มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    ยินดีครับ คุณ เจี๊ยบ โมบาย

ได้เห็นเจ้าคันสีเขียว มานานแล้ว

ชอบในสไตร์การแต่งครับ โหดๆดี

ยังไงถ้ามีอะไรมาแบ่งปันกันก็เชิญได้ครับ
    ครับคุณต๋อง ขอบคุณสำหรับคำติชมจ้า แต่สงสัยจะมีปัญหาระหว่างเราซะแล้ว เพราะว่าชอบโคโยตี้คนเดียวกันเลย 555555555

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jeab Mobile อ่านข้อความ
    ครับคุณต๋อง ขอบคุณสำหรับคำติชมจ้า แต่สงสัยจะมีปัญหาระหว่างเราซะแล้ว เพราะว่าชอบโคโยตี้คนเดียวกันเลย 555555555

555+++

ชอบแนวเดียวกันแบบนี้

สงสัยจะคุยกันถูกคอเป็นแน่แท้
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

Drink Don't Drag

Tracker & motrd Club

CB-550 Four 1975 maybkd21's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีหลุดๆๆมาแถว กทม มั้งไหมเนี่ย 555+ แหล่มเลย
    CB-550 Four

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maybkd21 อ่านข้อความ
    มีหลุดๆๆมาแถว กทม มั้งไหมเนี่ย 555+ แหล่มเลย

555+++

แถว กทม. คงจะแจ่มกว่านี้
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

CB-550 Four 1975 maybkd21's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    555+++

แถว กทม. คงจะแจ่มกว่านี้
    มีพี่ แต่เข้าไม่ได้ อายุ ไม่ถึง 5555+
    CB-550 Four

Senior Member Khemmarat's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

ขอความรู้หน่อยครับ c70 ใช้คาร์บูไหนดีครับจะใช้ของเดิมหรือว่าใช้คาร์บูดรีม ดีครับ
    ขอข้อแตกต่างกันหน่อยครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Khemmarat อ่านข้อความ
    ขอความรู้หน่อยครับ c70 ใช้คาร์บูไหนดีครับจะใช้ของเดิมหรือว่าใช้คาร์บูดรีม ดีครับ
    ขอข้อแตกต่างกันหน่อยครับ
    คาร์บูฯ ทั้ง 2 รุ่น แทบจะไม่ค่อยมีอะไรที่แตกต่างกันครับ

จะต่างกันก็เล้กๆน้อยๆครับ เช่น ขนาดเบอร์ของนมหนู ลูกเร่ง อะไรประมาณนี้แระครับ

แล้วคุณจะเอาไปใส่ c70 รถของคุรทำแนวไหนครับ

ถ้าแนวเดิม ผมแนะนำว่า ใช้ของเดิมดีที่สุดครับ

แต่..ต้องดูแลหน่อย หมั่นทำความสะอาด เข็มเร่งอย่าให้คด นมหนูอย่าให้ตัน

แล้วมีกรองอากาศไหมครับ ถ้ามีก็หมั่นทำความสะอาดกรองอากาสด้วย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    1

หวัดดีคับพี่ ขอถามไรหน่อยนะครับ ไม่รู้ถามถูกที่ไหม
    คือรถผม cg125 เครื่องก้าน เครื่องเดิมๆ แค่แปลง cdi ใช้กล่องของอะไรไม่รู้ ช่างทำให้ แต่ไม่ใช้ของ rc/kr นะ เขาก้เปลี่ยนประเก็นให้ใหม่หมด เพราะมันหมดสภาพแล้ว บดวาล์วใหม่ และเปลี่ยนมาใช้คาบู โซนิค นมหนู เบอร์ 40 มั้งนะ ปัญหามันมีอยู่ว่า
    1.มันเดินเบาไม่ได้ รถผมมีไมล์วัดรอบ ท่าตั้งเดินเบาต่ำกว่า 20,000 รอบ มันจะดับ
    2.พอปรับได้ที่แล้วมันจะมีปัญหาที่เดินเบาอย่างเดียว มันเป็นที่อะไร เกี่ยวกับ ระบบไฟไหม
    3.เวลาขี่มักจะมีสะดุดๆ เหมือนน้ำมัน ไม่ค่อยลง หรือลงไม่ทัน เวลาบิดมันกระตุกๆ เป็นที่คาบูรึป่าว เพราะปรับจน ผมไม่รู้ใช้นมหนูเบอร์อะไรแล้ว ช่างเขาทำนะ แต่น่าจะใช้40
    4.เวลาบิดไปซัก80พอ ขึ้นเกีย4 มันไม่ค่อยไหล เป็นที่อะไรได้บ้าง
    5.สตาทติดยาก ไปให้ช่างเขาทำหลายรอบละ บางทีทำมามันก้ติดง่าย บางทีก้ทีเดียวติด แต่ยังเดินเบาไม่ได้อยู่ มันเป็นที่ระบบไฟป่าว
    แต่ตามที่ผมคิดไว้นะครับ น่าจะเป็นที่ระบบไฟนะ ไม่รู้ผมคิดถูกป่าวนะ เพราะที่ผมอ่านๆมา ท่าตั้งไฟดี การปรับจูนต่างๆก้น่าจะง่ายขึ้น ไม่รู้คิดถูกปะนะ จะบอกช่างเขาก้กลัวว่าเราจะรู้ไม่จริงเลยไม่กล้าบอก ช่างเขาก้เล่นรถคลาสสิคเหมือนกันนะ ไปทำจนท้อละ ผมไม่ได้ทำเอง เห็นช่างเขาทำผมท้อแทน ขี่2วัน ซ่อม3วัน ลองใส่คาบูอื่นมันก้เดินเบาไม่ได้
    ท่ายังไงผมจะโทรไปคุยนะครับ เผื่อในบอร์ดไม่ทันใจ
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : noloada สำหรับกระทู้นี้ :

rocksun (23-01-2013)

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noloada อ่านข้อความ
    หวัดดีคับพี่ ขอถามไรหน่อยนะครับ ไม่รู้ถามถูกที่ไหม
    คือรถผม cg125 เครื่องก้าน เครื่องเดิมๆ แค่แปลง cdi ใช้กล่องของอะไรไม่รู้ ช่างทำให้ แต่ไม่ใช้ของ rc/kr นะ เขาก้เปลี่ยนประเก็นให้ใหม่หมด เพราะมันหมดสภาพแล้ว บดวาล์วใหม่ และเปลี่ยนมาใช้คาบู โซนิค นมหนู เบอร์ 40 มั้งนะ ปัญหามันมีอยู่ว่า
    1.มันเดินเบาไม่ได้ รถผมมีไมล์วัดรอบ ท่าตั้งเดินเบาต่ำกว่า 20,000 รอบ มันจะดับ
    2.พอปรับได้ที่แล้วมันจะมีปัญหาที่เดินเบาอย่างเดียว มันเป็นที่อะไร เกี่ยวกับ ระบบไฟไหม
    3.เวลาขี่มักจะมีสะดุดๆ เหมือนน้ำมัน ไม่ค่อยลง หรือลงไม่ทัน เวลาบิดมันกระตุกๆ เป็นที่คาบูรึป่าว เพราะปรับจน ผมไม่รู้ใช้นมหนูเบอร์อะไรแล้ว ช่างเขาทำนะ แต่น่าจะใช้40
    4.เวลาบิดไปซัก80พอ ขึ้นเกีย4 มันไม่ค่อยไหล เป็นที่อะไรได้บ้าง
    5.สตาทติดยาก ไปให้ช่างเขาทำหลายรอบละ บางทีทำมามันก้ติดง่าย บางทีก้ทีเดียวติด แต่ยังเดินเบาไม่ได้อยู่ มันเป็นที่ระบบไฟป่าว
    แต่ตามที่ผมคิดไว้นะครับ น่าจะเป็นที่ระบบไฟนะ ไม่รู้ผมคิดถูกป่าวนะ เพราะที่ผมอ่านๆมา ท่าตั้งไฟดี การปรับจูนต่างๆก้น่าจะง่ายขึ้น ไม่รู้คิดถูกปะนะ จะบอกช่างเขาก้กลัวว่าเราจะรู้ไม่จริงเลยไม่กล้าบอก ช่างเขาก้เล่นรถคลาสสิคเหมือนกันนะ ไปทำจนท้อละ ผมไม่ได้ทำเอง เห็นช่างเขาทำผมท้อแทน ขี่2วัน ซ่อม3วัน ลองใส่คาบูอื่นมันก้เดินเบาไม่ได้
    ท่ายังไงผมจะโทรไปคุยนะครับ เผื่อในบอร์ดไม่ทันใจ
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้

สวัสดีครับผม

ปัญหาข้อที่1. เรื่อง คาร์บูฯ โซนิค นะครับ

คาร์บูฯ โซนิคเดิมๆ รายละเอียดดังนี้นะครับ

1. นมหนูหลัก เบอร์ 105 นมหนูอากาศ เบอร์ 35 การจูนอากาศอยู่ที่ 2-3/8 รอบ การเดินเบาอยู่ที่ 1400 + -

และที่คุณบอกว่าเครื่องคุณเดินเบาที่ 20,000 นั้น เป็นไปได้หรือ เพราะรถปกติมีวัดรอบไม่ถึง 20,000 เลย

ผมว่า 2,000 รอบมั่งครับ

Name:  DSC04729_resize.JPG
Views: 1294
Size:  94.7 KB
    ปล. วัดรอบของคุณเป็นแบบไหน แบบแต่ง หรือ เดิมๆ

ปัญหาข้อที่ 2. การปรับระบบไฟก็มีส่วนอยู่ครับ ผมไม่แน่ใจว่าช่างที่คุณไปทำนั้นเขาทำระบบไฟให้เป็นแ บบไหน

ตั้งไฟอ่อน - แก่ เพียงใด

ปัญหาข้อที่ 3. ลองย้อนไปดูคำตอบข้อที่ 1. ครับ และลองตรวจเช็คว่าตรงคาร์บูฯของคุณ

นั้นมีรอยรั่วจนทำให้อากาศเข้าหรือไม่ ถ้ามีรอยให้อากาศเข้า ก็มีส่วนทำให้จูนคาร์บูฯไม่ลงครับ

Name:  DSC04728_resize.JPG
Views: 5235
Size:  125.1 KB

ปัญหาข้อที่ 4. ต้องไปดูที่การทดสเตอร์ครับว่า หน้า - หลัง สมดุลกันไหม หรือแม้กระทั่งขนาดของยางที่ใช้ครับ

ปัญหาข้อที่ 5. ต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่างครับ ผมไม่เห็นสภาพเครื่องและกระบวนการที่ทำมา

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยังสุดยอดเหมือนเดิมนะ..อ้ายต๋อง

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ camsoy อ่านข้อความ
    ยังสุดยอดเหมือนเดิมนะ..อ้ายต๋อง

แหม...ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ

บางอย่างก็จำๆจากคนอื่นเขามาครับ

มีความคืบหน้ามาฝากครับ สำหรับ CG Cafe' อีกคันของผมรอประกอบอยู่ ขาดอีกนิดหน่อย กำลังหามาเพิ่มเติมเรื่อยๆครับ แต่พอดีงบหมดซะก่อนครับพี่น้อง............555555555

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jeab Mobile อ่านข้อความ
    มีความคืบหน้ามาฝากครับ สำหรับ CG Cafe' อีกคันของผมรอประกอบอยู่ ขาดอีกนิดหน่อย กำลังหามาเพิ่มเติมเรื่อยๆครับ แต่พอดีงบหมดซะก่อนครับพี่น้อง............555555555

แหม...ยังกะคลังแสงเลย

อะไหล่มากมาย

ถังสวยดีครับผม

รอชมผลงานต่อครับ

แหม...ยังกะคลังแสงเลย

อะไหล่มากมาย

ถังสวยดีครับผม

รอชมผลงานต่อครับ
    ครับคุณต๋อง จะอัพเดทให้ชมกันเรื่อยๆจ้า.....

เอาไปชมกันแก้เครียดครับพี่น้อง ค่ำนี้อร่อยแน่ 555555555 ส่วนตัวล่างนี่คือ ตัวยุ่งครับ ยุ่งทุกเรื่อง 55555555

ขอบคุณ
    0
    2

ครับคุณต๋อง จะอัพเดทให้ชมกันเรื่อยๆจ้า.....

เอาไปชมกันแก้เครียดครับพี่น้อง ค่ำนี้อร่อยแน่ 555555555 ส่วนตัวล่างนี่คือ ตัวยุ่งครับ ยุ่งทุกเรื่อง 55555555

แหม...ไปเย่อ มาได้ตัวใหญ่เชียว

คืนนี้มีเฮ

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks