รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวมอาการเสีย--วิธีเช็ค--วิธีซ่อม แบบบ้านๆครับผม

เข้ามาเก็บความรู้ครับ อิอิ
    จุดหมายอาจไม่ใช่ที่สุดของการเดินทาง ท่องทั่วไทย.com

Senior Member สตาร์ทตีน's Avatar
    สถานที่
    ด่านคล้า
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาอีแล้วครับ รบกวนด้วยครับ

รถสปริ้นครับ เวลาเราใช้เกียร์ 2 กับ3 แล้วมันกระดุก เหมือนเรากำครัชแล้วปล่อย กำปล่อย กำปล่อยตลอด เหมือนมันอยูเกียร์ว่างบ้าง เข้าเกียร์บ้าง ขับไปกระตุกตลอกทาง เหมือนเฟืองเกียร์มันเข้าไม่สนิด
    แต่พอเข้าเกียร์แล้วดึงกลับมานิดนึงก็หายวิ่งได้ เป็นเฉพาะ เกียร์ 2 3 นะครับ ขอบคุณมากครับ
    บุ้ 092-9855684
    .................................................. .......................
    สมพงษ์ วัฒนากลาง
    110 ม.5 ต.ด่านคล้า อ.โนนสูงจ. นครราชสีมา 30160

ธ.กรุงเทพ 584-0-40161-5
    .................................................. ..........................

[J]ohnny_Deep teachin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รบกวนหน่อยครับบ Vespa 90 Stat ไม่ติด

ไฟมาครบ แต่หัวเทียนสีดำ stat เท่าไรก็ไม่ติดน้ำมันหยดเต็มพื่นเลยครับ

พอถอดหัวเทียนลอง stat ดูน้ำมันพุ่งออกมาจากเสื้อสูบเลยครับ

ขอบคุณครับ

สปริ้นแล้วยังไงงงงงง !!!

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สตาร์ทตีน อ่านข้อความ
    มาอีแล้วครับ รบกวนด้วยครับ

รถสปริ้นครับ เวลาเราใช้เกียร์ 2 กับ3 แล้วมันกระดุก เหมือนเรากำครัชแล้วปล่อย กำปล่อย กำปล่อยตลอด เหมือนมันอยูเกียร์ว่างบ้าง เข้าเกียร์บ้าง ขับไปกระตุกตลอกทาง เหมือนเฟืองเกียร์มันเข้าไม่สนิด
    แต่พอเข้าเกียร์แล้วดึงกลับมานิดนึงก็หายวิ่งได้ เป็นเฉพาะ เกียร์ 2 3 นะครับ ขอบคุณมากครับ
    สวัสดีครับผม
    ลองเช็คจุดง่ายๆดูก่อนนะครับผม

ท่านลองเปิดฝาเหล็กที่ปิดตรงกระปุกเกียร์(ใต้ฝาครอบพ ัดลม ที่มีสายเกียร์เข้าสองสาย)
    ท่านจะเห็น เดือยที่เป็นหยักๆ มี5 ร่อง ครับผม
    ถ้าจำไม่ผิด ร่องในสุดคือเกียร์1 ครับผม
    ไล่ออกมาจะเป็นเกียร์ ว่าง, 2, 3, 4 ครับผม

ท่านลองสตาร์ทโดยยกล้อหลังลอยดูครับผม
    ไล่เกียร์ จนถึงจังหวะที่เป็นปัญหา
    แล้วเรียกแฟนมาบีบครัชค้างไว้

ท่านลองดูตรงที่ร่องเดือย ตรงกระปุกเกียร์
    ดูครับว่า มันเข้าตรงล๊อคหรือไม่ครับผม

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ teachin อ่านข้อความ
    รบกวนหน่อยครับบ Vespa 90 Stat ไม่ติด

ไฟมาครบ แต่หัวเทียนสีดำ stat เท่าไรก็ไม่ติดน้ำมันหยดเต็มพื่นเลยครับ

พอถอดหัวเทียนลอง stat ดูน้ำมันพุ่งออกมาจากเสื้อสูบเลยครับ

ขอบคุณครับ

อาการนี้คือ น้ำมันท่วมครับผม

สิ่งที่ต้องทำคือ
    1. ปิดก๊อกน้ำมัน
    2. ถอดหัวเทียนออก
    3. ปิดกุญแจ
    4. เรียกเพื่อนขาโตๆ หรือแฟนมาใกล้ๆ
    5. ออกไปซื้อเบียร์
    6. ให้เพื่อนหรือแฟน สตาร์ทไล่ลม จนกว่าเราจะกินเบียร์หมด 1 ลัง ครับผม

พอเพื่อนหรือแฟน สตาร์ทจนหมดแรงแล้ว
    เราก็ไปซื้อหัวเทียนหัวใหม่มา
    เริ่มจูนน้ำมันและอากาศ จากที่น้อยที่สุดก่อนครับ

คือ ถ้าเรามองผ่านปากคาร์บูเรเตอร์ ลงไปทางช่องโรลตารี่
    ตัวลิ้นคาร์บู จะปิดช่องโรลตารี่ จนเกือบหมดครับ

และตัวตั้งอากาศ ให้ขันน๊อตเข้าไปจนสุดก่อน
    แล้วจึงค่อย ถอยน๊อตออกมาซัก 2 รอบ ครับผม(1 รอบคือ หมุนน๊อต 360 องศาครับ)

ทีนี้เราก็ใส่หัวเทียน(อันใหม่) เข้าที่
    เปิดก๊อกน้ำมัน
    เปิดกุญแจ
    แล้วเริ่มสตาร์ทดูครับ

สตาร์ทไปเรื่อยๆ ประมาณ 5 ครั้ง
    ถ้ายังไม่ติด ให้เพิ่มรอบเดินเบา
    โดยหมุนน๊อต ประมาณ 2 รอบครับผม

ทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าเครื่องจะติด

พอเครื่องติดแล้วจึงค่อยมาตั้งรอบเดินเบากันอีกทีครั บผม

Senior Member สตาร์ทตีน's Avatar
    สถานที่
    ด่านคล้า
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    ลองเช็คจุดง่ายๆดูก่อนนะครับผม

ท่านลองเปิดฝาเหล็กที่ปิดตรงกระปุกเกียร์(ใต้ฝาครอบพ ัดลม ที่มีสายเกียร์เข้าสองสาย)
    ท่านจะเห็น เดือยที่เป็นหยักๆ มี5 ร่อง ครับผม
    ถ้าจำไม่ผิด ร่องในสุดคือเกียร์1 ครับผม
    ไล่ออกมาจะเป็นเกียร์ ว่าง, 2, 3, 4 ครับผม

ท่านลองสตาร์ทโดยยกล้อหลังลอยดูครับผม
    ไล่เกียร์ จนถึงจังหวะที่เป็นปัญหา
    แล้วเรียกแฟนมาบีบครัชค้างไว้

ท่านลองดูตรงที่ร่องเดือย ตรงกระปุกเกียร์
    ดูครับว่า มันเข้าตรงล๊อคหรือไม่ครับผม
    มันเกี่ยวกับกากบาด สึกมั้ยครับ
    บุ้ 092-9855684
    .................................................. .......................
    สมพงษ์ วัฒนากลาง
    110 ม.5 ต.ด่านคล้า อ.โนนสูงจ. นครราชสีมา 30160

ธ.กรุงเทพ 584-0-40161-5
    .................................................. ..........................

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สตาร์ทตีน อ่านข้อความ
    มันเกี่ยวกับกากบาด สึกมั้ยครับ
    ถ้า กากบาทสึก
    มันจะเหมือนว่าตอนเข้าเกียร์แล้วรถจะกระชาก ครับผม
    บวกกับ รู้สึกประมาณว่า เข้าเกียร์ไม่ตรงล๊อต
    แต่มันจะเป็นทุกเกียร์ครับ
    เพราะกากบาทวิ่งผ่านทุกเกียร์ครับผม

ปล. เพิ่มเติมครับผม

ลองสังเกตุอาการดูครับผม
    ถ้ามันเป็นแทบทุกเกียร์ ก็มีความเป็นไปได้ที่กากบาทจะสึกครับผม
    แต่อยากให้ดูอาการเล็กๆก่อนครับ
    เพราะถ้าไปคิดว่ากากบาทสึก คงต้องผ่าเครื่องออกมาดูครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespalia : 30-11-2014 เมื่อ 12:44

สวัสดีครับท่าน ห่างหายไปนานสบายดีนะครับ ช่วงนี้รถผมวิ่งดีปกติ ล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วเพิ่งวิ่งขึ้นภูทับเบิก ขับปกติ ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วง ซัดกันยาวๆ ได้สบายๆ แต่ตอนนี้เริ่มจะมีกังวลแล้ววะครับ เพราะ 20 ธันวานี้ จะไปเชียงคาน ไปคันเดียวด้วยครับ เลยไม่รู้ว่ารถพร้อมไหม ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและทำรถไปครั้งล่าสุดเมื ่อเดือนตุลาคม ผ้าเบรคก็เพิ่งเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้เบรคดีเป็นปกติ ตอนนี้ก็วิ่งปกติ ผมเลยสงสัยว่า ผมควรจะทำไรก่อนวิ่งในเดือนธันวานี้ไหมครับ อย่างเช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ หรือพวกผ้าครัช สายครัช ผมกลัวไปเสียกลางทางอะครับ เลยเป็นกังวลเล็กน้อย ถามใครในกลุ่มก็บอกว่า ไม่ต้องหรอก ยังวิ่งดีอยู่ก็วิ่งไป มั่นใจในรถ มั่นใจในเรา ไอ้ผมก็มั่นใจแหละครับ แต่กันไว้ดีกว่าแก้นะครับ ผมเองก็เตรียมพวกหัวเทียน ยางอะไหล่ใหม่ สายครัช ติดรถไว้เหมือนกันครับ แต่กลัวเรื่องอย่างอื่นมากกว่า ยังไงแนะนำผมทีครับ เดินทางคนเดียวมันเหงาครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณครับท่าน
    ขออภัย มือใหม่หัดขับ

[J]ohnny_Deep teachin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ

อาการนี้คือ น้ำมันท่วมครับผม

สิ่งที่ต้องทำคือ
    1. ปิดก๊อกน้ำมัน
    2. ถอดหัวเทียนออก
    3. ปิดกุญแจ
    4. เรียกเพื่อนขาโตๆ หรือแฟนมาใกล้ๆ
    5. ออกไปซื้อเบียร์
    6. ให้เพื่อนหรือแฟน สตาร์ทไล่ลม จนกว่าเราจะกินเบียร์หมด 1 ลัง ครับผม

พอเพื่อนหรือแฟน สตาร์ทจนหมดแรงแล้ว
    เราก็ไปซื้อหัวเทียนหัวใหม่มา
    เริ่มจูนน้ำมันและอากาศ จากที่น้อยที่สุดก่อนครับ

คือ ถ้าเรามองผ่านปากคาร์บูเรเตอร์ ลงไปทางช่องโรลตารี่
    ตัวลิ้นคาร์บู จะปิดช่องโรลตารี่ จนเกือบหมดครับ

และตัวตั้งอากาศ ให้ขันน๊อตเข้าไปจนสุดก่อน
    แล้วจึงค่อย ถอยน๊อตออกมาซัก 2 รอบ ครับผม(1 รอบคือ หมุนน๊อต 360 องศาครับ)

ทีนี้เราก็ใส่หัวเทียน(อันใหม่) เข้าที่
    เปิดก๊อกน้ำมัน
    เปิดกุญแจ
    แล้วเริ่มสตาร์ทดูครับ

สตาร์ทไปเรื่อยๆ ประมาณ 5 ครั้ง
    ถ้ายังไม่ติด ให้เพิ่มรอบเดินเบา
    โดยหมุนน๊อต ประมาณ 2 รอบครับผม

ทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าเครื่องจะติด

พอเครื่องติดแล้วจึงค่อยมาตั้งรอบเดินเบากันอีกทีครั บผม
    ขอบคุณครับ

สปริ้นแล้วยังไงงงงงง !!!

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อบเชยทีทีเคเบิล อ่านข้อความ
    สวัสดีครับท่าน ห่างหายไปนานสบายดีนะครับ ช่วงนี้รถผมวิ่งดีปกติ ล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วเพิ่งวิ่งขึ้นภูทับเบิก ขับปกติ ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วง ซัดกันยาวๆ ได้สบายๆ แต่ตอนนี้เริ่มจะมีกังวลแล้ววะครับ เพราะ 20 ธันวานี้ จะไปเชียงคาน ไปคันเดียวด้วยครับ เลยไม่รู้ว่ารถพร้อมไหม ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและทำรถไปครั้งล่าสุดเมื ่อเดือนตุลาคม ผ้าเบรคก็เพิ่งเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้เบรคดีเป็นปกติ ตอนนี้ก็วิ่งปกติ ผมเลยสงสัยว่า ผมควรจะทำไรก่อนวิ่งในเดือนธันวานี้ไหมครับ อย่างเช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ หรือพวกผ้าครัช สายครัช ผมกลัวไปเสียกลางทางอะครับ เลยเป็นกังวลเล็กน้อย ถามใครในกลุ่มก็บอกว่า ไม่ต้องหรอก ยังวิ่งดีอยู่ก็วิ่งไป มั่นใจในรถ มั่นใจในเรา ไอ้ผมก็มั่นใจแหละครับ แต่กันไว้ดีกว่าแก้นะครับ ผมเองก็เตรียมพวกหัวเทียน ยางอะไหล่ใหม่ สายครัช ติดรถไว้เหมือนกันครับ แต่กลัวเรื่องอย่างอื่นมากกว่า ยังไงแนะนำผมทีครับ เดินทางคนเดียวมันเหงาครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณครับท่าน
    ตอนที่สมัยหนุ่มๆ ผมออกทริปกับเพื่อนๆ ไม่มีรถเซอร์วิสคอยวิ่งตามครับผม
    อาการเสียก็มีประปรายเช่น
    เกลียวหัวเทียนแตก, ฝาสูบระเบิด, ด้ามมือเกียร์หัก, สายครัชขาด, ยางรั่ว
    , น้ำมันหมด, ลูกสูบติด, ไฟหน้าขาด

อุปกรณ์จำเป็นที่ขาดไม่ได้สำหรับผมมีดังนี้ครับ
    1. ถังน้ำมันสำรอง
    2. ออโต้ลูป
    3. น้ำมันเครื่อง
    4. ชุดไขควง
    5. ชุดประแจ
    6. ลูกบล๊อคบางอันที่สำคัญๆ
    7. ค้อน
    8. น๊อตเครื่องเบอร์11
    9. น๊อตเบอร์ต่างๆ
    10. เชือก
    11. หัวเทียน
    12. สายใน
    13. ยางอะหลั่ย(แบบเป็นวง พร้อมใส่)
    14. ปั้มลม แบบเหยียบ(ขนาดเล็กพกพาง่าย)
    15. โซแน๊ก
    16. หลอดไฟ
    17. ตัวตั้งสายทองเหลือง
    18. พวงมาลัยไหว้รถ
    19. ตัง
    20. ใจ

คร่าวๆสำหรับผมมีเท่านี้ครับผม
    ขับไปไหนอุ่นใจตลอดครับผม
    เสียซ่อมเอง ไม่อายใครครับผม

ก่อนเดินทางแนะนำ ให้ดูแผนที่ให้ละเอียด
    เช็คระยะทางเพื่อหาจุดพักรถครับผม
    และพยายามผ่านชุมชนครับ
    เพราะถ้ารถเสียอาการหนัก ถ้าเราผ่านชุมชน
    ย่อมมีโรงกลึง, ร้านอะหลั่ย และอื่นๆครับผม

ตอนที่สมัยหนุ่มๆ ผมออกทริปกับเพื่อนๆ ไม่มีรถเซอร์วิสคอยวิ่งตามครับผม
    อาการเสียก็มีประปรายเช่น
    เกลียวหัวเทียนแตก, ฝาสูบระเบิด, ด้ามมือเกียร์หัก, สายครัชขาด, ยางรั่ว
    , น้ำมันหมด, ลูกสูบติด, ไฟหน้าขาด

อุปกรณ์จำเป็นที่ขาดไม่ได้สำหรับผมมีดังนี้ครับ
    1. ถังน้ำมันสำรอง
    2. ออโต้ลูป
    3. น้ำมันเครื่อง
    4. ชุดไขควง
    5. ชุดประแจ
    6. ลูกบล๊อคบางอันที่สำคัญๆ
    7. ค้อน
    8. น๊อตเครื่องเบอร์11
    9. น๊อตเบอร์ต่างๆ
    10. เชือก
    11. หัวเทียน
    12. สายใน
    13. ยางอะหลั่ย(แบบเป็นวง พร้อมใส่)
    14. ปั้มลม แบบเหยียบ(ขนาดเล็กพกพาง่าย)
    15. โซแน๊ก
    16. หลอดไฟ
    17. ตัวตั้งสายทองเหลือง
    18. พวงมาลัยไหว้รถ
    19. ตัง
    20. ใจ

คร่าวๆสำหรับผมมีเท่านี้ครับผม
    ขับไปไหนอุ่นใจตลอดครับผม
    เสียซ่อมเอง ไม่อายใครครับผม

ก่อนเดินทางแนะนำ ให้ดูแผนที่ให้ละเอียด
    เช็คระยะทางเพื่อหาจุดพักรถครับผม
    และพยายามผ่านชุมชนครับ
    เพราะถ้ารถเสียอาการหนัก ถ้าเราผ่านชุมชน
    ย่อมมีโรงกลึง, ร้านอะหลั่ย และอื่นๆครับผม

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ มีโอกาสครั้งหน้าจะมาขอเสพประสบการณ์อีกนะครับ ^^
    ขออภัย มือใหม่หัดขับ

OniZuGoLF golf64's Avatar
    สถานที่
    Vintage 71 Machine
    ขอบคุณ
    1

ผมใช้เป็นเวสป้า64ครับ เกิดอาการมีเสียงเครื่องรัวเร่งหนักขึ้นมาในขณะที่ขี ่ ใช้เป็นcdiนะครับ และลองเปลี่ยนคาร์บูแล้วก็ยังไม่หาย เปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็ไม่หาย เสียงเครื่องเดี๋ยวรัวเร่งหนักๆ เดี๋ยวเดินเบาปกติ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้มันเป็นอะไร พอจะช่วยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ golf64 อ่านข้อความ
    ผมใช้เป็นเวสป้า64ครับ เกิดอาการมีเสียงเครื่องรัวเร่งหนักขึ้นมาในขณะที่ขี ่ ใช้เป็นcdiนะครับ และลองเปลี่ยนคาร์บูแล้วก็ยังไม่หาย เปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็ไม่หาย เสียงเครื่องเดี๋ยวรัวเร่งหนักๆ เดี๋ยวเดินเบาปกติ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้มันเป็นอะไร พอจะช่วยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

เรียนถามครับ

ตอนที่เป็น เป็นตอนไหน แบบไหนครับ
    ตอนเครื่องร้อน หรือไม่

ลองเช็คแบบนี้ดูนะครับ

ปิดก๊อกน้ำมัน
    เปิดสวิตซ์กุญแจ
    ถอดหัวเทียนออก
    เอาหัวเทียนเสียบกับสายหัวเทียน
    แล้วเอาหัวเทียนจิ้มกับแคร้งเครื่อง

ลองสตาร์ทเป็นจังหวะ เท่าๆกันดูครับผม

ลองสังเกตุสีของไฟ
    และจังหวะการมาของไฟดูครับผม
    ว่ามันมาสม่ำเสมอหรือไม่ครับผม

ปล. Cdi นี่ไม่ทราบว่าแปลงมารึเปล่าครับผม

เวลาเอาขาตั้งขึ้น แล้วขาตั้งจะกระแทกดังปั้ง มีวิธีแก้ไขหรือช่วยบรรเทาให้เสียงเบาไหมครับพี่

ปล. ปกติผมใช้ขาช่วยดันไว้ก่อนเอาขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับพี่

Senior Member vorapot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Selfishness อ่านข้อความ
    เวลาเอาขาตั้งขึ้น แล้วขาตั้งจะกระแทกดังปั้ง มีวิธีแก้ไขหรือช่วยบรรเทาให้เสียงเบาไหมครับพี่

ปล. ปกติผมใช้ขาช่วยดันไว้ก่อนเอาขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับพี่
    ลองใช้ยางขาตั้งแบบที่มีตัวกันกระแทกครับ ตามร้านเวสป้ามีขายอยู่ครับName:  rubber.jpg
Views: 959
Size:  46.9 KB

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks