ทำไมรถอิตาลี ถึงได้รับความนิยม แล้วรถอินเดียละอะไรคือข้อเสีย (ช่วยชี้แนะ) - หน้า 10

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ทำไมรถอิตาลี ถึงได้รับความนิยม แล้วรถอินเดียละอะไรคือข้อเสีย (ช่วยชี้แนะ)

Senior Member The nub's Avatar
    สถานที่
    ผงเข้าตา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parn02 อ่านข้อความ
    แล้วในยุคแรกๆที่อินเดียผลิตเองไม่ได้ต้องสั่งโครงแล ะอะไหล่บางตัวของอิตาลี่มาประกอบในอินเดียละ ? นี้ใช่เวสป้าปะ

แล้วต่อมาอินเดียผลิตเองได้ในชือbajaj นี้ละรถอะไรหว่า

ไม่ใช่scooter จากประเทศอื่นมาแปลงกันครับ มันเหมือนเป็นการดูถูก scooterจากประเทศอื่นครับ และvespa ก็จะด้อยค่าลงไปด้วยครับ

ส่วนรถอินเดียแปลงส่วนมากอินเดียแปลงเป็น 59-64
    ว่ากันต่ออิตาลี่ ถ้าสปิ้นแปลงเป็น64 แฮนแปบ 64 px เป็นgs ละงับ

เหมือนสินค้าที่ทำออกมาเทียมกันจนเยอะในตลาด แยกไม่ออกอันไหนแท้อันไหนเทียม จนของแท้ไร้ค่าครับ
    คุณพูดถูกนะ
    แต่!! ผมถามแค่นี้คุณเคยเห็นรถที่ว่าอะไหล่แท้ทั้งคันไม น๊อตแท้ทุกตัวไม มีซะกีคัน
    ว่ากันต่อด้วย ของเทียมทำให้ไร้ค่า หรือรถมีค่างับ มีโรงงานอะไหล่เวสป้าอิตาลี่เลิกผิดอะไหล่บางตัว คุณจะหาให้ใส่แทน!!
    คิดเหมือนผมเลยครับท่าน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parn02 อ่านข้อความ
    แล้วในยุคแรกๆที่อินเดียผลิตเองไม่ได้ต้องสั่งโครงแล ะอะไหล่บางตัวของอิตาลี่มาประกอบในอินเดียละ ? นี้ใช่เวสป้าปะ

แล้วต่อมาอินเดียผลิตเองได้ในชือbajaj นี้ละรถอะไรหว่า

***ชื่อก็บอกแล้วครับ ว่า bajaj ไม่ใช่ vespa

ไม่ใช่scooter จากประเทศอื่นมาแปลงกันครับ มันเหมือนเป็นการดูถูก scooterจากประเทศอื่นครับ และvespa ก็จะด้อยค่าลงไปด้วยครับ

ส่วนรถอินเดียแปลงส่วนมากอินเดียแปลงเป็น 59-64
    ว่ากันต่ออิตาลี่ ถ้าสปิ้นแปลงเป็น64 แฮนแปบ 64 px เป็นgs ละงับ

***ที่กล่าวมาข้างต้นผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับพวกรถแปลงครับ (64 เป็น แฮนด์แป๊บ, 64 px เป็น gs ถ้ายี่ห้อ vespa แปลงยังไงก็ยังยี่ห้อ vespa ครับ) แต่ในที่ที่นี้ไม่ได้หมายถึงรถแปลงครับ ที่หมายถึง ผมหมายถึงเรื่อง นำรถที่ชื่อยี่ห้อ bajaj มาทำให้เหมือนกับ รถยี่ห้อ vespa ครับ แก้ทรงเอย เอาเพลท vespa มาแปะเอย ทำเพื่ออะไรครับ เพื่อให้เหมือนกับรถที่มีชื่อว่า vespa หรือเปล่าครับ

เหมือนสินค้าที่ทำออกมาเทียมกันจนเยอะในตลาด แยกไม่ออกอันไหนแท้อันไหนเทียม จนของแท้ไร้ค่าครับ
    คุณพูดถูกนะ
    แต่!! ผมถามแค่นี้คุณเคยเห็นรถที่ว่าอะไหล่แท้ทั้งคันไม น๊อตแท้ทุกตัวไม มีซะกีคัน
    ว่ากันต่อด้วย ของเทียมทำให้ไร้ค่า หรือรถมีค่างับ มีโรงงานอะไหล่เวสป้าอิตาลี่เลิกผิดอะไหล่บางตัว คุณจะหาให้ใส่แทน!!
    ***อันนี้ผมยอมรับครับว่าปัจจุบันนี้ด้วยตัวรถvespa อายุก็เยอะ40-50ปี กันทุกคัน แหล่งผลิตอะไหล่ก็ไม่มีจากบริษัทประเทศเริ่มต้น เลยต้องหาอะไหล่หรือชิ้นส่วนนั้นๆ จากยี่ห้ออื่นมาแทน ในที่นี้ส่วนมากหรือทั้งหมดก็มาจากรถยี่ห้อ bajaj. เปรียบได้กับรถยนต์เก่ายี่ห้อA ที่มีอายุเก่ามากๆ และทางบริษัทของรถยนต์ยี่ห้อ A ไม่ได้ผลิตอะไหล่หรือชิ้นส่วนมารองรับแล้ว จึงทำให้รถยนต์ยี่ห้อA เปลี่ยนมาใช้เครื่องยนต์ของรถยี่ห้อ B แทน แต่ยังไงทุกคนที่พบเห็นก็ยังมองว่ารถยนต์ยี่ห้อนี้คื อยี่ห้อ A ไม่ใช่ ยี่ห้อB ครับ

***ปล. เข้าใจครับ ไม่ว่า bajaj หรือ vespa มันก็คือ scooter เหมือนกัน แต่ในเมื่อคนที่อยากได้scooterที่ชื่อ vespa แล้วละก็ ก็ซื้อ vespa เถอะครับ อย่าได้เอาscooterที่ชื่อ bajaj มาทำเหมือนรถยี่ห้อ vespaเลยครับ

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ครึ่งๆกลางๆ อ่านข้อความ
    ***อันนี้ผมยอมรับครับว่าปัจจุบันนี้ด้วยตัวรถvespa อายุก็เยอะ40-50ปี กันทุกคัน แหล่งผลิตอะไหล่ก็ไม่มีจากบริษัทประเทศเริ่มต้น เลยต้องหาอะไหล่หรือชิ้นส่วนนั้นๆ จากยี่ห้ออื่นมาแทน ในที่นี้ส่วนมากหรือทั้งหมดก็มาจากรถยี่ห้อ bajaj. เปรียบได้กับรถยนต์เก่ายี่ห้อA ที่มีอายุเก่ามากๆ และทางบริษัทของรถยนต์ยี่ห้อ A ไม่ได้ผลิตอะไหล่หรือชิ้นส่วนมารองรับแล้ว จึงทำให้รถยนต์ยี่ห้อA เปลี่ยนมาใช้เครื่องยนต์ของรถยี่ห้อ B แทน แต่ยังไงทุกคนที่พบเห็นก็ยังมองว่ารถยนต์ยี่ห้อนี้คื อยี่ห้อ A ไม่ใช่ ยี่ห้อB ครับ

***ปล. เข้าใจครับ ไม่ว่า bajaj หรือ vespa มันก็คือ scooter เหมือนกัน แต่ในเมื่อคนที่อยากได้scooterที่ชื่อ vespa แล้วละก็ ก็ซื้อ vespa เถอะครับ อย่าได้เอาscooterที่ชื่อ bajaj มาทำเหมือนรถยี่ห้อ vespaเลยครับ
    ผมว่าจะไม่ตอบก็อดไม่ได้
    คหสต. การที่จะเอา bajaj มาทำให้เหมือน vespa นั้นมันเป็นความชอบส่วนบุคคลนะผมว่า
    ก็เราอยากให้มันสวยก็เลย อยากทำให้มันเหมือน vespa มันจะต่างอะไรกับ รถ Honda jazz บางคันเอา ป้าย Fit มาติด ติด skirt Mugen น่ะที่วิ่งตามถนน มีของแท้รึเปล่าก็ไม่รู้ รึว่า yaris เอาป้าย vitz มาติด
    เอาก็อยากขี่รถสวยๆครับ เมื่อกำลังทรัพย์ไม่ถึงก็ต้องเล่นของถูกแล้วดัดแปลงต ามใจเรา
    มันมีข้อเสียคือคนในสังคมมันมีหลายประเภท คือแต่งเพราะชอบอยากสวย กับแต่งเพราะต้องการย้อมแมวขาย
    อันแรกผมไม่คิดอะไรครับ ใครชอบแบบไหนก็แต่งไป แต่อันหลังไม่เห็นด้วยอย่างยิง
    เอาล่ะผมจะไม่ตอบกระทู้นี้อีกแล้ว เอาเป็นว่า ใครจะขี่ Bajaj รึจะมี Vespa โครตแท้ แต่ถ้าขี่รถไม่มีน้ำใจก็ไร้ความหมายละกัน

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

topbig's Avatar
    สถานที่
    Top อะไหล่
    ขอบคุณ
    0

555555+ มาอีกแล้วกระทู้โต้งเถียง ชอบดูจัง ตอนแรกกระไม่ตอบไรหรอก แต่เห็นคุณ ครึ่งๆกลางๆ พูดเลยออกมาพูดให้สำหรับคนที่ขี่รถอินเดีย

คุณ ครึ่งๆกลางๆ คุณบอกไม่ได้แบ่งแยก จริงหรอครับ
    จากการที่อ่านดู คุณไม่ได้แบ่งแยกเลยน้อ ใครก็ก็รู้ครับ เพราะคนที่อ่านส่วนมากมีสมองกันทั้งนั้น

ผมคนนึ่งที่ขี่รถอิตาลี่ ครับ แต่ผมก็ไม่เคยไปดูถูกใครที่ขี่รถอินเดียถ้าไม่กวง ติง
    ถามว่ารถอินเดียเวลาขี่ผ่านไป ใครมั่งครับ ที่บอกว่า เฮ้ยนั้นมันรถอะไร รถ bajaj เปล่า ไม่มีหรอกครับ ส่วนมากเขาก็เรียกเวสป้า ไม่ใช่หรอ หรือคุณเรียกอยู่คนเดียวว่าสกุ๊ดเตอร์อินเดียมาครับ แล้วอย่างนี้ใครหรอที่ไปเปลี่ยนชื่อเปลี่ยนยี้ห้อให้ นะ ไม่ใช่คุณหรออ 5555+

อีกอย่าง คนรัก กับ คนชอบไม่เหมือนกันนะครับ คนรักส่วนมากจะหารถอิตาลี่นะใช่ครับ คนชอบ เขาจะเอาตัวไหนก้ได้ เพราะนั้นคือความชอบ ไม่จำเป็นต้องอิตาลี่หรอก บางคนเขาก็มีเงินซื้ออิตาลี่ครับ แต่ไม่เอาเพราะเขาไม่สนใจว่าจะอิตาลี่หรืออินเดีย เขาสนใจแค่มีทะเบียน ขี่ได้เครื่องดีจบ รถNo-Bookก็ไร้ประโยชน์สำหรับพวกเขา เอามาแล้วโดนจับ เอามาทำซากไรครับ เผลอๆมีของแถมให้ครับ รับซื้อของโจร พวกเขาเลยหารถมีทะเบียนดีกว่า

ผมเห็นเถียงกันเรื่อง อิตาลี่แท้1คัน ไม่มีเล่ม
    กับอินเดีย2คันมีเล่ม คุณจะเอาอันไหน
    ถ้าคนใจรักชอบแท้ เขาก็เอา อิตาลี่ครับ ถ้าคนชอบ ก็เอาอินเดียครับ
    ผมคนนึงที่รักนะ แต่ผมเลือกเอา อินเดีย2คันมีทะเบียนครับ อย่างน้อง********เอาไปขายแล้วเอาไปซื้ออิตาลี่ก้ได้ 5555555+ ใครไม่เคยโดนจับไม่รู้กับตัวหรอกครับ 555555+นอนคุกเป็นงัยอะ

แล้วรถอิตาลี่นี้ผมถามคนที่ชอบอิตาลี่หน่อย สำหรับคนที่ว่าอินเดียนะครับ คุณดูรถคุณยังครับ ว่าแท้ทั้งคันเปล่า อย่าเพิ่งไปว่าเขาครับ ผมกล้าพูดเลยแท้ทั้งคันจะมีกี่คันในไทย รถมันกี่ปีมาแล้ววว อะไหล่เครื่องอาจมีอินเดีย หรือไต้หวันอยู่ก็ได้ครับ หายากสำหรับรถแท้
    ทุกวันนี้เราก็ต้องพึ่ง อินเดีย กับไต้หวันครับ ผมคนละที่พึ่งอยู่ เพราะคันสตาท์เอาของแท้มาใส่ ขี่ได้ไม่ถึงเดือนรูด ผมมันคนแรงเยอะ 5555+ สุดท้ายต้องมาเอาอินเดียใส่ ใช้ดีมากๆๆๆ

อย่าเอาคำว่าอินเดีย หรืออิตาลี่มาพูดถึงกันเลย งัย********ก็ขี่แล้วยางรั่วเหมือนกัน ผมคนละไม่สนใจมันไร้สาระครับ ที่จะมาเถียงกันเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ใครชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น อย่าไปดูถูกคนอื่นเขาเลย รถเหมือนกัน มันอยู่ที่ ตัวคนครับ ขี่รถอะไรแต่นิสัยเลวๆมันก็เลวครับ คนดีเขาก็มีเยอะ สังคมเวสป้าเรา
    ตายไปเอาไปได้หรอสุดท้ายคนอยู่ข้างหลัง********ก็เอาไปขา ยแดก 555555+

ปล.ไม่ว่าคุณจะขี่ฮาลเลย์ หรือ เทน่า อย่างไรรถคุณยางก็รั่วครับ
    ร้านTop อะไหล่083-2101643 นครสวรรค์ จำหน่ายเครื่อง LIFAN 110-250 สูบตั้ง สูบนอนทุกรุ่น อะไหล่แต่งรถชาลี อยากดูรูปเครื่อง+อะไหล่ หาใน google พิมพ์ ร้าน Top อะไหล่ เลย

topbig's Avatar
    สถานที่
    Top อะไหล่
    ขอบคุณ
    0

กระทู้บนนั้นผมบอกสำหรับคนที่ดูถูกคนอื่นนะครับ ไม่ได้ว่าคนที่ไม่รู้เรื่องอะไร จากการอ่านมา คนที่ดูถูกรถอินเดียมีครับ แต่ตัวเองไม่กล้าที่จะพูด เหน็บๆคนอื่นอยู่

รักที่จะพูดอย่าแอบว่าคนอื่นเขาครับ พูดไปตรงๆเลย คนแบบนั้นเขาเรียก พวกป๊อดแหก ครับ

ปล. ผมเป็นคนพูดตรงๆๆ ไม่ชอบมาอ้อมค้อมครับ คนรักมีคนเกลียดมี งัยขอโทษสำหรับ คนที่ไม่ได้ดูถูกคนอื่นด้วยนะครับ เพราะบางคำมัน แรง ไปสำหรับคนมีการศึกษา แต่ผมชอบพูดแบบนี้นะ เดี๋ยวนี้การศึกษาไม่ได้ช่วยอะไรเลย สำหรับพวก กาก เกรียน
    ใครด่าผมด่ากลับ ฮิๆๆๆ ใครดีผมดีกลับ คนรักมีคนเกลียดมี คิดก่อนพูด อย่าพูดก่อนคิด สมองมีทุกคนขึ้นอยู่จะเอาไปใช้ในทางที่ถูกหรือผิด
    ร้านTop อะไหล่083-2101643 นครสวรรค์ จำหน่ายเครื่อง LIFAN 110-250 สูบตั้ง สูบนอนทุกรุ่น อะไหล่แต่งรถชาลี อยากดูรูปเครื่อง+อะไหล่ หาใน google พิมพ์ ร้าน Top อะไหล่ เลย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ topbig อ่านข้อความ
    กระทู้บนนั้นผมบอกสำหรับคนที่ดูถูกคนอื่นนะครับ ไม่ได้ว่าคนที่ไม่รู้เรื่องอะไร จากการอ่านมา คนที่ดูถูกรถอินเดียมีครับ แต่ตัวเองไม่กล้าที่จะพูด เหน็บๆคนอื่นอยู่

รักที่จะพูดอย่าแอบว่าคนอื่นเขาครับ พูดไปตรงๆเลย คนแบบนั้นเขาเรียก พวกป๊อดแหก ครับ

ปล. ผมเป็นคนพูดตรงๆๆ ไม่ชอบมาอ้อมค้อมครับ คนรักมีคนเกลียดมี งัยขอโทษสำหรับ คนที่ไม่ได้ดูถูกคนอื่นด้วยนะครับ เพราะบางคำมัน แรง ไปสำหรับคนมีการศึกษา แต่ผมชอบพูดแบบนี้นะ เดี๋ยวนี้การศึกษาไม่ได้ช่วยอะไรเลย สำหรับพวก กาก เกรียน
    ใครด่าผมด่ากลับ ฮิๆๆๆ ใครดีผมดีกลับ คนรักมีคนเกลียดมี คิดก่อนพูด อย่าพูดก่อนคิด สมองมีทุกคนขึ้นอยู่จะเอาไปใช้ในทางที่ถูกหรือผิด
    หุหุ การดูถูกไม่ใช่นิใสรถเล่นรถหรอ และเวลาเลือกซื้อรถมันก็แล้วแต่คนบ่างคนชื้อเพราะ ชอบ บางคนชื้อเพราะสาว

ผมขอให้ใจรักรถก็พอ

เรื่องรถNo-Bookผมคนละไม่เล่น ผมเคยโดนจับทีละ 4สูบ โดนไป27000 สรรพสามิตจับ3เท่าแล้วต้องไปลงบรรทึกประจำวันอีกรอบห น้าโดน5เท่า ต่อให้เสียสรรพสามิตแล้วคุณก็โดนรถNo-Bookอยู่ดี
    แล้วก็พวกรถNo-Bookโดน 2000-20000
    ไม่มี พรบ 2000-20000 ลองหาข้อมูลเองว่าจริงไม

ขอบคุณ
    0

จะเป็นอินเดียหรืออตารี่ขอให้รักกันไม่แบ่งแยกและดูถ ูกกันเป็นพอแล้วครับ......ท่าน

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ใจและงบประมาณของคุณครับ

kamrai's Avatar
    สถานที่
    น้ำมันท่วม
    ขอบคุณ
    0

กลัวว่าสักวัน อิตาลีจะแบ่งแยกกันเองระหว่างแบรนด์จริงๆ

HaBaGa125's Avatar
    สถานที่
    Mafia Toilet 8 Soi Bangsean
    ขอบคุณ
    0

ปัญหาโลกแตก 555+
    Smallframe Club 50 90 100 125 http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=314

086 - 6116256 ต้อง
    Line ID : mafiatoilet
    [email protected]

32/178 หมู่6 ถ.สายบ้านหินเพิง-เกษตร ต.บางพระ อ. ศรีราชา จ. ชลบุรี 20110
    รัฐพงษ์ กันภัย ธ. กรุงเทพ 540-4-87577-4 สวนอุตสาหกรรมศรีราชา

ผมอินเดีย ผมยอม กำลังทรัพย์บุญผมไม่ถึง

puyzaaaaa's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    1

Toyota ผลิต ไทยครับ ^^"
    วงการนี้ไม่มีคำว่า ตกรุ่น ! ! !
    เรายังต้องอยู่กับมันไปอีกนาน

GL_Limited edition & PX200FL & MIO

0875259498 ปุ่ย 055-389224
    นายชนะชน อ่อนอ้าย
    156 หมู่ 1 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
    เลขบัญชี 6300102653 ธนาคาร กรุงไทย
    แอดมาคุย กันนะครับ ไม่มากเรื่อง จริงใจ !!!

Member monkeyblacktist's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองหันมาขี่ honda สิครับ ไม่มีแบ่งแยกวุ่นวาย คริๆ มีไว้สักคันอุ่นใจจ้า
    บริการวาดภาพเหมือน/ภาพการ์ตูนล้อเลียน/งานออกแบบกราฟฟิก/สีน้ำ/สีน้ำมัน/ลายเส้น/Illuslator/Art rage/3D max/Maya/Paint X...............

Senior Member AAA's Avatar
    สถานที่
    มุดสังหอม
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยอยู่ฝั่งอินเดีย....แต่ตอนนี้มีตัง....อิตาลี่อ ย่างเดียว......
    .ใครๆๆก็อยากได้...สมเด็จวัดระฆัง.....
    เราต่างก็เกิดไม่ทันกันทั้งนั้น..

Senior Member The nub's Avatar
    สถานที่
    ผงเข้าตา
    ขอบคุณ
    0

จะอะไรก็ตามแต่ ขี่ไปแล้วถึงที่หมายเครื่องไม่งอแงจุกจิกไม่ทำให้ขาย หน้า ก็เท่ห์แล้วครับ^_^!!!

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks