ถามเรื่อง กระทู้ปักหมุดขายอะไหล่ / ต้องการหาตัวสวิตซ์ไฟสูง

ชื่อกระทู้: ถามเรื่อง กระทู้ปักหมุดขายอะไหล่ / ต้องการหาตัวสวิตซ์ไฟสูง

มาตรฐาน ถามเรื่อง กระทู้ปักหมุดขายอะไหล่ / ต้องการหาตัวสวิตซ์ไฟสูง

เนื่องจากผมไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่

อยากรบกวนถาม 2 เรื่องดังนี้ครับ

-กระทู้ปักหมุดขายอะไหล่ เข้าตรงไหนหรือครับ หาไม่เจอน่ะครับ

-ตอนนี้เวลาเปิดไฟหน้าแล้ว จะเป็นไฟสูงตลอดเวลาเลยครับ (แยงตาเพื่อนร่วมทางน่ะครับ)
    คิดว่าก้านไฟสูง น่าจะมีปัญหา หาซื้อเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ

Familia 1.3 (ปี 1990)

ท่านใดมี หรือทราบแหล่ง รบกวนโพสไว้สักนิดครับ

ขอบคุณครับ

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Golf-GTI สำหรับกระทู้นี้ :

boy115 (18-06-2012)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมเคยตั้งกระทู้ตามหาอะไหล่ที่ปักหมุดสองครั้งซึ่งผม ก็ทราบว่ามันผิดกฎแต่ก็พยายามรวบรวมโพสต่างๆไปรวมไว้ ที่นั่นเพื่อให้เกิดระเบียบในคลับ แต่ทางจอมทัพท่านเห็นว่าเรามีห้องซื้อขายอยู่แล้วท่า นก็คงลบไป ซึ่งผมก็เข้าใจและน้อมปฎิบัติ ถ้าผมปล่อยปละละเลยปล่อยให้มีการโพสขายก็เท่ากับว่าผ มก็หย่อนยานในหน้าที่

ส่วนมากผมก็จะอนุโลมให้ขายได้อาทิตย์นึงแล้วค่อยย้าย ไปห้องซื้อขายหมวดอะไหล่ให้ ต้องขออภัยที่บางครั้งไม่ได้บอกกล่าวแต่ว่าถ้าผมไม่ท ำทางจอมทัพท่านมาพบท่านก็ทำเอง 555++

ในความคิดเห็นของผมนั้น การที่ผมสร้างกระทู้ปักหมุดผมเข้าไปดูตลอดว่าใครมาขา ยอะไรและการที่เราเป็นครอบครัวที่เหนียวแน่นแบบนี้ ส่วนมากจะมีสายคอยรายงานว่าคนที่มาขายเป็นใคร มาจากสายไหน รู้จักกับใคร ของชิ้นนี้เอามาจากใคร ของๆเขาเองหรือว่าไปผ่านคนอื่นมา ทำให้เราตั้งรับได้ดีกว่าเพราะว่าส่วนมากพี่น้องของเ ราจะช่วยสกรีนหมด แต่พอขายของไม่ได้ในนี้ก็เป็นเรื่องลำบากเหมือนกันที ่เราไม่สามารถไปบอกพี่น้องของเราได้ว่า ของในตลาดนอกบ้านมาสด้านั้นมันถูกมันแพงขนาดไหน แต่ผมก็เคารพในกลไกและการค้าขายอย่างเสรีว่ามันต้องม ีสินค้าหลากหลายให้เกิดการแข่งขันครับ

ยังไงก็จะหาทางออกให้ ขอปรึกษากับผู้อาวุโสในบ้านมาสด้าก่อนครับ ^^

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

nUn_Su (18-06-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    เนื่องจากผมไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่

อยากรบกวนถาม 2 เรื่องดังนี้ครับ

-กระทู้ปักหมุดขายอะไหล่ เข้าตรงไหนหรือครับ หาไม่เจอน่ะครับ

-ตอนนี้เวลาเปิดไฟหน้าแล้ว จะเป็นไฟสูงตลอดเวลาเลยครับ (แยงตาเพื่อนร่วมทางน่ะครับ)
    คิดว่าก้านไฟสูง น่าจะมีปัญหา หาซื้อเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ

Familia 1.3 (ปี 1990)

ท่านใดมี หรือทราบแหล่ง รบกวนโพสไว้สักนิดครับ

ขอบคุณครับ
    ลองโพสรูปให้เพื่อนๆดูก็ได้ครับ ส่วนมากตามสุสานรถน่าจะมีบ้างแหละรุ่นนี้ ถ้ายังหาไม่ได้ เบื้องต้นลองแกะมาล้างคอนแทคของมันก่อนครับ อาจจะสกปรก ใช้สเปรย์ล้างฉีดความสะอาดแล้วค่อยดูหน้าสัมผัสของมั นครับ ถ้าเกินเยียวยาก็ต้องซ่อมหรือเปลี่ยนครับ ลองดูก่อนครับ

ก็เห็นด้วยกับพี่ข้างบน ^ ด้วยประการหนึ่งครับ

อีกเวปที่ผมอยู่ (nv เวปหน้าแดง) มีสมาชิกนำอะไหล่มาขายกันเป็นล่ำเป็นสัน ซื้อมา 1500 ขาย 2500 !!!
    คนซื้ออยู่ ตจว. หาของไม่ได้ ก็ต้องยอมจ่ายแพง นี่หรือ เพื่อนสมาชิก ???
    สงสารคนซื้อ อึดอัดใจมากมาย

ส่วนอีกคลับ เวปรถยุโรป อยู่มาเป็น 10 ปี ไม่ค่อยจะมีเรื่องเงินๆทองๆเข้ามาข้องเกี่ยว
    เพราะเขาจะขายราคาไม่แพง สมาชิกด้วยกันทั้งนั้น บางทีก็ชวนกันไปเดินเชียงกง
    ใครโพสต้องการอะไร ใครมีก็หยิบยื่นให้กันด้วยน้ำใจ
    ก็มีพ่อค้าบ้างนิดๆหน่อย แต่ก็ต้องเข้าใจว่าเขาทำมาหากิน
    และเนื่องด้วยอะไหล่รถยุโรปมันหายาก เขาไปคัดอะไหล่มาให้ ส่งให้ด้วย ราคาก็สมน้ำสมเนื้อ ก็สะดวกดีครับ

ผมเห็นว่า การรวมกระทู้ ซื้อ-ขาย นั้น สะดวกต่อเพื่อนสมาชิก
    เพราะ หากเกิดกรณี "รถเสีย" กว่าจะเปิดหน้าซื้อ-ขาย ค้นหาอะไหล่ ต้องใช้เวลามาก
    รถเสีย อารมณ์ก็ไม่ดีอีก จะยิ่งไปกันใหญ่ครับ

ขออภัย ผมเป็นผู้น้อย ขอแสดงทรรศนะไว้เพียงเท่านี้ แล้วแต่จะเห็นสมควร

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    ก็เห็นด้วยกับพี่ข้างบน ^ ด้วยประการหนึ่งครับ

อีกเวปที่ผมอยู่ (nv เวปหน้าแดง) มีสมาชิกนำอะไหล่มาขายกันเป็นล่ำเป็นสัน ซื้อมา 1500 ขาย 2500 !!!
    คนซื้ออยู่ ตจว. หาของไม่ได้ ก็ต้องยอมจ่ายแพง นี่หรือ เพื่อนสมาชิก ???

ส่วนอีกคลับ เวปรถยุโรป อยู่มาเป็น 10 ปี ไม่ค่อยจะมีเรื่องเงินๆทองๆเข้ามาข้องเกี่ยว
    เพราะเขาจะขายราคาไม่แพง สมาชิกด้วยกันทั้งนั้น บางทีก็ชวนกันไปเดินเชียงกง
    ใครโพสต้องการอะไร ใครมีก็หยิบยื่นให้กันด้วยน้ำใจ
    ก็มีพ่อค้าบ้างนิดๆหน่อย แต่ก็ต้องเข้าใจว่าเขาทำมาหากิน
    และเนื่องด้วยอะไหล่รถยุโรปมันหายาก เขาไปคัดอะไหล่มาให้ ส่งให้ด้วย ราคาก็สมน้ำสมเนื้อ ก็สะดวกดีครับ

ผมเห็นว่า การรวมกระทู้ ซื้อ-ขาย นั้น สะดวกต่อเพื่อนสมาชิก
    เพราะ หากเกิดกรณี "รถเสีย" กว่าจะเปิดหน้าซื้อ-ขาย ค้นหาอะไหล่ ต้องใช้เวลามาก
    รถเสีย อารมณ์ก็ไม่ดีอีก จะยิ่งไปกันใหญ่ครับ

ขออภัย ผมเป็นผู้น้อย ขอแสดงทรรศนะไว้เพียงเท่านี้ แล้วแต่จะเห็นสมควร
    ก็แปลว่าเราและพี่น้องทั้งหลายอุดมการณ์เดียวกันครับ เดี๋ยวขอไปสรุปกับทีมงานก่อนนะครับ ผมคิดว่าเหตุผลของพวกเราเพียงพอที่จะเปิดกระทู้ตามหา อะไหล่ คิดว่าท่านจอมทัพก็น่าจะเข้าใจ และผมก็เชื่อในพี่น้องของผมทุกท่านว่าจะช่วยกันดูแลแ ละแบ่งปันน้ำใจให้กันมากกว่า ^^

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ผมก็อีกคนนึงครับ...อยากคลาสสิค+อยากเดิมจ๋า...สะสมอ ่ะหลั่ยจนท้อ...
    .........สุดท้ายมั่วครับ...ใส่ทุกอย่างที่ไช้งานได้ จริง+ทน+ถูก.....เรื่องเซียงกงไม่ต้องพูดถึงครับแถวน ี้บางชิ้นไปซื้อมาแล้ว...แพงกว่าของไหม่ก็เคยโดน.... ...เฟืองท้ายนั้นไง1500(เฉพาะเฟือง)
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ผมนั้นคนใช้งานบ้านๆ ขอแค่ "ไม่ตายกลางทาง" ก็ดีใจหลายแล้ว

Bookmarks