vespa หรือ lambretta ดีแนะนำมือใหม่ด้วยครับ

ชื่อกระทู้: vespa หรือ lambretta ดีแนะนำมือใหม่ด้วยครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

Question vespa หรือ lambretta ดีแนะนำมือใหม่ด้วยครับ

ระหว่าง vespa กับ lam ต่างกันอย่างไรมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ ผมกำลังมองหา scooter สักคันไว้สำหรับขี่ไปในระยะทางที่ไม่ไกลมาก แต่ใช้งานทุกวันควรจะเป็นตัวไหนดีครับ (โดยส่วนตัวรู้สึกชอบ lam แต่ถามจากเพื่อนๆก็บอกว่า อะไหล่หายากและอู่ว่อมก็น้อย) ก็เลยยังลังเลใจอยู่ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆ แนะนำข้อเสนอแนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

ถ้าชอบ lam ก็ ซื้อ lam
    เรื่องอะไหล่อู่ซ่อม มันขึ้นอยู่ที่เรามีใจรักจะขวยขวายแค่ไหน

ส่วนตัวผมชอบเวสป้า ก็ จัด เวสป้า เลย ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องต่อยอด

ของแบบนี้ไม่มีใครดีกว่าใคร ขึ้นอยุ่กับความชอบและใจรัก

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

Junior Member dukuthai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มันอยู่ที่เราขี่ครับ..ดูแลดีีๆ รักษา มันก็อยู่กับเราไปนานครับ.. แต่lam ราคามันสูงมากครับ ถ้าทะเบียนอ่ะครับ

Senior Member jiddy's Avatar
    สถานที่
    --
    ขอบคุณ
    0

ถามแบบนี้แสดงว่าตังค์มี พอจะจับจองได้ทั้งเวสทั้งแลม งั้นก็แล้วแต่ชอบเลยครับ อะไหล่กะอู่ไม่เกี่ยวครับหาไหนก็ได้ ชอบเวสซื้อเวสชอบแลมซื้อแลม ขอเค้าลองขี่ทั้งคู่ไปเลยว่าชอบอารมณ์ไหน ไปดูรถเองครับ รถสวยพอใจในรายละเอียดแค่ไหนรับได้ก็ซื้อหรือคิดว่าจ ะเอาไปทำสีอยู่แล้วก็ไม่ต้องคิดมากขอแค่เป็นรถแท้ทะเ บียนแท้(ในกรณีที่จะเอารถแท้+ทะเบียนแท้นะครับ) เครื่องยนต์ก็เหมือนกันถ้าแก้ปัญหาถูกจุดก็ไม่มีอะไร มากครับ รับได้แบบไหนมีทะเบียน-No-Bookก็ขนมาเลย ตราบใดที่ตังค์ยังอยู่ในมือก็ยังเป็นต่อ 5 5 5
    คนเก่งนั้นมีมาก คนหายาก.....คือคนดี credit by mini myfriend

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกความเห็นครับcool

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

แนะนำแบบมีทะเบียนอันดับแรก

อันดับต่อมา มีเพื่อนๆขี่ด้วยไหม ควระมีเพื่อนขี่ด้วย เพราะมีอะไรจะได้ปรึกษากัน

ต่อไป แถวบ้านมีอู่ซ่อมไหม จริงๆ ซ่อมไม่ยากแต่ต้องใช้ สปก

ต่อไป ลองไปขี่ดู

สำหรับผม ชอบทั้งสองแบบ พอเก็บทุนทรัพย์ได้ ก็จัดทั้งสองแบบ
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้ง
    ครับ

Senior Member emsk8er's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Twisted Wheel
    ขอบคุณ
    2

ถ้าตัดเรื่องราคาออกไป ..
    หลักๆ Vespa ช่วงสั้น กำลังเยอะ ปรู๊ดปร๊าด เครื่องอยู่ข้าง และ ตะเกียบหน้า ขี่ง่าย ซ่อมทีเดียวจบ ไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไรมาก
    ดูแลรักษาง่าย ทั้งตัวถัง และ เครื่องยนต์ ล้างง่าย ไม่มีไรหลุด หรือ สึกหรอ มากนัก อะไหล่เยอะมากกก แบ่งย่อยๆ เป็น 90-125 (สมอ 3 เกีย - 4 เกีย เล็กๆ ตามซีซี.) 150 มีทั้ง
    64 ยอดนิยม GS SS GL 180 Rally 200Rally ใหม่ๆ ก็ PX เริ่มมีสตารทมือ FL 9ล9 ตามแต่ชอบ รายละเอียดปลีกย่อยแต่กต่างกันแต่ละรุ่น

Lambretta ช่วงยาว รอบยาว เครื่องวางกลาง ตะเกียบคู่ ศูนย์ถ่วงต่ำดี อะไหล่จุกจิก เยอะมากก จุดที่หลวม น๊อตคาย สึกหรอ มีมากกว่า ต้องดูแลเป็นพิเศษ มากๆ (แต่ผมชอบบบ) เดี๋ยวนี
    อะไหล่อินเดีย มีขาย เลือกใช้ได้เยอะ หลายงาน เดี๋ยวนี้มีการโมดิฟายกันเยอะ ของแท้ แพง หายากไปทุกๆ วัน รีบมี รีบซื้อ ถ้ามีในครอบครอง ต้องมีความรู้เรื่องช่าง ...บ้าง แต่ ขี่
    แล้วจะติดใจ รับรอง หน้าตาหลักๆ ฮิตๆที่มีเยอะๆ ก็ แลม 2 - 3 - 4 มีแยกย่อยไป อีก ลองศึกษาดู ว่าเราชอบอันไหน จะได้ไม่เสียเวลา เสียเงิน เสียใจทีหลัง

ขอให้สนุกกัยบ Scooter ครับ อิอิ
    รับทำสติ๊กเกอร์ LI TV SX PX GS ติดบังลม -- STICKER NEW VESPA -- STICKER OS BMX
    sticker PVC print indoor-Outdoor พร้อมไดคัต ทำโลโก้กลุ่ม สติ๊กเกอร์ร้าน ตามสั่ง
    และงานไวนิล ทุกชนิด
    ซิลค์สกรีน เสื้อ ต่างๆ ราคากันเอง เสื้อ กระเป๋า
    งานหล่อ ทองเหลือง อลูมิเนียม ต่างๆ ทำอะไหล่ ที่หาไม่ได้แล้วขึ้นมาใหม่ แกะแบบใหม่ 9ล9
    เพลตสแตนเลส ทองเหลือง ป้ายกลุ่ม ติดบังลม!!!
    เอ็ม 084-4852467 // [email protected]ธ. กรุงศรีอยุธยา สาขาเชียงใหม่ เลขที่ 025-1-64085-8 นาย วิวัฒน์ สุทธิภิการัตน์
    Facebook :: EMs Lambretta Facebook Page :: EMs edition Line ID:: emslambretta

ขอบคุณ
    0

Senior Member changlight241@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ emsk8er อ่านข้อความ
    ถ้าตัดเรื่องราคาออกไป ..
    หลักๆ Vespa ช่วงสั้น กำลังเยอะ ปรู๊ดปร๊าด เครื่องอยู่ข้าง และ ตะเกียบหน้า ขี่ง่าย ซ่อมทีเดียวจบ ไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไรมาก
    ดูแลรักษาง่าย ทั้งตัวถัง และ เครื่องยนต์ ล้างง่าย ไม่มีไรหลุด หรือ สึกหรอ มากนัก อะไหล่เยอะมากกก แบ่งย่อยๆ เป็น 90-125 (สมอ 3 เกีย - 4 เกีย เล็กๆ ตามซีซี.) 150 มีทั้ง
    64 ยอดนิยม GS SS GL 180 Rally 200Rally ใหม่ๆ ก็ PX เริ่มมีสตารทมือ FL 9ล9 ตามแต่ชอบ รายละเอียดปลีกย่อยแต่กต่างกันแต่ละรุ่น

Lambretta ช่วงยาว รอบยาว เครื่องวางกลาง ตะเกียบคู่ ศูนย์ถ่วงต่ำดี อะไหล่จุกจิก เยอะมากก จุดที่หลวม น๊อตคาย สึกหรอ มีมากกว่า ต้องดูแลเป็นพิเศษ มากๆ (แต่ผมชอบบบ) เดี๋ยวนี
    อะไหล่อินเดีย มีขาย เลือกใช้ได้เยอะ หลายงาน เดี๋ยวนี้มีการโมดิฟายกันเยอะ ของแท้ แพง หายากไปทุกๆ วัน รีบมี รีบซื้อ ถ้ามีในครอบครอง ต้องมีความรู้เรื่องช่าง ...บ้าง แต่ ขี่
    แล้วจะติดใจ รับรอง หน้าตาหลักๆ ฮิตๆที่มีเยอะๆ ก็ แลม 2 - 3 - 4 มีแยกย่อยไป อีก ลองศึกษาดู ว่าเราชอบอันไหน จะได้ไม่เสียเวลา เสียเงิน เสียใจทีหลัง

ขอให้สนุกกัยบ Scooter ครับ อิอิ
    เห็นด้วย 1 เสียง (ต้องดูแลเป็นพิเศษ มากๆ (แต่ผมชอบบบ))
    ผมเลยจัดไปทั้
    สองแบบ เพราะเคยขี่ 59 เห็นแลมก็อยากได้ ขายซื้อแลม พอซื้อแลมก็อยากได้เวสอีก
    สรุปผมเลย จัดทั้งสองอย่างครับ
    ง่ายดี

Senior Member warmzalez's Avatar
    สถานที่
    Indy&Bekery
    ขอบคุณ
    0

หารุ่นที่โดนใจ แล้วศึกษาข้อมูล แล้วจัดเลยครับ

ให้คะแนน vespa 1 เสียง ครับ
    สวัสดีขาลุยทุกท่าน

ขอถามเกี่ยวกับแลมครับ อยากทราบว่าโซ่ขับด้านในหย่อนง่ายไหมครับ แล้วการตั้งโซ่ต้องผ่าเครื่องตลอดทุกครั้งใช่ไหมครับ

Senior Member changlight241@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ @@LaMz อ่านข้อความ
    ขอถามเกี่ยวกับแลมครับ อยากทราบว่าโซ่ขับด้านในหย่อนง่ายไหมครับ แล้วการตั้งโซ่ต้องผ่าเครื่องตลอดทุกครั้งใช่ไหมครับ
    ใช่น้ำมันเครื่อง sae90 (น้ำมันเกียร์ รถยนต์) 90cc หรือ 1 ลิตร
    ถ้าใช่ตัวนี้จะรักษาโซ่ไว้ได้ดีไม่ค่อยยานเร็วครับ เครื่องเงียบดี

ถ้าจะตั้งโซ่ต้องถอด ฝาข้าง พักเท้าหลัง ท่อ เพื่อง่ายต่อการทำงาน
    ถ่ายน้ำมันเครื่องออก
    ถอดฝาแคร็งเครื่อง (ถอดน็อตออกหมด ดึงฝาออกมาได้เลย ระวังน้ำมันย้อย หาอะไรมาลองด้วย

เสียเอง ซ่อมเอง ไม่ไหวค่อยไปร้าน
    Name:  lam_clutch2.jpg
Views: 935
Size:  29.5 KB

รูป รูป  

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    ใช่น้ำมันเครื่อง sae90 (น้ำมันเกียร์ รถยนต์) 90cc หรือ 1 ลิตร
    ถ้าใช่ตัวนี้จะรักษาโซ่ไว้ได้ดีไม่ค่อยยานเร็วครับ เครื่องเงียบดี

ถ้าจะตั้งโซ่ต้องถอด ฝาข้าง พักเท้าหลัง ท่อ เพื่อง่ายต่อการทำงาน
    ถ่ายน้ำมันเครื่องออก
    ถอดฝาแคร็งเครื่อง (ถอดน็อตออกหมด ดึงฝาออกมาได้เลย ระวังน้ำมันย้อย หาอะไรมาลองด้วย

เสียเอง ซ่อมเอง ไม่ไหวค่อยไปร้าน
    Name:  lam_clutch2.jpg
Views: 935
Size:  29.5 KB
    ขอบคุณครับ คราวนี้ก็คิดจะลุยต่อกับแลมได้ละครับ