เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 13

หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

[quote=t13;4522767]รูปที่ติดไว้
    ผมดัดโดยใช้ไฟเป่า ยังเหลือรอยบุบอยู่นิด
    แต่โดยรวมก็เข้ารูปดี ไม่บอกไม่รู้ว่าเคยยับมา

ต้องพิมพ์ว่า ผมไปให้พี่เค้าดัดให้ถึงจะถูก
    ไม่ถึงห้านาที ก็ได้อย่างที่เห็นครับ
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

[quote=t13;4529111]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ t13 อ่านข้อความ
    รูปที่ติดไว้
    ผมดัดโดยใช้ไฟเป่า ยังเหลือรอยบุบอยู่นิด
    แต่โดยรวมก็เข้ารูปดี ไม่บอกไม่รู้ว่าเคยยับมา

ต้องพิมพ์ว่า ผมไปให้พี่เค้าดัดให้ถึงจะถูก
    ไม่ถึงห้านาที ก็ได้อย่างที่เห็นครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

พี่มนตรี ชุดเบรคเก่าผมที่เคยลงขายกับโคคลงเฮอร์หนะ พี่มียัง(เห็นซุ่มทำอยู่ ฮิๆๆ ..) ปลอบใจที่ไมทันบังโคลนหน้า....... ถ้าเอาบอก ผมคงไม่ทำเฮอร์แล้ว5555ชีวิตอุทิศให้ราเลห์ไปแล้ว
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    พี่มนตรี ชุดเบรคเก่าผมที่เคยลงขายกับโคคลงเฮอร์หนะ พี่มียัง(เห็นซุ่มทำอยู่ ฮิๆๆ ..) ปลอบใจที่ไมทันบังโคลนหน้า....... ถ้าเอาบอก ผมคงไม่ทำเฮอร์แล้ว5555ชีวิตอุทิศให้ราเลห์ไปแล้ว
    ขอบใจน้องบ่าวโอ มีทั้งชุดเปล่า เดียวดูอีกที

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ขอบใจน้องบ่าวโอ มีทั้งชุดเปล่า เดียวดูอีกที
    มีนิดนึงครับ เผื่อขาด

รูป รูป    
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ชุดนี้ของพี่ครบแล้ว พอดีพี่นงค์อนุเคราะไห้ ฮิๆๆ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

รบกวนหน่อยครับ...
    ใครมีรถตระกูล Nottingham พวก Raleigh Humber Rudge Gazelle ... ขนาด 28 ชาย
    และรถตระกูล Bermingham พวก Phillips Herculess The King .... ขนาด 28 ชาย
    อยู่ใกล้ ๆ มือมั่งครับ
    จะรบกวนให้วัดความยาวเต็ม ๆ รวมข้อต่อจากคอรถมาถึงท่อนั่ง (คานบน) ว่ายาวเท่าไรครับ
    พราะพอดีได้คุยกับเซียนรถรุ่นเก๋าคนนึง เรื่องสายเกียร์พัด ที่ผมเคยได้ติดมากับเกียร์พัดมันมีสั้นมียาว
    แต่แกว่ามันมีไซส์เดียว..คุยไปคุยมาเตลิดไปถึงความสู งความยาวของรถ
    ซึ่งพอจะรู้มาบ้างว่าถ้าเป็น Herculess the king ขนาด 26 จะเตี้ยกว่าพวก Raleigh นิดนึง...
    ก็เลยอยากรู้ต่อว่าถ้าเป็น 28 ชาย จะต่างกันมั๊ยครับ
    ขอบคุณครับ
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    รบกวนหน่อยครับ...
    ใครมีรถตระกูล Nottingham พวก Raleigh Humber Rudge Gazelle ... ขนาด 28 ชาย
    และรถตระกูล Bermingham พวก Phillips Herculess The King .... ขนาด 28 ชาย
    อยู่ใกล้ ๆ มือมั่งครับ
    จะรบกวนให้วัดความยาวเต็ม ๆ รวมข้อต่อจากคอรถมาถึงท่อนั่ง (คานบน) ว่ายาวเท่าไรครับ
    พราะพอดีได้คุยกับเซียนรถรุ่นเก๋าคนนึง เรื่องสายเกียร์พัด ที่ผมเคยได้ติดมากับเกียร์พัดมันมีสั้นมียาว
    แต่แกว่ามันมีไซส์เดียว..คุยไปคุยมาเตลิดไปถึงความสู งความยาวของรถ
    ซึ่งพอจะรู้มาบ้างว่าถ้าเป็น Herculess the king ขนาด 26 จะเตี้ยกว่าพวก Raleigh นิดนึง...
    ก็เลยอยากรู้ต่อว่าถ้าเป็น 28 ชาย จะต่างกันมั๊ยครับ
    ขอบคุณครับ
    ครมีช่วยพี่มดหน่อย ของผมมีแต่ 28 หญิงที่อยู่ใกล้ตัว

