รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 13

หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

ตอน เข้าเกียร์ - เปลี่ยนเกียร์ เสียงดังที่กระปุกเกียร์ ปกติใช่ไหมครับพี่

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Selfishness อ่านข้อความ
    ตอน เข้าเกียร์ - เปลี่ยนเกียร์ เสียงดังที่กระปุกเกียร์ ปกติใช่ไหมครับพี่
    ดังตอนเปลี่ยนเกียร์ใช่ไหมครับผม

ต๊อก (เสียงทุ้มๆ) ถ้าดังแบบนี้เฉพาะตอนสับเกียร์ ก็ปรกติครับผม

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

Selfishness (21-02-2015)

Member
    สถานที่
    ขี้เมี้ยง คลาสสิคคลับ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อยากรู้จักพี่ vespalia ไม่ทราบว่ามีเบอร์โทร หรือ เฟสบุ๊คมั้ยขอหน่อยครับ
    นาย จิระพงษ์ สามลทา
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาแม่โจ้

596-412258-8

เลิกแว๊น เลิกเบิ้ล เลิกยกล้อ...
    เพราะเราเป็นชาวคลาสสิค
    ไม่ใช่ 'นักบิด' ใส่เสื้ออาร์ม

Member
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    1

สอบถามพี่ๆหน่อยครับ สปริ้น

มีอาการรอบต้นๆมาสะดุด ตอนแรกไปแก้ปัญหาสตาทยาก ตอนนี้สตาทง่ายแล้วครับ แต่รอบที่เราผ่อนแล้วจะเร่งบิดต่อเปิดคันเร่งเร็วมีอ าการวอด หือสะดุดๆนิดๆ แล้วถึงจะต้องไปต่อได้ แต่วิ่งไปแล้วไม่มีอาการดับนะครับ ก่อนหน้านี่ให้ช่างล้างคาบู แก้ลูกลอยค้าง แล้ว ใส่กรองเบนซิล
    อยาลองฝคกแก้ปัญหาด้วยตัวเองดูครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jirapongtor007 อ่านข้อความ
    สอบถามพี่ๆหน่อยครับ สปริ้น

มีอาการรอบต้นๆมาสะดุด ตอนแรกไปแก้ปัญหาสตาทยาก ตอนนี้สตาทง่ายแล้วครับ แต่รอบที่เราผ่อนแล้วจะเร่งบิดต่อเปิดคันเร่งเร็วมีอ าการวอด หือสะดุดๆนิดๆ แล้วถึงจะต้องไปต่อได้ แต่วิ่งไปแล้วไม่มีอาการดับนะครับ ก่อนหน้านี่ให้ช่างล้างคาบู แก้ลูกลอยค้าง แล้ว ใส่กรองเบนซิล
    อยาลองฝคกแก้ปัญหาด้วยตัวเองดูครับ
    สวัสดีครับผม

ลองง่ายๆแบบนี้ก่อนครับผม

1. ถอดฝาข้าง ด้านเครื่องออกมา
    2. เปิดฝาปิดคาร์บูออก (กรณีใช้คาร์บูนอนแบบเดิม)
    3. ถอดกรองอากาศออก
    4. ลองสตาร์ทเครื่องดูครับผม
    5. พอเครื่องเริ่มร้อน ลองเร่งตามนี้ดูครับ
    6. บิดหมดปลอก แล้วปล่อยมือออกจากคันเร่ง ดูครับผม(ให้เครื่องมันกลับมาเดินเบาเอง)
    ถ้าทุกอย่างปรกติ เครื่องจะกลับมาเดินเบาได้ โดยไม่ดับ

แต่ถ้ามันดับ แสดงว่ายังจูนน้ำมันกับอากาศยังไม่ดีพอครับผม

ลองเท่านี้ดูก่อนครับผม
    แล้วมาเล่าสู่กันฟังครับผม

ปล. รถผม ณ ปัจจุบันใส่คาร์บูเอ็น อยู่ครับผม ถ้าเมื่อไหร่เอากรองอากาศมาใส่
    อาการรอรอบ ต้นวอด เกิดให้เห็นในทันทีครับผม
    เนื่องมาจาก น้ำมันจ่ายเท่าเดิม แต่อากาศลงไม่ทัน ทำให้เกิดน้ำมันหนาครับผม
    (พอดีตอนนู้น ยังไม่มีเวลาไล่นมหนูหนะครับผม)

Member
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    1

อาการหายแล้วครับ ลองหมุนอากาศออกสองรอบครับ ดีขึ้นกว่าเดิมแล้วครับผม
    นาย จิระพงษ์ สามลทา
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาแม่โจ้

596-412258-8

เลิกแว๊น เลิกเบิ้ล เลิกยกล้อ...
    เพราะเราเป็นชาวคลาสสิค
    ไม่ใช่ 'นักบิด' ใส่เสื้ออาร์ม

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jirapongtor007 อ่านข้อความ
    อาการหายแล้วครับ ลองหมุนอากาศออกสองรอบครับ ดีขึ้นกว่าเดิมแล้วครับผม
    ยินดีด้วยครับผม

ตอนนี้ผมมีข้อสงสัยมากๆ เลยครับกับอาการของเวสป้าที่ใช้อยู่ รถผม Px มีปัญหาคือ เวลาขี่ไกลๆ จนเครื่องร้อน รถจะมีอาการ สะดุด สะดุดแบบ บิดแล้วกระชาก จะดับ ไม่ดับ ยึกๆ ยักๆ เหมือนลูกจะติด แต่ก็เหมือนน้ำมันไม่ลง มันไม่ใช่อาการวอดอะครับ แต่รถยังไปต่อไป ไม่ดับ ถ้าจอดก็ไม่ดับเดินเบาได้ปกติ แต่ถ้าจะออกตัว บิดคันเร่งไป มันจะสะดุด เป็นแบบนี้มาสักพักใหญ่ๆ แล้วละครับ ไปที่ร้าน ก็ยังไม่ลื่น อาการยังมีอยู่ ร้านดูคาบูบอกปกติ ดูระบบไฟหน้าทองขาว บอกปกติ เปิดลูกสูบมาบอกแหววนตกร่อง และก็แก้ไขให้ไป พอมาใช้ก็เหมือนจะดี แต่ก็ยังเป็นอยู่ อยากทราบอะครับว่า มันควรจะแก้ไขยังไงดี เผื่อผมลองทำเอง ขอบคุณมากๆ ครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นาย อบเชย อ่านข้อความ
    ตอนนี้ผมมีข้อสงสัยมากๆ เลยครับกับอาการของเวสป้าที่ใช้อยู่ รถผม Px มีปัญหาคือ เวลาขี่ไกลๆ จนเครื่องร้อน รถจะมีอาการ สะดุด สะดุดแบบ บิดแล้วกระชาก จะดับ ไม่ดับ ยึกๆ ยักๆ เหมือนลูกจะติด แต่ก็เหมือนน้ำมันไม่ลง มันไม่ใช่อาการวอดอะครับ แต่รถยังไปต่อไป ไม่ดับ ถ้าจอดก็ไม่ดับเดินเบาได้ปกติ แต่ถ้าจะออกตัว บิดคันเร่งไป มันจะสะดุด เป็นแบบนี้มาสักพักใหญ่ๆ แล้วละครับ ไปที่ร้าน ก็ยังไม่ลื่น อาการยังมีอยู่ ร้านดูคาบูบอกปกติ ดูระบบไฟหน้าทองขาว บอกปกติ เปิดลูกสูบมาบอกแหววนตกร่อง และก็แก้ไขให้ไป พอมาใช้ก็เหมือนจะดี แต่ก็ยังเป็นอยู่ อยากทราบอะครับว่า มันควรจะแก้ไขยังไงดี เผื่อผมลองทำเอง ขอบคุณมากๆ ครับ
    ผมว่าน่าจะแหวนตายนะครับผม

แต่เพื่อความชัวร์ เอารถไปที่ร้าน แล้วลองสับลูกสูบกับแหวน
    ของรถคันที่ยังดีๆอยู่ เอามาลองใส่ทดลองดูก่อนครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    ผมว่าน่าจะแหวนตายนะครับผม

แต่เพื่อความชัวร์ เอารถไปที่ร้าน แล้วลองสับลูกสูบกับแหวน
    ของรถคันที่ยังดีๆอยู่ เอามาลองใส่ทดลองดูก่อนครับผม

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองคุยกับช่างดูครับ

สวัสดีครับ ผมมือใหม่ครับ คือผมไช้รถมาได้สักพักแล้วครับ เวลาผมขับมันก็ปกติดีนะครับ แต่แฟนผมเค้าบอกว่ามันเข้าเกียร์ยาก ผมเลยลองตั้งเอง ตั้งยังไงก็ไม่เข้าสักที ไม่รู้ว่าผมตั้งตึงเกินไปรึป่าวครับ เวลาบีบครัชแล้วเข้าเกียร์ไม่ได้ กดไม่ลงเลยครับ รบกวนช่วยตอบทีครับ

ผมติดตามพี่มานาน ถึงเวลาผมต้องรบกวนบ้างนะครับ ผมใช้pxอยู่ครับ รถวิ่งปกติดีครับ แต่พอใช้ความเร็วอยู่ที่60 รถจะตื้อสั่นครับ แต่พอเลยมาประมาณ65 ขึ้นไปก็กลับมาวิ่งปกติไหลลื่นดี จะตื้อๆอยู่ที่ความเร็วประมาณ60เท้านั้นอะครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร เปลี่ยนคาบูแล้วก็หายเป็นปกติซักพักก็กลับมาเป็นอีก รบกวนวิเคราะห์ด้วยครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ ผมมือใหม่ครับ คือผมไช้รถมาได้สักพักแล้วครับ เวลาผมขับมันก็ปกติดีนะครับ แต่แฟนผมเค้าบอกว่ามันเข้าเกียร์ยาก ผมเลยลองตั้งเอง ตั้งยังไงก็ไม่เข้าสักที ไม่รู้ว่าผมตั้งตึงเกินไปรึป่าวครับ เวลาบีบครัชแล้วเข้าเกียร์ไม่ได้ กดไม่ลงเลยครับ รบกวนช่วยตอบทีครับ

ขออนุญาติให้ความเห็นว่า น่าจะตั้งสายเกียร์ตึงไป เส้นใดเส้นหนึ่งครับผม

ลองตั้งใหม่ง่ายๆตามนี้ครับผม

ลองก้มดูที่ตรงกระปุกเกียร์ดูก่อนนะครับผม อยู่แถวๆคันสตาร์ทนะครับ

สายที่เข้ากระปุกเกียร์มีสองสายนะครับผม

โดยปรกติแล้ว ผมจะตั้งโดยให้ตำแหน่งกระปุกอยู่ที่เกียร์ว่างครับผม (ตอนตั้งสาย ไม่ขันตัวล๊อคสายนะครับ)
    และตรงที่มือเกียร์(แฮนด์ด้านซ้าย) ผมก็จะดึงสายเกียร์ทั้งสองให้ ตำแหน่งมือเกียร์อยู่ที่เกียร์ว่างเช่นกันครับผม

ณ จุดนี้ ท่านลองใช้มือทั้งสองดึงสาย ไปมา ดูครับผม
    ถ้าดึงได้โดยไม่ฝืด ก็ไม่ต้องทำอะไร
    แต่ถ้าหากมันฝืด ผมขออนุญาติแนะนำว่า ให้เอาน้ำมันเครื่อง มาหยอดใส่ในสายเกียร์ทั้งสองสายครับผม
    จริงๆแล้วควรชะโลมตอนที่ใส่สายใน ของสายเกียร์ครับผม

เมื่อสายเกียร์ลื่นแล้วก็ ตั้งตำแหน่งตาม(ตัวหนังสือสีแดงครับ)
    พอได้ตำแหน่งเกียร์ว่าง ก็ดูที่ น๊อตตรงกรุปุกเกียร์ดูครับว่ามันขันเข้าสุดรึเปล่า
    ณ จุดนี้ น๊อตตรงที่สายเกียร์วิ่งผ่านไปที่กระปุกเกียร์ ควรจะขันเข้าสุดนะครับผม

หลังจากนั้นก็เอาตัวตั้งสายทองเหลือง มาขันพอประมาณครับผม

หลังจากนั้น เราค่อยมาปรับความตึงที่ตรงน๊อต ที่สายเกียร์วิ่งผ่านเข้ากระปุกครับผม
    ปรับเอาแค่พอตึงมือครับผม แบบว่านิ้วจิ้มยังสามารถกดลงได้ครับผม

ยังไงลองทดลองตั้งดูครับผม

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ounovbb อ่านข้อความ
    ผมติดตามพี่มานาน ถึงเวลาผมต้องรบกวนบ้างนะครับ ผมใช้pxอยู่ครับ รถวิ่งปกติดีครับ แต่พอใช้ความเร็วอยู่ที่60 รถจะตื้อสั่นครับ แต่พอเลยมาประมาณ65 ขึ้นไปก็กลับมาวิ่งปกติไหลลื่นดี จะตื้อๆอยู่ที่ความเร็วประมาณ60เท้านั้นอะครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร เปลี่ยนคาบูแล้วก็หายเป็นปกติซักพักก็กลับมาเป็นอีก รบกวนวิเคราะห์ด้วยครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

ถ้าตามที่เล่ามาว่าเปลี่ยนคาร์บูแล้วก็หาย ซักพักก็กลับมาเป็นใหม่อีก

ยังไงผมว่าลองล้างและจูนคาร์บูดูก่อนไหมครับผม

แต่ปรกติแล้ว ถ้าน้ำมันหรืออากาศมันไม่พอ
    มันควรจะเป็นในรอบสูงด้วยครับ

ลองถอดหัวเทียนออกมาดูก่อนครับว่าสภาพเป็นอย่างไร
    และใช้หัวเทียนเบอร์อะไร และการขับขี่แบบไหนครับผม

ส่วนอันนี้แถมให้ดูครับผม

https://www.youtube.com/watch?v=KBUDG4T1jg0

เป็นการบาลานซ์ข้อเหวี่ยงครับผม

ความเห็นส่วนตัวนะครับผม อาจผิด ต้องขออภัยครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespalia : 16-06-2015 เมื่อ 23:53

ขอบคุณมากครับ

หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks