ขอบ่นหน่อย

ชื่อกระทู้: ขอบ่นหน่อย

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบ่นหน่อย

ผมขออนุญาติทุกท่านด้วย มีเรื่องอึดอัดใจนิดหน่อยครับที่จริงไม่อยากบ่นหรอกแ ต่ใครเจออย่างผมคงรู้สึกเหมือนกัน เรื่องที่จะบ่นคือเรื่องพ่อค้าขายอะใหล่บางคนย้ำบางค นนะครับค้าขายแบบเอาเปรียบชาวบ้านที่ผมเจอคือสภาพของ แย่แต่หมกเม็ดไว้ไม่บอกสภาพที่แท้จริงใว้ให้หมดพอซื้ อมาแล้วใช้ไม่ค่อยได้หรือใช้ได้แค่10-20%ของราคาที่จ่ายไป ตัวอย่างที่ผมเจอดังนี้
    1 ครั้งแรกเลย ซื้อคาบูS90ไต้หวัน มือสองมาคนขายบอกใช้ได้พอเอามาใช้เดินเบาดีพอเร่งมีป ัญหาเครื่องยนต์ทำท่าจะดับเปลี่ยนใส่ลูกอื่นก็ใช้ได้ สังเกตุดูข้างในมีรอยเอาซีเมนต์เหล็กอุดนมหนูน้ำมันม า แล้วไม่บอกเรา
    2 ซื้อรถc92 มาคนขายบอกเครื่องดีไปเขาใหญ่มาแล้วพอมาอยู่กับผมรถเ ครื่องไม่ค่อยมีแรงเร่งรอรอบผมตรวจสอบดูพบว่าแปลงCDI มาห่วยมากเลยต้องทำใหม่ อีกเรื่องคือคนขายบอกสีเดิมผมพบว่าเอาสีดำพ่นทับสีมา แบบขอไปทีเพื่อที่จะขาย
    3 ซื้อคาบูc200 มาแพงเราก็กะว่าจะดีถามคนขายบอกว่าเดินเบาดีถอดออกขา ยเพราะได้ของตรงรุ่นมาใส่พอได้มาพบว่าภายในยำมายับเย ินเดินเบาพอได้เร่งดีแต่พอเร่งแล้วเบาดับเลย(ไอ้เราก ็ไม่ได้ถามว่าเร่งแล้วเบาดับเปล่า)
    4 ซื้อโช๊คหลังcb350มาคนขายบอกสภาพดีเป็นสนิมนิดหน่อยพ อได้มาพบว่าส่วนที่ปรับระดับรองสปริงแตกหายไปส่วนนึง ไม่ยอมบอกเรา
    เท่าที่นึกได้ก็มีเท่านี้ส่วนท่านที่มีจรรยาบรรณผมก็ ขอนับถือ ราคาอะใหล่สูงไม่เท่าไรขอให้สภาพเหมาะสม ผมเองได้มาสภาพใหนก็ขายตามสภาพไม่เคยหมกเม็ด อันใหนเสียก็ทิ้งไปไม่เอามาขายต่อ
    เตือนไว้ครับ ท่านจะได้ขายของได้เรื่อยๆเดี๋ยวลูกค้าเขาจะซื้อครั้ งเดียวแล้วเลิก ที่ผมยอมซื้อกับท่านเพราะผมเชื่อใจท่าน
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ

mommam931's Avatar
    สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

ใครหนอ คนนั้นคงได้ยิน
    ถึงแล้ว....บางสะพาน

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam931 อ่านข้อความ
    ใครหนอ คนนั้นคงได้ยิน
    หลายคยครับพี่ยะ แต่ของพี่นี่มีคุณภาพแน่นอนเคยซื้อมาเหมือนกันอิๆๆ

l2eSerK's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พ่อค้า แย่ๆ แบบนี้ นิสัยไม่ดีเลย
    อะไหล่ C92 - 95 Benly เชียงกง
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#.UgSJfNIwfmc

ธนาคารไทยพาณิชย์ ณัฐวุฒิ กาญจนเวชกุล
    เลขบัญชี 753-214817-2

เบอร์โทรติดต่อ 086-418-2199
    Facebook : Kanchanavetchagul Natthawut
    Line: 0864182199

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ l2eSerK อ่านข้อความ
    พ่อค้า แย่ๆ แบบนี้ นิสัยไม่ดีเลย
    ใช่ครับถ้าบอกตรงๆ แล้วผมพอที่จะดัดแปลงได้ผมก็ซื้ออยู่ดี

enola's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ใครเข้ามาในวงการนี้ต้องโดนทุกคนครับ แล้วประสบการณ์จะสอนเราเองครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ enola อ่านข้อความ
    ใครเข้ามาในวงการนี้ต้องโดนทุกคนครับ แล้วประสบการณ์จะสอนเราเองครับ
    ขอบคุณครับพี่

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

โห เจอเยอะจัง คนขายมีหลายแบบ อยากขายได้ ก็พูดซะเลิศเลอ คนดีก็มีเยอะ เวลาพี่เจอ พี่ก็คิดว่าชาติที่แล้วเราคงทำอะไรไว้ไม่ดี ชาตินี้เลยถูกเอาคืน เลยพอจะทำใจได้บ้าง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ poo3605 อ่านข้อความ
    โห เจอเยอะจัง คนขายมีหลายแบบ อยากขายได้ ก็พูดซะเลิศเลอ คนดีก็มีเยอะ เวลาพี่เจอ พี่ก็คิดว่าชาติที่แล้วเราคงทำอะไรไว้ไม่ดี ชาตินี้เลยถูกเอาคืน เลยพอจะทำใจได้บ้าง
    ผมคงต้องคิดอย่างพี่น่ะแหละครับ
    ผมเคยซื้อรถมา18000 มาทำcdiใหม่ เปลี่ยนหลอดวาล์ว+วาล์ว+คาบูใหม่+ทำสีเอง แล้วขายตามสภาพ 16000 น่ะพี่5555 สิ่งที่ซ่อมเพราะมันชำรุดแต่คนที่ขายให้ไม่บอกแต่ไม่ เป็นไรไม่ว่ากันผมไม่ดูให้ดีเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tid_champ : 25-11-2012 เมื่อ 10:09

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ตอนนี้พี่ก็ว่าจะขายรถ ไปซื้อกีต้าร์ เพราะตอนแรก ก็ขายกีต้าร์มาซื้อรถ แฟนพี่ไม่อยากให้ขี่มอเตอร์ไซด์ บอกเล่นกีต้าร์อย่างเดิมดีกว่า น้องๆที่รู้จักก็บอกว่าแก่แล้ว เป็นอะไรไป ลำบากลูกเมีย ไม่รู้มันแช่งหรือเป็นห่วง
    เคืองตอนที่บอกว่าแก่นี่แหละ 5555

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ครับ อย่างไรก็เก็บอะใหล่ไว้ให้ด้วยนะครับ

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

หาของต้องใจเย็นครับ ผมก็โดนมาเยอะ จนตอนนี้ไม่ซื้อมั่วๆแล้ว รอที่เพื่อนๆที่ไว้ใจได้ดีกว่า ช้านิดแต่ชัวร์ ในกลุ่มเรามีเพื่อนๆใจดีเยอะครับ แรกๆก็เป็นลูกค้า นานๆไปมิตรภาพจะมาก่อนคำว่าลูกค้าไปเลย เพราะเขามองเราเป็นเพื่อนร่วมอุดมการคนรักหมูไปแล้ว
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

sakkarin001's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มทวาราวดี
    ขอบคุณ
    0

ประจำ ผ่านมาเยอะเจ็บมาก้อเยอะ แต่ก้อยังรักหมูเหมือมเดิม
    คลาสิค หมายความว่า ต้นฉบับ
    มีความรู้สึกดีทุกๆครั้งที่ยังเห็นรถคลาสิควิ่งบนถนน
    จงเก็บรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดู

Bookmarks