. เปลี่ยนคอยด์ใหม่
    8. เติม 95
    9. ส่วนควบอื่นๆ
    น่าจะเท่านี้ครับผม
    งบราวๆ 1 หมื่น+- รวมค่าแรงครับผม
    ปล. ผมทำที่ร้านพี่เต้าครับผม หลังๆไม่ค่อยมีเวลาทำรถครับผม
    ขอบคุณมากครับ แล้วผ่าเครื่อง ฟิตเครื่องใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ อยากได้ 100+ ฮิๆๆๆๆ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tommy1342 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับ แล้วผ่าเครื่อง ฟิตเครื่องใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ อยากได้ 100+ ฮิๆๆๆๆ
    ลองเสื้อ5พอร์ทของlml กับท่อซักใบก่อนก็ได้ครับ
    แต่ถ้าจะให้หายคันจริงๆ คงต้องชุดคิทแหละครับผม

ปล. สเตปรถบ้านของคันผม ผมยังไม่เคยบิดสุดเลยครับผม ใจไม่กล้าครับ

ขอบคุณ
    0

อาการขี่เร็วๆๆแล้ววูบ เสียงยิงออกปลายท่อ(ปั้ง) เกิดจากอะไรครับ แก้ไขอย่างไร? ขอบคุณมากครับ Vespalia

ขอบคุณ
    2

อาการขี่เร็วๆๆแล้ววูบ เสียงยิงออกปลายท่อ(ปั้ง) เกิดจากอะไรครับ แก้ไขอย่างไร? ขอบคุณมากครับ Vespalia
    ลองดูหน้าทองขาวดูนะครับผม ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

เมื่อเราเปิดฝาเครื่องข้างขวาออกมา เราจะเห็นตรงพัดลม

มันจะมีรู อยู่ครับ หมุนใบพัดลมไปที่ตำแหน่ง 13:00 น.
    จะเห็นทองขาว ซึ่งอยู่ภายในใบพัดครับผม

ถ้าตัวหน้าทองขาวเหลือบางกว่าความหนาของเหรียญบาท
    เราควรเปลี่ยนและตั้งทองขาวใหม่ครับผม

ปล. ตัวทองขาว เวลาเราหมุนพัดลมไปทางซ้ายหรือขวา
    หน้าทองขาวจะ หุบ และอ้า ครับผม

สวัสดีครับ ห่างหายไปนานเลย หลังจากที่มีปัญหาเรื่องเครื่องสะดุดเวลาขี่ สรุปแล้วครับ คือไฟของคอยนอกไม่เสถียน ทำให้มันกระชากๆ ครับ พอเปลี่ยนคอยใหม่ปุ๊บ หายเลย วิ่งยาวสบายเลยครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาหนึ่งค้างคาใจมาหลายวัน นั้นก็คือ ตอนเช้าสตาสติดยากครับ ยากมากๆ ยากจนได้กลิ่นน้ำมันท่วม แต่.....ถ้าวันไหนผมถอดหัวเทียนมาเช็ดก่อน (เช็คแค่คราบน้ำมันดำๆ นะครับไม่ได้ขัดอะไร) เอียงนิดเดียว สตาส 4 ทีก็ติด ไม่มีอาการท่วมของน้ำมันจนต้องเร่งคันเร่งหมดปลอกและ ให้มันดั้นติดขึ้นมา...ผมเลยสงสัยว่า อาการแบบนี้ มันเป็นเพราะอะไรครับ กำลังไฟผมไม่ดี หรือว่าคาบูอากาศเข้าน้อย เลยทำให้ติดยาก
    ยังไงฝากช่วยชี้แนะด้วยครับ สงสัยมานานและ ทุกวันนี้ก่อนสตาสผมถอดหัวเทียนตลอดเลยครับ ขี่เกียจย้ำหลายที ปวดเท้าครับ

ขอบคุณครับผม^^

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นาย อบเชย อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ ห่างหายไปนานเลย หลังจากที่มีปัญหาเรื่องเครื่องสะดุดเวลาขี่ สรุปแล้วครับ คือไฟของคอยนอกไม่เสถียน ทำให้มันกระชากๆ ครับ พอเปลี่ยนคอยใหม่ปุ๊บ หายเลย วิ่งยาวสบายเลยครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาหนึ่งค้างคาใจมาหลายวัน นั้นก็คือ ตอนเช้าสตาสติดยากครับ ยากมากๆ ยากจนได้กลิ่นน้ำมันท่วม แต่.....ถ้าวันไหนผมถอดหัวเทียนมาเช็ดก่อน (เช็คแค่คราบน้ำมันดำๆ นะครับไม่ได้ขัดอะไร) เอียงนิดเดียว สตาส 4 ทีก็ติด ไม่มีอาการท่วมของน้ำมันจนต้องเร่งคันเร่งหมดปลอกและ ให้มันดั้นติดขึ้นมา...ผมเลยสงสัยว่า อาการแบบนี้ มันเป็นเพราะอะไรครับ กำลังไฟผมไม่ดี หรือว่าคาบูอากาศเข้าน้อย เลยทำให้ติดยาก
    ยังไงฝากช่วยชี้แนะด้วยครับ สงสัยมานานและ ทุกวันนี้ก่อนสตาสผมถอดหัวเทียนตลอดเลยครับ ขี่เกียจย้ำหลายที ปวดเท้าครับ

ขอบคุณครับผม^^
    หัวเทียนนี้ สภาพเป็นอย่างไรครับ
    ขาวๆ
    น้ำตาลๆ
    ดำๆ แฉะๆ

ถ้าดำๆ แฉะๆ แสดงว่าตั้งน้ำมันหนาไปครับผม หรือผสมหนาไปครับ
    แต่ถ้ามั่นใจว่า ผสมบางแล้ว ก็จูนน้ำมันหนาไปครับผม

จะลดน้ำมัน หรือเพิ่มอากาศ ณ จุดนี้ต้องค่อยๆตั้งและฟังเสียงเครื่องเอาครับผม

ถ้าหัวเทียนแฉะๆ สตาร์ทติดยากครับผม
    ลองดูครับผม

หัวเทียนนี้ สภาพเป็นอย่างไรครับ
    ขาวๆ
    น้ำตาลๆ
    ดำๆ แฉะๆ

ถ้าดำๆ แฉะๆ แสดงว่าตั้งน้ำมันหนาไปครับผม หรือผสมหนาไปครับ
    แต่ถ้ามั่นใจว่า ผสมบางแล้ว ก็จูนน้ำมันหนาไปครับผม

จะลดน้ำมัน หรือเพิ่มอากาศ ณ จุดนี้ต้องค่อยๆตั้งและฟังเสียงเครื่องเอาครับผม

ถ้าหัวเทียนแฉะๆ สตาร์ทติดยากครับผม
    ลองดูครับผม

หัวเทียนน้ำตาล ครับผม ผมจูนอากาศตั้งไว้ที่รอบครึ่งครับ ต้องจูนน้ำมันตรงไหนเพิ่มยังไงดีครับ ส่วนผสมออโตลูป ก็ตามขีดถ้วยตรวงเลยครับ 1 ลิตรต่อ 1 ขีด ใช้เวลลอยหรือไม่ก็ปตท.ฝาเงินครับ ส่วนมากผมวิ่งรถไกลครับ เพราะบ้านกับที่ทำงานอยู่ไกลกัน ต้องจูนน้ำมันยังไงหรอครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks