A100 เครื่องกระตุก และไฟเลี้ยวไม่ค่อยติด ทำไงครับ

ชื่อกระทู้: A100 เครื่องกระตุก และไฟเลี้ยวไม่ค่อยติด ทำไงครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน A100 เครื่องกระตุก และไฟเลี้ยวไม่ค่อยติด ทำไงครับ

A100 ครับ มีอาการดังนี้
    1.เครื่องกระตุก เหมือนมันสำลัก เป็นตลอดทุกเกียร์
    2.พอผ่อนก็ดับทั้งๆที่กำคลัชไว้ตลอด
    3.จอดไว้ทั้งคืน ปิดก็อกน้ำมันไว้ด้วย แต่พอตอนเช้า เปิดก็อก แล้วจับรถให้ตรง มีน้ำมันไหลออกมาจากแถวใต้เครื่องใกล้ๆคาร์บู แต่ขี่ทั้งวันไม่มีไหลออกมาแล้ว
    4.ไฟเลี้ยวไม่ติด พอเร่งเครื่องถึงจะติด งงครับ เท่าที่รู้ ไฟเลี้ยวมันไม่ใช่ไฟหน้ากับท้ายที่จะเกี่ยวกับเครื่อ ง พอผ่อนจะเลี้ยวก็ดับเลย กลัวรถตามมาจะชนตูดมาก

อาการเหล่านี้ รถผมเป็นอะไรครับ แล้วควรทำไง

ข้อ 1. ก่อนอื่นดูเขี้ยวหัวเทียนก่อนครับ ถ้าหัวเทียนแฉะแสดงว่าน้ำมันลงเยอะไปรองปรับเข็มลงดู อีกกรณีคือเป็นที่ระบบไฟอาจจะมีตัวใดตัวหนึ่งเสียครั บ
    2.อาจเป็นผลสืบเนื่องมาจากข้อหนึ่งครับ
    3.เข็มเร่งลูกลอยซึก ซื้อชุดซ่อมคาบูมาเปลี่ยนก็หาย แต่ถ้าปิดก๊อกแล้วยังใหลอยู่แสดงว่าก๊อกก็เสียด้วยคร ับ รองดึงสายน้ำมันออกแล้วปิดก๊อกดูครับ
    4.อาการแบบนี้แบตเสื่อมครับเก็บไฟไม่อยู่เปลี่ยนแบตใ หม่ก็หาย ถ้าเร่งเครื่องแล้วไฟเลี้ยวติดแสดงว่าระบบไฟชาร์ทยัง สมบูรณ์อยู่ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TheKind1 อ่านข้อความ
    A100 ครับ มีอาการดังนี้
    1.เครื่องกระตุก เหมือนมันสำลัก เป็นตลอดทุกเกียร์
    2.พอผ่อนก็ดับทั้งๆที่กำคลัชไว้ตลอด
    3.จอดไว้ทั้งคืน ปิดก็อกน้ำมันไว้ด้วย แต่พอตอนเช้า เปิดก็อก แล้วจับรถให้ตรง มีน้ำมันไหลออกมาจากแถวใต้เครื่องใกล้ๆคาร์บู แต่ขี่ทั้งวันไม่มีไหลออกมาแล้ว
    4.ไฟเลี้ยวไม่ติด พอเร่งเครื่องถึงจะติด งงครับ เท่าที่รู้ ไฟเลี้ยวมันไม่ใช่ไฟหน้ากับท้ายที่จะเกี่ยวกับเครื่อ ง พอผ่อนจะเลี้ยวก็ดับเลย กลัวรถตามมาจะชนตูดมาก

อาการเหล่านี้ รถผมเป็นอะไรครับ แล้วควรทำไง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย clinic_bike_classic : 04-08-2010 เมื่อ 07:46
    CLINIC BIKE CLASSIC
    รับซ่อมและตกแต่งรถคลาสสิค ทำสี ปัดเงา ชุบโครมเมียม ฟิตเครื่อง เดินสายไฟ แปลงระบบไฟ ดัดแปลงตามสั่งทุกรูปแบบ รับทำทุกรุ่นทุกสภาพ
    จำหน่ายอะไหล่รถคลาสสิค
    * ทุกระบบจบที่เดียว *
    โดย k. หนึ่ง Tel. 086-8867082
    (คนอุทัยแต่ใจบางพลี)
    ธนาคารไทยพาณิชย์ เลขที่ 3206213904 ธีรวัตร์ ชูตระกูล
    หรือตรวจสอบข้อมูลได้ที่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากเลยครับพี่ สุดยอดเลย
    ตอนนี้ข้อ 1,3 หายแล้วครับ
    เป็นแค่ดับเวลาผ่อน (ไม่บ่อย)
    แล้วก็ไฟเลี้ยวที่ไม่ติด เอาไปทิ้งไว้ให้ร้านเขาไล่ไฟ ไม่รู้ว่าเขาจะเจอสาเหตุหรือเปล่า
    กล้วว่าจะแก้ไม่ถูกจุดครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

รถผม้กอเป็น ครับ

น้ำมัน มาน ไหล ออก มา จาก คาร์บู อ่า ครับ

ผมงง คาร์บู มาน เสีย หรอ ครับ

Member kamdang56's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ครับ ผมว่าคาบูมันเสียนะ เพราะ ก้อเปรอาการแบบนี้ พอไปเปลื่ยนมาใหม่ หายเลย

ashold's Avatar
    สถานที่
    ย้อนรอยคลาสสิค The Past of Classic
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hara11 อ่านข้อความ
    รถผม้กอเป็น ครับ

น้ำมัน มาน ไหล ออก มา จาก คาร์บู อ่า ครับ

ผมงง คาร์บู มาน เสีย หรอ ครับ
    ถอดคาร์บูออกมาล้างแล้วลองดัดลูกลอยเปลี่ยนนมหนูให้เ ล็กลงแล้วเซ็ทอากาศใหม่ครับ...ถ้าใส่วิ่งแล้วมีอาการ สำลักแสดงว่าน้ำมันลงมากไปแต่ถ้าวิ่งแล้วสะดุดจนวอดด ับไปแสดงว่าน้ำมันลงไม่พอครับ...โดยรวมแล้วคาร์บูไม่ น่าจะเสียนะครับ...ถ้าเสียจิงๆคือ เซ็ทไม่ลง เดินเบาไม่ได้หรือว่าเดินเบาได้แต่เร่งไม่ขึ้น...นั่ นก้ออยู่ที่เข็มเร่งกับลูกชักด้วยครับ...ถ้าคิดว่าเส ียจริงลองหาคาร์บูรุ่นเดียวกันแต่ตัวอื่นมาลองใส่ดูก ่อนครับ...ถ้าหายค่อยว่ากันอีกที...ปล.ผิดถูกอย่าว่า กันนะครับ...ช่วยๆกันไป
    สนใจอะไหล่ชิ้นไหนโทรสั่งหรือสอบถามได้เลยนะครับ 086-1055246 หรือ 02-8162453(รับจัดส่งทั่วประเทศ)
    โอนเงินสั่งซื้อของได้ที่ ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาพระประแดง เลขที่บัญชี 303-2-717-71-0 ชื่อบัญชีนางลำเจียกหรือนายชัยญา จันทร์พุ่ม เท่านั้นนะครับ(ไม่มีบัญชีอื่นครับ)
    ร่วมย้อนรอยไปกับเราได้ที่กลุ่มย้อนรอยคลาสสิค The Past Of Classic แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้นะครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...ast-of-Classic

ให้มองตอนจอดนิ่งๆ ถ้าวิ่งอาจมองไม่ทัน

ขออนุญาติคับผม ^^

ถัง Yl2 กับ ถัง K10

ต้องการแลกกับ

1.ไมล์ A100 ใช้ได้สภาพสวย

2.ไฟหน้าไมล์จม A100 ครบๆ ใช้ได้สภาพสวย

3.ถัง A100 M1 ที่มียางข้างถัง

ใครสนใจ โพสรูปที่จะแลก

[email protected]

แนบเอกสาร 3515657

แนบเอกสาร 3515659

แนบเอกสาร 3515662

ขอบคุณคับผม

Bookmarks