กลับ กทม.จะไปวัดให้นะครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

จะกลับไปวัด rudge ให้ครับ คงเป็นพรุ่งนี้สายๆ

ถ้าวัดจากหน้าคอ ติดเพลทถึงสุดปลายท่อเสียบหลักอานก็ 63 ซม. ครับคุณมด

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ ตานี้ก็เหลือ ฺBermingham ล่่ะ
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    -5

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เซ็งโคตร...โคตร...
    หิ้วเบาะ Brooks 3 สปริง แท้ทุกเม็ด ที่ใส่อยู่กับ Triumph 26 ช. คันโปรดจากบ้านกรุงเทพ
    เอากลับมาซ่อมด้วยเห็นว่า พลาสติก (ไฟเบอร์) ที่รองใต้หนังหุ้มเบาะ (อ่านดี ๆ นะหนังหุ้มเบาะ )
    มันแตก เพราะเคยให้เซียนคนนึงขึ้นไปขย่มรถดูว่าประกอบเป็นไง มั่ง สงสัยน้ำหนักแกจะเยอะไป
    ก็เลยทำให้ไฟเบอร์ตัวนี้มันแตก ร้าว และเริ่มร่อนออก ทำให้หนังเบาะมันไปถูกกับสปริงบนโครง
    เดิมใช้กระดาษลังสอดยัดเข้าไปรองใช้ชั่วคราว ก็ไม่อยู่กลัวว่าปล่อยไปหนังถูกกับสปริงนานเข้าจะเปื ่อยขาด
    ประกอบกับเคยได้โครงไฟเบอร์ตัวนี้มาจากรัชดา ฯ นานแล้ว ก็เลยหิ้วกลับมาซ่อม...

โจทย์คือ เอาหนังหุ้มเบาะออกโดยไม่ชำรุด เสียดายเพราะเป็นหนังแท้เดิม ไม่มีขาด ไม่มีทะลุ
    ตั้งใจจะเปลี่ยนโครงไฟเบอร์แล้วเย็บใส่กลับเข้าไปใหม ่ ไม่ได้หมุดเดิมไม่เป็นไร
    เพราะอาจชำรุดระหว่างดำเนินการได้ อ้อ หมุดที่ตอกยึดเป็นหมุดดอกจันไม่ใช่ 2 แฉก

ก็จัดการเอาเหล็กส่งปลายแหลมแต่อ้วนหน่อย ตอกหมุดออกจากโครง ไม่เจียร
    ไม่งัดเพราะกลัวโครงเป็นรอย อ้อ โครงยังสวยมาก ๆ ไม่มีสนิมเลย มีแต่คราบธรรมดาของของเก่า...

อา...ตอกออกได้แล้ว 4 ตัวที่ยึดเบาะกับโครง ได้หมุดกลับมาใช้ใหม่ได้ด้วย 555 เก่งอิ๋บอ๋ายเลยกรู
    ตานี้หนังหุ้มเบาะก็หลุดออกจากโครงเรียบร้อย ก็เหลือหมุด 2 ตัวที่อยู่หัวเบาะ มันไม่ได้ยึดกับโครง
    แต่ยึดกับแผ่นสังกะสี (มั๊ง) บาง ๆ ที่รัดให้อยู่กับปลายโครง
    เจือกเป็นหมุดดอกจันอีก ... นั่งเล็ง ๆ พยายามนึกว่า ตอนมันตอกเข้าไปทำไงวะ เพราะที่แคบมาก ...

เอาวะ ลองใช้วิธีเดิมตอกออก แต่ลืมคิดว่ามันไม่มีโครงเหล็กเป็นตัวรับน้ำหนักแล้ว มีแต่หนังเบาะกับโครงไฟเบอร์
    พยายามแหย่เหล็กส่งเข้าไป ก็ได้แบบเอียง ๆ กะว่าถ้าตีไม่ได้จะใช้เจียร์แล้ว ...
    ตอกอยู่ 2-3 ที พลิกไปพลิกมาไม่มีทีท่าว่าจะหลุด ตอกไปอีกหน่อย
    เอ๊า แรงกระทุ้งทำให้หมุดมันไปดันหนังเบาะขาด เพราะมันติดแน่นก้ับหมุดไง ก็เลยดันกันออกมา
    หยุดก่อนที่จะอิ๋บอ๋ายไปกว่านี้ดีกว่า...เซ็งโคตร..โ คตร...

นี่ถ้าใจเย็นอีกนิดเดียว เลาะด้ายที่เย็บยึดหนังเบาะกับโครงไฟเบอร์ออกก่อน ค่อยตอกออกคงไม่อิ๋บอ๋ายอะ

-5

Member manhum's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของที่เสียไปแล้วให้มันเสียไปคับ...อย่าไปคิดมากคับค ุณ Naymodx เสียสุขภาพจิตคับ สู้ๆคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีชาวจักรยานโบราณครับ มีประเด็นมาเปิดเกี่ยวกับเรื่องรถราเลห์ไม่มีกุญแจคอ กับการดูจุกน้ำมันบริเวรกระโหลกปั่นมาขอความคิดเห็นห น่อยครับ
    จากการที่ได้อ่านหนังสือจักรยานโบราณมาได้รฝุ้มาว่า จักรยานราเลห์รุ่นที่ไม่มีกุญแจคอนี่จะเป็นรุ่นเก่าก ว่ารุ่นที่มีกุญแจคอ.........(1)
    แต่จากที่พี่ๆหลายท่านบอกมาว่า รถที่จุกหยอดน้ำมันอยู่ที่กระโหลกฝั่งซ้ายจะเก่ากว่า แบบที่จุกน้ำมันอยู่ที่ฝั่งขวา..........(2)
    ผมได้มีโอกาสเจอรถคันนึงครับเป็นแบบไม่มีแจคอ(26ตะเก ียบมีปุ่ม)แต่จุกน้ำมันอยู่ฝั่งขวา(ฝั่งจานโซ่) ดูจากเลขใต้อานแล้วประมาณปี1955-60 เลยเกิดความลังเลว่าทฤษฎี2ข้อด้านบนนี่จะขัดแย้งกันอ ยู่หรือไม่ครับ เพราะจากการสังเกตรถที่มีกุญแจคอหลายคันได้ว่า จะมีรอยเชื่อมแป้นล็อคคอมาทีหลัง(หรือปล่าว)......
    เพราะฉนั้นรถที่ไม่มีกุญแจคอนี่จะมีรุ่นที่ไม่เก่ามา กด้วยหรือไม่ครับ..........ชวนพี่ๆแสดงความคิดเห็นคร ับ......ขอบคุณครับ

หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks