มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ - หน้า 103

หน้าที่ 103 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 3 53 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,531 ถึง 1,545 จากทั้งหมด 1666

ชื่อกระทู้: มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้ายต๋อง jx110เครื่องทำมาแล้วเกือบปี มีปัญหาตอนวิ่งมาซัก80ระยะทาง13โล เวลาจอดรอไฟแดง ออกตัวจะมีควันขาวออกมา ถามช่างที่ทำแกบอกว่า ร้านกลึงเสื้อสูบทำไม่เนียนให้ใช้ไปซักระยะ มันจะหายไปเอง
    โดยรวมอาการอื่นก็ไม่มี เป็นทองขาว สตารต์ติดดี เวลาวิ่งก็ไม่มีควัน ให้เพื่อนดูให้ อยากทราบว่า มันจะหายไปเองจริงไหมครับ...ขอบคุณครับ
    123...

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KEN_c70 อ่านข้อความ
    ผมมีข้อสงสัยครับ มัดไฟล่าง ถ้าใช้กล่องแดช ไม่ต้องต่อสายขดลวดสต๊าท ต่อแค่สายไฟหน้ากับสายไฟชาร์ทแบต แค่นี้ใช้ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วส่วนพัสเซอร์จังหวะจุดระเบิด ต้องให้ตัวลิ่มเหล็กตรงกับพัสเซอร์ใช่ไหมครับ รบกวนหน่อยครับ

ตอนที่ต่อไปก็นานแล้ว จำไม่ค่อยได้ ยังไงขอเวลานึกอีกทีนะครับ
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

Drink Don't Drag

Tracker & motrd Club

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kleaw99 อ่านข้อความ
    พี่ครับ jx ใส่คาร์บู n-pro จะใช้นมหนูอากาศกับนมหนูน้ำมัน เบอร์ไหนดีครับ

ขนาดเครื่องยนต์กี่ cc ครับ ถ้่ใช้คาร์บูฯ n-pro นมหนูอากาศใช้ของเดิมที่ติดมาครับ

ส่วนน้ำมันก้ไม่ควรเกินเบอร์100 ครับแล้วไล่จูนอีกที
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jeab Mobile อ่านข้อความ
    สวัสดีครับคุณต๋อง เงียบหายไปไม่ได้เข้ามาเยี่ยมกระทู้คุณต๋องเลย เนื่องจากมีภารกิจมากมาย พอดีว่ารถผมกำลังกลายพันธุ์น่ะ เลยเอามาให้ทุกท่านติ-ชมกันนิดหน่อยครับผม และนี่คงเป็น Version สุดท้ายแล้วครับผม 555+

Cafe' Racer ครับผม

ฝากหน่อยละกันครับ ชุดหลังเก่าที่ถอดออก ล้อยักษ์ๆ หากท่านใดสนใจหรือต้องการเอาไปทำเทพๆ ก็ติดต่อชมรูปและรายละเอียดใต้ที่ลิ้งค์นี้ครับผม

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...0#.UhraatLDol_

หายไปนาน สำหรับเจ้าพ่ออะไหล่ และ งานโปรเจคดีดี

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mananchai อ่านข้อความ
    พี่ต๋อง ไม่รู้ว่าพี่จะตอบคำถามนี้ได้ไหมครับ พอดีผมมี เเม็คบิ๊กไบค์ มี3.00 หลังน่าจะ4.00หลังนี้ของcb400 หน้าไม่รุครับ ผมจะเอามาทำซี่ลวดผมส่งโรงกลึงให้ตัดก้านออกได้เลยไห มครับเเล้วบอกกับเขาว่าอะไรมั้งครับ ขอบคุนครับ

โรงกลึงเขาแค่ตัดก้านและกลึงขอบให้เรียบได้

แต่ขั้นตอนที่ยากคือ การเจาัะรูสำหรับขึ้นซี่ครับ ผมแนะนำพี่ชายที่รู้จักกัน

ที่เขารับทำอยู่ดีไหมครับ ลองติดต่อดูนะครับ 083-2135588 พี่ป๊อ คอนหวัน ครับผม

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ camsoy อ่านข้อความ
    อ้ายต๋อง jx110เครื่องทำมาแล้วเกือบปี มีปัญหาตอนวิ่งมาซัก80ระยะทาง13โล เวลาจอดรอไฟแดง ออกตัวจะมีควันขาวออกมา ถามช่างที่ทำแกบอกว่า ร้านกลึงเสื้อสูบทำไม่เนียนให้ใช้ไปซักระยะ มันจะหายไปเอง
    โดยรวมอาการอื่นก็ไม่มี เป็นทองขาว สตารต์ติดดี เวลาวิ่งก็ไม่มีควัน ให้เพื่อนดูให้ อยากทราบว่า มันจะหายไปเองจริงไหมครับ...ขอบคุณครับ

มันก็มีหลายแบบครับ

1.โรงกลึง คว้านเสื้อสูบเอียง ทำให้แหวนของลูกสูบกวาดน้ำมันไม่หมด

2.วาล์วรั่ว

3.เกิดจากน้ำมันชโลมในการประกอบครับ ถ้าใช้ไปซักพักมันจะหายไปเอง

โดยรวมถ้ายังใช้งานปกติ แล้วก็น้ำมันเครื่องไม่แห้ง ก็ไม่น่ามีอะไรครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    ขนาดเครื่องยนต์กี่ cc ครับ ถ้่ใช้คาร์บูฯ n-pro นมหนูอากาศใช้ของเดิมที่ติดมาครับ

ส่วนน้ำมันก้ไม่ควรเกินเบอร์100 ครับแล้วไล่จูนอีกที
    jx 110 ครับ
    ขอบคุณมากครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    หายไปนาน สำหรับเจ้าพ่ออะไหล่ และ งานโปรเจคดีดี
    ก็ยังวนเวียนอยู่ในวงการนี่แหละครับ พอดีว่าที่ผ่านมาติดภารกิจหลายเรื่องหลายอย่างน่ะ เลยเงียบหายไปพักนึงครับผม เอ้า.......ว่ากันต่อปาย.......ก็หัวใจมันคลาสสิคน่ะ ครับ

กำลังดำเนินการต่อครับผม Cafe' Racer แค่เชื่อมกลึงอลูมิเนียมแม็กเกวียนหน้า-หลังก็โดนไปเกือบ 4 พันแล้ว ไม่ใช่ว่ามีเงินแล้วจะทำได้นะเนี่ย ต้องบ้าด้วยนะครับ 555+

omo_VIP-CLASSIC's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม เหนือกาลเวลาคลาสสิคระยอง
    ขอบคุณ
    0
    1

ขอถามนิดนึงครับ ซีลที่อยู่ตรงแกนที่มันมาหมุนจานไฟ เค้าเรียกซีลอะไรครับ ดรีมคุรุนะครับ ขอบคุณครับ

โม่ เหนือกาลเวลาคลาสสิค ระยอง
    สิ่งที่ชอบคือ การเดินทาง สิ่งที่ไม่ชอบคือ มิสซ้อนท้าย
    มารู้จักเราให้มากกว่านี้http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=684271
    เพจคนบินเดี่ยวwww.facebook.com/bindeiw?ref=profile

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ omo_VIP-CLASSIC อ่านข้อความ
    ขอถามนิดนึงครับ ซีลที่อยู่ตรงแกนที่มันมาหมุนจานไฟ เค้าเรียกซีลอะไรครับ ดรีมคุรุนะครับ ขอบคุณครับ

ขอรูปด้วยได้ไหมครับ จะได้บอกถูกว่าเรียกอะไร

Senior Member YOng Jerdkit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ท่านอาจาร์ยครับ ไม่ทราบว่า ลูกสูบ wing มันขนาด กี่ mm และ G150 มันกี่ mm อะครับ แล้วไม่ทราบในกลุ่มท่านอาจาร์ย เครื่อง wing ใส่ G150 ต้องเปลี่ยนไรมั่งอะครับครับเครื่องเหนี่ยวมั่ยครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yong jerdkit อ่านข้อความ
    ท่านอาจาร์ยครับ ไม่ทราบว่า ลูกสูบ wing มันขนาด กี่ mm และ g150 มันกี่ mm อะครับ แล้วไม่ทราบในกลุ่มท่านอาจาร์ย เครื่อง wing ใส่ g150 ต้องเปลี่ยนไรมั่งอะครับครับเครื่องเหนี่ยวมั่ยครับ

จำขนาดไม้ได้ครับ แต่ลูกสูบ g150 จะเป็นไซด์เกือบสุดท้ายแล้วครับ ถ้าหมดนี้แล้วก็ฝังปลอกใหม่อย่างเดียว

ไม่ต้องแปลงอะไรมากครับ สลักลูกสูบใส่กันได้เลย จะแปลงก็แค่ปะเก็นฝาสูบครับ คือ ต้องตัดขอบเหล็กที่อยู่กับปะเก็นออก

ไม่งั้นติดครับ ถ้าทำลูก g150 แล้วแน่นอนครับเรื่องความร้อนตามมาแน่ๆ ต้องพักเครื่องบ่อยขึ้นวิ่งอัดยาวๆไม่ไหว

พยายามอย่าอัดเครื่องมากครับ แล้วก็ตรวจเรื่องน้ำมันเครื่องบ่อยๆ แค่นี้ก็ขี่ได้อีกนานครับ

Senior Member YOng Jerdkit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอถามอีกอย่างครับ ไม่ทราบว่ามีช่วงหน้าอะไรบ้างที่กว้างๆ กว่าพวก tz vr อะครับแล้วไม่ทราบว่า ของ rg gramma กว้างกว่าพวกนี้ปะครับ หรือเท่ากัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YOng Jerdkit : 10-09-2013 เมื่อ 22:53

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ YOng Jerdkit อ่านข้อความ
    ขอถามอีกอย่างครับ ไม่ทราบว่ามีช่วงหน้าอะไรบ้างที่กว้างๆ กว่าพวก tz vr อะครับแล้วไม่ทราบว่า ของ rg gramma กว้างกว่าพวกนี้ปะครับ หรือเท่ากัน

ความกว้างคงไม่หนีกันมากครับ แต่ แกรมม่า จะได้ที่ว่าแกนใหญ่กว่าใคร ดุมสวย ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับ รถ wing ผมทำเครื่อง ลูก G150 พึ่งทำเสร็จเมื่อวาน วันนี้เลยเอามาลองขับ ระทางประมาณ 50 กิโลเมตร
    มันมีปัญหาคือ ประเก็นมันขาดครับ ประเก็นที่ใช้เป็นแบบ อะลู พอจะมีวิธีแก้ไปไหมครับ
    ช่างที่บ้านบอกว่า ให้เปลี่ยนประเก็นเป็นแบบ ทองแดง ไม่ทราบว่าวิธีนี้ดีไหมครับ

แล้วก็เรื่อง สเตอร์ หน้าหลังควรใช้ขนาดเท่าไรดีครับ (อยากให้ไหลปลายครับ)
    แล้วคาร์บู N PRO ควรใช้นมหนูเบอร์อะไรบ้างครับ (ของเดิมมันเบอร์อะไรครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamesasia0805 : 14-09-2013 เมื่อ 13:19

หน้าที่ 103 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 3 53 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks